ผู้เขียน หัวข้อ: ++ขออนุญาต สอบถามหน่อยครับ++  (อ่าน 5427 ครั้ง)

ออฟไลน์ ?????

• Newbie
  • *
++ขออนุญาต สอบถามหน่อยครับ++
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 20:29:14 »
คือผมอยากหารถมือ 2 สักคัน ก้อมองๆ jazz vtec ,city zx vtec , civic dimention (ไม่ใช่ตาเหยี่ยว) เพราะว่า 3 ตัวนี่ราคามือ 2 พอๆกัน คือ 3 ปลายไปสี่กลาง อยากทราบถึงข้อดีข้อเสียของ 3 ตัว อ่ะคับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ++ขออนุญาต สอบถามหน่อยครับ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 20:45:03 »
โดยส่วนตัวแล้ว ผมเคยขับแจ๊ส idsi แค่ระยะสั้นๆและไม่ได้ขับเร็วอะไร ลองนั่งซิตี้แค่ปากซอย แต่นั่งซีวิคไดเมนชั่นของเพื่อนไปไหนต่อไหน

ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก ซีวิค ไดเมนชั่น ครับ ด้วยความชอบส่วนตัว และ รถนั่งสบายกว่า

อย่างไรก็ตาม ลองขับดูก่อนครับ ผมไม่ทราบว่างานรถมือ2ที่อิมแพ็คจบไปหรือยัง เพราะได้ยินมาว่ารถในงานแต่ละคันเขาทำจนใหม่กิ๊ก ลองไปด้อมๆมองๆดูก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Re: ++ขออนุญาต สอบถามหน่อยครับ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 21:16:18 »
ผมว่าเวลาตั้งคำถาม รบกวนระบุสิ่งที่อยากรู้ด้วยนะครับ จำได้ว่าคุณ J!MMY เคยตำหนิมาหลายๆคนแล้ว ไม่อยากให้มีคนต่อๆไป...

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 21:30:02 »
ราคาถึง สี่แสน กว่า อย่างนี้
เล่นรถใหม่ นิสสัน มาร์ช ไปเลย ดีไหมครับ
ข่าวล่า เวปของพวกเรา แจ้งว่า ญี่ปุ่น ชอบมาก จองกันไป หมื่นกว่าคัน ในเวลาไม่ถึงเดือน

ลองว่า ตลาดญี่ปุ่น หนุน มาร์ช ให้ พุ่ง ยอดนิยม ทะยานฟ้า
รับรองว่า อะไหล่ เชียงกง บ้านเรา ในวันข้างหน้า เพียบ ล้น ทะลัก

เลือก มาร์ช รุ่น ถูก
แล้ว ไป อัพเกรด จากอะไหล่ เชียงกง ญี่ปุ่น
ผม คิดว่า น่าสนใจ และ เป็น การ เก็ง ที่ คุ้มค่า

อ้อ บนเงื่อนไข ถ้า ทน รอ รถ ปีหน้า ได้ นะครับ

รถเก่า ตกแต่ง อย่างไร ก็ ได้แต่ สวย ภายนอก
ส่วน เครื่องยนต์ ที่จำเป็น ต่อการใช้งาน ที่สุด
ก็ ยังคง เป็น ชาฟเก่า แหวนเก่า วาล์วเก่า คราบเหนียว เขรอะ

เงินเท่ากัน รถใหม่ ดอกเบี้ยถูกกว่า เครื่องใหม่แน่นอน
แค่ ทำใจ ยอมใช้ รถใหม่ ที่คันเล็กกว่า ออฟชั้นน้อยกว่า เฟอร์นิเจอร์ตกแต่งน้อย กว่า รถเก่า
แลก กับ ได้ งาน วิศวกรรมใหม่ เครื่องยนต์ ช่วงล่าง เบรค ของ รถใหม่

ขับรถคนเดียว คืนวันฝนตก
อยุ่ใน รถใหม่ มั่นใจ กว่า เยอะ ครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 21:47:05 »
^
^
น้าครับ เวลาพิมพ์ช่วยพิมพ์ติดกันหน่อยได้มั้ยครับ มันอ่านแล้วงงๆ เหมือนกำลังอ่านภาษาอังกฤษอยู่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 22:00:15 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

1. มาร์ช ตอนแรกก้อมองๆอยู่ครับ แต่คิวยาวมาก ไหนจะคิวที่ญี่ปุ่นอีก ก้อเลยมามองๆรถมือ 2 ดูครับ

2.ที่อยากรู้ ก้อเรื่อง ห้องโดยสาร ช่วงล่าง ทั้งๆที่เป็น vtec เหมือนกัน แต่ผมว่าความรู้สึกมันไม่น่าจะเหมือนกัน

3.ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถลึกซึ้ง รู้ก้อแค่ เครื่องอะไร ปีอะไร แค่นั้นครับ ก้อเลยมาถาม คนที่เคยดูใช้ครับ

4.อาจเป็นความคิดที่ผิดๆคือ ที่ซื้อมือ 2 เพราะผมอยากหารถใช้ก่อนสัก 2-3 ปี รอรถรุ่นใหม่ๆออกมาดูตลาดก่อนค่อยซื้ออีกคัน ที่หา 3 รุ่นนี้เพราะรถไม่เก่ามาก ความเสื่อมของเครื่องกะอะไหล่ไม่น่าจะมาก กว่ารถ 10-15 ปี หน่ะคับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 22:06:11 »
จริงๆรถไม่กี่ปี วิศวกรรมอะไรต่างๆมันก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ

จากตัวเลือกที่ให้มา เล่นไดแมนชั่นไปเลยดีกว่าครับ ได้รถใหญ่กว่า ออกต่างจังหวัดสบาย

แถมไม่จุกจิกครับ แต่ตัวก่อนตาเหยี่ยวเกียร์ออโต้ต้องระวังเรื่องเกียร์นิดนึงครับ

ลองเช็คๆดีๆนะครับว่าโอเวอร์ฮอล์เกียร์รึยัง ถ้าไม่อย่างนั้นเสียค่าซ่อมเกียร์อีกครับ

นอกนั้นก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ เปลี่ยนอะไหล่ตามอายุการใช้งานแค่นั้นเอง

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 23:26:46 »
จริงๆรถไม่กี่ปี วิศวกรรมอะไรต่างๆมันก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ

จากตัวเลือกที่ให้มา เล่นไดแมนชั่นไปเลยดีกว่าครับ ได้รถใหญ่กว่า ออกต่างจังหวัดสบาย

แถมไม่จุกจิกครับ แต่ตัวก่อนตาเหยี่ยวเกียร์ออโต้ต้องระวังเรื่องเกียร์นิดนึงครับ

ลองเช็คๆดีๆนะครับว่าโอเวอร์ฮอล์เกียร์รึยัง ถ้าไม่อย่างนั้นเสียค่าซ่อมเกียร์อีกครับ

นอกนั้นก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ เปลี่ยนอะไหล่ตามอายุการใช้งานแค่นั้นเอง

;D ;D
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 04:18:15 »
ในฐานะที่เพิ่งเข้ามาเล่นใหม่ อยากขอแจ้งให้ทราบนะครับว่า
ขอรบกวน คราวต่อไป เมื่อตั้งกระทู้ โปรด ใส่ เนื้อหาบางส่วนโดยย่อๆ ในชื่อกระทู้ด้วยครับ
เช่น กรณีนี้ก็ืคือ " มือใหม่ จะเลือกคันไหนดี March หรือ Jazz VTEC / City ZX / Dimension" ก็ว่ากันไปครับ
เพื่อจะได้สะดวกต่อคนอ่าน จะเข้ามาช่วยตอบหนะครับ

เรามีกระทู้แจ้งเรื่องนี้กันไว้แล้ว ด้านบนสุดของบอร์ดนะครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=2301.0

กรณีนี้ ผมจะตัด City ZX ไปก่อน เพราะช่วงล่างค่อนข้างห่วยกว่าเพื่อนฝูงทั้งหมด
แม้ว่า จะเป็นรถที่ใช้อะไหล่ เครื่องยนต์กลไก ร่วมกับ Jazz รุ่นแรก ก็ตาม แต่การเซ็ตช่วงล่าง Jazz แข็งกว่านิดหน่อย
และ ขับโอเคกว่าในภาพรวม ส่วน Civic Dimension รถใหญ่กว่า สภาพดีๆ พอหาได้ อะไหล่ พอมี ใช้กับเวอร์ชันญี่ปุ่นได้ เดินเข้าเซียงกง หาอะไหล่ได้
แต่ ช่วงล่าง กระด้างในความเร็วต่ำ นิ้วย้วย ที่ความเร็วสูง เบาะหลังนั่งไม่สบาย เบาะหน้า พอรับได้ พวงมาลัย เบา แต่ไม่เบาเท่า Jazz กับ City ZX
แต่ พวงมาลัยของ March ผมว่า ก็เบาไปหน่อย และการตอบสนอง ยังไม่ฉับไว ยังไม่คม เท่า Jazz เก่า ที่เบาราวกับปุยนุ่น ด้วยซ้ำ สำหรับหลายๆคน

March เป็นทางเลือกที่น่าสน แต่ระหว่างนี้ ถ้าจองตอนนี้ รับรถ มีปีหน้า รอให้เห็นกันแล้วละครับ
ถ้าไม่รีบร้อน ค่อยๆดูไปก่อน ก็ได้ เพราะปีหน้า ยังมี Honda ECO Car โผล่ช่วงต้นปี ให้เลือกกันอีกทางหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2010, 04:21:11 โดย J!MMY »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 11:30:41 »
ในฐานะที่เพิ่งเข้ามาเล่นใหม่ อยากขอแจ้งให้ทราบนะครับว่า
ขอรบกวน คราวต่อไป เมื่อตั้งกระทู้ โปรด ใส่ เนื้อหาบางส่วนโดยย่อๆ ในชื่อกระทู้ด้วยครับ
เช่น กรณีนี้ก็ืคือ " มือใหม่ จะเลือกคันไหนดี March หรือ Jazz VTEC / City ZX / Dimension" ก็ว่ากันไปครับ
เพื่อจะได้สะดวกต่อคนอ่าน จะเข้ามาช่วยตอบหนะครับ

เรามีกระทู้แจ้งเรื่องนี้กันไว้แล้ว ด้านบนสุดของบอร์ดนะครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=2301.0

กรณีนี้ ผมจะตัด City ZX ไปก่อน เพราะช่วงล่างค่อนข้างห่วยกว่าเพื่อนฝูงทั้งหมด
แม้ว่า จะเป็นรถที่ใช้อะไหล่ เครื่องยนต์กลไก ร่วมกับ Jazz รุ่นแรก ก็ตาม แต่การเซ็ตช่วงล่าง Jazz แข็งกว่านิดหน่อย
และ ขับโอเคกว่าในภาพรวม ส่วน Civic Dimension รถใหญ่กว่า สภาพดีๆ พอหาได้ อะไหล่ พอมี ใช้กับเวอร์ชันญี่ปุ่นได้ เดินเข้าเซียงกง หาอะไหล่ได้
แต่ ช่วงล่าง กระด้างในความเร็วต่ำ นิ้วย้วย ที่ความเร็วสูง เบาะหลังนั่งไม่สบาย เบาะหน้า พอรับได้ พวงมาลัย เบา แต่ไม่เบาเท่า Jazz กับ City ZX
แต่ พวงมาลัยของ March ผมว่า ก็เบาไปหน่อย และการตอบสนอง ยังไม่ฉับไว ยังไม่คม เท่า Jazz เก่า ที่เบาราวกับปุยนุ่น ด้วยซ้ำ สำหรับหลายๆคน

March เป็นทางเลือกที่น่าสน แต่ระหว่างนี้ ถ้าจองตอนนี้ รับรถ มีปีหน้า รอให้เห็นกันแล้วละครับ
ถ้าไม่รีบร้อน ค่อยๆดูไปก่อน ก็ได้ เพราะปีหน้า ยังมี Honda ECO Car โผล่ช่วงต้นปี ให้เลือกกันอีกทางหนึ่ง

ขอบคุรคับ มือใหม่ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 11:39:03 »
แจ๊ส กะ ซิตี้ ต้อง ระวังเรื่องเกียร์ CVT ไว้ด้วยนะคับ

ลองเชคดูดีๆๆ
เพราะ ไม่ค่อยทน

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 12:13:03 »
civic dimension เพราะ รถใหญ่กว่าjazz และ cityยังพอหาสภาพดีๆได้ครับและถ้าได้civicควรหาเครื่อง vtec นะครับ
*ผมว่ารถใหม่ march e cvt น่าจะดีกว่า แต่รอรถนานจังอะ*