ผู้เขียน หัวข้อ: ---แล้วเราจะมีโอกาศได้เติมน้ำมันถูกๆบ้างไหมนี่---  (อ่าน 4602 ครั้ง)

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
ราคาน้ำมันโลกดิ่งเหว แต่.........  https://www.khaosod.co.th/breaking-news/news_1832846

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ---แล้วเราจะมีโอกาศได้เติมน้ำมันถูกๆบ้างไหมนี่---
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 15:04:15 »
นโยบาย อุ้ม ได้อย่างเสียอย่างแบบนี้แหละครับ   เอาเงินไปเก็บเผื่อไว้ในวันที่ราคาแพงลดข้ออ้างพวกขนส่งถ้าเกิน 30 บาทในดีเซลหลายๆอย่างจะขึ้นตามทันที รัฐเลยหาเงินมาเก็บไว้รออุ้มไว้ไม่ให้เกิน 29.99
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MUK

Re: ---แล้วเราจะมีโอกาศได้เติมน้ำมันถูกๆบ้างไหมนี่---
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 15:17:07 »
เป็นอะไรที่ซ่อนเงื่อน และไม่รู้จะทำอย่างไรได้ เท่าไหร่ก็ต้องเติม

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 15:23:00 »
สัปดาห์นี้ลงมา 6 เหรียญ (ตั้งแต่ต้นสัปดาห์)  ลงให้ 30 สตางค์    ตอนนี้ราคาอยู่แถว 56 เหรียญ   ลองย้อนกลับไปดู  น้ำมันราคานี้  รอบก่อน ๆ ซิครับเอาแค่ปี 59  ก็พอ...

เดี๋ยวก็มีคนบอก  ให้ดูน้ำมันสำเร็จรูป......ผมดูครับ  ดูหน้าโรงกลั่น  ค่าสัพเพเหระ เทียบกับเมืองนอกก็ดู....

เชียร์ให้ลอยตัว  ใครอยากสั่งจากสิงขโปร์ ก็สั่ง  ระบบกองทุนเลิกได้แล้วครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 15:53:17 »
แหมะ....ถามอย่างนี้แสดงว่ายังรู้จักประเทศนี้ไม่ดีพอ

ราคาของต่างๆประเทศนี้หลายๆอย่างรู้อยู่แก่ใจครับ แต่ขอไม่พูดดีกว่าครับ เดี๋ยวผิดกฎบอร์ด  ::)

ปล. ปรับตัวครับ อยู่ให้เป็น อย่าไปรู้ราคาน้ำมันของมาเลย์ หรืออย่าไปรู้ราคาว่า Benz E-class หรือ BMW Series 5 ที่เกาหลีใต้เค้าคันละ 2ล้านถ้วน
จะสบายขึ้นเยอะครับ  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2018, 15:56:16 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 16:06:42 »
ถ้าบริษัท ปล้นตลอดทาง ยังคงอยู่ คนไทยไม่มีทางได้ใช้น้ำมันราคาถูก อย่างแน่นอนที่สุด

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 16:16:19 »
เรามีโอกาสใช้น้ำมันราคาถูกได้นะครับ ถ้าหลายคนเข้าใจระบบกลไกราคาน้ำมันมากพอ แต่ดูเหมือนจะมีความคิดออกไปในทางลับ ลวง พราง ซับซ้อนซ่อนเงื่อนซะส่วนใหญ่ ความคิดเหล่านี้แก้ได้ด้วยการหาความรู้ให้เพียงพอครับ

คำตอบของคำถามนี้ คือเราต้องหาให้ได้มากกว่าใช้ ให้ได้ก่อน เราถึงจะมีโอกาสใช้น้ำมันราคาถูกกว่าราคา spot ครับ ถ้ายังใช้ได้มากกว่าหาก็ไม่มีทางหรอกครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 17:26:56 »
เรามีโอกาสใช้น้ำมันราคาถูกได้นะครับ ถ้าหลายคนเข้าใจระบบกลไกราคาน้ำมันมากพอ แต่ดูเหมือนจะมีความคิดออกไปในทางลับ ลวง พราง ซับซ้อนซ่อนเงื่อนซะส่วนใหญ่ ความคิดเหล่านี้แก้ได้ด้วยการหาความรู้ให้เพียงพอครับ

คำตอบของคำถามนี้ คือเราต้องหาให้ได้มากกว่าใช้ ให้ได้ก่อน เราถึงจะมีโอกาสใช้น้ำมันราคาถูกกว่าราคา spot ครับ ถ้ายังใช้ได้มากกว่าหาก็ไม่มีทางหรอกครับ

บริษัท​นั้นยังไง​ก็​โดนด่าครับ​ คนไม่ยอมรับ​รู้ยังไง​เค้าก็มีคำตอบเดียว​ครับ​ ซึ่ง​ผมคงไม่ตอบแบบนั้นแล้วล่ะครับ​

อธิบาย​ยังไง​ก็​สุดท้าย​เหมือน​พิมพ์​ทิ้ง​ ช่างมัน​ละกันเนอะ​ ผมคิดว่า​ประเด็น​นี้ใึครเข้าใจ​ก็​เข้าใจ​ไป​ ไม่​เข้าใจก็ปล่อยไป​ล่ะครับ​ ไม่​ต่างกับการเมือง​เลยเถียง​ไปก็เท่านั้น​
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 18:07:47 »
เรื่องราคาน้ำมัน ไม่อยากพูด ไม่อยากเถียง

แต่ผมเชื่อว่า ถ้ารัฐเอา ปตท.คืนไปได้ เราก็ไม่ได้ใช้น้ำมันราคาถูก อย่างที่บางคนคาดหวังครับ  :)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 18:41:19 »
ไม่มีโอกาสครับ  :'(

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 19:11:59 »
เรื่องราคาน้ำมัน ไม่อยากพูด ไม่อยากเถียง

แต่ผมเชื่อว่า ถ้ารัฐเอา ปตท.คืนไปได้ เราก็ไม่ได้ใช้น้ำมันราคาถูก อย่างที่บางคนคาดหวังครับ  :)

มันไม่ค่อยเกี่ยวกันนัก คืนหรือไม่คืนก็ไม่เกี่ยว  แค่ไทยไม่ใช่ค้าน้ำมันเสรี  แต่เป็นการค้าเสรีแบบมีการจัดการ 

ถ้าคุณย้อนกลับไปดูทำไม jet    bp  เจ๊ง  ถ้าคุณรู้  คุณก็จะเข้าใจ  ...

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 19:15:34 »

มันไม่ค่อยเกี่ยวกันนัก คืนหรือไม่คืนก็ไม่เกี่ยว  แค่ไทยไม่ใช่ค้าน้ำมันเสรี  แต่เป็นการค้าเสรีแบบมีการจัดการ 

ถ้าคุณย้อนกลับไปดูทำไม jet    bp  เจ๊ง  ถ้าคุณรู้  คุณก็จะเข้าใจ  ...

ถ้าจำไม่ผิด อากู๋ผมที่เคยทำงานไฟแน้นซ์ บอกผมว่า
J.. เจ๊งเพราะเจ้าของไม่ค่อยมีวินัยด้านการเงิน

ผิดถูกอย่างไร ต้องขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2018, 21:16:44 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 19:34:55 »
ไม่มีครับ ก้มหน้า ก้มตา เติม แพงๆ แบบนี้ ครับ
ไม่มีใครทำอะไรได้...แก้ไม้ได้ พยายามแค่ไหน
อ่านข่าว วิเคราะห์ข่าว แล้ว...กล้ำกลืน ฝืนทน
รู้ทั้งรู้ทำอะไรไม่ได้

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 20:16:59 »

มีคนจำนวนไม่น้อย เรียกร้องให้เอา ปตท.คืนมา โดยหวังว่า ราคาน้ำมันจะถูกลง

ผมไม่ต่อแล้วนะ ผมบอกแล้ว ผมไม่อยากเถียงครับ :)

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 22:13:10 »

มีคนจำนวนไม่น้อย เรียกร้องให้เอา ปตท.คืนมา โดยหวังว่า ราคาน้ำมันจะถูกลง

ผมไม่ต่อแล้วนะ ผมบอกแล้ว ผมไม่อยากเถียงครับ :)
อยากให้กำไรเข้าประเทศครับ ที่อยากได้คืน 5555

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 13:22:21 »

ถ้าจำไม่ผิด อากู๋ผมที่เคยทำงานไฟแน้นซ์ บอกผมว่า
J.. เจ๊งเพราะเจ้าของไม่ค่อยมีวินัยด้านการเงิน

ผิดถูกอย่างไร ต้องขออภัยด้วยครับ

ถ้าอยากรู้จริง ๆ  ลองลงกร๊าฟเส้น  เอา3  อย่างมาเข้าในชาร์ทเดียวกัน  คือ  ค่าการตลาด  ค่าการกลั่น  ภาษีน้ำมันสำเร็จรูป  เริ่มตั้งแต่เขาเก็บสถิติ  แล้วใช้มโนศาสตร์  เอาครับ

การเกิด แตกดับ  เป็นธรรมดาธุรกิจ....

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 16:39:35 »
ผมแก้ด้วยการ ใช้รถ เล็กลงหน่อยครับ   รู้สึกชีวิตสบายขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 19:41:41 »
ราคาน้ำมันบ้านเรา มีหลายองค์ประกอบมากๆครับ บางทีที่แพง เพราะ เอทานอล ที่ใส่ลงไป