ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็น การจอดรถในที่พิเศษ (สำหรับคนนั่งรถเข็น ผู้สูงอายุ ฯลฯ)  (อ่าน 5240 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
อยากถามทุก ๆ ท่านครับ ว่า จอดรถในที่พิเศษ สำหรับคนใช้รถเข็น ผู้สูงอายุ ควรเข้าหลักเกณฑ์ประมาณไหนถึงจะจอดได้ครับ

คือ คุณพ่อ คุณแม่ ผมก็อายุจะ 70 แล้ว แต่ท่านยังเดินได้ แข็งแรงดี (มีอาการปวดเข่าบ้าง) แบบนี้จอดได้มั้ยครับ คือไม่ค่อยอยากให้ท่านขึ้น ลงบันได หรือผมควรจอดส่งท่านที่ประตูและไปหาที่จอดเอาดีครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
จอดได้ครับไม่มีปัญหา ได้เลยครับ

ออฟไลน์ kez

มันมีส่วนของใช้ wheelchair  ช่องจะใหญ่กว่าปกติ

ช่องผู้สูงอายุ จะเป็นช่องจอดธรรมดา  แต่ใกล้ประตู

ถ้าเป็นที่เดียวกันก็จอดได้   ถามผู้ดูแลด้วยก็ดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คือถ้าพอเดินไหวผมว่าจอดที่ธรรมดาดีกว่า
ผมก็เข้าใจนะคนสูงวัยอายุมากๆเดินลำบากขาเข่าไม่ดี
แต่คนพิการนี่พิการเลย ยิ่งคนมีวีลแชร์นี่ลำบากมาก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้ากังวลก็จอดที่ธรรมดาแหละครับ หรือไม่ก็ให้ท่านลงใกล้ทางเข้า แล้วเราก็วนไปหาที่จอดครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Sit: )

ส่วนมาก จนท. ก็ให้ผู้สูงอายุจอดนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ดูที่ป้ายเลยครับ

ถ้ารูปรถเข็นคนพิการอย่างเดียว ก็ไม่ควรไปจอดครับ
ส่วนบ้างห้าง เค้าจะแยกรถเข็นคนพิการ ออกจากกลุ่มคนท้อง คนแก่ เด็กเล็กชัดเจน ^^

ออฟไลน์ BlueJays

• Jr. Member
  • **
ถ้ากังวลก็จอดที่ธรรมดาแหละครับ หรือไม่ก็ให้ท่านลงใกล้ทางเข้า แล้วเราก็วนไปหาที่จอดครับ

ผมก็ทำแบบนี้เลยครับ คือจอดหน้าประตูทางเข้าให้ลงรถ และก็ไปวนหาที่จอดปกติ  :)

ออฟไลน์ Dubee

ถ้าท่านยังเดินไหว ผมใช้วิธีแบบพี่ข้างบนครับ จอดส่งท่านที่ประตุหรือบันได แล้วให้ท่านนั่งพักรอแถวประตูนั้น (ถ้ามีเก้าอี้) แล้วเราค่อยวนรถมาหาที่จอดช่องปกติเอาครับ

แต่สมมติน่ะครับ ท่านขับรถเองก็ควรที่จะให้ท่านจอดที่ช่องจอดคนพิเศษครับ

ออฟไลน์ seeker

ถามจนทเอาดีกว่าครับ แต่ละที่ไม่เหมือนกัน
ตอนสมัยภรรยาท้อง(8 เดือน หรือท้องเริ่มใหญ่) ก็จอดได้ ตอนลูกไม่ถึงขวบผมก็จอด
แต่พอลูกโตเดินได้ ผมคิดว่าเสียสละให้ท่านที่ลำบากกว่าเราดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Symphonic

พี่ลองสังเกตลักษณะของพื้นที่บริเวณที่เป็นที่จอดรถพิเศษดูสิครับ

1. ช่องจอดกว้างมาก --> สำหรับผู้ที่ต้องใช้รถเข็น จำเป็นต้องเปิดประตูรถกว้าง ๆ เอารถเข็นมาจอดข้างประตูและให้ผู้พิการค่อย ๆ ยันตัวออกจากรถมานั่งรถเข็น ซึ่งช่องจอดปกติมันทำไม่ได้เพราะแคบ
2. ช่องจอดอยู่ใกล้ ๆ ประตูทางเข้าอาคาร เพื่อจะได้ไม่ต้องเข็นรถเข็นไกล ๆ หรือเข็นผ่านที่ต่างระดับที่อาจทำให้ผู้พิการตกจากรถเข็น
3. ทางเข้าอาคารจะมีทางลาดให้รถเข็นขึ้นได้ง่าย ไม่เป็นอันตราย

ถ้าเราเข้าใจวัตถุประสงค์ของที่จอดพิเศษตามนี้แล้ว ก็ลองพิจารณาดูสิครับว่า เราอยู่ในสภาพที่จำเป็นขนาดนั้นมั้ย เพราะถ้าเราไปใช้ที่จอดโดยที่ไม่ได้มีความจำเป็น
ขนาดนั้น แล้วคนที่เขาจำเป็นต้องใช้แต่ที่จอดเต็มเพราะเราเข้าไปจอดแล้ว ทำให้เขาต้องไปจอดช่องปกติแล้วเขาจะลำบากกว่าเรามั้ยครับ

ออฟไลน์ paul_frank

• Full Member
เมื่อวานที่ห้างหนึ่งแถวสะพานควาย 

รปภ. โบกรถที่คนขับดูแล้วปกติทุกอย่างให้จอดในช่องที่จอดรถผู้พิการ   คนขับท่านนั้นก็จอดตามที่ รปภ. โบก 

จอดเสร็จเดินลงมาก็เห็นเป็นสุภาพสตรีร่างกายปกติอายุประมาณ 30 ปี  มาคนเดียว

ประเด็นของผมคือถ้าเป็นผมเจอ รปภ. โบกให้แบบนี้ผมก็จะไม่ยอมจอดเด็ดขาด  ถึงแม้จะมีข้ออ้างว่า รปภ. ใหจอดเองก็เถอะ  ผมไม่อยากแช่งตัวเอง

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมขับไปส่งที่ประตูครับแล้วขับไปหาที่จอดต่อ   คนที่เข้าต้องการความช่วยเหลือจริงๆลำบากกว่าเรามีอีกเยอะ

ออฟไลน์ CJ.

จริงๆผู้สูงอายุก็จอดได้ครับ เนื่องจากการขึ้นลงบางทีต้องใช้พื้นที่เปิดประตูกว้างหน่อย
ผมก็มีคุณยายแต่ยังพอเดินได้อยู่ จอดช่องปกติได้ครับ หรือถ้าขี้เกียจเดินวนส่งก่อนครับ
อยากให้คนที่ต้องใช้ wheelchair จอดมากกว่า เพราะจำเป็นต้องใช้พื้นที่จริงๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
สมัยก่อน ตอนที่คุณย่าผมยังอยู่ ท่านนั่ง WheelChair เวลาพาไปห้าง ส่วนใหญ่ผมจะจอดส่งประตูทางเข้า แล้วถ้า รปภ. บางทีเขาจะโบกให้ไปจอดในช่องคนพิการ เพราะว่าการขึ้น-ลงรถนั้น ใช้เวลานาน ทำให้กีดขวางการจราจรได้ครับ เคยถามมา รปภ.บอกแบบนี้ แต่ส่วนใหญ่ ถ้าจอดส่งได้ ไม่ขวางทาง หรือ รปภ. ไม่ได้โบกให้จอด ผมก็จอดส่ง แล้วก็ไปจอดตามที่ปกตินะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านผม แม่ก็เดินไกลๆมากไม่ไหวครับ แต่เดินใกล้ๆได้ดีอยู่
ผมส่งตรงประตูเข้าห้างครับ คิดแล้วว่าท่านเดินใกล้สุด ไม่เสียเวลา ให้ลงกันทั้งรถเลย
เหลือผมคนเดียว ไปวนหาที่จอดธรรมดา วนนานเท่าไร ก็วนไปครับ
ส่วนสมาชิกในบ้านก็เพลิดเพลินไปครับ
จอดได้เมื่อไร ก็ค่อยโทรหาว่า เพลินไปอยู่ตรงไหนแล้ว

ออฟไลน์ Newhang

พ่อกับแม่ผมได้บัตรคนสูงอายุทุกวันนี้หลายปีมาแล้วยังบ่นเลยว่าไม่อยากได้ มันบ่งบอกว่าแก่ และถ้าท่านยังเดินได้วันไหนผมไปจอดตรงนั้น คงโดนด่าชุดใหญ่แน่ๆ ความคิดผมไม่มีอยู่ในหัวเลยว่าจะจอดตรงนั้น

ผมว่าเลือกที่จะส่งท่านหน้าประตูดีที่สุดครับ เป็นการให้โอกาสคนที่เค้าจำเป็นจริงๆดีกว่า

ออฟไลน์ CookiE

เมื่อวานห้างเดอะมอลล์บางแค ทั้งที่ที่จอดรถธรรมดาว่างเยอะมาก แต่ก็ยังมีพวกเฮงซวยไร้จิตสำนึกจอดช่องพวกนี้เต็มไปหมดครับ

ผมยืนดูได้แต่ระเหี่ยใจในจิตสำนึกของคนไทยจริงๆ แต่ละคนลงมาหนุ่มสาว เดินฉิวทั้งนั้น

แม่ผมอายุมากกว่ายังไม่จอดเลยช่องพวกนี้

ออฟไลน์ oatekung

มีวีลแชร์จอดไม่ได้ ถ้าเป็นของคนแก่จอดได้ ดูป้ายดีๆครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

agree
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tatum0022

ถ้าท่านเดินได้ ส่งที่หน้าประตูครับ จริงๆ ลองสอบถามยามดูจะดีสุดครับ บางกรณียามก็ให้ครับ เช่น ผมผ่าตัดหน้าท้องมาได้ราวๆ 5 วัน พลาสเตอร์กันน้ำปะอยู่เต็มท้อง แต่พอสามารถขับรถเบาๆได้ บังเอินวันนั้นผมมีเหตุที่ต้องไปแบงค์ในห้างด่วนเพราะเซ็นชื่อเพี้ยน เลยขับรถมาไม่มีที่จอด ผมก็ขอยามเอาครับ เปิดแผลให้เขาดู เขาก็เปิดให้ครับ ยังไงถ้าไหว ส่งท่านหน้าประตู ถ้าไม่ไหวก็ขอยามครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ XyteBlaster

ดูที่ป้ายเลยครับ

ถ้ารูปรถเข็นคนพิการอย่างเดียว ก็ไม่ควรไปจอดครับ
ส่วนบ้างห้าง เค้าจะแยกรถเข็นคนพิการ ออกจากกลุ่มคนท้อง คนแก่ เด็กเล็กชัดเจน ^^

ประมาณนี้ครับ ช่อง wheel chair ก็ควรเว้นให้เค้าครับ

กรณี จขกท จอดช่อง ผู้สูงอายุ คนท้อง รถเข็นเด็กได้ครับ

ออฟไลน์ BN`

คุณพ่อคุณแม่ผมอายุ 60 กว่าๆ เวลาผมขับรถไปกับท่าน ผมก็จอดที่ปกติตลอดนะครับ

ยกเว้นมีช่วงนึงที่คุณแม่ผมขาไม่ค่อยดี เดินเยอะไม่ได้ ต้องไปหาหมอประจำ ผมถึงยอมจอดที่พิเศษครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

จอดส่งท่าน ก้อพอ. คุนจะจอดทำไมละครับ.

เพราะการส่งท่าน ก้อได้ตอบโจทนท่านแล้ว

ส่วนจอดรถมัน สบายคุณ

คืดแบบนี้นะ. หากคุณเป็นคนพิการ. จะรุ้สึกยังไง. หากคนปกติคิดแบบนี้กันหมด

ออฟไลน์ Fat

พ่อแม่ผมอายุ65 เวลาขับไปห้างกัน2คน ยามจะให้จอดช่องผู้สูงอายุครับ แต่ถ้าผมไปด้วยและผมขับก็จอดช่องปกติครับ ผมว่าขึ้นอยู่กับสถานที่ครับ บางห้างมีป้ายชัดเจนว่าให้ผู้สูงอายุจอดได้ก็จอดครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ CarameLon

สำหรับผู้พิการ ผู้สูงอายุ และครอบครัวมีรถเข็นเด็กอ่อน
ถ้าคิดว่าตัวเอง หรือคนที่โดยสารมาด้วย เข้าเกณฑ์เหล่านี้ จอดได้หมด
ทั้งยาม ทั้งหัวหน้าทีมบริหารลานจอดรถห้าง เขาอธิบายมาอย่างงี้เลย
ปล. คนปกติไปจอด เดี๋ยวนี้ รปภ.เดินตามนะครับ ถ้าวิ่งหนีเขาล๊อกล้อ แล้วคุณต้องไปเดินเคลียที่ออฟฟิชเขานะ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Freekick042

ไปกับคนแก่ ถ้าไม่ส่งหน้าทางเข้าก็จอดที่พิเศษครับ เพราะเค้าชอบเปิดประตูกว้าง กระแทกเสาหรือรถคนอื่นบ่อยๆ

ออฟไลน์ Koolkoe

พี่ลองสังเกตลักษณะของพื้นที่บริเวณที่เป็นที่จอดรถพิเศษดูสิครับ

1. ช่องจอดกว้างมาก --> สำหรับผู้ที่ต้องใช้รถเข็น จำเป็นต้องเปิดประตูรถกว้าง ๆ เอารถเข็นมาจอดข้างประตูและให้ผู้พิการค่อย ๆ ยันตัวออกจากรถมานั่งรถเข็น ซึ่งช่องจอดปกติมันทำไม่ได้เพราะแคบ
2. ช่องจอดอยู่ใกล้ ๆ ประตูทางเข้าอาคาร เพื่อจะได้ไม่ต้องเข็นรถเข็นไกล ๆ หรือเข็นผ่านที่ต่างระดับที่อาจทำให้ผู้พิการตกจากรถเข็น
3. ทางเข้าอาคารจะมีทางลาดให้รถเข็นขึ้นได้ง่าย ไม่เป็นอันตราย

ถ้าเราเข้าใจวัตถุประสงค์ของที่จอดพิเศษตามนี้แล้ว ก็ลองพิจารณาดูสิครับว่า เราอยู่ในสภาพที่จำเป็นขนาดนั้นมั้ย เพราะถ้าเราไปใช้ที่จอดโดยที่ไม่ได้มีความจำเป็น
ขนาดนั้น แล้วคนที่เขาจำเป็นต้องใช้แต่ที่จอดเต็มเพราะเราเข้าไปจอดแล้ว ทำให้เขาต้องไปจอดช่องปกติแล้วเขาจะลำบากกว่าเรามั้ยครับ

เห็นด้วยเลยครับ หลายๆอย่างใช้การพิจารณาเหตุและผล เราก็จะตัดสินได้ว่าทำอย่างไรถึงจะเหมาะสม

ออฟไลน์ SM.

แล้วแต่ รปภ. ด้วยนะครับ