ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา Upgrade เครื่องเสียง CHR ครับ  (อ่าน 7927 ครั้ง)

ออฟไลน์ Edifierz

• Newbie
  • *
ปรึกษา Upgrade เครื่องเสียง CHR ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 10:35:55 »
จากกระทู้ก่อนที่ลังเล Civic FK กับ CHR HV สรุปผมเลือก HV ครับ

ขับมา 2 อาทิตย์แล้ว รู้สึกเครื่องเสียงไม่ค่อยโอเคครับ รู้สึกเสียงเครื่องดนตรีนัวไปหมด แยกชิ้นแทบไม่ได้ ไม่มีลายละเอียด หัวโน๊ตไม่ชัด

อยากจะ upgrade เครื่องเสียงรถ งบประมาณ 10kครับ แต่ถ้าประหยัดได้กว่านี้ก็ดีครับ

ตอนนี้กำลังลังเล 2 ชุด

1. JBL CLUB6500C ลำโพงแยกชิ้น6.5" 1คู่ + JBL CLUB6520 ลำโพงแกนร่วม 1คู่ (ได้มาประมาณ 6 พันห้า)  ไม่ติด Bass box
2. JBL ลำโพงแยกชิ้น6" CS760C 1คู่+ ลำโพงแกนร่วม6" CS763 1คู่ (ได้มาประมาณ เกือบๆ 4 พัน)  แล้วหา Bass box ซัก 2 พันกว่าบาทมาติดตัวนึง
3. เห็น page แต่ง CHR ดัง เอาชุดเครื่องเสียง dash panal ยี่ห้อ Rock a billy มี คู่ mid-mid high + คู่ mid-mid bass + tweeter + bass box มาขาย ประมาณ 15K เกินงบนิดหน่อย

ไม่ทราบว่าไปชุดไหนดีครับ

ไม่ได้หูเทพครับ แค่อยากได้ ชุดที่แยกเครื่องดินตรีดีๆหน่อย, detail พวกหางเสียงคนร้อง เสียงเครื่องดนตรี กุ้งกิ๊ง ไม่หายมาก หัวโน๊ตขัดๆ ครับ ไม่เน้นเสียงดัง จริงๆ ถ้าไม่จำเป็นไม่อยากติด bass box เพราะรู้สึกรก  ไม่อยากเปลี่ยน font ด้วยครับ

ในใจชอบตัวเลือกที่ 1 กับ 2 แต่ไม่รู้กำลังขับของ font เดิมๆจะได้รึป่าว ส่วน 3 แพงกว่าหน่อย แต่เห็น CHR ที่ใช้ font เดิมไปติด แล้วไม่มีปัญหาอะไร

แนวเพลงที่ฟัง จริงๆฟังแทบทุกแนวครับ อยู่ที่อารมร์ รถติดๆขับช้าๆ ก็ฟังพวก vocalist ร้อง เช่น Susan Wong, Colm Wikinson สุเทพวงศ์กำแหงบ้าง ขับเร็วๆก็ฟังพวกเพลงสากล ตลาด ติด chart ทั่วๆไป ขับกับพ่อ แม่ก็ Oldies เก่าๆ ที่เค้าชอบฟัง

ปล. ซื้อลำโพงมาติดที่ร้านดัง จ่ายแพงหน่อย หรือว่า ติดร้านปกติทั่วๆไปดีครับ มีร้านติดดีๆแนะนำด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2018, 10:59:43 โดย Edifierz »

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ปรึกษา Upgrade เครื่องเสียง CHR ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 10:50:56 »
โอ้โห หูผมกระจอกมากแน่ๆผมโอเคกับของ chr มากรู้สึกเพราะกว่า G9 & FC เยอะเลย หลังๆลำโพงฮอนด้านี่เน้นฟังเพลงร้านกาแฟมาก 55555 ขอโทษด้วยครับคงแนะนำอะไรไม่ได้เลยครับ เพราะไม่เคยทำอะไรกับเครื่องเสียงรถเลย ยังไงรอผู้รู้มาตอบครับ

ออฟไลน์ CokeStyle

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษา Upgrade เครื่องเสียง CHR ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 12:02:52 »
จขกท คิดเหมือนผมเลยครับผมก็คิดอยากเปลี่ยนเหมือนกัน เพจที่ดูมาน่าจะเป็นเพจเดียวกัน
ตัวที่ราคา 15,000 บาท ผมเคยไปนั่งฟัง ตอนเอารถไปทำอย่างอื่น เสียงถือว่าใช้ได้เลยนะครับ รู้สึกเสียงเต็มดี แต่ยังไม่ได้ทำเพราะวันนั้น ทำไปหลายแล้ว
ยังไงถ้า จขกท ตัดสินใจเลือกช้อยส์ไหนแล้วเห็นว่าดีมาอัพเดทด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 15:02:29 »
ถามก่อนว่า ไปฟังเสียง JBL มาแล้วหรือยังครับ

ปกติค่ายนี้ เสียงจะหยาบๆหน่อย แหลมแข็งๆ ได้เบส น่ะครับ ถ้าลองแล้ว คิดว่า ชอบกับเสียงเค้าก็จัดเลย แต่ถ้ายังไม่เคย ให้ไปลองเอง อย่าฟังเค้าว่ามานะครับ

ส่วนแนวทาง ผมไม่นิยมติดคู่หลัง เพราะ คู่หลัง เรามักติดแกนร่วม หรือ รุ่นด้อยกว่าคู่หน้า ดังนั้น เสียงคู่หลัง จะมา drop เสียงคู่หน้าครับ อีกอย่าง เวลาคุณดูคอนเสิร์ท นักร้อง ต้องยืนร้องหน้าคุณใช่ไหมครับ

ดังนั้น ผมจะลดคู่หลัง ไปอัพเกรดคู่หน้าเป็นรุ่นใหญ่ขึ้น แล้วลงเรื่องการติดตั้ง เช่น

การรองสเปเซอร์ลำโพง
การ damp ประตู
สายลำโพง
และการวางทวีตเตอร์ (ขึ้นเสา A ได้ยิ่งดี)

การติดตั้งนี่ผลมากมายครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 18:19:14 »
ผมเปลี่ยนจาก Prius มาใช้ CHR ก็รู้สึกได้ว่าคุณภาพเสียงมันดรอปลงหน่อยครับ ขาดมิติ ไม่เหมือนชุดของพรีอุสหน้าตาโบราณไม่มีจอแบบนั้น (รุ่นก่อนไมเนอร์เชนจ์) อันนั้นเปิดอะไรก็ใส แน่น ชัดหมด มา CHR จริงๆไม่ได้ถึงกับแย่ แค่มันไม่ดีเหมือนคันเก่า นี่ก็ทนๆใช้ไปครับ หลังๆเปิดแต่ Wheel on the bus ไม่ก็ Baby shark
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ WISHSKY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 21:31:39 »
ใช้chrเหมือนกันครับ เสียงพอใช้ได้ครับถ้าปรับeqช่วย ฟังเพลงแนวๆเดียวกันโดยเฉพาะชอบเสียงร้อง ผมปรับeqเป็นเสียงร้องแล้วเพิ่มเบส2 กลาง1 แหลม4 แต่ละแหล่งก็ต้องปรับแยกต่างหากจากกันครับ หาไฟล์wavเล่นดูครับ
ส่วนลำโพงตัวเลือกผมนั่งดูหาข้อมูลอยู่หลายวันดูที่น่าสนใจ ไม่ตัดต่อสายไฟลองดู BLAM RELAX 165RX ครับถ้าติดแค่คู่หน้าฟังแบบฟร้อนท์สเตจรวมแดมป์น่าจะอยู่ในงบ หรือ FOCAL IS165TOY เป็นplug&play เหมือนกันครับ แต่ถ้าเอาคู่หลังด้วยก็จะเกินงบไปเยอะพอสมควรครับ ลองหาคลิปฟังดูครับมีร้านในเพจทำเป็นแนวทางไว้ใช้กับฟร้อนท์เดิม

ส่วนตัวเลือก3 ผมเคยไปนั่งฟังในรถคันนั้นมาครับอย่างอื่นโอเคครับ แต่เสียงร้องยังไม่ถูกใจผมแค่นั้นครับ
ปล.ใช้มา2อาทิตย์ลองรอเบิร์นซักพักดูก่อนครับ ผมใช้มา2เดือนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2018, 23:12:31 โดย WISHSKY »

ออฟไลน์ WISHSKY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2018, 23:25:51 »
ถามก่อนว่า ไปฟังเสียง JBL มาแล้วหรือยังครับ

ปกติค่ายนี้ เสียงจะหยาบๆหน่อย แหลมแข็งๆ ได้เบส น่ะครับ ถ้าลองแล้ว คิดว่า ชอบกับเสียงเค้าก็จัดเลย แต่ถ้ายังไม่เคย ให้ไปลองเอง อย่าฟังเค้าว่ามานะครับ

ส่วนแนวทาง ผมไม่นิยมติดคู่หลัง เพราะ คู่หลัง เรามักติดแกนร่วม หรือ รุ่นด้อยกว่าคู่หน้า ดังนั้น เสียงคู่หลัง จะมา drop เสียงคู่หน้าครับ อีกอย่าง เวลาคุณดูคอนเสิร์ท นักร้อง ต้องยืนร้องหน้าคุณใช่ไหมครับ

ดังนั้น ผมจะลดคู่หลัง ไปอัพเกรดคู่หน้าเป็นรุ่นใหญ่ขึ้น แล้วลงเรื่องการติดตั้ง เช่น

การรองสเปเซอร์ลำโพง
การ damp ประตู
สายลำโพง
และการวางทวีตเตอร์ (ขึ้นเสา A ได้ยิ่งดี)

การติดตั้งนี่ผลมากมายครับ
+1ครับ แต่เน้นเดิมๆไม่ตัดต่อก็คงตัดข้อสายลำโพงและการวางทวีตเตอร์ขึ้นเสาAไปครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2018, 08:58:54 »
ส่วนตัวผมว่า JBL งั้นๆนะ ไม่ได้ว้าวอะไร
เอาไว้ฟังเอง ไม่ได้โชว์ ทำแต่คู่หน้าพอครับ แนะนำแบบแยกแกน หาที่วางตัวเสียงแหลมดีๆ
ถ้าฟัง R&B pop Rock เพลงตลาด ควรจะมี Subbox

แนะนำเปลี่ยนฟร้อน + ลำโพงคูหน้า แล้วเพิ่ม Subbox ครับ
Damp ประตูช่วยได้น้อยครับ ถ้าไม่หูแทบขนาดแยกสายลำโพงเดิม หรือสายลำโพงยี่ห้อ ฟังไม่ออกแน่นอน รถผมทำแล้วฟังแทบไม่ต่าง
แถมตอนนี้ประตูบุบเปลี่ยนใหม่ เปลี่ยนใหม่1 ข้าง  Damp1ข้าง ไม่Damp1ข้างฟังไม่ต่าง

ออฟไลน์ MisterDante

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2018, 11:13:59 »
อยากเปลี่ยนลำโพงเหมือนกันครับ
ไม่อยากได้ซัพบ๊อกซ์
แต่ทำไมเพื่อนที่มานั่งบอกเสียงดีแล้วนะ
แต่ผมว่ามันแบนๆไปหน่อย