ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FC - 1.8 EL vs. Accord G9 - 2.0 EL  (อ่าน 6794 ครั้ง)

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
Civic FC - 1.8 EL vs. Accord G9 - 2.0 EL
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 10:10:14 »
พอดีได้ส่วนลดของแอคคอร์ดตัวนี้มาค่อนข้างเยอะครับ เลยกำลังคิดว่าจะเพิ่มจากซีวิคมาเป็นตัวนี้
อยากทราบความคิดเห็นของ คนที่เคยขับจริงและใช้งานจริง เรื่องความแตกต่างของสองรุ่นนี้ครับ เพราะบางอย่างไม่สามารถตอบได้ตอน TEST DRIVE

1. ความมั่นใจของช่วงล่างในการขับด้วยความเร็วช่วง 120 - 140 กม./ชม.
2. ความมั่นใจนการเข้าโค้งด้วยความเร็วปกติ
3. ความนุ่มสบายของช่วงล่างเวลาเจอหลุมหรือรอยต่อของถนน (พอดีเส้นทางที่เคยทดลองมีหลุมบ่อบ้างแต่ไม่รู้สึกต่างมาก)
4. ความสบายในการนั่งทั้งเบาะคนขับด้านหน้าและเบาะแถวหลัง (ผมลองเข้าๆออกๆสองคันนี้ไม่รู้สึกถึงความต่าง)
5. ความเมื่อยล้าสะสมในการขับเวลารถติดนานๆสัก 1-2 ชม.

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
Re: Civic FC - 1.8 EL vs. Accord G9 - 2.0 EL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 10:25:45 »
ความเมื่อยล้าสะสมในการขับเวลารถติดนานๆสัก 1-2 ชม นี่ ผมว่า Accord G9 มากกว่า เนื่องจาก ช่วงล่าง+พวงมาลัยที่เช็ทมาไม่ดีเท่า Civic FC แต่เบาะรถคู่หน้า Accord นั่งสบายกว่า Civic ครับ

ออฟไลน์ AkE

Re: Civic FC - 1.8 EL vs. Accord G9 - 2.0 EL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 10:51:06 »
ผมใช้ G9 2.0 รถผมเองและ RS ของที่บ้านนะครับ ส่วน 1.8 ขับบ่อยอยู่ของเพื่อนครับ

1. พอกันครับไม่หนีกัน ถ้าเปลี่ยนล้อ+ยาง หรือยางอย่างเดียวก้ได้จะช่วยได้เยอะครับ มั่นใจขึ้นเยอะเลยแต่ถ้าเป็น G9 2.0el ตัวล้อขอบ18 นี้ยางติดรถมาก้ถือว่าผ่านครับ

2. คำตอบคล้ายๆข้อ1 เลยครับใช้ได้ครับทั้งคู่

3. พอๆกันครับแต่ผมรู้สึกว่า Accord จะนุ่มกว่านิดนึงครับ นิดเดียวจริงๆ

4. Accord สบายกว่าครับทั้งเบาะหน้าและหลังอาจจะไม่ได้มากแต่รู้สึกได้ครับ

5. ส่วนตัวผมเองในเมืองผมชอบ Accord มากกว่าเพราะพวงมาลัยเบาดีครับทดน้อยกว่าด้วย ขับสบาย ส่วนทางไกลพอๆกันครับชอบทั้งคู่ แต่ถ้า จขกท ไม่ชอบพวงมาลัยเบาและทดน้อยอาจจะมองว่าAccord จะเมื่อยเวลาขับไกลๆครับ แต่ตัวผมชินเลยชอบครับ

ถ้าผมเชียร์ผมอยากให้เอา civic นะ rs เลยก้ดีครับยังใหม่อีกนานอยู่อัตราเร่งก้ดีกว่า G9 ดีแต่มันพร้อมจะตกรุ่นอีกไม่นานนี้แล้วถึงดีไซน์ภายในจะสวยแต่ระบบต่างๆเริ่มเก่าละครับรอดู G10 ก้น่าสนนะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 11:42:24 »
G9 2.0EL ไม่เนวิ MY13

เมื่อเทียบกับ FC-EL

1. พอกันครับ
2. พอกันครับ แต่ G9 หนักกว่า เลยเหมือนจะเกาะกว่านิดหน่อย
3. ให้ FC ครับ เก็บรายละเอียดดีกว่า ส่วน G9 ติดเด้งเหมือนลูกชี้น ไม่นิ่มเท่าไร
4. G9 เบาะหนากว่า ส่วน FC ตัวเบาะค่อนข้างบาง นั่งแล้วไม่ค่อยสบาย
5. ข้อนี้แบ่งเป็นสองแบบ

- ในเมือง G9 เมื่อยกว่า เพราะตัวรถยาวและใหญ่ ต้องคอยหมุนตัวดูรถตลอด
ส่วน FC สบายกว่า รถสั้น มุดคล่อง ไม่ต้องพะวงมาก

- ทางไกล G9 ดีกว่า เบาะหนานั่งสบายระดับ 600 กม.+ ได้ (ถ้าไม่เอาเรื่องช่วงล่างเด้งๆมาเป็นองค์ประกอบนะครับ)
แต่ถ้า FC เบาะสั้น +บาง แถมรถเตี้ย วิ่งไกลระดับ 400 กม.+ จะเมื่อยมากกว่า

(จริงๆซีวิคเตี้ยตั้งแต่สมัยท้ายแดงปี 90 แล้ว ที่สูงคือ EK/ES เท่านั้นครับ)

6. แถมให้
กินน้ำมัน FC ชนะเลิศครับ รถติดหนักขับยังไงก็ได้เกิน 10
ส่วน G9 อาจเห็น 6.5 กม/ลิตรแน่ๆ

ไม่รวมต่อภาษีประจำปี G9 อยู่สองพันเก้า ส่วน FC อยู่ราวๆสองพันหนึ่ง
ค่าประกัน G9 แพงกว่าเกือบหมื่น

ถ้าวิ่งในเมืองเป็นหลัก ทางไกลเป็นรอง ผมไป FC ครับ เพียงพอแล้ว

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 12:50:01 »
G9 2.0เปลี่ยนโช้คตัวไหนช่วยให้มันเด้งน้อยลงได้บ้างครับ  ขับแล้วทรมาน  เอาแบบสูงเท่าเดิมนะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 12:59:22 »
ผมว่าตอนนี้ ac g9 ไม่น่าจะมีรถแล้วนะครับ  8)

ถ้าลดเยอะ ยังไง ๆ ผมก็ไป accord แต่ยี่ห้อเจ้าตลาดคงไม่ลดเยอะแบบ mazda nissan ฯ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 13:30:09 »
G9 2.0เปลี่ยนโช้คตัวไหนช่วยให้มันเด้งน้อยลงได้บ้างครับ  ขับแล้วทรมาน  เอาแบบสูงเท่าเดิมนะ

tein endurapro ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 13:43:23 »

ดีแบบรู้สึกได้เลยมั๊ยครับ  เห็นร้านโฆษณาอยู่แต่อยากฟังเสียงคนใช้จริงด้วย

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 13:54:45 »

ดีแบบรู้สึกได้เลยมั๊ยครับ  เห็นร้านโฆษณาอยู่แต่อยากฟังเสียงคนใช้จริงด้วย

อาการดีดเด้งบนถนนคอนกรีตไม่เรียบหายไปครับ ดีขึ้นเห็นได้ชัดเขวี้ยงโช็คเก่าทิ้งแบบไม่เผื่อกลับมาใส่อีก

ผมทนอยู่มาได้ไงเป็นปี 

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 15:01:17 »
G9 เครื่อง 2.0 นั่ง 4 มีเหนื่อยครับ รถอืดมาก ถ้าเป็นคนขับรถไม่แนะนำ 

แต่ถ้าซื้อใช้ขับธรรมดาก็โอเค ภายในสวย กว้างขวาง วัสดุดีกว่า และดูหรูกว่า

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 17:36:10 »
เป็นคนนั่ง รถติด อยู่บนรถนานๆ ขับในเมือง
ถ้าไม่แคร์เรื่องความประหยัด Accord ดีกว่าครับ

ขับนอกเมือง ถ้าให้ผมเลือก ผมก็เลือก Accord
1.8 นั่ง 4 คนก็อืดไม่ต่างกัน

สิ่งที่ Civic เหนือกว่าเด่นๆเลยคือเรื่องค่าใช้จ่าย กับความประหยัด
ถ้าไม่ติดเรื่องนั้น Accord น่าขับ น่านั่งกว่าครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 18:53:22 »
เรื่องงานประกอบวัสดุ g9ยังเหนือกว่า civicครับ เบาะหน้าหบังนั่งสบายมาก ช่วงล่างไม่นุ่มเท่าcaMryแต่ถือว่าโอเค ขับในเมืองพวงมาลัยหมุนง่ายคล่องมากครับ พอๆกับcityของผมเลย

ส่วนcivic1.8ผมโอเคทุกอย่าง แต่ที่ไม่โอเคเลยคือ นั่งเลาะหลังแล้วเสียงยางเข้ามามากเกินไป มันดังจนคิดว่าเหมือนนั่ง new lancer

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 23:19:25 »
ใช้ทั้ง 2 คันสลับกันนะครับ FC 1.8EL ของแฟน

แต่เงื่อนไขคือ เวลาขับ civic ไปคนเดียว สองคน เวลาไป accord ไป ลูก 2 นั่งคาร์ซีท พี่เลี้ยงเด็ก ผมกับภรรยา สัมภาระเพียบครับ

1. ช่วงล่างตอนวิ่งยาวๆ 120-140 ผมชอบ accord มากกว่านะครับ มันไปเรื่อย ๆ ของมัน ซีวิคจะออกแนววัยรุ่น เก็บรายละเอียดหลุมเล็ก ๆ มากกว่าครับ
2. ถ้าความเร็วปกติ ครือ ๆ กันครับ  แต่ถ้าเข้าแรง ๆ หน่อย civic จะดูให้ตัวน้อยกว่า จะแบนไปกับโค้งได้ดีกว่าครับ
3. accord นุ่มกว่าหน่อยครับ หลุมเล็ก ๆไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่
4. นั่งหน้า accord ดีกว่านิด ๆ ครับ  ส่วนนั่งหลัง accord ดีกว่าเยอะครับ ยืนยันจากพี่เลี้ยงขอเอา accord เดินทางตลอด นั่งสบายกว่า
อีกอย่างคือ ถ้าเอา carseat ไว้ข้างหลัง civic เด็กจะถีบหัวคนนั่งหน้าครับ  ต้องเลื่อนเบาะคนนั่งหน้าไปด้านหน้าแล้วก็ปรับเอียงไม่ค่อยได้ครับ
5. ต่างกันนิดเดียวครับ คือ วัสดีภายใน accord ดีกว่า พื้นที่มากกว่า ขยับตัวได้มากกว่า เนื่องจากผมมี ผดส เยอะ เลยใช้พื้นที่ที่มากกว่าของ accord ได้เต็มที่ ที่วางขาก็วางตระกร้านม เพิส ผ้าอ้อม เด็กครับ

โดยรวมอยู่ที่จำนวนคนที่จะนั่งเลยครับ ถึงราคาจะลงมาใกล้กัน แต่ค่าบำรุงรักษายังไง accord ก็แพงกว่า
แล้วก็ข้อที่คุณไม่ได้ถามคือ accord อืดกว่าระดับนึงเลยครับ  ตจว คุณอาจต้องคิดว่าจะเป็น 2 เลนสวนหรือขึ้นเขาหรือเปล่าด้วยนะครับ

คุณ no trespassing ทำไมประกัน civic กับ accord ผมต่างกัน 2 พันเองอ่ะ? เจ้าไหนเหรอครับ ของผมวิริยะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2018, 01:41:00 »
คุณ no trespassing ทำไมประกัน civic กับ accord ผมต่างกัน 2 พันเองอ่ะ? เจ้าไหนเหรอครับ ของผมวิริยะครับ

ผมก็วิริยะครับผม ต่อกับทางเอกอินทราฮอนด้าครับ
เมื่อเทียบ FC ของน้องที่เพิ่งต่อ ต่างกันร่วมแปดพันครับ

ทั้งๆที่ผมกับน้องก็ไม่มีเคลมในรอบปีนะฮะ
สงสัยผมต้องเปลื่ยนเจ้าใหม่ซะแล้วครับ

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2018, 14:40:57 »
ตอบฐานะคนใช้ Accord 2.0 EL ตัว MC เดิมๆ เทียบ Camry 2.0g ACV50 MCละกันนะครับ เพราะว่าเคยแต่นั่ง Civic FC แบบTest drive

Accord เป็นรถใหญ่ ที่ให้อารมณ์เหมือนขับ C-Segment ในเมือง ข้อความนี้ยืนยันว่าเป็นความจริงครับ พวงมาลัย เบาพอดีสำหรับในเมือง ออกซ้าย ขวาได้ดั่งใจ
พวงมาลัย Civic FC หนักกว่า Accord แน่นอนครับ สำหรับผม ชอบพวงมาลัย Accord มากกว่าไม่ว่าจะออกต่างจังหวัด แต่แฟนจะบอกว่าพวงมาลัย น่ากลัวกว่า Camry มาก มันไวกว่ามาก ซึ่งจริงครับ

1. ความมั่นใจของช่วงล่างในการขับด้วยความเร็วช่วง 120 - 140 กม./ชม.

ทั้ง Accord,Camry มั่นใจ ไม่ต้องห่วงอะไรมากครับ เป็นรถใหญ่ที่หนัก ไปนิ่งๆ ตามไสตล์รถ D-Segment
Camry ให้ความรู้สึกเป็นรถใหญ่มากกว่าครับ

2. ความมั่นใจนการเข้าโค้งด้วยความเร็วปกติ

มั่นใจได้ครับ ถ้าไม่ได้หักโค้งแรงมากๆ แบบในหนัง ถ้าแค่ Moose หลบอะไรตัดหน้าในความเร็วปรกติผมว่าทั้งคู่ก็เอาอยู่ครับ
ยกเว้นขับมาเร็วเกิน 100 เองแล้วหักหลบอันนี้ขึ้นอยู่กับคนขับ

3. ความนุ่มสบายของช่วงล่างเวลาเจอหลุมหรือรอยต่อของถนน (พอดีเส้นทางที่เคยทดลองมีหลุมบ่อบ้างแต่ไม่รู้สึกต่างมาก)

Camryชนะแน่นอนครับ ขนาดขอบยางมันเล็กกว่า ทำให้แก้มยางใหญ่กว่า ช่วงล่างนุ่มกว่า ผ่านถนนๆ แบบ กึก กึก (เงียบกว่า)
Accord เทียบ Civic / Accord นุ่มกว่าครับ ไม่ได้ห่างกันเยอะ (ในเมืองนะครับ) รอยต่อถนนที่ลงมันจะ ตึง ตึง สะเทือนกว่าชัดเจนครับ
แต่ขับต่างจังหวัดไม่รุ้สึก ยกเว้น Accord ตอนขับเร็วๆ ผ่านถนนที่ทำไม่ดี รถมันเด้งๆครับแบบโย้หน้าโย้หลัง ไม่ได้น่ากลัว แต่รู้สึกได้

4. ความสบายในการนั่งทั้งเบาะคนขับด้านหน้าและเบาะแถวหลัง (ผมลองเข้าๆออกๆสองคันนี้ไม่รู้สึกถึงความต่าง)
Accord เฉพาะเบาะ ด้านหนัาส่วนตัวคิดว่านั่งสบายกว่า ตอนเดินทาง และแฟนนั่งหรือคุณแม่นั่งข้างๆคนขับก็บอกว่าสบายกว่า แต่จะไม่สะบายเพราะช่วงช่างมันเด้งกว่า Camry ในเมือง แต่ถ้าออกนอกเมืองไป เบาะหน้ายกให้Accordครับ

Camry นั่งด้านหลังสบายกว่าแน่นอน ส่วนตัวคิดว่า และตัวเบาะด้านหลังนุ่มกว่าขณะเดินทาง
อีกอย่างทรงเบาะด้านหลัง กับโครงหลังคา Camry Win ตรงคนที่ตัวสูง หน่อย 185 นั่งไม่ติดหัว ถ้าคนในครอบครัว เป็นคนที่ตัวสูงหน่อย Camry ok

5. ความเมื่อยล้าสะสมในการขับเวลารถติดนานๆสัก 1-2 ชม.
ไม่มีปัญหาครับ
ปวดหลังทั้งคู่ 555
แค่ว่า Accord อย่างที่บอก เบาะหน้าสบายกว่านั่งแล้วก็สบายกว่าครับตอนอยู่นิ่งๆ
แต่คนที่นั่งหลังตอนติดนานๆ ก็ไม่บ่นกันนะครับ ทั้งคู่
ให้เสมอกันสำหรับ จอดติดนิ่งๆ 1-2 ชมครับ

ทีนี้ Civic FC 1.8  นั่งรถเพื่อน ครั้งหนึงจากเส้น รังสิต เข้าประตูน้ำ 3.5 ชม ช่วงรถติดๆ
ด้วยความที่ว่าติดนานมาก เก็บอาการ ในเมืองสรุปคือ (นั่งด้านหลัง)
1 เบาะเตี้ยมาก ทำให้ คนสูงๆ180นั่งด้านหลัง ok หัวไม่ติด แต่ส่วนตัวไม่ชอบทรงเบาะครับ มันจมลง (Accord เบาะหลังก็ลาดจม แต่ว่าไม่มากเท่าขนาดนั้นครับ)
2.ปวดหลัง แต่ในใจคิดว่า นั่งนานไปมากกว่าครับ
3.ห้องโดยสาร บรรยากาศอึดอัดครับ แต่ว่ากว้างมากครับ (เพราะว่าตอนกลางคืนด้วย ฟ้ามืด โทนในสีดำๆ ตัวหลังคารถมันลาดแบบ Coupe เลยทำให้ดูอึดอัด)

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 05:53:44 »
ใส่Tein endurapro plus อยู่ครับ ชีวิตมีความสุขขึ้นเยอะเลย ไม่เด้ง ไม่ย้วย ไม่ดีด เข้าโค้งเนียน เดินทางไกลเหนื่อยน้อยลงไปเยอะ