ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนเบาะ Fiesta 1.5s  (อ่าน 2334 ครั้ง)

ออฟไลน์ aA

• Jr. Member
  • **
อยากเปลี่ยนเบาะ Fiesta 1.5s
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 11:52:31 »
แต่ก่อนนั่งขับรถไกลๆก็มีปวดเมื่อยบ้าง แต่เดี๋ยวนี้นั่งแค่10นาทีอาการปวดหลังก็มาแล้วครับ
ต้องคอยขยับตัวตลอด เอนตัวไปข้างหน้าบ้างเพื่อไม่ให้หลังมันติดเบาะ แต่ก็นั่งไม่ถนัด
ปัจจุบันปวดจนลามขึ้นมาที่ท้ายทอย คือรำคาญมากๆ ตอนนี้ก็ดูพวกเบาะ Recaro มือสองไว้ งบก็สักหมื่นต้นๆ
ไปอ่านในเว็บนั้นมาก็เห็นว่าบางรุ่นก็นั่งสบาย หรือมีแนวทางแก้ไขอย่างอื่นช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
Re: อยากเปลี่ยนเบาะ Fiesta 1.5s
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 18:44:30 »
ลองนั่งดูก่อนนะครับ เบาะพวกนี้ มักจะบีบไหล่ ลุกออกยาก เตี้ย ต้องถอยเบาะ แทบไม่เหลือที่ให้คนข้างหลัง

ไม่คุ้น จะอึดอัดเอา แถม ปรับให้พอดี เรา เพื่อนมาขับ ก็ไม่พอดีอีก

ส่วน ที่ว่า นั่งเบาะธรรมดาแล้วปวดหลัง ไม่มราบว่า จขกท ตัวใหญ่ และ สูงด้วยหรือเปล่า

ที่เคยเจอคือ เบาะ มันสั้น ทำให้ต้องนั่งชันเข่า แถม เบาะเป็นหนังลื่นๆ หลุมเบาะมีน้อย ขับไปใหลไป

เลยเมื่อยอ่ะนะ

ปล บางทีเบาะรถสปอร์ตธรรมดา จะดีกว่า เบาะรถแข่งแท้ๆนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: อยากเปลี่ยนเบาะ Fiesta 1.5s
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 20:33:34 »
ปวดหลัง เพราะ เบาะไม่มีดุนหลัง หรือป่าวครับ ผมไม่เคยนั่งรถรุ่นนี้ด้วยสิ

Recaro มันมีรุ่นที่ใช่สปอร์ต เป็นทรงธรรมดา ที่ราคาไม่แพงก็รุ่น Style หรือ Trend เอาตัวปรับมือ ก็หมื่นกว่าบาทครับ คนตัวใหญ่นั่งได้ ไม่บีบตัวครับ

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 10:06:46 »
ลองปรับเบาะดูก่อนไหมครับ
เซ็ทจากตูดก่อน เอาชิดขอบในเลย แล้วเอนเบาะไปจนกว่าจะสบาย
ด้านบนอาจจะไม่สัมผัสเท่าไหร่ หัวก็ด้วย
แต่ ตูด หลัง กระดูสันหลัง จะได้ท่าที่สุด
แต่ข้อเสียคือเบาะสั้น ขายาวๆจะลอยนิดนึง

ผมปรับแบบนี้มา7ปีแล้ว ไม่ปวดหลังเลยครัช ทางไกลไปเหนือปีลพสองสามครั้งก็ไม่ล้า
(ผมเฟียสต้า 1.6)