ผู้เขียน หัวข้อ: camry acv70 2.5g รถดี ที่ใส่ของขาดๆเกินๆ  (อ่าน 19356 ครั้ง)

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
Re: camry acv70 2.5g รถดี ที่ใส่ของขาดๆเกินๆ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 19:14:02 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ภาษาอ่านยากไปนิดสำหรับผม เลยขออ่านผ่านๆหวังว่าคงไม่ว่ากัน

ไปลอง 2.5 มาเหมือนกันครับ ขอเทียบกับคันที่ใช้ปัจจุบัน คือ 2.0 รุ่นเดิม

ช่วงล่าง เกาะถนนขึ้น และนิ่งกว่าในความเร็วสูง แต่ก็ส่งผ่านรอยต่อถนนเข้ามาเยอะกว่าครับ กระด้างไปหน่อยสำหรับผม เทียบระหว่างล้อ 18' ใส่ยาง BS T005A ส่วนคันเดิม ล้อ 17' ยาง BS ER33

เบาะหน้านั่งสบายขึ้นนิดนึง ส่วนเบาะหลังแย่ลง แต่ดีกว่าที่ผมคาดจากการอ่านรีวิวของหลายๆท่านที่ไปขับที่ญี่ปุ่น ก่อนลองเตรียมใจไว้แล้วด้วยครับ การเข้าออกจากประตูทำได้ดีกว่ารุ่นเดิม แต่ตัวเบาะรู้สึกต่ำกว่าเดิม อาจทำให้ท่านที่มีปัญหาข้อเข่ารู้สึกว่าเข้าออกลำบากสักหน่อย

การเก็บเสียง เสียงจากภายนอกเช่นมอไซ รถเมล์ ขณะรถนิ่ง รวมถึงเสียงลมขณะวิ่งที่ความเร็วสูง ทำได้แย่ลงพอสมควรเลยครับ แต่เสียงจากยางบดถนนตอนรถวิ่งทำได้ดีขึ้น อาจเป็นเพราะ T005A ที่เป็นยางใหม่ น่าจะเงียบกว่า ER33 ที่ใช้มาอีก 1 เดือนครบ 2 ปี

เสียงเครื่องยนต์ 2.5 รุ่นใหม่ เทียบกับ 2.0 ในรุ่นเดิม เสียงดังกว่าชัดมาก โดยเฉพาะตอนออกตัวจากหยุดนิ่งในความเร็วต่ำ สำหรับผมน่ารำคาญเกินไปครับ กดเบาแค่ไหนก็ได้ยินเสียงเครื่องเข้าในห้องโดยสารชัดเจน ในขณะที่คันที่ใช้อยู่เงียบสนิท เว้นแต่กดคันเร่งเยอะเกินครึ่งถึงจะได้ยิน  ส่วนการตอนสนองดีกว่า 2.0 เดิม ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเกียร์ 8 สปีดใหม่ด้วยหรือไม่ ส่วนอัตราเร่งคงละไว้ในฐานะที่เข้าใจกันครับ มันคนละเรื่องแน่นอนล่ะ (ใช้ Mode Normal ตลอดทาง)

เครื่องเสียงติดรถ 2.5 ใหม่เป็นลำโพงธรรมดา เสียงเบสต่ำๆ ดังชัดเจน แต่เสียงแตกมาก เสียงสูงก็ไม่ใสไม่ชัด
ส่วนคันที่ใช้อยู่เป็น JBL ที่โดนวิจารณ์ว่าแย่ เสียงเบสหายหาแทบไม่เจอ มีมาให้ได้ยินเบาๆ แต่เสียงสูงทั้งใสทั้งชัด กลับมานั่งรถตัวเองแล้วฟังไพเราะเสนาะหูกว่ามากๆ

ภายใน

วัสดุบุนุ่มมีตามจุดที่ควรจะมี ลายไม้สีถูกใจ แต่สัมผัสแล้วออกสากๆ ในขณะที่รุ่นไฮบริดลายไม้สีออกขาวนวลดูไม่เข้ากับรถเท่าไร แต่สัมผัสลื่นๆเหมือนรุ่นเดิม

พวงมาลัยวงแคบลง และอ้วนขึ้น สัมผัสหนังที่หุ้มพวงมาลัยแย่ลงมาก รุ่นเดิมจับแล้วรู้สึกดีกว่าเยอะมากครับ

เบรค คันเร่งไม่มีปัญหา ใช้งานได้โอเคดี แต่ตอนกดคันเร่งมีเสียงคลิกๆกวนใจบ้าง

ตัวหนังสือภาษาไทยบนหน้าปัดเล็กมาก อ่านยาก ยังไม่ได้ลองภาษาอังกฤษ การควบคุมเข้าถึงฟังก์ชั่นต่างๆบนพวงมาลัยเปลี่ยนไป รวมถึงการเปิดปิด BSM, Parking Sensor ต่างจากเดิม ต้องปรับตัวหน่อย

ปุ่มบนคอนโซลหน้าที่ควบคุมหน้าจอ วิทยุ แอร์ ดูไม่หรูหรา และ Layout ที่เอนไปเพื่อให้คนขับใช้งานให้สะดวกก็กลับทำให้คนนั่งข้างอึดอัดมากขึ้น

Wireless Charger ที่วางกว้างขวาง ก็กลับทำให้ตอนขับขี่ปกติ(ไม่ได้บู้) มีการเคลื่อนของโทรศัพท์ และหยุดชาร์จเอาเสียดื้อๆ ทำให้ต้องมาขยับโทรศัพท์บ่อยๆเพื่อให้ชาร์จเข้า

และถึงแม้จะเป็นรุ่นใหม่ ล็อตแรกๆ งานประกอบทำได้โอเคดีครับ ไม่มีเสียงก๊อกๆแก๊กๆในห้องโดยสารให้มากวนใจแม้แต่น้อย

สรุป...... ผมรอเทสตัวไฮบริดพรีเมี่ยมครับ  เพราะตัว 2.5 บุคลิกน่าจะเหมาะกับคนชอบขับรถมากกว่าคนที่เน้นความสบายในการเดินทาง
อีกทั้งแบตได้ถูกย้ายไปใต้เบาะหลังแล้ว ส่วนช่องลมสำหรับลดความร้อนของแบตอยู่ไหนไม่รู้ แต่ไม่ได้อยู่ตำแหน่งเดิมให้เกะกะคนนั่งแล้วด้วย

อยากเบิกที่รองหัวมิกกี้เม้าส์มาใส่รุ่นเดิมจริงๆครับ ถ้าใส่ด้วยกันได้จะดีมากๆเลย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
Re: camry acv70 2.5g รถดี ที่ใส่ของขาดๆเกินๆ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 19:32:45 »
💖 ถาม จขกท. ครับ ว่า Exterior ของตัว 2.5G ภาพรวมพอเป็นล้อ 18 นิ้วและแมกลายสวยพร้อมกับท่อไอเสียคู่ และ มี moon roof เมือ่ เทียบกับรุ่น 2.0G เป็นอย่างไรบ้างครับ ดูดี sport ขึ้นชัดเจนไหมครับ ___555 และ interior แตกต่างไหมครับ 💖

:) :) :) ขอบคุณครับ

ทั้งสองรุ่นภายนอกไม่ต่างกันอย่างมีนัยะสำคัญ เท่าตัวไฮบริด
ท่อไอเสียคู่ ดูดีกว่าชัดเจน เพราะปลายท่อเห็นเด่นชัด ไม่ออกแบบหลบใน

ถ้าชอบหลังคามูนรูฟจะดูดีกว่า
แต่ถ้าไม่ชอบหลังคาเหล็กดูดีกว่า

จากที่เคยต้องซ่อม รื้อ เข็ดกับการไล่รางน้ำ เปลี่ยนรอก สลิงไฟฟ้าท้ายรถ
ขอบยางกระจก ทั้งแพงทั้งรออะไหล่นาน แถมทำสี ปะผุ มาแล้ว
ถ้าใช้รถไม่เกินสิบปี จอดร่มตลอด ซื้อได้
แต่ถ้าใช้นานกว่า15ปี  ตากแดดทุกวัน ไม่แนะนำ
บางคันต้องยาซิลิโคนเปิดกระจกไปก่อน จนกว่าจะหาอะไหล่ได้ ฝนตกทีลุ้นที

เคยมีคัน เจอเด็กนักเรียนโยนกระเป๋า หลุดมือมาจากชั้นสาม หล่นไปโดนกระจกแตก
หลังคาบุบ ซ่อมอาน ถ้าเป็นหลังคาเหล็กอย่างเดียวซ่อมง่ายกว่าเยอะ รั่วยากกว่ามาก
ไม่นิยมตัดหลังคา ไฟเป่าแล้ว โครงสร้างเหล็กเสียหมด คว่ำทีมีเสียว
ถ้าเลาะตะเข็บ แล้วอ็อกก็แพง ช่างต้องเก่ง อะไหล่ต้องครบ ช่างบุผ้าหลังคาต้องฝีมือ

ซ่อมเครื่อง ช่วงล่าง แอร์ ฟิตใหม่หมดเดือนกว่าๆเสร็จ
ซ่อมหลังคาซันรูฟ บุผ้า เดือนกว่าๆ ต้องค่อยๆทำ ตามอารมณ์ช่าง เจ้าของรถรอต่อไป
รักซันรูฟ เปิดประทุนจริงๆควรซื้อมือหนึ่ง หรือมือสองสวยจัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2018, 19:39:51 โดย bahamu »

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 19:36:01 »
จากใจคนใช้ ACV51 อยู่ และได้ไปลองขับ 2.5 HV มา

สิ่งที่ยังรู้สึกว่าสู้ ACV51 ไม่ได้เลยคือ
1. วัสดุภายในห้องโดยสาร
2. การเก็บเสียงจากด้านข้าง และด้านล่าง

นอกนั้นดีกว่า ทำไมรู้สึกไม่ว้าวเหมือนตอนได้ลอง C-HR แรกๆ ก็ยังตอบตัวเองไม่ได้

แต่สุดท้ายก็จอง 2.5HV ไปแบบ งงๆ

ออฟไลน์ Ouan90

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 20:12:20 »
ได้ลองขับมา ข้างนอกคล้ายw218 เบาะw220 กลายๆ
สปอร์ตสี่ประตูแท้ ไม่ใช่เก๋งเน้นคนนั่งหลัง เอาใจคนนั่งหน้ามากกว่า แบบไม่ควรจะเป็น
เพราะรถรุ่นนี้คนนั่งหลังเยอะ และมองข้ามประเทศเพื่อนบ้าน พวงมาลัยขวา
เอาใจแต่พวงมาลัยซ้าย

จะบอกว่าลดต้นทุนก็กำปั้นทุบดิน เพราะสิ้นเปลืองกับเรื่องที่หลายยี่ห้อเข็ดแล้ว
เย ลี่ เจอบทเรียนคอนโซลเอียงมาเยอะ ขนาดคอนโซลซูปร้ายังไม่ทำขนาดนี้ ช่างกล้า

หน้าตานานาจิตตัง แต่ดูไม่หรูแบบตัวก่อนๆ หน้าปลากระเบน แบบมัตซึโอกะ
ลิ้นกันชนหน้าใส่มาจากโรงงาน เวลาจอดต้องระวัง เสยเนินง่ายมาก

ประตูหลังเปิดไม่กว้างถึง90องศา มุดเข้าไม่ยาก เบาะหลังนั่งดีแต่ช่องว่างที่หัวแคบ ประมาณครึ่งกำปั้น
ถ้าสูงไม่เกิน180ซม.ไม่เป็นปัญหา

ประตูหน้าดีงาม ยักษ์เข้าได้สบาย เบาะโซฟา ระบบหนุนหลังไฟฟ้า ปรับได้ละเอียดกว่ารุ่นก่อน
พนักพิงหัวปรับเอียงไม่ได้ แต่พับคอฝั่งนั่งข้างคนขับได้ ยังดีที่จำได้ว่า รุ่นนี้เจ้าของนั่งหลังมีคนขับ
แต่ลืมไปว่าเดี๋ยวนี้เจ้าของรถตัวสูงกว่าแต่ก่อนมาก

รถตัวถังแข็งแรง ให้แรงกดมาก ตูดเป็ด ไม่ต้องใส่เพิ่มลงตัว แต่ไฟท้ายอาจดูโล่ง สำหรับคนชอบแผงทับทิม
รุ่นนี้แถมกระจกหลังคามาลดความแข็งแรง และเพิ่มต้นทุนโดยไม่จำเป็น
เซลว่าใครๆก็ชอบ แต่มีหลายคนไม่ซื้อแน่นอน เพราะร้อน เสียงดัง ไม่อยากซ่อมบำรุง ใส่จาระบีซิลิโคนทุกปี
เวลาทดสอบการชน หลังคาเหล็กล้วนทุกคัน ตอนฝาดเสาข้างคงไม่ต้องลุ้น มีเศษกระจกแถมเพิ่มแน่

ช่วงล่างปีกนกคู่สี่ล้อ แบบลูกศรซะที ค่าซ่อมบำรุงไม่ถูก ชิ้นส่วนเยอะต้องแลกกัน แต่ไม่น่าเท่าแอคคอร์ดใหม่ที่จะออก
ยางแท่นเครื่องไฮโดรลิคแบบอัลติส สี่ตัวหมื่นกว่าขึ้นไป ถ้าใช้ของเทียบเครื่องสั่นแน่นอน

โช้กติดรถ นิ่มหนึบกำลังดี ผ่านผิวถนนทั่วไป ที่ไม่ยับเยินได้สบายไม่กระแทกหลัง
แต่ถ้ารูดเนิน หลุมบ่อ หรือผิวถนนปริแตกที่ไม่ซ่อม ยางต้องหนากว่านี้ ไม่งั้นต้องคลาน
ใส่ล้อ15-16 ยางแก้ม65-60 หน้ากว้าง 215 วงเลี้ยวรถจะแคบกว่านี้ ขับในเมืองดีกว่า
รับ200แรงม้าสบาย ยางเกรดดีรับน้ำหนัก2ตันต่อล้อสบาย ไม่ต้องเป็น18ให้เปลืองเงิน ปวดหลัง

จานเบรก ด้อยกว่าตัวยุ่น
ของยุ่น มีร่องทุกจาน หน้า12 นิ้ว (305 มิลลิเมตร) หลัง 11.6 นิ้ว (294 มิลลิเมตร)
ของไทย ล้อหน้ามีร่อง ล้อหลังไม่มีร่องเป็นจานทึบ ขนาดจานน่าจะเท่ากับของยุ่น

ผิดหวังมาก ต้นทุนต่ำกว่าซันรูฟ ให้ไม่ได้ ทั้งที่คนไทยขับคนเร็ว ต้องการระบบเบรกที่ดี
เวลาขึ้นลงเขา ผ่านโค้งมากๆ จานมีร่องกับไม่มี ร้อนช้า คลายตัวเร็ว ต่างกันมาก ก้ามปูหลังมีร่องดีกว่า
ถ้าโฉมสองไม่ยอมให้ คงต้องเอาของนอกมาใส่แทน

หน้าปัด ตัวหนังสือไทยเล็กมาก จอมัวอ่านยาก แยงตา ไม่มีสาระสำคัญที่ต้องใช้ 
ม่านบังแดดหลัง ต้องเปิดจากจอหน้าปัด ไม่มีสวิทช์แยก อนาจมาก
คนแก่ซื้อนะรุ่นนี้ ไม่ใส่แว่นตอนขับก็เยอะเพราะตายาว สงสัยเอาแต่คนตาสั้นมาอนุมัติ
ใส่หน้าปัดเข็มมาแทนเถอะ เปลืองเงิน ใส่จอกลางยาวใหญ่ แล้วแบ่งช่องได้ยังดีกว่า
จะได้มองกล้องรอบคันได้สะดวก

กระจกบานหลัง แคบ ยิ่งรถยาว4.9ม. ถ้าไม่มีกล้องหลังลำบากมาก
กล้องรอบคัน และแบบบันทึกหน้าหลัง แถมยังดีกว่า ซันรูฟ เบรกไฟฟ้า ได้ใช้ตั้งแต่ออกรถยันขายทิ้ง

วิทยุ ลำโพงเสียงห่วยเหมือนรุ่นก่อน บาดหู ฟร้อนจอความละเอียดปานกลาง
ถ้าเพิ่มเงินใส่ยี่ห้อดีกว่าได้ ไม่แพงมากควรเปลี่ยน

เครื่อง เกียร์ ความร้อนในห้องเครื่องน้อยกว่ารุ่นก่อนมาก เปิดฝากระโปรงมาไม่ระอุเป็นเตาอบ แค่อุ่นไปทางร้อน
ระบบหล่อเย็นดีมาก ไม่ต้องตีหม้อน้ำใหม่แบบยุโรปให้เปลืองเงิน ถึงกล้าแถมแผ่นรีดลมทั้งคัน
แรงบิดดีมาก 1500รอบเปลี่ยนเกียร์ได้ต่อเนื่อง ใครชอบแรงบิด6สูบ วี8 คันนี้ให้ได้ใกล้เคียง แต่กินน้ำมันน้อยกว่า
แตะคันเร่งเบาๆ รถออกตัวนิ่มนวล ไหลต่อเนื่องไม่ต้องลากรอบแบบอัลติส1.6 เกียร์เปลี่ยนนิ่มไม่กระชาก

ควรมีคนนั่งหลังตอนลองขับด้วย คาดว่าไม่น่าเมารถแบบรุ่นก่อนๆ แต่ถ้าคนขับซิ่งมัน เบาะหลังต้องเหวี่ยงเป็นธรรมดา

รุ่นนี้จะกว่าเป็นes300คนจนก็ได้ ใช้ระบบไฟฟ้าแปรผัน ทำงานแทนระบบกลขับสายพานทั้งหมด ยกเว้นไดชาจต์ คอมแอร์
เสียเปลี่ยนอย่างเดียว ไม่ถูกแน่นอน แบตถึงปีต้องเปลี่ยนไม่งั้นรวนทั้งระบบ ถ้าใช้รถแบบไม่พังไม่ซ่อมอย่าซื้อ
ระบบจะรวนถึงกันและช่วยลากให้พังในระยะยาว แบบระบบแบตสองลูกของสามแฉก ใบพัด ที่ต้องเลิกใช้เปลี่ยนเป็นลูกเดียว

สีติดรถ เนื้อสีดี แต่สีเข้มต่างเหลือบ ต้องดูของจริง น่าจะมีน้ำเงินมาด้วย สีแดงยังไม่เห็นน่าจะสวย

โบรชัวร์ห่วยมาก ตัวหนังสือเล็ก ไม่ลงรายละเอียดทางวิศวกรรมที่สำคัญ อุปกรณ์เสริม เช่น ถาดท้าย ตาข่าย

ถ้าเข็ดกับยุโรป ที่แพง เสียบ่อย ขึ้นยานแม่ทุกครั้ง ถอยป้ายแดงมาเข้าศูนย์มากกว่าวิ่ง ขับไปไฟขึ้นไป เดี๋ยวรวนเดี๋ยวไม่รวน
ชอบเบาะหลังนั่งสบายนิ่มตูด ไม่กระด้าง ขึ้นลงง่าย ราคาล้านกลาง คันนี้ควรไปลองขับ และรอแอคคอร์ดใหม่ออกมาค่อยตัดสินใจ

ภาวะฝืดสนิท ดาวน์น้อยยังขายยาก แทนที่จะใส่ของจำเป็นเนื้อๆเน้นๆ ราคาอ่อนหน่อย ซื้อประกันเพิ่มได้ คนยังกล้าเปลี่ยนรถ
นี่ตั้งเสียสูงส่ง หลงทาง คนซื้อไม่ได้มีแต่คนเล่นมือถือ บ้านนอกที่ต้องใช้เก๋งหรูก็มี เคยทำแบบสอบถามทุกอำเภอเมืองรึยัง
สังคมรวยกระจุกจนกระจาย ควรฟังเสียงส่วนใหญ่ไม่ใช่ส่วนน้อย เพราะเวลาเจ๊งคนส่วนน้อยไม่ได้ช่วยให้โรงงานรอด
อะไรเพิ่มเงิน ติดทีหลังได้ก็ควรทำ ของเล่นมากชิ้นแต่ไม่ใช่ทุกคนต้องการ ระบบที่จำเป็นอยากได้ก็ไม่ให้

เซลอบรมเหมือนไม่อบรม ไม่เข้าใจเครื่องไดนามิคฟอร์ซ พอไม่ซื้อสะบัดตูดเลย คนไปดูรถยังน้อยลงเลย
ถ้าเชื่อเซลรายงานเพราะบังคับให้ส่งตามรอบ ก็เจอแต่รายงานเท็จ ทางที่ดีคนตัดสินใจได้ควรมาขายรถสักเดือน
ตระเวนไปตามห้างทั่วประเทศ จะได้หูตาสว่างขึ้นบ้าง เซลเก่งๆหลายคนเบื่อจะเขียนเพราะ นายไม่เคยฟัง
บ.ก็เอาแต่ยอด ไม่มาฟังเสียงตัวเล็กตัวน้อยบ้าง อยากให้เขาทำงานง่ายก็ฟังเขาบ้าง
คนซื้อก็เห็นหัวหน่อย ไม่ใช่นึกจะยัดอะไรก็ยัด พอขายไม่ออกก็ลดราคาโละ โฉมสองใส่มาครบ แล้วจะซื้อต้นตัวถังทำไม

รถจีนตัวแพงไม่ธรรมดา ถ้าไม่เคยไปดูก็ไปดูซะ ฝรั่งไปดูสนใจหลายราย ถ้ามาทำตลาดดีๆ คงเกิดไม่ยาก
แต่ถ้ามาแบบเล้าไก่ คอกหมูม้วนเสื่อแน่นอน ระบบai ที่สุดยอด จนชาวบ้านตามหลัง อาจเจอปราบเซียนที่นี่
พออ่านแล้วสงสัยจริงๆว่าพี่ช้รถไรอยุ่หรอคับ แค่จับตัวถังนี่รุ้ได้เลยว่าแข็งแรง มีแรงกดมาก แล้วก้เรื่องหลังคาที่มีซันรุฟ ขนาดรถของผมมีคันนึงเป้นยุโรปอายุ ประมาณ 16 ปีละ น้ำยังไม่เห้นรั่ว แล้วก้เคยมีคนที่ใช้รุ่นเดียวกันไปคว่ำมา โครงสร้างหลังคาแทบจะไม่ยุบเลยด้วยซ้ำ แล้วกระจกเค้าก้ไม่แตกเป้นเม้ดนะคับ รุ้ไว้ด้วย แล้วก้อย่างยางแท่นเครื่องถ้าของเทียบจะห่วยขนาดนั้นก้อย่าใส่เลยคับพี่ ยางแท่นเครื่องของรถญี่ปุ่นพี่ยังใส่ของเทียบอีกหรอ แล้วล้อ 18 พี่ปวดหลัง พี่ขับรถไรคับเนี่ยย แล้วก้เรื่องความร้อนในห้องเครื่องพวกยุโรปก้ระอุหมดแหละคับ มันไม่ได้เกี่ยวเลยว่าใข้หม้อน้ำแบบรถยุโรปแล้วจะไม่ระอุ บางคันร้อนกว่าพวกรถติดแก้สอีก งงกะพี่จริงๆ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 20:13:00 »
ไปขับตัวไฮบริด   แรงติดเท้าดีครับ  ช่วงล่างเอาอยู่  แต่ไม่ได้ประทับใจขนาด CHR อันนั้นผมว่า หนึบ  แน่น นุ่ม เหมือนยุโรปเลย   ส่วน ACV70 จะติดเบาๆหน่อย (ถ้าเซตช่วงล่างให้หนึบขึ้นอีกนิดจะพอดีมากๆ  ไม่รู้พวกยางสปอร์ตจะช่วยได้แค่ไหน)

การเก็บเสียง  หรืออื่นๆ  ผมเฉยๆ  ส่วนออปชันตัวท็อป ของเล่นเยอะดีครับ  เบาะหลัง  ตัวท็อปเอนได้  ผมว่าต้องมีเลยละ   ตัวปกติ  มันไม่ค่อยเอน  นั่งไม่สบายเท่า   แต่ถ้าซื้อมาขับเอง  ก็ไม่ต้องสนใจ

เรื่องออปชันบางอันเป็นเรื่อง Personal Opinion แต่ผมว่า จขกท ก็ใช้คำพูดรุนแรงไปหน่อยเรื่องหลังคา  หรือออปชันบางอย่าง  พวกเบรคไฟฟ้า   มุมมองบางคนเขาชอบออปชันเยอะๆ  เค้าก็อยากให้มี   บางคนชอบซ่อมง่ายก็ไม่ชอบให้มี  ตรงนี้  ผมเฉยๆ  ถ้าขึ้นประโยคสัก  ความเห็นส่วนตัวผม  มันอาจจะดูซอฟลงกว่านี้

มีหลังคาซันรูฟก็บอก  จุกจิก ดูแลยาก  พอไม่มี  บางคนก็ด่าว่ากั้ก   ว่าลดต้นทุน   แค่เรื่องออปชันบางอย่าง  ไม่ต้องไปคอมเม้นให้มันรุนแรงเกินไป  แต่ไปโฟกัสในเรื่องการขับขี่  ความสบาย หรือประสิทธิภาพโดยรวมน่าจะดีกว่าครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าเบรคไฟฟ้าต้องมีละครับในรถระดับนี้   มันขับสบายกว่ากันมากเวลารถติดๆ

เรื่องออปชันผมไม่คอมเม้นเยอะ  เพราะยังไงบ้านเรา  ก็ยังไม่เหมือนต่างประเทศ  ใจผมอยากให้สั่งเป็น Option จิ้มเอาแบบเมืองนอกนะ   แต่ทำยังไงได้  บ้านเราเขาขายกันเป็นแพคเกจสำเร็จรูป   มันก็ต้องถูกใจบ้างไม่ถูกใจบ้างเป็นเรื่องธรรมดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2018, 20:16:40 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 20:42:01 »
ไปชมๆมาแล้ว ส่วนตัวผมไม่ได้สนใจ option อะไรมากมาย เอาพื้นๆก็พอใจแล้วครับ
แต่ผมสนใจเครื่อง คือชอบเครื่องใหญ่ ยังไงๆก็เอา 2.5 ล่ะครับ ดูสมน้ำสมเนื้อสำหรับผม

แต่ option ต่างๆที่ใส่มา ผมชอบแค่ล้อ 18” พวกของกระจุกกระจิกที่ไม่จำเป็น กลับถูกใจสาวๆ
คุณแม่ผมชอบนะ พวก option เหล่านั้น ถึงไม่ได้ใช้เลยแต่มีผลกับความรู้สึก ว่ามันดูมีอะไรดีครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 21:33:47 »
ผมไปลองขับมาทั้ง 2.0 2.5 และ Hybrid

2.0 ผมเคยมาเขียนเล่าไว้แล้ว แต่ 2.5 ค่อนข้างผิดหวังนะครับ ถึงเบาะจะนั่งสบาย และจะไม่เด้งหรือโหย่งตาม style toyota แล้ว แต่ช่วงล่างติดกระด้างไปหน่อย เครื่องไม่ได้แรงอย่างที่คิด แต่เครื่องเสียงก็ไม่ได้แย่นะครับ ราคา 1.55 ได้ขนาดนี้ ถ้าไม่ติดว่าแก่แล้วชอบนุ่มๆ ผมตัดสินใจได้ไม่ยากเลย

ผมว่าคนคงไป Hybrid ตัว Top เยอะนะครับ สวยมาก ช่วงล่างนุ่มสบายกว่าแบบจบเลย หน้าจอกว้างกว่า มี HUD ภายในหรูดี เบาะนุ่มแน่นนั่งสบายเลย ปรับเอนแล้วช่วยให้ head up ดูผ่อนคลายขึ้น ที่บ้านไปลองชอบกันหมด แถมราคาแค่ 1.8 ล้าน สีขาวสวยมาก รอ Accord มา น่าจะได้ส่วนลด

สรุป เชียร์ HV ครับ ทำออกมาดีจริงๆ

💖 สอบถามหน่อยครับ อยากให้เปรียบเทียบ เครื่องยนต์ รุ่น 2.5 กับ Hybrid นะครับ ว่าทำไมเครื่องตัว 2.5 ไม่ค่อยแรงอย่างที่คิดนะครับ ทั้งที่สเปคเครื่องดูน่าจะแรวนะครับ 555 เพราะน้องชายกำลังดูสองรุ่นนี้อยู่ครับ ___ขอบคุณครับ

นั่นสิครับ ผมก็คิดว่ามันจะต้องแรง แต่มันก็แรงกว่า 2.0 ชัดเจนนะครับ ตัว 2.5 แต่แค่ว่าอัตราเร่งเวลาเหยียบ ตัว HV จะรู้สึกว่ามันพุ่งตามเท้ามากกว่า ผมค่อนข้างตาดหวังกับ 2.5 ไว้เยอะครับ เพราะ 2.5 เป็นเกียร์ใหม่ แต่แค่พอรับขับแล้วรู้สึกว่ามันไม่ได้พุ่งแรงแซงขนาดนั้น แล้วเสียงมันดูเค้นๆยังไงชอบกล ถ้าเทียบกับ HV ที่มันมาแบบไหลๆเรื่อยๆ ลื่นๆ ยาวๆ เลย ครับ

ช่วงล่าง HV รูดมันส์กว่าด้วยครับ มันนิ่งๆเลย 2.5 ยังมีแบบ ตึกๆ ตึกๆ นั่งนานๆกลัวปวดหลัง
2.5G แบบนี้ สงสัย แรงม้า แรงบิดมาในรอบสูง
ต้องกระตุ้นด้วยการเหยียบหนักๆ กดเบาๆ อืด ไร้พิษสง
ใช้จริงๆ ไม่รู้เปลืองน้ำมันไหม

2.5G แรงม้า 209 PS/6,600 rpm แรงบิด 250 Nm/5,000 rpm มารอบค่อนข้างสูงครับ
จากกราฟเห็นว่าแรงบิดมาเป็นขยักๆ ไม่เหมือน 2AR เดิมที่แรงบิดค่อยๆ เพิ่มขึ้นแบบเรื่อยๆ
ผมว่าขับแล้วอาจจะรู้สึกแรงบิดมาเป็นระลอกๆ ทำให้รู้สึกเหมือนต้องเค้นกว่าเดิมก็ได้

ผมรอดูตัวเลขทดสอบเมืองไทยออกมาอยู่ เพราะเมืองนอกทดสอบ 2.5 ใหม่ช้ากว่า 2.5 เดิม
แม้ว่าแรงม้าจะมากขึ้น เขาบอกว่าเป็นเพราะทดเกียร์ยาวเกินไป
แต่ขับทางไกลประหยัดน้ำมันกว่าเดิมมาก สื่อที่อเมริกาขับกันได้ 17+ กิโล/ลิตร
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 21:40:45 »
ผมไปลองขับมาทั้ง 2.0 2.5 และ Hybrid

2.0 ผมเคยมาเขียนเล่าไว้แล้ว แต่ 2.5 ค่อนข้างผิดหวังนะครับ ถึงเบาะจะนั่งสบาย และจะไม่เด้งหรือโหย่งตาม style toyota แล้ว แต่ช่วงล่างติดกระด้างไปหน่อย เครื่องไม่ได้แรงอย่างที่คิด แต่เครื่องเสียงก็ไม่ได้แย่นะครับ ราคา 1.55 ได้ขนาดนี้ ถ้าไม่ติดว่าแก่แล้วชอบนุ่มๆ ผมตัดสินใจได้ไม่ยากเลย

ผมว่าคนคงไป Hybrid ตัว Top เยอะนะครับ สวยมาก ช่วงล่างนุ่มสบายกว่าแบบจบเลย หน้าจอกว้างกว่า มี HUD ภายในหรูดี เบาะนุ่มแน่นนั่งสบายเลย ปรับเอนแล้วช่วยให้ head up ดูผ่อนคลายขึ้น ที่บ้านไปลองชอบกันหมด แถมราคาแค่ 1.8 ล้าน สีขาวสวยมาก รอ Accord มา น่าจะได้ส่วนลด

สรุป เชียร์ HV ครับ ทำออกมาดีจริงๆ

💖 สอบถามหน่อยครับ อยากให้เปรียบเทียบ เครื่องยนต์ รุ่น 2.5 กับ Hybrid นะครับ ว่าทำไมเครื่องตัว 2.5 ไม่ค่อยแรงอย่างที่คิดนะครับ ทั้งที่สเปคเครื่องดูน่าจะแรวนะครับ 555 เพราะน้องชายกำลังดูสองรุ่นนี้อยู่ครับ ___ขอบคุณครับ

นั่นสิครับ ผมก็คิดว่ามันจะต้องแรง แต่มันก็แรงกว่า 2.0 ชัดเจนนะครับ ตัว 2.5 แต่แค่ว่าอัตราเร่งเวลาเหยียบ ตัว HV จะรู้สึกว่ามันพุ่งตามเท้ามากกว่า ผมค่อนข้างตาดหวังกับ 2.5 ไว้เยอะครับ เพราะ 2.5 เป็นเกียร์ใหม่ แต่แค่พอรับขับแล้วรู้สึกว่ามันไม่ได้พุ่งแรงแซงขนาดนั้น แล้วเสียงมันดูเค้นๆยังไงชอบกล ถ้าเทียบกับ HV ที่มันมาแบบไหลๆเรื่อยๆ ลื่นๆ ยาวๆ เลย ครับ

ช่วงล่าง HV รูดมันส์กว่าด้วยครับ มันนิ่งๆเลย 2.5 ยังมีแบบ ตึกๆ ตึกๆ นั่งนานๆกลัวปวดหลัง

เครื่อง 2.5 ผมเองก็กำลังรอตัวเลขจากทางเวปครับ แต่ไม่ได้หวังมากครับ จากรีวิวต่างประเทศแล้วเครื่องใหม่เกียร์ใหม่นี้ ถึงแม้จะมีแรงม้าแรงบิดดีขึ้นพอสมควร แต่จับเวลาจริงกลับทำได้พอๆกับเครื่องเดิมครับ และอัตราเร่งแซงบางค่ายได้ช้ากว่าเดิมอีก  แต่จากใจคนใช้ 2.0 หลังจากไปลองเจ้า 2.5 ใหม่เรื่องความแรงนี่พอเหลือเฟือในการใช้งานเลยครับ 

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 21:49:39 »
พออ่านแล้วสงสัยจริงๆว่าพี่ช้รถไรอยุ่หรอคับ แค่จับตัวถังนี่รุ้ได้เลยว่าแข็งแรง มีแรงกดมาก แล้วก้เรื่องหลังคาที่มีซันรุฟ ขนาดรถของผมมีคันนึงเป้นยุโรปอายุ ประมาณ 16 ปีละ น้ำยังไม่เห้นรั่ว แล้วก้เคยมีคนที่ใช้รุ่นเดียวกันไปคว่ำมา โครงสร้างหลังคาแทบจะไม่ยุบเลยด้วยซ้ำ แล้วกระจกเค้าก้ไม่แตกเป้นเม้ดนะคับ รุ้ไว้ด้วย แล้วก้อย่างยางแท่นเครื่องถ้าของเทียบจะห่วยขนาดนั้นก้อย่าใส่เลยคับพี่ ยางแท่นเครื่องของรถญี่ปุ่นพี่ยังใส่ของเทียบอีกหรอ แล้วล้อ 18 พี่ปวดหลัง พี่ขับรถไรคับเนี่ยย แล้วก้เรื่องความร้อนในห้องเครื่องพวกยุโรปก้ระอุหมดแหละคับ มันไม่ได้เกี่ยวเลยว่าใข้หม้อน้ำแบบรถยุโรปแล้วจะไม่ระอุ บางคันร้อนกว่าพวกรถติดแก้สอีก งงกะพี่จริงๆ
[/quote]

หน้าใหม่ซิงๆ ร่างใหม่ของใครรึเปล่า ถามแบบเดิม เหมือนหน้าเก่า

ตัวถังไม่รู้จริงก็หาอ่านเอา ในเวปนี้ลงหลายรอบแล้ว สามห่วงไม่หลอกลูกค้า
จะให้ตอบว่าเหล็กสั่งจากโรงงานไหนด้วยไหม แต่เรื่องนี้คนนอกไม่รู้จะดีกว่า
เดี๋ยวบางคนทำใจไม่ได้ ว่ารถยุ่นเดี๋ยวนี้ใช้เหล็กดีกว่า ยุโรปเก่าหลายคัน

เครื่องรีดเหล็กเย็น หมื่นล้านขึ้น ถ้าคิดว่าที่ไหนดีกว่า ถูกกว่าช่วยบอกด้วย

หลังคาไม่รั่วก็โชคดีไง คนอื่นรั่วก็มี ทำไมต้องแค่สองคนที่ไม่เป็น
แต่ละคนใช้รถต่างกัน รถตู้ เก๋งยุ่นตลาด มือสอง ยังทนร้อนยี่สิบปีไม่ไหว
ยุโรปหลายคันสายยางเปื่อย ต้องเปลี่ยนไม่งั้น น้ำซึมจากเสาข้าง
ถ้าไม่เคย ลองไปร้านที่รับซ่อมซันรูฟดู ถามค่าแรงด้วย มีถูกๆดีๆบอกได้เลยหาอยู่

ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ความเร็วเท่าไหร่ คว่ำยังไง แล้วหลังคาไม่ยุบ
ขนาดxc90 ทดสอบในสนามยังยุบ แต่น้อยกว่ายี่ห้ออื่น รถกันกระสุนรึเปล่า

ยางแท่นเครื่องเทียบ รถรับจ้างนิยมเปลี่ยน แต่เจอปัญหาเลยกัดฟันซื้อแท้
ไม่เคยขับแท็กซี่ก็ยากจะรู้ มีคนคิดถอยทำแท็กซี่หรู แต่กลัวไม่คุ้ม
เลยบอกเผื่อไว้ เพราะถ้าใคร ไปทำแท็กซี่หรูแล้วรุ่ง คนออกตามเยอะแน่

เคยขับมากี่คัน ถนนที่ไหน ถึงไม่ปวดหลัง ลองไปนั่งเบาะหลังแท็กซี่รถเช่า
แถวที่มีตัวหนอนเยอะๆ บอกซิ่งแหลก แล้วจะเข้าใจเอง

ขนาดคนหนุ่มๆ ถอยสามแฉกขับหน้ายกสูง เจอล้อ19 จนปวดหลังแก้ไม่ได้
เพราะยางบาง ล้อโตเกินสเปค ทางแก้ต้องหาล้อตรงรุ่นมาใส่ หรือขายรถ
เพราะถนนที่อยู่ ไม่เรียบ หลุมบ่อ เนิน เยอะพอกับนิคมลาดกระบัง

รถยุโรปบ้านๆ ห้องเครื่องร้อนระอุเป็นเรื่องปกติ แสดงว่าช่างทำรถไม่เป็น ขับเป็นอย่างเดียว
ตีหม้อน้ำไม่รู้จักป่วยการ ให้อู่ประจำฟันต่อไป คนรู้น้อยต้องแกะหม้อน้ำไปตีที่ร้าน
ใส่ออยเครื่อง เกียร์ เปลี่ยนสวิชต์หม้อน้ำบางคัน เพราะให้สเปคเมืองหนาว
แทนที่จะเป็นของซาอุ ยุ่น ค่าผิดเกินสิบองศา อันนี้ช่างข้างนอกนิยมทำกัน
แต่เครื่องต้องไม่มีปัญหา โพรงน้ำแคบ หรือ น้อย แบบ m119 m120รุ่นแรก
แก้ยากยังไงก็ร้อนมาก พอเป็นรุ่นme เย็นกว่าเยอะ ไม่เกิน85องศา ออยเกียร์เครื่องแยก

หม้อน้ำรุ่นใหม่ของแท้เป็นพลาสติกสองข้าง ไม่กี่ปีร้าว แถมช่องน้ำไม่เต็ม
เพราะติดออยเกียร์เมืองหนาวเครื่องถึงร้อนมาก ไม่ต้องเชื่อหรอก เชื่อศูนย์เถอะ
เซียนประจำยี่ห้อยังบอกกันมา เพราะร้านอะไหล่ไม่มีเบอร์ตรง ต้องเทียบหรือของเก่า
คนเบี้ยน้อยหอยน้อยทำไปหลายคัน ห้องเครื่องอุ่นคล้ายacv70 2.5 นี่แหล่ะ

พอเจอแบบนี้ ก็ดีใจ จะได้ซื้อมือสองรุ่นใหม่ที่จบจากโรงงานซะที ไม่ต้องเหนื่อยแก้

คนจนเล่นมือสองเก่าๆ รถถูก ซ่อมพอจ่ายไหวก็ประมาณนี้ ไม่แปลงไม่แก้รถไม่จบ
จะไปสู้คนรวยออกป้ายแดงแพงๆได้ไง ขนาดยุ่นป้ายแดง ผ่อนถูกยังลำบากเลย

แอร์นางฟ้ารุ่นไฮโดรลิค ช่างไม่เก่งจริง แปลงใส่ไดเออร์รุ่นใหม่ไป คอมแอร์รุ่นเก่างง
เจ้าของงงกว่า จ่ายเป็นแสนแอร์ไม่เย็น รื้อเปลี่ยนก็หลายหมื่น กลัวโดนหลอกซ้ำซ้อน
อันนี้เจ้าของรถเล่าให้ฟัง ไม่มีปัญญาซื้อ แค่รออะไหล่ก็นานแล้ว ขับแค่ไปกินเลี้ยง
สุดท้ายซื้อเอสคลาส สบายใจกว่า ขับไปซ่อมไปถูกกว่า ประหยัดกว่า ซ่อมง่ายกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2018, 21:57:16 โดย bahamu »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 22:03:39 »
เห็นด้วยกับ จขกท หลายอย่างครับ

ส่วนตัวผม ไม่ชอบเบรคมือไฟฟ้าเหมือนกัน

แต่ซันรูฟชอบ สวยดีครับ

ถ้าเป็นผมคงเอาตัว 2.0 มากกว่าครับ option พอไหวในราคาที่รับได้

ตัว Hybrid top น่าใช้แต่แพงเกิน ถ้าธุรกิจดีๆ ยอดขาย 8 หลัก ค่อยคิดครับ

เพราะขับตัว 2.0 ก็ได้คำว่า แคมรี่เหมือนกัน ::)

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 22:23:11 »
ไปลองขับ hybrid top สีแดงมา ตัวจริงไม่ขี้เหร่เหมือนในรูป รูปทรงทั้งคันดีเลยดีกว่า w205 ที่บางมุมมันแปลกๆ(ท้ายลีบๆ)  แต่รายละเอียดบางอย่างมันไม่สวย เช่นไฟท้ายมันดูจืดไป กันชนหน้าก็เยอะไป มันเลยไม่ว้าว.....
  ข้อเสียที่ว่า เช่น มูนรูฟ เบรคไฟฟ้า ลองไม่มีดูสิ ด่ากันสามวันเจ็ดวัน555 เรื่องความแข็งแรงคงไม่มีปัญหาหรอกมูนรูฟอันนิดเดียวแค่เหล็กร่องที่เสริมมาก็โคตรแข็งแล้ว แต่ถ้าเป็นหลังคาแก้วพาโนรามิกก็ว่าไปอย่าง
 การขับขี่ผมว่าดีเลยนะ เร่งติดเท้าดี เก็บเสียงก็พอได้ เบรคก็ดีนะหัวไม่ทิ่มด้วย พวงมาลัยก็ดี ระบบเตือนก็เยอะดี  ....ถามว่าจะซื้อมั้ยดูแอคคอร์ดก่อนละกัน
 ปล.สีแดงไม่สวยดูแก่ ล้อแม็กต้องเปลี่ยน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 22:34:29 »

หน้าใหม่ซิงๆ ร่างใหม่ของใครรึเปล่า ถามแบบเดิม เหมือนหน้าเก่า

ตัวถังไม่รู้จริงก็หาอ่านเอา ในเวปนี้ลงหลายรอบแล้ว สามห่วงไม่หลอกลูกค้า
จะให้ตอบว่าเหล็กสั่งจากโรงงานไหนด้วยไหม แต่เรื่องนี้คนนอกไม่รู้จะดีกว่า
เดี๋ยวบางคนทำใจไม่ได้ ว่ารถยุ่นเดี๋ยวนี้ใช้เหล็กดีกว่า ยุโรปเก่าหลายคัน

เครื่องรีดเหล็กเย็น หมื่นล้านขึ้น ถ้าคิดว่าที่ไหนดีกว่า ถูกกว่าช่วยบอกด้วย

หลังคาไม่รั่วก็โชคดีไง คนอื่นรั่วก็มี ทำไมต้องแค่สองคนที่ไม่เป็น
แต่ละคนใช้รถต่างกัน รถตู้ เก๋งยุ่นตลาด มือสอง ยังทนร้อนยี่สิบปีไม่ไหว
ยุโรปหลายคันสายยางเปื่อย ต้องเปลี่ยนไม่งั้น น้ำซึมจากเสาข้าง
ถ้าไม่เคย ลองไปร้านที่รับซ่อมซันรูฟดู ถามค่าแรงด้วย มีถูกๆดีๆบอกได้เลยหาอยู่

ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ความเร็วเท่าไหร่ คว่ำยังไง แล้วหลังคาไม่ยุบ
ขนาดxc90 ทดสอบในสนามยังยุบ แต่น้อยกว่ายี่ห้ออื่น รถกันกระสุนรึเปล่า

ยางแท่นเครื่องเทียบ รถรับจ้างนิยมเปลี่ยน แต่เจอปัญหาเลยกัดฟันซื้อแท้
ไม่เคยขับแท็กซี่ก็ยากจะรู้ มีคนคิดถอยทำแท็กซี่หรู แต่กลัวไม่คุ้ม
เลยบอกเผื่อไว้ เพราะถ้าใคร ไปทำแท็กซี่หรูแล้วรุ่ง คนออกตามเยอะแน่

เคยขับมากี่คัน ถนนที่ไหน ถึงไม่ปวดหลัง ลองไปนั่งเบาะหลังแท็กซี่รถเช่า
แถวที่มีตัวหนอนเยอะๆ บอกซิ่งแหลก แล้วจะเข้าใจเอง

ขนาดคนหนุ่มๆ ถอยสามแฉกขับหน้ายกสูง เจอล้อ19 จนปวดหลังแก้ไม่ได้
เพราะยางบาง ล้อโตเกินสเปค ทางแก้ต้องหาล้อตรงรุ่นมาใส่ หรือขายรถ
เพราะถนนที่อยู่ ไม่เรียบ หลุมบ่อ เนิน เยอะพอกับนิคมลาดกระบัง

รถยุโรปบ้านๆ ห้องเครื่องร้อนระอุเป็นเรื่องปกติ แสดงว่าช่างทำรถไม่เป็น ขับเป็นอย่างเดียว
ตีหม้อน้ำไม่รู้จักป่วยการ ให้อู่ประจำฟันต่อไป คนรู้น้อยต้องแกะหม้อน้ำไปตีที่ร้าน
ใส่ออยเครื่อง เกียร์ เปลี่ยนสวิชต์หม้อน้ำบางคัน เพราะให้สเปคเมืองหนาว
แทนที่จะเป็นของซาอุ ยุ่น ค่าผิดเกินสิบองศา อันนี้ช่างข้างนอกนิยมทำกัน
แต่เครื่องต้องไม่มีปัญหา โพรงน้ำแคบ หรือ น้อย แบบ m119 m120รุ่นแรก
แก้ยากยังไงก็ร้อนมาก พอเป็นรุ่นme เย็นกว่าเยอะ ไม่เกิน85องศา ออยเกียร์เครื่องแยก

หม้อน้ำรุ่นใหม่ของแท้เป็นพลาสติกสองข้าง ไม่กี่ปีร้าว แถมช่องน้ำไม่เต็ม
เพราะติดออยเกียร์เมืองหนาวเครื่องถึงร้อนมาก ไม่ต้องเชื่อหรอก เชื่อศูนย์เถอะ
เซียนประจำยี่ห้อยังบอกกันมา เพราะร้านอะไหล่ไม่มีเบอร์ตรง ต้องเทียบหรือของเก่า
คนเบี้ยน้อยหอยน้อยทำไปหลายคัน ห้องเครื่องอุ่นคล้ายacv70 2.5 นี่แหล่ะ

พอเจอแบบนี้ ก็ดีใจ จะได้ซื้อมือสองรุ่นใหม่ที่จบจากโรงงานซะที ไม่ต้องเหนื่อยแก้

คนจนเล่นมือสองเก่าๆ รถถูก ซ่อมพอจ่ายไหวก็ประมาณนี้ ไม่แปลงไม่แก้รถไม่จบ
จะไปสู้คนรวยออกป้ายแดงแพงๆได้ไง ขนาดยุ่นป้ายแดง ผ่อนถูกยังลำบากเลย

แอร์นางฟ้ารุ่นไฮโดรลิค ช่างไม่เก่งจริง แปลงใส่ไดเออร์รุ่นใหม่ไป คอมแอร์รุ่นเก่างง
เจ้าของงงกว่า จ่ายเป็นแสนแอร์ไม่เย็น รื้อเปลี่ยนก็หลายหมื่น กลัวโดนหลอกซ้ำซ้อน
อันนี้เจ้าของรถเล่าให้ฟัง ไม่มีปัญญาซื้อ แค่รออะไหล่ก็นานแล้ว ขับแค่ไปกินเลี้ยง
สุดท้ายซื้อเอสคลาส สบายใจกว่า ขับไปซ่อมไปถูกกว่า ประหยัดกว่า ซ่อมง่ายกว่า
[/quote]
ผมไม่รุ้หรอกว่าร่างใครรึป่าว แค่อ่านละรุ้สึกความเห้นป่วยๆ เลยอยากตอบ ว่ากันทีละเรื่อง
1.เรื่องตัวถัง คือที่บอกว่าแข็งแรงนี่คือมาจากการอ่านเอาหรอคับ ไม่ได้ทดสอบเรื่องการชนอะไรใช่ไหม อ้อ ลืมๆ พี่บอกว่าไปจับตัวถัง
2.ที่เจอนี่ส่วนใหญ่เพราะรูน้ำที่ระบายน้ำจากหลังคามันตันหรอกไม่ใช่หรอ มันเลยทำให้หลังคารั่ว
3.แล้วคือยังไงคับ พี่จะบอกว่าพี่ขับรถรับจ้างหรอ เลยต้องอ้างถึง
4.ผมต้องไปนั่งแท้กซี่ใช่ไหมเพื่อให้ปวดหลัง คือนั่งรถตัวเองแล้วไม่ปวดหลังนี่มันผิดปกติใช่ไหมพี่ อ้อ ผมขับยุโรปมาละ 3 นั่ง 2 โอเคนะ
5.รุ้น้อยรึป่าว ถึงต้องแกะหม้อน้ำ คือแค่ถอดแผ่นปิดห้องเครื่องที่ใต้ท้องลมผ่านก้ช่วยได้เยอะละ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 22:37:28 »

[/quote]
ลืมตอบอีกนิด รถที่ใช้ก้ยี่ห้อเดียวกะ xc 90 ไม่ใช่รถกันกระสุน

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 22:44:02 »
เหมือนจะฝั่งใจกับหลังคาmoonroof รึเป่า สำหรับเราใช้รถมาหลายคันที่มี moonroof มันก็ไม่เห็นจะร้อนต่างจากหลังคาเหล็กเลย ส่วนตัวชอบเปิดให้แสงเข้ามาด้วยเวลาขับกลางคืน หรือแดดอ่อนๆ มันดูรถกว้างขึ้น โปร่งสบาย  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 23:55:10 »
ถ้าหากมองในเรื่องของความสวย ผมว่าอาจจะสวยจริงๆจังๆตอน MC ครับ

แต่ก็ถือซะว่า ซื้อก่อนได้ขับก่อนครับ :D

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 06:26:48 »
จขกท. หลายอย่างก็วิจารณ์เหมือนคอลัมนิสต์หนังสือพิมพ์ที่รู้เรื่องลับลวงพรางในวงการ และน่าจะอายุเยอะกว่าผมไม่น้อยกว่ารอบหนึ่ง

แต่พอคอมเมนต์คนอื่นที ผมไม่อยากอ่านต่อเลย คือบางทีต้องเข้าใจว่า ฐานความรู้หรือหลักการทั่วไป จขกท. อาจจะมีเยอะอยู่ แต่ก็ควรจะวิจารณ์ได้ติชมได้ หรือแม้กระทั่งสงสัยแลกเปลี่ยนได้...

เพราะกูรูเรื่องรถหลายท่านก็ตกม้าตายเนื่องจากอีโก้ของตัวเอง ฉันถูกทุกอย่าง แกเป็นใคร บังอาจมามาวิจารณ์ ไม่ได้อินไซเดอร์เท่าอั๊วเสียหน่อย ฯลฯ

อย่าเป็นแบบนั้นอีกคนเลยครับ ถ้าคุณโต้ตอบในระับเดียวกันกับคนที่คุณคิดว่ามาหาเรื่องคุณเสมอๆ บรรยากาศมันไม่ดีเลยอ่ะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 06:53:00 »
ไปลองขับ hybrid top สีแดงมา ตัวจริงไม่ขี้เหร่เหมือนในรูป รูปทรงทั้งคันดีเลยดีกว่า w205 ที่บางมุมมันแปลกๆ(ท้ายลีบๆ)  แต่รายละเอียดบางอย่างมันไม่สวย เช่นไฟท้ายมันดูจืดไป กันชนหน้าก็เยอะไป มันเลยไม่ว้าว.....
  ข้อเสียที่ว่า เช่น มูนรูฟ เบรคไฟฟ้า ลองไม่มีดูสิ ด่ากันสามวันเจ็ดวัน555 เรื่องความแข็งแรงคงไม่มีปัญหาหรอกมูนรูฟอันนิดเดียวแค่เหล็กร่องที่เสริมมาก็โคตรแข็งแล้ว แต่ถ้าเป็นหลังคาแก้วพาโนรามิกก็ว่าไปอย่าง
 การขับขี่ผมว่าดีเลยนะ เร่งติดเท้าดี เก็บเสียงก็พอได้ เบรคก็ดีนะหัวไม่ทิ่มด้วย พวงมาลัยก็ดี ระบบเตือนก็เยอะดี  ....ถามว่าจะซื้อมั้ยดูแอคคอร์ดก่อนละกัน
 ปล.สีแดงไม่สวยดูแก่ ล้อแม็กต้องเปลี่ยน
ไม่ทราบว่าศูนย์ไหนครับที่มีตัวท็อปสีแดง อยากจะเห็นตัวเป็นๆรุ่นท็อปสีแดงว่าสวยหรือเปล่า
แล้วตามความคิดเห็นของท่านคิดว่าสีแดงของคัมรี่สวยมั้ยครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 07:28:34 »
ก็พี่ วิจารณ์ แนวนี้ มันก็ต้องมีทั้งเห็นด้วย และ ไม่เห็นด้วยแหละ
เปิดใจให้กว้าง เราจะได้เป็นสุข

ผมชอบ sunroof ,ชอบล้อ 18" แต่ ไม่ชอบลาย คนเรา นานาจิตตังนะครับ เรื่องความชอบเนี่ย

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 08:31:09 »
ขอบคุณครับ
ถ้าอ่านแบบไม่มีอัตตา ข้อดีข้อเสีย จขกท เค้าก็วิจารณ์ในมุมมองของตนเอง จะเชื่อไม่เชื่อก็อยู่ที่เรา
ไม่น่าจะของขึ้นกันง่ายๆ นะครับ

ข้อดีเค้าก็ชม ข้อเสียเค้าก็ติ ไม่ได้ติไปทุกเรื่อง

ปล. จขกท จะหล่อกว่านี้มากๆ ถ้าไม่ไปตอบโต้เค้า ปล่อยผ่านไปครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 08:48:03 »
เดี๋ยวคุณ Ouan90 กะคุณ Coat145 ผมจะแจ้งแอดมินนะครับ ถ้าไม่หยุดกัน คุณ Ouan คุณเป็นสมาชิกใหม่ถ้าจะเข้ามาแขวะคนอื่น โดยไม่อ่านกฎ ก็ออกไปเหอะครับ รกบอร์ด ให้เกียรติคนอื่นด้วยครับ
คุณ Coat145 ในฐานะที่คุณอยู่มานาน คุณต้องเข้าใจว่าคนเราร้อยพ่อพันแม่ หัดเปิดใจกว้างๆครับ ผมก็ไม่เห็นว่าเค้าจะวิจารณ์ไปเรื่อยตรงไหน ถึงสำนวนเค้าจะเหมือนเขียนบทความก็เหอะ แต่ก็อ่านสนุกดี
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 09:41:21 »
จขกท เค้าก็แสดงความเห็นตรงไปตรงมา มีดี มีเสีย นะครับ
เว็บบอร์ดรถก็ต้องวิพากษ์วิจารณ์รถเป็นเรื่องปกติ

รถเป็นแค่สิ่งของ สิ่งของไม่มีชีวิต แต่น้ำใจคนมันน่ารักษาเอาไว้นะครับ

ผมก็แค่คนที่ชอบเรื่องรถ เป็นเด็กคนหนึ่งอ่านมานานครับ
ไม่อยากให้คนมาวิจารณ์คนมันไม่ถูกนะครับ

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 09:59:41 »
ไม่ทราบว่าศูนย์ไหนครับที่มีตัวท็อปสีแดง อยากจะเห็นตัวเป็นๆรุ่นท็อปสีแดงว่าสวยหรือเปล่า
แล้วตามความคิดเห็นของท่านคิดว่าสีแดงของคัมรี่สวยมั้ยครับ
โตโยต้า สาขาศรีนครินทร์ มีสีแดงครับ
สีแดงสวยจริงๆครับ แต่สุดท้ายจบที่สีขาว hv premium รอคิว3เดือน...

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 12:32:19 »
โตโยต้า สาขาศรีนครินทร์ มีสีแดงครับ
สีแดงสวยจริงๆครับ แต่สุดท้ายจบที่สีขาว hv premium รอคิว3เดือน...
ขอบคุณครับ ผมชอบสีขาว แต่ลูกอยากได้สีแดง เพราะมีสีขาวอยู่แล้วคันหนึ่ง ยังคุยกันไม่ลงตัว

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 12:58:20 »
เดี๋ยวคุณ Ouan90 กะคุณ Coat145 ผมจะแจ้งแอดมินนะครับ ถ้าไม่หยุดกัน คุณ Ouan คุณเป็นสมาชิกใหม่ถ้าจะเข้ามาแขวะคนอื่น โดยไม่อ่านกฎ ก็ออกไปเหอะครับ รกบอร์ด ให้เกียรติคนอื่นด้วยครับ
คุณ Coat145 ในฐานะที่คุณอยู่มานาน คุณต้องเข้าใจว่าคนเราร้อยพ่อพันแม่ หัดเปิดใจกว้างๆครับ ผมก็ไม่เห็นว่าเค้าจะวิจารณ์ไปเรื่อยตรงไหน ถึงสำนวนเค้าจะเหมือนเขียนบทความก็เหอะ แต่ก็อ่านสนุกดี
Yessssss

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 13:01:00 »
buzz วิภาวดีมีครับ ผมไปลองมาวันก่อน ส่วนเรื่องสีแดงไม่สวยเท่ามาสด้าแน่ครับแต่สวยกว่าcivic แน่นอนครับ แต่ผมว่ารถ d seg สีแดงมันไม่ค่อยใช่เท่าไหร่ครับ สีอื่นสวยกว่า เอาสีขาวมาทำหลังคาดำหาล้อ19 ตัวus มาใส่นี่น่าจะงามสุดที่ทำได้ครับแต่ล้อน่าจะหายากมากครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 13:55:57 »
จขกท. หลายอย่างก็วิจารณ์เหมือนคอลัมนิสต์หนังสือพิมพ์ที่รู้เรื่องลับลวงพรางในวงการ และน่าจะอายุเยอะกว่าผมไม่น้อยกว่ารอบหนึ่ง

แต่พอคอมเมนต์คนอื่นที ผมไม่อยากอ่านต่อเลย คือบางทีต้องเข้าใจว่า ฐานความรู้หรือหลักการทั่วไป จขกท. อาจจะมีเยอะอยู่ แต่ก็ควรจะวิจารณ์ได้ติชมได้ หรือแม้กระทั่งสงสัยแลกเปลี่ยนได้...

เพราะกูรูเรื่องรถหลายท่านก็ตกม้าตายเนื่องจากอีโก้ของตัวเอง ฉันถูกทุกอย่าง แกเป็นใคร บังอาจมามาวิจารณ์ ไม่ได้อินไซเดอร์เท่าอั๊วเสียหน่อย ฯลฯ

อย่าเป็นแบบนั้นอีกคนเลยครับ ถ้าคุณโต้ตอบในระับเดียวกันกับคนที่คุณคิดว่ามาหาเรื่องคุณเสมอๆ บรรยากาศมันไม่ดีเลยอ่ะ

เห็นด้วยครับ และขอบพระคุณสำหรับรีวิวของ จขกท. ครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 15:01:29 »

เห็นด้วยครับ 

กระทู้เเนวนี้ ต้องรู้อยู่เเล้ว  ยังไงมันก็ต้องมีทั้งคอมเมนท์ คนเห็นด้วยเเละไม่เห็นด้วย 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2018, 15:16:12 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 15:42:26 »
คนอื่นไม่รู้ แต่ผมชอบอ่านมาก
เขียนแนวนี้อ่านสนุก น่าติดตาม แกมาทีไรผมอ่านทุกตัวอักษร
ผมว่า จขกท. ความรู้เยอะมากนะ ถ้าบ้านอยู่ใกล้ๆผมจะเลี้ยงเบียร์ชวนคุยทุกวันเลย  :P
ส่วนคนที่มาแขวะแก ผมว่่าออกแนวกวนมากกว่า
แต่สำหรับผมเถียงกันบ้างก็ดีนะ มีอะไรให้ตื่นเต้นดีออก 555

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 23:23:19 »
ถ้าให้เลือกตอนนี้ผมก็เอา 2.5 g ครับ     ตัวผมซื้อตอนปลายปี2016 ตอนนั้น 2.5 ยังใช้เครื่องยนต์เก่า เลยไปเอา 2.0g  แทน ซึ่งก็ขัดใจหลายอย่าง จอกับกล้องมองหลังก็ไม่มี ต้องไปหาติดเอง   การออกตัวก็ช้า  หลังจากที่ผมซื้อ ทางบริษัทวิจัยที่รับงานของ toyota ก็มาขอเก็บข้อมูล เพื่อปรับปรุงรุ่น 2.5 ซึ่ง option ที่เห็นในทุกวันนี้ก็มาจาก comment จากบรรดาลูกค้านั่นแหละ