ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง full led กับ projecter led มันมีข้อดีต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 5146 ครั้ง)

ออฟไลน์ titiwat

• Newbie
  • *
อย่างทราบความต่างของทั้งสองแบบครับว่ามันมีข้อดีและข้อเสียต่างกันยังไง ผมสังเกตจาก honda ที่เปลี่ยนไปใข้ full led กันหมดเลย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
Re: ระหว่าง full led กับ projecter led มันมีข้อดีต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 21:35:08 »
Full led คือไฟทุกดวงในโคมนั้นใช้หลอด LED เป็นแหล่งกำเนิดแสงทั้งหมด ซึ่งไฟหลักจะเป็นโคมแบบ Multi Reflex ก็ได้ แบบ Projector ก็ได้ แต่ทุกหลอดเป็น LED ครับ

Projector LED คือการเอาหลอด LED ซึ่งเป็นแหล่งกำเนิดแสง ผ่านลูกแก้ว Projector เพื่อความคมชัดของแสง และลดแสงกระเจิงครับ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
Re: ระหว่าง full led กับ projecter led มันมีข้อดีต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 21:39:49 »
LED อายุการใช้งานมากกว่า ไม่มีหลอดขาดเพราะกระแทก จะพังคือวงจรช็อต ที่เหลือก็ตามข้างบนครับ
โปรเจคเตอร์ข้อดีอีกอย่างคือแสงไม่แยงตาคันที่สวนมาถ้าเทียบกับโคมแบบเก่าในความสูงเท่ากันเพราะแสงกระจายน้อยจะโฟกัสไปลงที่ถนน ยกเว้นว่าไปปรับสูงหรือรถสูงๆน่ะนะ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 21:57:12 »
Honda full led แต่ดูไม่full อาศัยหลอดแก้วนำแสง ประหยัด หลอดled ไฟเลี้ยวมาไม่เต็มแถบ drl มาเป็นจุดๆ กั๊กเกินไปครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 22:20:46 »
Honda full led แต่ดูไม่full อาศัยหลอดแก้วนำแสง ประหยัด หลอดled ไฟเลี้ยวมาไม่เต็มแถบ drl มาเป็นจุดๆ กั๊กเกินไปครับ
จะมีดู Full LED ก็hrv mcครับ ไฟสวยสุดละในฮอนด้า drlกับไฟเลี้ยวเต็มเส้นสว่างดีมาก

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 07:16:34 »
full led เสียเปลี่ยนทั้งโคม   projector led เสียเปลี่ยนแค่หลอด

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 08:18:40 »
เชียร์โปรเจคเตอร์ครับ แสงดีกว่า คุมแสงได้ดีกว่า

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 08:20:15 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 08:24:20 »
โคมไฟแบบ Full LED หมายถึงไฟทุกส่วน ไฟส่องทาง (หน้า) รวมถึงไฟเลี้ยว ไฟเบรค/ไฟถอย (หลัง) ต่างก็ใช้หลอดแบบ LED ทั้งหมด ซึ่งแทบทุกยี่ห้อหลอด LED ฝังกับวงจร เสียหลอดนึงเปลี่ยนยกโคม

แต่ถ้าต้องการเปรียบเทียบลักษณะไฟหน้า ต้องใช้คำว่าไฟหน้า LED แบบโคม Reflector หรือโคม Projector มันก็เหมือนการออกแบบโคมของหลอด Halogen หรือ HID นั่นแหละ แล้วแต่ว่าผู้ผลิตทำโคมออกมาแบบไหน Reflector เป็นโคมสะท้อนการจัดเรียงตำแหน่งก็แล้วแต่ผู้ผลิต จะวางเรียงทื่อๆ หรือจัดเป็นกลุ่มโคมเล็กๆ ก็ได้ โคมรถยุโรปบางยี่ห้อ/รุ่นก็ใช้ลักษณะ Reflector LED ซึ่งคุณภาพการส่องสว่างก็ต้องว่ากันไปแต่ละยี่ห้อ บางยี่ห้อก็ดีไม่แพ้แบบ Projector LED แต่บางยี่ห้อก็แย่

ซึ่งโคมแบบ LED ไม่ว่าจะออกแบบมาแบบไหน Reflector LED หรือ Projector LED แทบจะทั้งหมดเมื่อมีหลอดเสียจะต้องเคลมหรือซื้อเปลี่ยนทั้งโคม ไม่มีถอดเปลี่ยนเองแบบหลอด Halogen หรือ HID ที่หาซื้อกันทั่วไปได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 09:03:08 »
full led เสียเปลี่ยนทั้งโคม   projector led เสียเปลี่ยนแค่หลอด
Led projectorของmazdaถ้าหลอดเสียต้องเปลี่ยนยกโคมครัย เปลี่ยนเฉพาะหลอดไม่ได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 17:53:00 »
มาอ่านเอาความรู้  8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ titiwat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 23:24:54 »
ขอบคุณครับ