ผู้เขียน หัวข้อ: ที่บ้านกำลังจะออกรถ Mobilio ขอคำปรึกษาหน่อยครับ  (อ่าน 5853 ครั้ง)

ออฟไลน์ MrMecH

• Jr. Member
  • **
พอดีพาคุณแม่ที่บ้านไปดูรถใหม่ที่ศูนย์ฮอนด้า แล้วแกตัดสินใจวางเงินจอง Mobilio รุ่น 659000 บาทเอาไว้ แต่ผ่านไปซักพักผมก็มีข้อสงสัยบางอย่าง เลยอยากสอบถามทางเพื่อนๆในบอร์ดหน่อยครับ

1) Mobilio ยังเป็นรถที่มีอนาคตอยู่มั้ยครับ เพราะได้ข่าวว่า Eco Car รุ่นถัดไปจะจับ Jazz กับ City มา Downsizing แทน แล้วแบบนี้อนาคตมันจะยังมีอะไหล่คู่เทียบออกมาให้ใช้มั้ย?

2) ถ้าเพิ่มเงินไปซื้อรุ่น 699000 แทนจะคุ้มกว่ามั้ยครับ ส่วนตัวแกเป็นคนชอบรถคันใหญ่แต่ไม่ได้ขนทั้งคนทั้งของมากมายขนาดนั้น ขอเอาที่คุ้มค่าที่สุดก็พอ

3) Mobilio กับ BRV นี่ต่างกันแค่ออพชั่นกับยกสูงใช่มั้ยครับ คือผมสงสัยว่าทำไม BRV ถึงขายดีกว่า Mobilio มาก ทั้งที่แทบไม่มีอะไรต่างกันเลย

ขอบคุณครับ ไม่ได้ติดตามวงการรถยนต์มาซักพัก ข้อมูลในหัวเลย out of date ไปเยอะ  ::)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ที่บ้านกำลังจะออกรถ Mobilio ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 10:17:03 »
1.  แชร์แพลตฟอร์มเยอะมาก  อะไหล่คงซัพพอร์ตอีกนานครับ 

2. เน้นคุ้ม คงตัวเริ่มต้นก็คุ้มแล้วครับ   แต่ถามตัวเองดีกว่าว่าสิ่งที่ได้เพิ่มคุ้มไหม

3. การตลาด  ความนิยมรถสูง  :P :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ HHHsung

Re: ที่บ้านกำลังจะออกรถ Mobilio ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 10:22:04 »
1. เครื่องเกียร์ สหกรณ์ ไม่ต้องกังวลอะไหล่ส่วนนี้ แต่พาร์ทตัวถังอนาคตอาจมีปัญหาได้ เพราะ หลังๆ ขายได้น้อย และบอกตรงตอนนี้คู่แข่งในกลุ่มรถ 7 ที่นั่งงานดีมากทั้งเซียนต้า ทั้งเอกแพนเดอร์

2. ส่วนตัวชอบรุ่นท๊อปครับ ชอบชุดแต่ง จอ และ ลายล้อแมค ถ้านั่งแค่ 5 ที่นั่ง เอาแค่นั้นพอครับ ที่นั่งหลังสองที่พอให้เด็กเล็กนั่งเท่านั้น ไม่เหมาะให้ผู้ใหญ่นั่ง

3. ปัจจุบันน่าจะเพราะรูปทรงรถกับการยกสูงครับ แต่ถ้าเป็นสมัยก่อนภายในเอามาจากบริโอ้ เนี่ยไม่สวยเลย

ปล. เป็นรถคันแรกที่รู้สึกว่าฮอนด้าทำมาดีครับ แปลกใจมาก เพราะ ช่วงล่างนุ่ม และ เก็บเสียงดี

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 10:29:40 »
1) Mobilio ยังเป็นรถที่มีอนาคตอยู่มั้ยครับ เพราะได้ข่าวว่า Eco Car รุ่นถัดไปจะจับ Jazz กับ City มา Downsizing แทน แล้วแบบนี้อนาคตมันจะยังมีอะไหล่คู่เทียบออกมาให้ใช้มั้ย?

เครื่องเกียร์แชร์มากับ CITY และ JAZZ ส่วนตัวถังแชร์แพลตฟอร์มกะ BRIO, AMAZE, BR-V และเป็นรถที่ขายดีในอินโดนีเซียระดับนึงเลย คาดว่าถ้าเป็นรถทรงนี้คงต้องลุ้นว่า Gen ต่อไป ซึ่งผมว่าอีกสักพักใหญ่ๆ Honda จะเอา Fit Shuttle (Jazz ตัวยาว) เข้ามาหรือเปล่าและราคาน่าจะแพงกว่า Mobilio

2) ถ้าเพิ่มเงินไปซื้อรุ่น 699000 แทนจะคุ้มกว่ามั้ยครับ ส่วนตัวแกเป็นคนชอบรถคันใหญ่แต่ไม่ได้ขนทั้งคนทั้งของมากมายขนาดนั้น ขอเอาที่คุ้มค่าที่สุดก็พอ

699,000 จะเพิ่มหลักๆที่แถวที่สามกะแอร์หลังครับ คือถ้าไม่ได้มีคนนั่งถึงเกิน 5 คนบ่อยๆคิดว่าไม่จำเป็นครับ
763,000 เพิ่มเหมือนตัวก่อนแต่มีอุปกรณ์อำนวยความสะดวกและของแต่งรถเพิ่มฮะ เช่น จอ กล้องหลัง เสกริต ไฟตัดหมอก

3) Mobilio กับ BRV นี่ต่างกันแค่ออพชั่นกับยกสูงใช่มั้ยครับ คือผมสงสัยว่าทำไม BRV ถึงขายดีกว่า Mobilio มาก ทั้งที่แทบไม่มีอะไรต่างกันเลย

BR-V คือ Mobilio แต่งหน้าทาปากครับ สิ่งหลักๆเลย BR-V สูงกว่า Mobilio ถึง 1 ซม. ครับ ผมเขียนไม่ผิดแน่ๆ และ การเก็บเสียงแย่กว่าครับ สำหรับผมเก็บตังค์ส่วนต่างใช้ Mobilio ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2018, 10:31:53 โดย bever1982 »

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 11:13:16 »
BRV แค่ดูถึกกว่า Mobilio แค่นั้นแหละ แต่เอาไปลุยอะไรไม่ได้หรอก ใครชอบหน้าตาแบบไหนก็ซื้อแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 11:38:00 »
ถ้าไม่ได้ติดว่าชอบรถคันใหญ่และไม่ได้ขนคนขนของมากมายนักผมว่าไป Jazz จะคุ้มค่าและมีอนาคตมากกว่ากันเยอะนะครับ ตัวล่างสุด 594,000 ประหยัดไปอีก 65,000 หรือมีงบเท่านี้ก็เล่น Jazz V ก็ได้ 654,000 ออปชั่นที่ได้มาเพียบเลย แต่ถ้าชอบคันใหญ่ก็ตัวนี้แหละครับคุ้มสุดแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ cdap

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 11:56:55 »
ใช้ Mobilio อยู่ครับ
1. เครื่องกับเกียร์น่าจะหายห่วงเพราะใช้ในหลายรุ่นอะไหล่การบำรุงรักษาไม่น่าห่วง
2. ตัวล่างกับตัวกลางน่าจะตัดสินใจที่มีคนนั่งกี่คนครับ เพิ่มเงินเอาตัวกลาง 3แถวไปใหนมาใหน นั่ง 6 คนถือว่านั่งสบายดี ถ้านั่งไม่เกิน 5 คนแนะนำ Jazz งานประกอบโดยรวมดีกว่ากันเยอะ
3. brv ผนังดำ เบาะหนัง ล้อขอบ 16 Mobilio ผนังเทา เบาะผ้า ล้อขอบ 15 แล้วแต่คนชอบเลย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 12:26:48 »
เรื่องอะไหล่ ถ้าใช้ฮอนด้า ก็นับหลังจากยกเลิกผลิตไป 15 ปีครับ ไม่ต้องห่วง

เอาคุ้ม คือตัวถูกสุดครับ

Brv มันออกทีหลัง แถมสวยกว่า คนเลยใช้เยอะกว่า
สมัยนี้น้ำท่วม น้ำขังเป็นเรื่องปรกติ ใครๆก็ชอบรถที่สูงขึ้นมาหน่อย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 13:31:58 »
ถ้าเพิ่มแล้วชอบก็จัดไป แค่4หมื่นเอง
ส่วนBRVมันขายดีเพราะสูงครับ แต่โมบิก็ไม่ได้เตี้ยกว่ามากมายอะไรขนาดนั้นแถมสวยกว่าอีก

ออฟไลน์ bullyboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 13:55:34 »
ไม่ได้ใช้รุ่นนี้แต่ขอตอบบางข้อนะครับ

- เครื่อง+เกียร์ อะไหล่ผมว่ามีให้เบิกยาวๆ ครับ ซ่อมน่าจะไม่ยากด้วยเพราะเป็นเครื่อง+เกียร์ที่ใช้ในตลาดมานาน แพร่หลาย

- ถ้าไม่ได้ใช้ที่นั่งแถว 3 นะครับ โดยส่วนตัวถ้าจะขออนุญาตแสดงความเห็น ผมคิดว่า jazz ดูดีกว่าครับ เป็น global model มีขายทั่วโลก ดีไซน์เป็นดีไซน์ที่ออกแบบมาแบบเพื่อสร้างรถที่ดีขึ้นมาคันนึงเลย วัสดุต่างๆ ก็เป็นสำหรับรุ่นของมัน ทันสมัย mobilio เนี่ยคือเหมือนรถดัดแปลงน่ะครับ เอา brio มาขยายฐานล้อ เพื่อทำตลาดรถ 7 ที่นั่งคันเล็ก อุปกรณ์ต่างๆ เอาจากวัตถุดิบของรถรุ่นเก่ามาใช้ หลายอย่างลดต้นทุนเกิน เช่น เบาะคนขับยังปรับสูงต่ำไม่ได้เลยครับ ลองให้คุณแม่นั่งขับดูหรือยังเอ่ย ถนัดไหม มันปรับอะไรไม่ได้นะครับแล้วก็เข็มขัดนิรภัยก็ปรับสูงต่ำไม่ได้อีก ถ้าดูให้ละเอียด mobilio ไม่ใช่รถที่ใหญ๋นะครับ ความกว้างของตัวถัง jazz ยังกว้างกว่าเลย แต่ mobilio ได้ความยาว

- BRV ขายดีกว่าทั้งๆ ที่แพงกว่า mobilio ผมคิดว่าเป็นเพราะดีไซน์มันกระเดียดไปทาง suv มากกว่า mpv ซึ่งคนทั่วไปชอบดีไซน์สไตล์ suv มากกว่าครับ ทำให้ยอมเพิ่มงบอีกหน่อย แล้วยิ่งช่วงที่ mobilio ยังไม่ได้ minor change แล้วได้แผงแดชบอร์ดแบบใหม่ คนยิ่งไป brv กันเยอะมาก

ออฟไลน์ Myprecious

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 15:58:23 »
1. ไม่มีความเห็นครับ แต่ข้างบ้านผมใช้civic dimension เครื่องก่อน vtec ก็ยังเข้าศูนย์ตลอดนะครับ ไม่เห็นมีปัญหาอะหลั่ยใดๆ
2. ตัวยิ่งถูกก็ยิ่งคุ้มครับ ถ้าใช้น้อยไม่เน้นขนคนขนของ เพิ่มเงินไปก็ใช้ได้เท่าเดิม เว้นแต่ต้องการเบาะกับแอร์แถวสามเพิ่ม
3. หน้าตาล้วนๆครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 19:03:51 »
ไม่แน่ใจกับอนาคตรุ่นนี้เลย honda จะเอาอย่างไร

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 20:22:31 »
เพิ่งถอยตัวRS มาซิงๆเลยเพื่อให้บ้านแฟนผมพาคุณแม่เค้าไปหาหมอจะได้ใส่รถเข็นสบายๆกว่ารถเก๋งที่ใช้กันอยู่ครับ ตอนไปดูตัว6.99ล้านสีเงินไม่กี่วันหลังจากนั้นเซลล์ก็ขายไปครับ ผมเห็นรุ่นนี้บนถนนทุกวันๆละหลายคันแต่ถ้าเทียบกับBRVก็ยังน้อยกว่าBRV คิดว่าตอนนี้กระเเสบ้านเราชอบรถยกสูงมากกว่าเพราะกลัวน้ำท่วมกันเป็นหลัก แต่สำหรับผมจะซื้อรถตามวัตถุประสงค์การใช้งานมากกว่าครับ ส่วนตัวคิดว่าเรื่องอะไหล่ไม่น่ามีปัญหาเพราะรุ่นนี้ก็ประกอบในบ้านเราอยู่แล้ว ถ้านั่งกันแค่2แถวรุ่น5ที่นั่งก็คุ้มสุดแล้วครับ แต่แฟนผมดูแล้วบอกว่าRSสวยกว่าเยอะเลยจัดตัวRSทั้งๆที่ตอนแรกผมคิดว่าตัว6.99ก็พอแล้วเพราะอยากได้แอร์หลังคาเพิ่มเท่านั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2018, 20:33:58 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 21:00:25 »
พอดีพาคุณแม่ที่บ้านไปดูรถใหม่ที่ศูนย์ฮอนด้า แล้วแกตัดสินใจวางเงินจอง Mobilio รุ่น 659000 บาทเอาไว้ แต่ผ่านไปซักพักผมก็มีข้อสงสัยบางอย่าง เลยอยากสอบถามทางเพื่อนๆในบอร์ดหน่อยครับ

- มีอนาคตอยู่ครับใช้ได้อีกยาว

- คุ้มกว่าแน่นอนครับ ตัว699. มี7ที่นั่ง   ส่วนตัว 659. มี5ที่นั่ง ไม่มีแอร์หลัง    ถ้าไม่เน้นขนคนก็ไปตัว659. ก็ได้ครับ
- ส่วนตัวกระผมใช้ตัว659. ปี18 อยู่ยังอยากได้ตัวท๊อปเลยครับ
- แต่ถ้านั่งไม่เกิน5คน ผมว่าไปแจ๊สดีกว่า งานประกอบดีกว่าครับ แต่ก็แล้วแต่ท่านเจ้าของเงินครับ

- ต่างกันที่ช่วงล่างเซ็ทมาใหม่ให้เหมาะกับการยกสูง ช่วงล่างเด้งกว่า กินน้ำมันกว่า แพงกว่า สูงกว่าแค่เซ็นเดียว ผมว่าไม่ต่างกันครับสองตัวนี้แล้วจะจ่ายแพงไปทำไมครับ

ขอบคุณครับ ไม่ได้ติดตามวงการรถยนต์มาซักพัก ข้อมูลในหัวเลย out of date ไปเยอะ  ::)
- ยินดีครับ

ออฟไลน์ panott_tum

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 17:34:23 »

ถ้าใช้ไม่เกิน 20 ปี น่าจะไม่มีปัญหาเรื่องอะไหล่ทั่วไปครับ

ตัดสินใจดีๆครับ ผมแนะนำ 699 จะดีกว่า เพราะรุ่น 5 ที่นั่งไม่มีแอร์หลัง จะร้อนกว่า ในคลับเห็นคนที่ซื้อไปพยายามจะติดเพิ่ม แต่ไม่สำเร็จครับ

BRV มีขนาดรถใหญ่กว่า Mobilio เล็กน้อย นั่งแล้วจะรู้สึกโปร่งกว่า ช่วงล่างแข็งกว่า แต่ที่ขายดีกว่าเพราะมันดูเหมือน SUV มากกว่า Mobilio ที่เหมือน MPV

ถามไว้ดีแล้วครับ รถคันนึงไม่ใช่ถูกๆ ซื้อทั่งทีจะได้รถที่เรา ok กับมันที่สุดครับ