ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru vs MG เรื่องบริการหลังการขาย ชม.นี้ เลือกใครดี  (อ่าน 6727 ครั้ง)

ออฟไลน์ superest

• Full Member
สนใจ  Suv อยู่ 2 รุ่น คือ subaru xv ip กับ MG GS( หรืออาจจะ HS ถ้ามาปีหน้า)  ในแง่ สมรรถนะ ตัวรถ พอศึกษาหาข้อมูลตัดสินใจได้ แต่ เรื่อง ศูนย์บริการ  การบริการหลังการขาย ความน่าเชื่อถือในการซ่อมบำรุง  ปริมาณอะไหล่ ความยากง่ายในการขายต่อ  เวลานี้ ควรพิจารณาใคร มากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

Re: Subaru vs MG เรื่องบริการหลังการขาย ชม.นี้ เลือกใครดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 18:56:51 »
ยี่ห้อนึงขึ้นรถยกรายวัน อีกยี่ห้อไม่เห็นใครโพส
เลือกง่ายอยู่​นะครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
Re: Subaru vs MG เรื่องบริการหลังการขาย ชม.นี้ เลือกใครดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 19:03:49 »
ผมว่า ซู ได้เปรียบกว่าเยอะครับ ทั้งอะไหล่ใหม่ อู่นอก อะไหล่มือ2  :D

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 19:06:01 »
performance รถ ต่างกันลิบ ความทนทานของตัวรถ ภาพรวมดีกว่ามากมาย

ปัญหาของ subaru ก็จะเป็นเรื่องศูนย์บริการ ที่จำนวนไม่เพียงพอ หลายศูนย์เคลมยาก และถ้า part ที่ลึกๆหน่อย ก็รอของกันยาว ซึ่งเคสนี้ MG ก็เป็นเหมือนกัน ดังนั้น เลือก subaru ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 19:15:27 »
   เรื่องหลังการขาย  ผมเลือก mg  ดีกว่า(จากการที่ดูและฟัง)

ถ้าเรื่องสินค้า ผมเห็นด้วย su ดีกว่า (ณ ปัจจุบัน)  แต่  อณาคต  ไม่แน่

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 19:19:33 »
เอาตปทมาเปรียบเที่ยบได้ไหม

ตปท MG แทบไม่มีตัวตน

แต่หลายประเทศ Subaru ขายได้ดีเกือบเท่า Toyota/Honda

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 19:39:50 »
ลูกไก่ไม่ต้องคิด

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 19:59:56 »
ไม่พัง ยังไงก็วินครับ  :D
Wave Z

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 20:11:51 »
ขอตอบจากที่ผมได้ขับมาทั้งสองคันนะครับ

ถ้าเป็นถนนเรียบ MG GS ขับสนุกกว่าพอสมควร เวลาเหยียบมิด สับ Paddle Shift เกียร์ Dual clutch ราคาถูกก็จัดว่าตอบสนองได้ดีเลย

เรื่องช่วงล่างผมไม่ได้รู้สึกถึงความต่างมาก แต่ XV ดีกว่าเรื่องความสบายพอควร แต่เรื่องความมั่นใจไม่รู้ว่าจากที่หลายคนบอกว่า GS เทียบไม่ติดนี่ต้องขับระดับไหนถึงจะเห็นความต่างที่ว่า XV ดีกว่า GS มาก อาจจะต้อง 180+ หรือขับลุยโคลน น้ำตก

รวมๆ ถ้าให้เลือกขับ 2 ขับเดินทางถนนลาดความเร็วไม่เกิน 140 ผมเลือก GS ด้านสมรรถนะ

ส่วนเรื่อง Reliability อันนี้ XV ดีกว่าเยอะอยู่ครับ โอกาสที่จะน็อคกลางอากาศ เห็น GS เป็นมาหลายคันอยู่

แต่ถ้ากังวลเรื่องศูนย์และอะไหล่ ก็ไม่ควรซื้อ Subaru อยู่แล้วครับ ต่อให้บอกอู่นอกเก่งๆ เยอะ การเข้าอู่นอกไม่ใช่เรื่องสนุก ผมเคยเอารถไปเปลี่ยนอะไหล่ในอู่ที่เชี่ยวชาญด้านซูบารุ คิวยาวมากๆ แบะการจัดการไม่เป็นระบบเท่าศูนย์ รวมๆ คือไม่เหมาะกับคนรักความสบาย เป็นผมขอลาคนนึง

ถ้านับแค่ "อะไหล่" กับ "จำนวนศูนย์" MG ดีกว่า   Subaru พอสมควรครับ แต่ถ้าเอาปัจจัย "ดับกลางอากาศ" มาคิด ผมว่ามันก็ทำให้มีความกังวลเวลาเดินทางสูง

รวมๆ อย่าซื้อมันทั้ง 2 คันครับ ออก CHR ดีกว่าครับ

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 20:24:59 »
ถึงซูจะเจอเรื่องศูนย์บริการที่เอาแน่เอานอนไม่ได้บ้างแต่ตัวรถพวกดีเฟคต่างๆกลับน้อยครับ

ส่วนยี่ห้อหลังนี่ดูจากเคสทุกวันนี้ก็บอกแล้วครับว่าไม่คุ้มเลย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 21:07:11 »
ขอตอบจากที่ผมได้ขับมาทั้งสองคันนะครับ

ถ้าเป็นถนนเรียบ MG GS ขับสนุกกว่าพอสมควร เวลาเหยียบมิด สับ Paddle Shift เกียร์ Dual clutch ราคาถูกก็จัดว่าตอบสนองได้ดีเลย

เรื่องช่วงล่างผมไม่ได้รู้สึกถึงความต่างมาก แต่ XV ดีกว่าเรื่องความสบายพอควร แต่เรื่องความมั่นใจไม่รู้ว่าจากที่หลายคนบอกว่า GS เทียบไม่ติดนี่ต้องขับระดับไหนถึงจะเห็นความต่างที่ว่า XV ดีกว่า GS มาก อาจจะต้อง 180+ หรือขับลุยโคลน น้ำตก

รวมๆ ถ้าให้เลือกขับ 2 ขับเดินทางถนนลาดความเร็วไม่เกิน 140 ผมเลือก GS ด้านสมรรถนะ

ส่วนเรื่อง Reliability อันนี้ XV ดีกว่าเยอะอยู่ครับ โอกาสที่จะน็อคกลางอากาศ เห็น GS เป็นมาหลายคันอยู่

แต่ถ้ากังวลเรื่องศูนย์และอะไหล่ ก็ไม่ควรซื้อ Subaru อยู่แล้วครับ ต่อให้บอกอู่นอกเก่งๆ เยอะ การเข้าอู่นอกไม่ใช่เรื่องสนุก ผมเคยเอารถไปเปลี่ยนอะไหล่ในอู่ที่เชี่ยวชาญด้านซูบารุ คิวยาวมากๆ แบะการจัดการไม่เป็นระบบเท่าศูนย์ รวมๆ คือไม่เหมาะกับคนรักความสบาย เป็นผมขอลาคนนึง

ถ้านับแค่ "อะไหล่" กับ "จำนวนศูนย์" MG ดีกว่า   Subaru พอสมควรครับ แต่ถ้าเอาปัจจัย "ดับกลางอากาศ" มาคิด ผมว่ามันก็ทำให้มีความกังวลเวลาเดินทางสูง

รวมๆ อย่าซื้อมันทั้ง 2 คันครับ ออก CHR ดีกว่าครับ

อ่านมาจนจบ เจอสองบรรทัดสุดท้าย

อ้าว  หักมุมซะ....

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 21:55:17 »

อ่านมาจนจบ เจอสองบรรทัดสุดท้าย

อ้าว  หักมุมซะ....

คือผมมองว่าจะหาความมั่นใจจาก 2 ยี่ห้อนี้ ผมว่ายาก ทุกวันนี้ผมใช้ MG มาเกือบ 3 ปีแล้ว แต่พูดตามตรงว่าเวลาไปสถานที่แบบที่ห่างไกลความเจริญมากๆ ผมก็มีความหวั่นใจว่าถ้าอยู่ๆ รถมันดับกลางอากาศขึ้นมาจะทำไง ทำให้ผมต้องเอารถอีกคันไปแทนเวลาที่ต้องไปสถานที่แบบนั้น ซึ่งถ้าผมมีรถคันเดียว ผมคงเครียดครับ

ส่วน Subaru นี่ยิ่งหนัก ศูนย์ปิดเรื่อยๆ แล้วจากที่ผมอยู่กบุ่ม XV มาหลายปี สรุปได้ว่า XV ไม่ใช่รถที้ Worry-free นะครับ ปัญหาก็เยอะเช่นกัน แค่น้อยกว่า MG เท่านั้นเอง ซึ่งถ้าเทียบแบบหมัดต่อหมัด จำนวนรถต่อจำนวนปัญหาของ XV ก็ไม่ได้ด้อยกว่า GS เท่าไร แต่ส่วนใหญ่เป็นเรื่องระบบไฟ มันวิ่งต่อได้ ซึ่งถ้าเป็นเคส GS เวลามีปัญหาระบบไฟทีวิ่งแทบไม่ได้เลย เลยจัดว่าหนักกว่าในแง่ Reliability ต่ำ

คือผมไม่แน่ใจว่า จขกท ต้องการซื้อรถไปใช้แบบไหน แต่ผมมองว่าถ้าต้องการ SUV ขับสนุกซักคันแล้วก็แทบจะไม่ต้องกังวลเรื่องดับกลางอากาศ CHR ก็เป็นตัวเลือกที่สมเหตุสมผลครับ

ถ้าจขกท เป็นพวกชอบเสี่ยง แล้วชอบรถขับสนุก
GS 1.5T เอามา รีแฟลช เพิ่มบูสนิดหน่อย 0-100 นี่ถ้านั่งคนเดียว 9 วิต้นๆ เลยนะครับ ขับมันส์มาก

ส่วนถ้ารักการขับสี่ ก็คงต้องจัด XV ครับ แล้ว XV ปลอดภัยมากๆ ถ้าคิดว่าจะชนหนัก ใน Segment นี้ต้อง XV เท่านั้นครับ Safety Score พอๆ กับ Volvo เลย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 22:26:38 »
ปัญหาน่าเบื่อของ Subaru คือระบบการสำรองอะไหล่ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นกรณีซ่อม เคลมประกัน หรือเปลี่ยนอะไหล่เฉพาะอย่าง จะรอนานมากครับ
การรออะไหล่นานๆมันย่อมกระทบงานบริการหลังการขายอื่นๆไปด้วย  ต้นเรื่องมาจากระบบผูกขาดอะไหล่จาก head ใหญ่สิงคโปร์ที่บริหารงาน...ไม่ค่อยดีเท่าที่ควร (Dealer ต่างๆก็พลอยกระทบไปด้วย)

ถ้าเน้นบริการหลังการขายดีๆ ซ่อมง่าย หาของแต่งและอะไหล่ง่าย  แนะนำให้ไปเจ้าตลาดครับ
ไม่ได้ประชดนะอันนี้พูดจากใจ...

ส่วนตัวรถถ้าเป็น XV ตัวก่อนจะเจอปัญหาหลายอย่างหน่อย แต่ส่วนใหญ่ซ่อมจบ
ส่วนตัว All new เท่าที่เห็นไม่ค่อยมีปัญหาอะไรเท่าไหร่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 02:27:54 »
ผมไปXVแบบไม่ลังเลเลย ขนาดเกลียดcvt

ค่ายนี้ข้อเสียใหญ่ๆคือรออะไหล่นานโคตร ส่วนmgบ่รู้

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 07:31:25 »
หากตกลงใจเลือก 2รุ่นนี้  เป็นผมกัดฟันจิ้มที่ xv  เพราะเชื่อว่า ปห.น้อยกว่า และแก้จบ

ว่าแต่พอบอกเหตุผลได้มั้ยครับว่า ทำไมตัวเลือกถึงเหลือแค่ 2 คันนี้ (ทั้งที่มีอีกหลายแบรนด์ที่ไม่ต้องกังวลเรื่องหลังการขาย)  จะว่าชอบขับ4ฟูลไทม์ก็ไม่ใช่เพราะ mg มันไม่มี

ออฟไลน์ superest

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 09:11:10 »
หากตกลงใจเลือก 2รุ่นนี้  เป็นผมกัดฟันจิ้มที่ xv  เพราะเชื่อว่า ปห.น้อยกว่า และแก้จบ

ว่าแต่พอบอกเหตุผลได้มั้ยครับว่า ทำไมตัวเลือกถึงเหลือแค่ 2 คันนี้ (ทั้งที่มีอีกหลายแบรนด์ที่ไม่ต้องกังวลเรื่องหลังการขาย)  จะว่าชอบขับ4ฟูลไทม์ก็ไม่ใช่เพราะ mg มันไม่มี
เหตุผลหลัก คือ
1.อยากได้ suv awd fulltime ที่ลุยได้ระดับนึง  ซึ่ง จริงๆที่อยากได้ มี แค่ ตัวเลือกเดียว คือ subaru  xv นั่นแหละครับ   ชอบทั้งสมรรถนะและรูปทรงมาก ชอบระบบ x mode ด้วย  ติดตรง แค่เรื่องบริการเรื่องหลังการขาย อะไหล่ เคยเดินเข้าไป ที่ ศูนย์ อยู่ 2 ที่ ภายนอกดูดี แต่เดินเข้าไปแล้ว บรรยากาศ ไม่ชวนให้คุยต่อเลย เหมือนไม่มีอนาคตเลย   ส่วน mg จริงๆตั้งใจรอ  ตัว HS มากกว่า  เห็นว่าสวยดี  specพอได้

2  ไม่อยากได้รถยอดนิยม ครับ จริงๆ  chr กับ hrv  cx3 ก็สวยครับ แต่เห็นเยอะเกินไป จนรู้สึกเฉยๆ อยากได้แบบ brand รองๆ ประมาณ  ranking 3-5 ที่พอจะเชื่อถือได้ในระดับนึง  (บริการ ประมาณ nissan mazda ถือว่ารับได้สำหรับผม แต่ xtrail cx5 crv ตัวที่เป็น 4wd  เกินงบครับ)    ราคาประมาณ ไม่เกิน 1.0-1.3 ล้าน

3.ปัจจุบันขับ crossover อยู่ครับ  (gla250)  จึงไม่ได้ พิจารณา chr, hrv ,cx3 ครับ

4.  MG  แค่ เป็นตัวเลือก รองๆลงไป ถ้า ดูแล้ว subaru  อนาคตดำดิ่งลงเรื่อยๆ แล้วเกิด HS ที่ใกล้จะมา แล้ว ขับดีกว่า GS มาก  ก็น่าสนใจ mg ตัวนี้ครับ

5.ไม่เอา ppv
 ขอบคุณเพื่อนๆ มากๆ สำหรับข้อมูลและคำแนะนำที่เป็นประโยชน์ ครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 10:34:36 »
จขกท. ลองไปอ่านเพจอวย mg ดูครับแล้วจะได้คำตอบ ขวัญใจรถยกนอกจาก ford MB ก็ MG นี่แหละ

ซู ถ้าไม่พึ่งศูนย์และรู้จักร้านอะไหล่นอกจะสบายมากๆมีอยู่หลายที่เลยครับหาข้อมูลได้ตามคลับ เบิกได้ทุกชิ้นและไวกว่าศูนย์มากๆๆๆๆๆบางชิ้นศูนย์ไม่มีส๊อค ร้านนอกมีพร้อมถึงไม่มีก็ใช้เวลาเบิกไม่นานครับ อันนี้พูดในมุมหลังหมดประกันนะครับ

แต่ถ้ามองในมุมคนที่เน้นเข้าศูนย์เป็นหลักอาจจะลำบากหน่อยครับสต๊อคน้อย การเคลมบางเคสได้กับศูนย์นึงอีกศูนย์นึงอาจเคลมไม่ได้งงๆกันไป แต่เห็นศูนย์ดีๆที่เค้าเข้ากันก็เป็นสาขาพระราม2ครับ ถ้าไม่โอเคตรงนี้อาจจะต้องดูเป็นยี่ห้อตลาดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2018, 10:39:07 โดย PJ" »

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 11:08:39 »
ไม่พัง ยังไงก็วินครับ  :D

55555555555555555555555555555555

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 11:37:09 »
Subaru เดี๋ยวนี้รออะไหล่ไม่นานแล้วครับ ผมเคลมแรค เฟืองท้าย คอมแอร์ พวกนี้สองอาทิตย์ก็เรียกเข้าไปเปลี่ยนแล้วครับ เคลมง่ายด้วยครับ

ปัญหาก็มีแบบจุกจิกๆ ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ แก้แล้วจบสบายๆครับ ถ้าเลือกสองเจ้านี้ยังไงผมว่า Subaru ก็น่าจะมีปัญหาน้อยกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 12:58:55 »
ถ้าณเวลานี้หรือต่อไป ยังไงผมก็เลือกsubaruไว้ก่อน เขาเข้ามานานแล้วยังไงก็มั่นใจในตัวรถมากกว่าอีกยี่ห้อซึ่งเพิ่งเข้ามา ไม่รู้ลูกผีลูกคน(เรื่องเครื่องยนต์เกียร์) ปัญหามากกว่าsubrruที่ค่อนค่างนิ่งแล้ว ชื่อชั้นที่ดูสูงกว่าสมรรถนะช่วงล่างเตรื่องยนต์ที่ดีกว่ามากๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 14:16:42 »
รอชม mg รุ่น HS
ส่วนศูนย์ ก็ต้องใช้เวลาสัก 2-3 ปี ค่อยดูผลรวมอีกที  8)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2018, 09:02:40 »
ผมชอบ ซูนะ
อย่าลืมว่ามันราคา 1.2 ล้าน แล้วลดเหลือ 9.9 แสน  8)

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 10:41:17 »
Subaru สิครับ ถึงบริการหลังการขาย จะห่วย หาศูนย์ยาก  แต่มันก็ทน ไม่มีงอแง ต้องขึ้นยานแม่ แบบอีกเจ้า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 19:39:18 »
จขกท น่าเป็นคนไม่ชอบตามแส ถึงแนะนำให้ออกพวกเจ้าตลาดไป ก็คงไม่เอาอยู่ดี