ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไรกับยางอะไหล่ เมื่อเปลี่ยนยางรถ ชุดใหม่ครับ?  (อ่าน 4113 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สวัสดีครับเพื่อนๆ

รถคันแรก ที่ต้องดูแลเอง ตั้งแต่ต้น ... สัปดาห์หน้า ได้ฤกษ์เปลี่ยนยางแล้วครับ  :-[ :-[ :-[

ปัจจุบัน ยางติดรถ จากรง. คือ Dunlop SP Sport อะไรสักอย่าง ... ผลิตตั้งแต่ต้นปี 2015 แต่ บ.รถ เอามาใส่ให้เจ้า Mobilio ของผม ที่ซื้อช่วงปลายปี (พ.ย. 2015) และจนถึงวันนี้ วิ่งไป 38,xxx กม. ครับ

คำถาม คือ  เมื่อเปลี่ยนยางใหม่ สี่เส้นแล้ว ....

ยางอะไหล่ ‘จะใช้อันเดิม’ ลากกกก ต่อไปอีก 3-4 ปี ? (ยางอะไหล่นี้ ไม่เคยได้ลงถนน เลยครับ)

หรือ

ยางอะไหล่ ให้เปลี่ยน โดย ‘เลือกเส้นที่ดีที่สุด’ จาก 4 เส้น ปัจจุบัน มาใช้แทน

ขอบพระคุณครับผม
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ kez

ใช้ของเก่าต่อไป   รอบหน้าค่อยใช้เส้นที่เหลือ

ออฟไลน์ nuntapon.s

รถผมคันที่อายุ23ปีก็ยังเป็นยางอะไหล่เก่าอยู่เลยครับ  เอาไว้สำรองจริงๆเลยไม่คิดมาก

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ปกติผมเปลี่ยนยางอะไหล่ เมื่อเปลี่ยนยางหลักครบ 2-3 ชุด

คิดเป็นระยะเวลาเฉลี่ย ก็ 8-10 ปี ถึงเปลี่ยนยางอะไหล่

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
ใช้เส้นเดิมไปก่อนครับยางอะไหล่ รออีกสักรอบการเปลี่ยนยางชุดใหม่ค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ Tien.W

ยางอะไหล่ ยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ ไว้เปลี่ยนยางชุดหน้าค่อยเปลี่ยนครับ ขยันเติมลมแล้วกันครับ

ออฟไลน์ whoami

ยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ ไว้เปลี่ยนยางชุดต่อไป ค่อยเลือกยางชุดเดิมเส้นที่สภาพดีสุดไว้สลับมาเป็นยางอะไหล่แทนครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เปลี่ยนยางชุดหน้าค่อยเปลี่ยนครับ ถ้าจำไม่ผิด ยางมีอายุได้ถึง 6 ปี ถ้าไม่ได้ใช้งานนะครับ

แต่ผมไม่มั่นใจว่า ยางอะไหล่ Mobillio มันขนาดเท่าล้อแม็กซ์ปกติหรือเปล่า เพราะ HRV กับ Jazz GK คันที่บ้าน ยางอะไหล่เป็นล้อกะทะแบบบางๆนะครับ เมื่อหน้ายางจะแค่ 135 เองมั้ง ถ้าเป็นแบบนี้ก็เอายางชุดเก่ามาเปลี่ยนไม่ได้
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ขอบพระคุณทุกท่านครับ

ความเห็นกลาง คือ ให้เก็บยางอะไหล่ เส้นปัจจุบัน (ที่ไม่เคยลงถนน) ไว้ใช้ก่อน

อีก 3-4 ปี เมื่อเปลี่ยนยาง ชุดใหม่ ... ค่อยถือโอกาสเปลี่ยนยางอะไหล่ ไปด้วย

* เรียนคุณ TorTongPat ขนาดยางอะไหล่ เจ้าโมบี้ หน้า-แก้ม-วง เท่ากับยางติดล้อทั้งสี่ เป๊ะเลยครับ!  เพียงแต่ มันเป็นล้อกะทะ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Newhang

จริงๆมันขึ้นกับยี่ห้อยางอะไหล่ด้วย บางยี่ห้อเก็บไว้ถึงอายุก็เปื่อย แต่บางยี่ห้อไม่เป็น
ถ้าเป็นยี่ห้อดีๆผมก็เก็บไว้เป็นยางอะไหล่ไปตลอดอายุรถเลย

จริงๆมันขึ้นกับยี่ห้อยางอะไหล่ด้วย บางยี่ห้อเก็บไว้ถึงอายุก็เปื่อย แต่บางยี่ห้อไม่เป็น
ถ้าเป็นยี่ห้อดีๆผมก็เก็บไว้เป็นยางอะไหล่ไปตลอดอายุรถเลย

ยางอะไหล่ เป็น Dunlop SP Sport อะไรสักอย่าง นี่แหละครับ...

พอไหวไหมครับผม?

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member

ยางอะไหล่ เป็น Dunlop SP Sport อะไรสักอย่าง นี่แหละครับ...

ผมว่าเก็บไว้ได้อยู่ครับ เอาไว้รอบหน้าเปลี่ยนยางทั้งชุดค่อยเอาเส้นเก่าที่สภาพดีสุดมาไว้เป็นอะไหล่แทนครับ

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
อยู่ได้สัก 8-10 ปีครับ คอยดูเรื่องลมยางแต่อย่าให้แข็งมากไป เอาพอดีๆ ยางจะเสียรูป

ออฟไลน์ mozart

ผมไม่เคยเปลี่ยนยางไปแทนไม่เคยเติมลมเลย สมัยเด็กก็ไม่เห็นพ่อเปลี่ยนยางเส้นใหม่ให้ยางอะไหล่ ยันโตมาก็ไม่เคยไปยุ่งกับมัน ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ยางอะไหล่ ผมใช้เส้นเดิม จนขายรถเลยครับ(11 ปี)
ส่วนตัวใช้ยางอะไหล่แค่ชั่วคราวเท่านั้น นานสุดที่เอามาวิ่งคือ 2-3 วันเท่านั้นครับ

ได้อ่านความเห็น ของทุกๆท่าน ... ดีใจมากที่ได้คำตอบแล้วครับ

คือ:

ยางอะไหล่ปัจจุบัน (เส้นที่ไม่เคยลงถนน) เก็บไว้ก่อน แล้ว ถ้าจะเปลี่ยน .. ค่อยทำในครั้งหน้า (อีก 3-4 ปี)

ขอบพระคุณมากๆนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

ถ้าระดับ 6ปี ไปได้สบายๆเกือบทุกยี่ห้อ แต่สำหรับ dunlop ผมไม่เคยมียางเก็บ เคยใช้และเปลี่ยนตอนอายุไม่เกิน3ปีครับ แล้วเทรินไปครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ยางอะไหล่ ไม่รั่ว ไม่ซึม อายุไม่ได้เยอะมาก ยังพอใช้ได้ ก็เก็บไว้ใช้ต่อไปครับ เพราะมันใช้แค่ช่วงฉุกเฉินเท่านั้น

ออฟไลน์ toonze

ไม่แตกลายก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับอยู่เป็น 10 ปี