ผู้เขียน หัวข้อ: camry acv70 2.5g รถดี ที่ใส่ของขาดๆเกินๆ  (อ่าน 19357 ครั้ง)

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
camry acv70 2.5g รถดี ที่ใส่ของขาดๆเกินๆ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 13:11:10 »
ได้ลองขับมา ข้างนอกคล้ายw218 เบาะw220 กลายๆ
สปอร์ตสี่ประตูแท้ ไม่ใช่เก๋งเน้นคนนั่งหลัง เอาใจคนนั่งหน้ามากกว่า แบบไม่ควรจะเป็น
เพราะรถรุ่นนี้คนนั่งหลังเยอะ และมองข้ามประเทศเพื่อนบ้าน พวงมาลัยขวา
เอาใจแต่พวงมาลัยซ้าย

จะบอกว่าลดต้นทุนก็กำปั้นทุบดิน เพราะสิ้นเปลืองกับเรื่องที่หลายยี่ห้อเข็ดแล้ว
เย ลี่ เจอบทเรียนคอนโซลเอียงมาเยอะ ขนาดคอนโซลซูปร้ายังไม่ทำขนาดนี้ ช่างกล้า

หน้าตานานาจิตตัง แต่ดูไม่หรูแบบตัวก่อนๆ หน้าปลากระเบน แบบมัตซึโอกะ
ลิ้นกันชนหน้าใส่มาจากโรงงาน เวลาจอดต้องระวัง เสยเนินง่ายมาก

ประตูหลังเปิดไม่กว้างถึง90องศา มุดเข้าไม่ยาก เบาะหลังนั่งดีแต่ช่องว่างที่หัวแคบ ประมาณครึ่งกำปั้น
ถ้าสูงไม่เกิน180ซม.ไม่เป็นปัญหา

ประตูหน้าดีงาม ยักษ์เข้าได้สบาย เบาะโซฟา ระบบหนุนหลังไฟฟ้า ปรับได้ละเอียดกว่ารุ่นก่อน
พนักพิงหัวปรับเอียงไม่ได้ แต่พับคอฝั่งนั่งข้างคนขับได้ ยังดีที่จำได้ว่า รุ่นนี้เจ้าของนั่งหลังมีคนขับ
แต่ลืมไปว่าเดี๋ยวนี้เจ้าของรถตัวสูงกว่าแต่ก่อนมาก

รถตัวถังแข็งแรง ให้แรงกดมาก ตูดเป็ด ไม่ต้องใส่เพิ่มลงตัว แต่ไฟท้ายอาจดูโล่ง สำหรับคนชอบแผงทับทิม
รุ่นนี้แถมกระจกหลังคามาลดความแข็งแรง และเพิ่มต้นทุนโดยไม่จำเป็น
เซลว่าใครๆก็ชอบ แต่มีหลายคนไม่ซื้อแน่นอน เพราะร้อน เสียงดัง ไม่อยากซ่อมบำรุง ใส่จาระบีซิลิโคนทุกปี
เวลาทดสอบการชน หลังคาเหล็กล้วนทุกคัน ตอนฝาดเสาข้างคงไม่ต้องลุ้น มีเศษกระจกแถมเพิ่มแน่

ช่วงล่างปีกนกคู่สี่ล้อ แบบลูกศรซะที ค่าซ่อมบำรุงไม่ถูก ชิ้นส่วนเยอะต้องแลกกัน แต่ไม่น่าเท่าแอคคอร์ดใหม่ที่จะออก
ยางแท่นเครื่องไฮโดรลิคแบบอัลติส สี่ตัวหมื่นกว่าขึ้นไป ถ้าใช้ของเทียบเครื่องสั่นแน่นอน

โช้กติดรถ นิ่มหนึบกำลังดี ผ่านผิวถนนทั่วไป ที่ไม่ยับเยินได้สบายไม่กระแทกหลัง
แต่ถ้ารูดเนิน หลุมบ่อ หรือผิวถนนปริแตกที่ไม่ซ่อม ยางต้องหนากว่านี้ ไม่งั้นต้องคลาน
ใส่ล้อ15-16 ยางแก้ม65-60 หน้ากว้าง 215 วงเลี้ยวรถจะแคบกว่านี้ ขับในเมืองดีกว่า
รับ200แรงม้าสบาย ยางเกรดดีรับน้ำหนัก2ตันต่อล้อสบาย ไม่ต้องเป็น18ให้เปลืองเงิน ปวดหลัง

จานเบรก ด้อยกว่าตัวยุ่น
ของยุ่น มีร่องทุกจาน หน้า12 นิ้ว (305 มิลลิเมตร) หลัง 11.6 นิ้ว (294 มิลลิเมตร)
ของไทย ล้อหน้ามีร่อง ล้อหลังไม่มีร่องเป็นจานทึบ ขนาดจานน่าจะเท่ากับของยุ่น

ผิดหวังมาก ต้นทุนต่ำกว่าซันรูฟ ให้ไม่ได้ ทั้งที่คนไทยขับคนเร็ว ต้องการระบบเบรกที่ดี
เวลาขึ้นลงเขา ผ่านโค้งมากๆ จานมีร่องกับไม่มี ร้อนช้า คลายตัวเร็ว ต่างกันมาก ก้ามปูหลังมีร่องดีกว่า
ถ้าโฉมสองไม่ยอมให้ คงต้องเอาของนอกมาใส่แทน

หน้าปัด ตัวหนังสือไทยเล็กมาก จอมัวอ่านยาก แยงตา ไม่มีสาระสำคัญที่ต้องใช้ 
ม่านบังแดดหลัง ต้องเปิดจากจอหน้าปัด ไม่มีสวิทช์แยก อนาจมาก
คนแก่ซื้อนะรุ่นนี้ ไม่ใส่แว่นตอนขับก็เยอะเพราะตายาว สงสัยเอาแต่คนตาสั้นมาอนุมัติ
ใส่หน้าปัดเข็มมาแทนเถอะ เปลืองเงิน ใส่จอกลางยาวใหญ่ แล้วแบ่งช่องได้ยังดีกว่า
จะได้มองกล้องรอบคันได้สะดวก

กระจกบานหลัง แคบ ยิ่งรถยาว4.9ม. ถ้าไม่มีกล้องหลังลำบากมาก
กล้องรอบคัน และแบบบันทึกหน้าหลัง แถมยังดีกว่า ซันรูฟ เบรกไฟฟ้า ได้ใช้ตั้งแต่ออกรถยันขายทิ้ง

วิทยุ ลำโพงเสียงห่วยเหมือนรุ่นก่อน บาดหู ฟร้อนจอความละเอียดปานกลาง
ถ้าเพิ่มเงินใส่ยี่ห้อดีกว่าได้ ไม่แพงมากควรเปลี่ยน

เครื่อง เกียร์ ความร้อนในห้องเครื่องน้อยกว่ารุ่นก่อนมาก เปิดฝากระโปรงมาไม่ระอุเป็นเตาอบ แค่อุ่นไปทางร้อน
ระบบหล่อเย็นดีมาก ไม่ต้องตีหม้อน้ำใหม่แบบยุโรปให้เปลืองเงิน ถึงกล้าแถมแผ่นรีดลมทั้งคัน
แรงบิดดีมาก 1500รอบเปลี่ยนเกียร์ได้ต่อเนื่อง ใครชอบแรงบิด6สูบ วี8 คันนี้ให้ได้ใกล้เคียง แต่กินน้ำมันน้อยกว่า
แตะคันเร่งเบาๆ รถออกตัวนิ่มนวล ไหลต่อเนื่องไม่ต้องลากรอบแบบอัลติส1.6 เกียร์เปลี่ยนนิ่มไม่กระชาก

ควรมีคนนั่งหลังตอนลองขับด้วย คาดว่าไม่น่าเมารถแบบรุ่นก่อนๆ แต่ถ้าคนขับซิ่งมัน เบาะหลังต้องเหวี่ยงเป็นธรรมดา

รุ่นนี้จะกว่าเป็นes300คนจนก็ได้ ใช้ระบบไฟฟ้าแปรผัน ทำงานแทนระบบกลขับสายพานทั้งหมด ยกเว้นไดชาจต์ คอมแอร์
เสียเปลี่ยนอย่างเดียว ไม่ถูกแน่นอน แบตถึงปีต้องเปลี่ยนไม่งั้นรวนทั้งระบบ ถ้าใช้รถแบบไม่พังไม่ซ่อมอย่าซื้อ
ระบบจะรวนถึงกันและช่วยลากให้พังในระยะยาว แบบระบบแบตสองลูกของสามแฉก ใบพัด ที่ต้องเลิกใช้เปลี่ยนเป็นลูกเดียว

สีติดรถ เนื้อสีดี แต่สีเข้มต่างเหลือบ ต้องดูของจริง น่าจะมีน้ำเงินมาด้วย สีแดงยังไม่เห็นน่าจะสวย

โบรชัวร์ห่วยมาก ตัวหนังสือเล็ก ไม่ลงรายละเอียดทางวิศวกรรมที่สำคัญ อุปกรณ์เสริม เช่น ถาดท้าย ตาข่าย

ถ้าเข็ดกับยุโรป ที่แพง เสียบ่อย ขึ้นยานแม่ทุกครั้ง ถอยป้ายแดงมาเข้าศูนย์มากกว่าวิ่ง ขับไปไฟขึ้นไป เดี๋ยวรวนเดี๋ยวไม่รวน
ชอบเบาะหลังนั่งสบายนิ่มตูด ไม่กระด้าง ขึ้นลงง่าย ราคาล้านกลาง คันนี้ควรไปลองขับ และรอแอคคอร์ดใหม่ออกมาค่อยตัดสินใจ

ภาวะฝืดสนิท ดาวน์น้อยยังขายยาก แทนที่จะใส่ของจำเป็นเนื้อๆเน้นๆ ราคาอ่อนหน่อย ซื้อประกันเพิ่มได้ คนยังกล้าเปลี่ยนรถ
นี่ตั้งเสียสูงส่ง หลงทาง คนซื้อไม่ได้มีแต่คนเล่นมือถือ บ้านนอกที่ต้องใช้เก๋งหรูก็มี เคยทำแบบสอบถามทุกอำเภอเมืองรึยัง
สังคมรวยกระจุกจนกระจาย ควรฟังเสียงส่วนใหญ่ไม่ใช่ส่วนน้อย เพราะเวลาเจ๊งคนส่วนน้อยไม่ได้ช่วยให้โรงงานรอด
อะไรเพิ่มเงิน ติดทีหลังได้ก็ควรทำ ของเล่นมากชิ้นแต่ไม่ใช่ทุกคนต้องการ ระบบที่จำเป็นอยากได้ก็ไม่ให้

เซลอบรมเหมือนไม่อบรม ไม่เข้าใจเครื่องไดนามิคฟอร์ซ พอไม่ซื้อสะบัดตูดเลย คนไปดูรถยังน้อยลงเลย
ถ้าเชื่อเซลรายงานเพราะบังคับให้ส่งตามรอบ ก็เจอแต่รายงานเท็จ ทางที่ดีคนตัดสินใจได้ควรมาขายรถสักเดือน
ตระเวนไปตามห้างทั่วประเทศ จะได้หูตาสว่างขึ้นบ้าง เซลเก่งๆหลายคนเบื่อจะเขียนเพราะ นายไม่เคยฟัง
บ.ก็เอาแต่ยอด ไม่มาฟังเสียงตัวเล็กตัวน้อยบ้าง อยากให้เขาทำงานง่ายก็ฟังเขาบ้าง
คนซื้อก็เห็นหัวหน่อย ไม่ใช่นึกจะยัดอะไรก็ยัด พอขายไม่ออกก็ลดราคาโละ โฉมสองใส่มาครบ แล้วจะซื้อต้นตัวถังทำไม

รถจีนตัวแพงไม่ธรรมดา ถ้าไม่เคยไปดูก็ไปดูซะ ฝรั่งไปดูสนใจหลายราย ถ้ามาทำตลาดดีๆ คงเกิดไม่ยาก
แต่ถ้ามาแบบเล้าไก่ คอกหมูม้วนเสื่อแน่นอน ระบบai ที่สุดยอด จนชาวบ้านตามหลัง อาจเจอปราบเซียนที่นี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2018, 15:20:51 โดย bahamu »

ออนไลน์ Narong Lith

• Full Member
Re: camry acv70 2.5g รถดี ที่ใส่ของขาดๆเกินๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 13:33:18 »
วันนี้ตั้งใจไปดูตัว 2.5 แต่ที่โชว์รูมมีแค่ตัว 2.0 จอดอยู่ตัวเดียว รถสวยแต่ไม่ถึงกับว๊าวววว
น่าจะขายได้เรื่อยๆสไตล์โตโยต้า

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: camry acv70 2.5g รถดี ที่ใส่ของขาดๆเกินๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 13:56:06 »
เรื่องเซลล์จริงครับ ไม่รู้เรื่องเลยขายอย่างเดียว ส่วนรถ 2.5 รถดู look cheap มากต้อง hybrid premium อย่างเดียวเลย ถ้ามองแต่ภายนอกถึงจะผ่านสำหรับ 2.5G เบาะหลังสบายกว่าตัวญี่ปุ่นแต่ยังห่างไกลรุ่นท้อปครับ อยากเห็นตัวเลขต่างๆมาก สำหรับตัว 2.5

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 14:40:26 »
พี่เขียนสำนวนเหมือนคอลัมนิสต์หนังสือพิมพ์หน้าการเมืองเลยฮะ

อ่านไปหยุด-แปลไป กลับมาอ่านต่อ มึนดี...

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 14:47:13 »
สำหรับผม 2.5 ได้เท่านี้ ก็ จองไปแล้วครับ รอรถอย่างเดียว

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 14:48:04 »
ครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 15:11:51 »
ถ้ามีแรงบิดดีในรอบต่ำ ก็น่าจะขับง่ายกว่ารุ่นก่อน
การชับขี่ ช่วงล่าง เทียบกับ Teana L33 2.5 พอสู้ไหวไหมนะ

ออฟไลน์ jackRMU

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 15:16:20 »
"ประตูหน้าดีงาม ยักษ์เข้าได้สบาย เบาะโซฟา ระบบหนุนหลังไฟฟ้า ปรับได้ละเอียดกว่ารุ่นก่อน
พนักพิงหัวปรับเอียงไม่ได้ แต่พับคอฝั่งนั่งข้างคนขับได้ ยังดีที่จำได้ว่า รุ่นนี้เจ้าของนั่งหลังมีคนขับ
แต่ลืมไปว่าเดี๋ยวนี้เจ้าของรถตัวสูงกว่าแต่ก่อน"

คิดเหมือนกัน 555
หน้าตาแล้วแต่คนชอบ..ไม่สวยมากนัก(คคห.ส่วนตัว)
ใช้ CHR option เดียวกัน

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 15:42:04 »
เห็นตัวจริงแล้ว ไปลองนั่งๆลูบๆคลำไม่ได้ลองขับ
เฉยๆครับ สีแดงเห็นผ่านๆ ก็เฉยๆ
คงต้องลองขับ อาจจะว้าวก็ได้

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 15:45:55 »
ยูสเซอร์นี้เห็นก็รู้ได้ว่าพิมพ์ยาวแน่ๆ

ภาษาวัยรุ่นคงถามว่า พิมพ์เยอะ เจ็บนิ้วมั้ยครับ

สรุป คนวิจารณ์ วิจารณ์ไปเรื่อย สรุปได้ว่า คนซื้อไม่บ่น คนบ่นนี่ไม่ซื้อ (มาสด้า2ดีที่สุดโลกป่าวครับ)

ไม่ต้องถาม คนต่างจังหวัด แบบผมซื้อมั้ย เท่าที่รู้ ศูนย์ที่ผมไปจอง ตัวไฮบริด รอเดือนนึงคิวประมาณ4คัน 2.5Gคิว 2คัน รออีก2อาทิตย์ ไปกับเพื่อน จองไปคนละคัน ไฮบริดคัน 2.5G คัน

สรุปใครจะซื้อ ไปลองเอง พอใจก็จอง ติตรงไหนไม่มีใครว่า แต่ไม่ใช่ วิจารณ์ไปสุ่มสี่สุ่มห้า วิจารณ์ขนาดนี้ไปเขียนคอลัมหนังสือพิมพ์เถอะครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ tumsung

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 15:47:05 »
อ่านเพลินมากครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 15:55:52 »
ไปลองมาก็กลางๆครับ

มีดีบ้างไม่ดีบ้าง โดยรวมก็ไม่แย่

กะว่า จะหาตัว 2.5 มาเป็นรถให้คนขับให้สลับกับ รถตู้
 กะว่าทำเบาะเอนลงอีกหน่อย กับใส่เครืองเสียงดีๆสักชุด
ไม่ได้ขับเอง นั่งไปทำงาน หลับตาไม่ก็กดมือถือ ก็น่าจะสบายดี

ผมว่ารถมันก็ ทำมาดีนะครับ ดูตั้งใจทำมาเท่าที่ บัดเจ้ดมันจะทำมาได้

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 16:02:18 »
ยูสเซอร์นี้เห็นก็รู้ได้ว่าพิมพ์ยาวแน่ๆ

ภาษาวัยรุ่นคงถามว่า พิมพ์เยอะ เจ็บนิ้วมั้ยครับ

สรุป คนวิจารณ์ วิจารณ์ไปเรื่อย สรุปได้ว่า คนซื้อไม่บ่น คนบ่นนี่ไม่ซื้อ (มาสด้า2ดีที่สุดโลกป่าวครับ)

ไม่ต้องถาม คนต่างจังหวัด แบบผมซื้อมั้ย เท่าที่รู้ ศูนย์ที่ผมไปจอง ตัวไฮบริด รอเดือนนึงคิวประมาณ4คัน 2.5Gคิว 2คัน รออีก2อาทิตย์ ไปกับเพื่อน จองไปคนละคัน ไฮบริดคัน 2.5G คัน

สรุปใครจะซื้อ ไปลองเอง พอใจก็จอง ติตรงไหนไม่มีใครว่า แต่ไม่ใช่ วิจารณ์ไปสุ่มสี่สุ่มห้า วิจารณ์ขนาดนี้ไปเขียนคอลัมหนังสือพิมพ์เถอะครับ

ไปไกลๆเลยคนแบบนี้ อคติไม่หาย หรืออิจฉาไม่เลิก ทำผิดกฎเวปหลายครั้งยังไม่สำนึกตัวอีก
วันๆไม่ทำประโยชน์อะไรให้สังคมก็เงียบไว้เถอะ จะได้ไม่รู้ว่าใจแคบ เห็นแก่ตัว

วิจารณ์ไปสุ่มสี่สุ่มห้า  ตรงไหนบอกมา จะได้ไปแจ้งความได้ถูก
นสพ.มีคนเขียนอยู่แล้ว ทำไมชาวบ้านไปลองขับเขียนไม่ได้ คนไปลองขับก็เขียนเยอะไป
ตรงไหนที่บอก2 ดีที่สุดในโลก ใส่ความเท็จ มีความผิดอาญา ทำให้เสียชื่อเสียง

การดูหมิ่นซึ่งหน้าแบบนี้ผิด2มาตรา คือ หมิ่นประมาทจำคุก 2 ปี กับพรบ.คอบ จำคุก5ปี รวมสองกระทง7ปี

หลายครั้งแล้วที่พูดจาแบบนี้ แอดมินต้องตักเตือนหรือลงโทษ คนแบบนี้ซะที

คนซื้อไม่ซื้อ ถือสิทธิ์อะไรไปตัดสินแทนทุกคน อย่าเขมาเข่ง บอร์ดแย่ลงเพราะมีคนแบบนี้

ถ้าอ่านหนังสือไม่แตก ก็จนใจ รายละเอียดที่บอกไปไม่เข้าหัวก็ป่วยการ

คนที่สมควรได้รู้ก่อนตัดสินใจมีไม่น้อย แค่คนเหล่านั้นได้ประโยชน์การบทความนี้ก็พอ
ดีกว่าคำโอ้อวด คุยโตแต่หาสาระใดๆไม่ได้ และปราศจากหลักฐานใดๆที่พิสูจน์ได้
ไม่อย่างนั้นจะมีบอร์ดมาเพื่อคนจรรโลงในวงการรถยนต์ทำไม ไม่ออกไปตั้งเองเลยละ
จะได้ตั้งค่าความเห็นได้ตามใจ เมื่อไม่ชอบความเห็นต่าง หรือความจริงที่ไม่อยากรับรู้

ผู้รู้ในนี้เยอะแยะแต่เบื่อคนที่ เอาแต่เปลือก กระพี้มาข่มเหงผู้อื่น ยึดถือสิ่งผิดเป็นสรณะ
ทำผิดต้องรู้จักแก้ไข ไม่เช่นนั้นก็แก่เกินแกง การลงโทษจึงสมควรที่สุดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2018, 16:19:44 โดย bahamu »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 16:24:00 »
ผมไปแจ้งแอดมินก่อนดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2018, 16:29:09 โดย Baby Driver »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ RL1234

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 16:29:26 »
ผมไปลองขับมาทั้ง 2.0 2.5 และ Hybrid

2.0 ผมเคยมาเขียนเล่าไว้แล้ว แต่ 2.5 ค่อนข้างผิดหวังนะครับ ถึงเบาะจะนั่งสบาย และจะไม่เด้งหรือโหย่งตาม style toyota แล้ว แต่ช่วงล่างติดกระด้างไปหน่อย เครื่องไม่ได้แรงอย่างที่คิด แต่เครื่องเสียงก็ไม่ได้แย่นะครับ ราคา 1.55 ได้ขนาดนี้ ถ้าไม่ติดว่าแก่แล้วชอบนุ่มๆ ผมตัดสินใจได้ไม่ยากเลย

ผมว่าคนคงไป Hybrid ตัว Top เยอะนะครับ สวยมาก ช่วงล่างนุ่มสบายกว่าแบบจบเลย หน้าจอกว้างกว่า มี HUD ภายในหรูดี เบาะนุ่มแน่นนั่งสบายเลย ปรับเอนแล้วช่วยให้ head up ดูผ่อนคลายขึ้น ที่บ้านไปลองชอบกันหมด แถมราคาแค่ 1.8 ล้าน สีขาวสวยมาก รอ Accord มา น่าจะได้ส่วนลด

สรุป เชียร์ HV ครับ ทำออกมาดีจริงๆ

ออฟไลน์ Red Bicycle

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 16:34:27 »
💖 ถาม จขกท. ครับ ว่า Exterior ของตัว 2.5G ภาพรวมพอเป็นล้อ 18 นิ้วและแมกลายสวยพร้อมกับท่อไอเสียคู่ และ มี moon roof เมือ่ เทียบกับรุ่น 2.0G เป็นอย่างไรบ้างครับ ดูดี sport ขึ้นชัดเจนไหมครับ ___555 และ interior แตกต่างไหมครับ 💖

:) :) :) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 16:42:02 »
ชอบนะตรงไป ตรงมาดี
ไม่ใช่ไม่ดี ก็หาเหตุผล108มาทำให้มันดี ประจำ
ค่ายรองอะไรมาด่าหมด

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 16:45:21 »
ผมไปลองขับมาทั้ง 2.0 2.5 และ Hybrid

2.0 ผมเคยมาเขียนเล่าไว้แล้ว แต่ 2.5 ค่อนข้างผิดหวังนะครับ ถึงเบาะจะนั่งสบาย และจะไม่เด้งหรือโหย่งตาม style toyota แล้ว แต่ช่วงล่างติดกระด้างไปหน่อย เครื่องไม่ได้แรงอย่างที่คิด แต่เครื่องเสียงก็ไม่ได้แย่นะครับ ราคา 1.55 ได้ขนาดนี้ ถ้าไม่ติดว่าแก่แล้วชอบนุ่มๆ ผมตัดสินใจได้ไม่ยากเลย

ผมว่าคนคงไป Hybrid ตัว Top เยอะนะครับ สวยมาก ช่วงล่างนุ่มสบายกว่าแบบจบเลย หน้าจอกว้างกว่า มี HUD ภายในหรูดี เบาะนุ่มแน่นนั่งสบายเลย ปรับเอนแล้วช่วยให้ head up ดูผ่อนคลายขึ้น ที่บ้านไปลองชอบกันหมด แถมราคาแค่ 1.8 ล้าน สีขาวสวยมาก รอ Accord มา น่าจะได้ส่วนลด

สรุป เชียร์ HV ครับ ทำออกมาดีจริงๆ

💖 สอบถามหน่อยครับ อยากให้เปรียบเทียบ เครื่องยนต์ รุ่น 2.5 กับ Hybrid นะครับ ว่าทำไมเครื่องตัว 2.5 ไม่ค่อยแรงอย่างที่คิดนะครับ ทั้งที่สเปคเครื่องดูน่าจะแรวนะครับ 555 เพราะน้องชายกำลังดูสองรุ่นนี้อยู่ครับ ___ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 16:56:59 »
เอะใจตรง ซันรูฟ กับล้อเเม็กใหญ่  กลายเป็นข้อด้อยไปสะงั้น 

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 17:01:51 »
จริงๆแล้วหลังคากระจกเนี่ยมันแข็งกว่าหลังคาเหล็กอีกนะครับ  ผมไปดูทดสอบการชนเวลาเอาไปฟสาดเสาไม่ค่อยแตกกันนะครับผมหลังคาแก้ว  กลับกันหลังคาเหล็กนี่ยุบไปเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ RL1234

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 17:53:12 »

💖 สอบถามหน่อยครับ อยากให้เปรียบเทียบ เครื่องยนต์ รุ่น 2.5 กับ Hybrid นะครับ ว่าทำไมเครื่องตัว 2.5 ไม่ค่อยแรงอย่างที่คิดนะครับ ทั้งที่สเปคเครื่องดูน่าจะแรวนะครับ 555 เพราะน้องชายกำลังดูสองรุ่นนี้อยู่ครับ ___ขอบคุณครับ

นั่นสิครับ ผมก็คิดว่ามันจะต้องแรง แต่มันก็แรงกว่า 2.0 ชัดเจนนะครับ ตัว 2.5 แต่แค่ว่าอัตราเร่งเวลาเหยียบ ตัว HV จะรู้สึกว่ามันพุ่งตามเท้ามากกว่า ผมค่อนข้างตาดหวังกับ 2.5 ไว้เยอะครับ เพราะ 2.5 เป็นเกียร์ใหม่ แต่แค่พอรับขับแล้วรู้สึกว่ามันไม่ได้พุ่งแรงแซงขนาดนั้น แล้วเสียงมันดูเค้นๆยังไงชอบกล ถ้าเทียบกับ HV ที่มันมาแบบไหลๆเรื่อยๆ ลื่นๆ ยาวๆ เลย ครับ

ช่วงล่าง HV รูดมันส์กว่าด้วยครับ มันนิ่งๆเลย 2.5 ยังมีแบบ ตึกๆ ตึกๆ นั่งนานๆกลัวปวดหลัง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 18:03:25 »
2.5 น่าสนใจครับ แต่อย่าหวังว่ามันจะแรงกว่า hybrid เพราะเค้ามี motor ไฟฟ้าช่วย

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 18:05:05 »
อ่านแล้วก็ไม่เห็นว่าเค้าวิจารณ์สุ่มสี่สุ่มห้าตรงไหน.  มีติมีชมธรรมดาทั่วไปของส่วนบุคคล

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 18:09:27 »

นั่นสิครับ ผมก็คิดว่ามันจะต้องแรง แต่มันก็แรงกว่า 2.0 ชัดเจนนะครับ ตัว 2.5 แต่แค่ว่าอัตราเร่งเวลาเหยียบ ตัว HV จะรู้สึกว่ามันพุ่งตามเท้ามากกว่า ผมค่อนข้างตาดหวังกับ 2.5 ไว้เยอะครับ เพราะ 2.5 เป็นเกียร์ใหม่ แต่แค่พอรับขับแล้วรู้สึกว่ามันไม่ได้พุ่งแรงแซงขนาดนั้น แล้วเสียงมันดูเค้นๆยังไงชอบกล ถ้าเทียบกับ HV ที่มันมาแบบไหลๆเรื่อยๆ ลื่นๆ ยาวๆ เลย ครับ

ช่วงล่าง HV รูดมันส์กว่าด้วยครับ มันนิ่งๆเลย 2.5 ยังมีแบบ ตึกๆ ตึกๆ นั่งนานๆกลัวปวดหลัง
2.5G แบบนี้ สงสัย แรงม้า แรงบิดมาในรอบสูง
ต้องกระตุ้นด้วยการเหยียบหนักๆ กดเบาๆ อืด ไร้พิษสง
ใช้จริงๆ ไม่รู้เปลืองน้ำมันไหม

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 18:11:13 »

💖ขอบคุณมากครับ___ที่ 2.5 มันตึกๆตึกๆ น่าจะมาจากล้อ 18 กับยางที่บางกว่าด้วยก็ได้นะครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 18:16:44 »

2.5G แบบนี้ สงสัย แรงม้า แรงบิดมาในรอบสูง
ต้องกระตุ้นด้วยการเหยียบหนักๆ กดเบาๆ อืด ไร้พิษสง
ใช้จริงๆ ไม่รู้เปลืองน้ำมันไหม

💖 ไม่รู้ว่าที่ตัวเครื่อง 2.5 ออกอาการไม่ค่อยถูกใจ ไม่รู้จะมาจากเกียร์ 8 สปีด ตัวใหม่หรือเปล่า ผมเคยได้ยินท่านหนึ่งเคยพูดหรือเขียนไว้ออกสื่อ ว่านักขับวิจารณ์รถในต่างประเทศบอกว่าอัตราทดเกียร์ไม่ค่อยดี เลยออกมาแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 18:29:29 »
จริงๆแล้วหลังคากระจกเนี่ยมันแข็งกว่าหลังคาเหล็กอีกนะครับ  ผมไปดูทดสอบการชนเวลาเอาไปฟสาดเสาไม่ค่อยแตกกันนะครับผมหลังคาแก้ว  กลับกันหลังคาเหล็กนี่ยุบไปเยอะเลยครับ

ใช่เลยพี่ คือจริงๆ หลังคาซันรูฟเนี่ยมันไม่ใช่แค่หลังคาแบบปกติแล้วเจาะช่องเอากระจกใส่นะครับ

จริงๆ แล้วโครงสร้างข้างในที่มันรองรับรางกระจกเลื่อนเนี่ย มันแทบจะเป็นโครงเหล็กเกือบเต็มหลังคา
หรือคิดง่ายๆ ว่ารถที่มีซันรูฟเนี่ย มันแทบจะมีหลังคาเหล็ก 2 ชั้นเลยทีเดียว น้ำหนักก็เพิ่มขึ้นมาพอควร
เลยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 18:39:25 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ภาษาอ่านยากไปนิดสำหรับผม เลยขออ่านผ่านๆหวังว่าคงไม่ว่ากัน

ไปลอง 2.5 มาเหมือนกันครับ ขอเทียบกับคันที่ใช้ปัจจุบัน คือ 2.0 รุ่นเดิม

ช่วงล่าง เกาะถนนขึ้น และนิ่งกว่าในความเร็วสูง แต่ก็ส่งผ่านรอยต่อถนนเข้ามาเยอะกว่าครับ กระด้างไปหน่อยสำหรับผม เทียบระหว่างล้อ 18' ใส่ยาง BS T005A ส่วนคันเดิม ล้อ 17' ยาง BS ER33

เบาะหน้านั่งสบายขึ้นนิดนึง ส่วนเบาะหลังแย่ลง แต่ดีกว่าที่ผมคาดจากการอ่านรีวิวของหลายๆท่านที่ไปขับที่ญี่ปุ่น ก่อนลองเตรียมใจไว้แล้วด้วยครับ การเข้าออกจากประตูทำได้ดีกว่ารุ่นเดิม แต่ตัวเบาะรู้สึกต่ำกว่าเดิม อาจทำให้ท่านที่มีปัญหาข้อเข่ารู้สึกว่าเข้าออกลำบากสักหน่อย

การเก็บเสียง เสียงจากภายนอกเช่นมอไซ รถเมล์ ขณะรถนิ่ง รวมถึงเสียงลมขณะวิ่งที่ความเร็วสูง ทำได้แย่ลงพอสมควรเลยครับ แต่เสียงจากยางบดถนนตอนรถวิ่งทำได้ดีขึ้น อาจเป็นเพราะ T005A ที่เป็นยางใหม่ น่าจะเงียบกว่า ER33 ที่ใช้มาอีก 1 เดือนครบ 2 ปี

เสียงเครื่องยนต์ 2.5 รุ่นใหม่ เทียบกับ 2.0 ในรุ่นเดิม เสียงดังกว่าชัดมาก โดยเฉพาะตอนออกตัวจากหยุดนิ่งในความเร็วต่ำ สำหรับผมน่ารำคาญเกินไปครับ กดเบาแค่ไหนก็ได้ยินเสียงเครื่องเข้าในห้องโดยสารชัดเจน ในขณะที่คันที่ใช้อยู่เงียบสนิท เว้นแต่กดคันเร่งเยอะเกินครึ่งถึงจะได้ยิน  ส่วนการตอนสนองดีกว่า 2.0 เดิม ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเกียร์ 8 สปีดใหม่ด้วยหรือไม่ ส่วนอัตราเร่งคงละไว้ในฐานะที่เข้าใจกันครับ มันคนละเรื่องแน่นอนล่ะ (ใช้ Mode Normal ตลอดทาง)

เครื่องเสียงติดรถ 2.5 ใหม่เป็นลำโพงธรรมดา เสียงเบสต่ำๆ ดังชัดเจน แต่เสียงแตกมาก เสียงสูงก็ไม่ใสไม่ชัด
ส่วนคันที่ใช้อยู่เป็น JBL ที่โดนวิจารณ์ว่าแย่ เสียงเบสหายหาแทบไม่เจอ มีมาให้ได้ยินเบาๆ แต่เสียงสูงทั้งใสทั้งชัด กลับมานั่งรถตัวเองแล้วฟังไพเราะเสนาะหูกว่ามากๆ

ภายใน

วัสดุบุนุ่มมีตามจุดที่ควรจะมี ลายไม้สีถูกใจ แต่สัมผัสแล้วออกสากๆ ในขณะที่รุ่นไฮบริดลายไม้สีออกขาวนวลดูไม่เข้ากับรถเท่าไร แต่สัมผัสลื่นๆเหมือนรุ่นเดิม

พวงมาลัยวงแคบลง และอ้วนขึ้น สัมผัสหนังที่หุ้มพวงมาลัยแย่ลงมาก รุ่นเดิมจับแล้วรู้สึกดีกว่าเยอะมากครับ

เบรค คันเร่งไม่มีปัญหา ใช้งานได้โอเคดี แต่ตอนกดคันเร่งมีเสียงคลิกๆกวนใจบ้าง

ตัวหนังสือภาษาไทยบนหน้าปัดเล็กมาก อ่านยาก ยังไม่ได้ลองภาษาอังกฤษ การควบคุมเข้าถึงฟังก์ชั่นต่างๆบนพวงมาลัยเปลี่ยนไป รวมถึงการเปิดปิด BSM, Parking Sensor ต่างจากเดิม ต้องปรับตัวหน่อย

ปุ่มบนคอนโซลหน้าที่ควบคุมหน้าจอ วิทยุ แอร์ ดูไม่หรูหรา และ Layout ที่เอนไปเพื่อให้คนขับใช้งานให้สะดวกก็กลับทำให้คนนั่งข้างอึดอัดมากขึ้น

Wireless Charger ที่วางกว้างขวาง ก็กลับทำให้ตอนขับขี่ปกติ(ไม่ได้บู้) มีการเคลื่อนของโทรศัพท์ และหยุดชาร์จเอาเสียดื้อๆ ทำให้ต้องมาขยับโทรศัพท์บ่อยๆเพื่อให้ชาร์จเข้า

แอร์เย็นฉ่ำเหมือนเดิมครับ แต่ผมลืมเชคว่ามีฮีตเตอร์หรือเปล่า

คันเกียร์ไม่ใช่แบบขั้นบันไดแล้วครับ (แอบเสียดายเล็กๆ) และ Brake Hold ติดเร็วมาก ถ้าเทียบกับของ CH-R ที่ญี่ปุ่น

และถึงแม้จะเป็นรุ่นใหม่ ล็อตแรกๆ งานประกอบทำได้โอเคดีครับ ไม่มีเสียงก๊อกๆแก๊กๆในห้องโดยสารให้มากวนใจแม้แต่น้อย

สรุป...... ตัว 2.5 บุคลิกน่าจะเหมาะกับคนชอบขับรถมากกว่าคนที่เน้นความสบายในการเดินทาง ถ้าให้เทียบกับคันเดิมที่ใช้ ยังรู้สึกว่าไม่อยากเปลี่ยนครับ ข้อดีที่ได้คือสิ่งที่ผมไม่ได้เน้นมากนัก แต่ข้อด้อยที่แย่ลงคือสิ่งที่ผมต้องการมากกว่า ก็เลยยังไม่ตอบโจทย์สักเท่าไรครับ

ความหวังตอนนี้ไปอยู่ที่ตัวไฮบริดพรีเมี่ยมครับ ทั้งแบตได้ถูกย้ายไปใต้เบาะหลังแล้วทำให้ได้พื้นที่บรรทุกของเพิ่ม ส่วนช่องลมสำหรับลดความร้อนของแบตอยู่ไหนไม่รู้ แต่ไม่ได้อยู่ตำแหน่งเดิมให้เกะกะคนนั่งแล้วครับ
หวังว่าล้อ 17 ทำให้นุ่มขึ้น และเสียงเครื่องยนต์ถ้าไม่ดังน่ารำคาญแบบ 2.5 ก็น่าจะถูกใจมากขึ้น  ก็จะเหลือการเก็บเสียงในห้องโดยสารนี่ล่ะครับที่เป็นประเด็นหลัก อีกทีคงรอ MC เลยถ้าไม่โดนใจ

อยากเบิกที่รองหัวมิกกี้เม้าส์มาใส่รุ่นเดิมจริงๆครับ ถ้าใส่ด้วยกันได้จะดีมากๆเลย ลองนั่งแล้วสบายหัวกว่าพอสมควรเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2018, 22:01:34 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 18:51:04 »
ผมได้ไปลองรุ่น 2.0 มา แล้วก็ลูบๆคลำๆตัว HV ที่อยู่ในโชว์รูม

อยากจะบอกว่า เบาะของHV มันโอบกระชับนุ่มกว่ารุ่น 2.0 เยอะเลย

อีกทั้งน้ำหนักของประตูก็ไม่เท่ากันด้วย รุ่น2.0 จะดูก็องแก๊งกว่า

ภายนอกไม่ต้องพูดถึง เอาแค่ภายในรุ่น HV (ตัวธรรมดา) ยังดูหรูกว่ารุ่น 2.0 อยู่เยอะเลย

ส่วนอัตราเร่ง พอดีไม่ได้ลองรุ่น HV เลยเทียบไม่ได้ว่าต่างจากรุ่นเดิมมั้ย

ปล.หลังคามูนรูฟ มีแผ่นปิดนะครับ ไม่น่าจะร้อน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 18:58:26 »
ผมได้ไปลองรุ่น 2.0 มา แล้วก็ลูบๆคลำๆตัว HV ที่อยู่ในโชว์รูม

อยากจะบอกว่า เบาะของHV มันโอบกระชับนุ่มกว่ารุ่น 2.0 เยอะเลย

อีกทั้งน้ำหนักของประตูก็ไม่เท่ากันด้วย รุ่น2.0 จะดูก็องแก๊งกว่า

ภายนอกไม่ต้องพูดถึง เอาแค่ภายในรุ่น HV (ตัวธรรมดา) ยังดูหรูกว่ารุ่น 2.0 อยู่เยอะเลย

ส่วนอัตราเร่ง พอดีไม่ได้ลองรุ่น HV เลยเทียบไม่ได้ว่าต่างจากรุ่นเดิมมั้ย

ปล.หลังคามูนรูฟ มีแผ่นปิดนะครับ ไม่น่าจะร้อน

หลังคามูนรูฟมีแผ่นปิด แต่ถ้าเอามือไปแตะเบาๆดูจะรู้สึกร้อนกว่าส่วนที่เป็นหลังคาปิดครับ เชื่อว่าติดฟิล์มจะช่วยได้มากขึ้นครับ
และเดาว่าเป็นกระจกลามิเนตครับ ถ้าใช่เวลาแตกมันไม่ได้ออกมาเป็นเศษๆ แต่จะถูกฟิล์มยึดไว้ครับ เหมือนกับกระจกหน้าปัจจุบัน
และแอร์นั้นเย็นฉ่ำอยู่แล้ว ผมคาดว่าน่าจะหายห่วงเรื่องภายในจะร้อนจนไม่สบายตัว แค่จะทำให้แอร์ทำงานมากขึ้น ส่งผลต่ออัตราประหยัดน้ำมัน แต่ก็น้อยมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2018, 19:00:02 โดย Nonlamer »