ผู้เขียน หัวข้อ: เน้นประหยัด ทนทาน อะไหล่หาง่าย. civic. Altis รึอื่นๆ  (อ่าน 5059 ครั้ง)

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
ใช้รถปีละราวๆ1แสนโล ใช้ประจำคือมินิวันr56 ตอนนี้ไมล์5แสนโลรองมาก็w204 c200  และกระบะดีแมกซ์ใช้บ้างเวลาขนของยาริสอีโคไปรับส่งหลานนานๆจะเอาไปไกลๆ

จะขายสามคันออกไปแล้วซื้อใหม่คันเดียว มินิคงไม่ขาย จะใช้มินิน้อยลงเพราะเขาเริ่มแก่แล้วสิบปีห้าแสนโลอะไรๆก็ไม่แน่นอน

ไม่เอาแล้วรถใหม่ๆเทอร์โบ เบื่อซ่อม ขาย520d f10ทิ้งไปสบายไปเยอะ จะไปหามินิแบบไม่เทอร์โบก็ไม่มีแล้ว เลยมามองรถยี่ปุ่นคอมแพคตลาดๆ
มองไว้ไม่พ้นซีวิคอัลติ๊ด

เน้นประหยัดน้ำมันสุดๆ ทุกวันนี้จ่ายค่าน้ำมันโลละ1.5บาท(19กม/ลิตร) ทนทาน อะไหล่ตจว.มีเพราะออกนอกเมืองแทบทุกวัน ขอความเห็นหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2018, 09:53:35 โดย เทียน »

ออฟไลน์ zorara

• **
Re: เน้นประหยัด ทนทาน อะไหล่หาง่าย. civic. Altis รึอื่นๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 08:30:48 »
เน้นไม่จุกจิกทนทาน อะไหล่หาง่าย Toyota - Altis ลอยมาเลยครับ
ช่วงล่างพอได้ อัตราเร่งพอถูไถ ทนและอะไหล่เพียบ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: เน้นประหยัด ทนทาน อะไหล่หาง่าย. civic. Altis รึอื่นๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 08:40:30 »
Camry จะ hybrid ไม่ hybird ก็แล้วแต่
รอดู feedback รถ lot แรกสักแป็บ
ถ้าไม่มีข่าวแย่ๆมาใน 6เดือนถึง 1 ปี
มันจะทนไปยาวๆอีก 6-8ปี แล้วก็เปลี่ยนใหม่

อ้าว หา compact รอดู altis ครับ

ออฟไลน์ kakashi

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 09:17:05 »
โจทย์แบบนี้ กับตัวเลือก 2 ตัวนี้

จิ้มแบบไม่ต้องคิดเลยครับอัลติส แน่นอนครับ

ส่วนความสวยงามภายนอกแล้วแต่มุมมอง   ส่วนตัวมองว่า อัลติสก็สวยใช่เล่น^^

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 09:30:11 »
ตัวไหนก็ได้ครับ ทั้ง 2 รุ่นนั้น ทนและหาอู่ซ่อมง่ายอยู่แล้วครับ
ลองไปขับดู ชอบคันไหนก็เลือกได้ทั้งคู่แหละครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 09:37:56 »
ถ้าบอกว่าไม่สนใจรถเทอร์โบแล้ว ก็คงเหลือแค่ Altis 1.6,1.8 แล้วก็ Civic 1.8

จะบอกว่า ตัวไหนก็ได้ เรื่องอะไหล่พอๆ กัน ต้องแล้วแต่ชอบเลย ผมเอียงไปทาง Civic 1.8 มากกว่า ด้วยภายนอก ภายใน แล้วตัวรถ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 09:41:16 »
Altis ดูจะได้เปรียบถ้าเน้นทน อะไหล่หาง่าย และไม่โบ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 09:53:44 »
อัลติสจะจุกจิกน้อยกว่า Civic ประมาณนึงครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 09:55:43 »
Civic altis มันกินน้ำมันเท่าไ่หร่ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 10:22:09 »
Isuzu MU-X 1.9 ได้ไหมง่ะ? กินน้ำมันหน่อย (แต่ประหยัดสุดในกลุ่ม) ความทนทานหายห่วง ซ่อมง่าย อาหลั่ยบาน
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 10:22:38 »
ยังไม่เคยขับ ALTIS และ CIVIC ตัว1.8 ปัจจุบัน
เรื่องซ่อมบำรุง เค้าว่า Toyota ต่ำกว่าHonda (ลองเทียบกัน ว่ากันชิ้นต่อชิ้น)

เคยใช้Civic FB 1.8 รถบริษัท ไม่ประทับใจ เสียงจากพื้นดังจริงครับ
Altis เก็บเสียงพื้นถนนได้ดีกว่า
เครื่อง1.8 Altis อัตราเร่งดีกว่า
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 10:25:29 »
เท่าที่อ่าน น่าจะสูงอายุ +ห่วงอะไหล่ตจว. ใช้ Toyota ดีกว่าค่ะ นุ่มกว่าเงียบกว่าฮอนด้าเยอะ ออกตจว.ใช้กระบะเยอะ ส่วนใหญ่โตโยต้า ขับ Harrier ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตจว. ยังใช้กรองVigoได้เลย ::) ::) ::)

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 10:38:25 »
อัลติสครับ ไม่ว่าจะขับรถอะไรจะนึกถึงมันเสมอ นุ่มเงียบเบาสบายแอร์เย็นเวอร์ เทียบกับซีวิคที่เคยขับสมัยเรียนผมว่าทนถึกผิดกันเยอะเป็นเท่านะ สิบปีสองแสนหกกว่าใช้กันเป็นสิบมือไม่มีอะไรต้องซ่อมเลยเปลี่ยนแค่อะไหล่สิ้นเปลืองแค่นั้น น้ำมันเครื่องแห้งจนวาล์วดัง ไฟเอนจินโชวร์เป็นปีๆยังไม่ยอมพังเลย ส่วนซีวิคเข้าศุนย์แต่ละทีเปลี่ยนนู้นนี่ได้เรื่อยๆ
คนรู้จักใช้ทำแท๊กซี่จนไมล์กลับไปล้านกว่าโลยกเกียร์ใหม่ลุกเดียวเอง เครื่องยังเดิมๆทุกวันนี้ยังขับเป็นรถบ้านปกติดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2018, 10:40:41 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 11:07:37 »
TAXI ใช้อัลติส ทนทาน

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 11:44:57 »
รอNew Altis

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 11:48:19 »
ซีวิค 1.8 รถติดๆในเมือง
จากพระราม3 ไปโชคชัย4

12 โลลิตร ผมนี่อึ้งไปเลยครับ

พอรู้ว่ามันทำได้ยังไง แต่ไม่คิดว่าวิศวะเค้าจะคิดได้ขนาดนี้

เครื่องเดียวกัน เกียร์เดียวกันอย่าง hrv ยังทำไม่ได้เลย
เพราะกล่องควบคุมน่าจะคนละตัวกัน

ลักษณะตอนขับรถติดๆของกล่องควบคุมสองรุ่นนี้ต่างกันครับ

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 12:27:57 »

พอรู้ว่ามันทำได้ยังไง แต่ไม่คิดว่าวิศวะเค้าจะคิดได้ขนาดนี้

เครื่องเดียวกัน เกียร์เดียวกันอย่าง hrv ยังทำไม่ได้เลย
เพราะกล่องควบคุมน่าจะคนละตัวกัน

ลักษณะตอนขับรถติดๆของกล่องควบคุมสองรุ่นนี้ต่างกันครับ
ดีจังครับ Civic FB รถติดๆนี่เลขตัวเดียวละครับ ไม่ว่าจะเติมอะไรมา

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 12:42:11 »
Civic altis มันกินน้ำมันเท่าไ่หร่ครับ
Altis 1.8 ผมเติมน้ำมันจาก เซ็นทรัลระยอง-พระประแดง-มาบตาพุด-ศรีราชา-ปลวกแดง น้ำมันเลยครึ่งถังขีดครึ่งถังมานิดๆ 110-120 วิ่งบางนาตราดไม่ขึ้นบูรพา หน้าจอขึ้น16.9 จับระยะทางได้450กิโล

ปกติทำงานไป-กลับหอ10กิโล หน้าจอขึ้น10.8-11 ในเมืองรถติดๆไม่เคยขับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 13:00:42 »
ท่าน จขกท ตัด W204 + กะบะ + ยาริส ออก เก็บ R56 ไว้ขับสนุก

ความเห็นผม

-ก็ต้องดูว่าบ่อยแค่ไหน ถ้ายังมีต้องขนของ ซึ่งรถเก๋งขนไม่ได้
-ขาย ยาริส อีโค ซึ่งประหยัดอยู่แล้ว แสดงว่า เวลามีคนนั่งก็อยากสบายหน่อย เพราะยาริสอาจเล็กไป
-W204 ไม่เก็บ ก็คงเพราะเบื่อการซ่อมแซมรถยุโรป เพราะ F10 ก็ขายทิ้งซึ่ง MB คงทำให้เบื่อเรื่องความไม่คุ้มค่าในเรื่องการซ่อม และความนั่งสบาย

เป็นผม จะมองคัมรี่ตัวที่ปีใหม่สุด มือสอง และติดแก๊สได้ เป็นตัวเลือกเพิ่ม แต่ถ้าเบื่อมือสอง อยากออกใหม่ ไปอัลติสน่าจะเวิค เผื่อติดเเก๊สได้ น่าจะดีกว่าซีวิค

กับอีกทางเลือก ถ้าการขนของยังจำเป็น ก็หา PPV ที่ถูกใจ มือ 1 หรือ 2 ก็ว่าไป พับเบาะได้หลากหลาย จะมือสองหรือรถใหม่ น่าจะมีงบพออยู่แล้ว ดีเซลก็ประหยัดดี ทางไกลได้ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 14:28:23 »

ดีจังครับ Civic FB รถติดๆนี่เลขตัวเดียวละครับ ไม่ว่าจะเติมอะไรมา

ทีแรก ผมก็คิดว่าน้าผม(เจ้าของรถ)​ขี้โม้เสียอีก
แต่นึกๆดู แกก็จับตัวเลขพวกนี้จริงๆจังๆกับรถคันอื่นของแกด้วย

แกไม่ได้งกเงินนะครับ แต่แกชอบจับอัตราสิ้นเปลืองของรถ ทั้งๆที่เป็นคนขับรถเร็ว

วันนั้นเค้าท้าให้ผมลอง ผมก็ลอง เลยอึ้งแหละครับ

นึกว่าแกละเมอเป็นบริโอประจำตำแหน่งของแกเสียอีก

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 15:12:14 »
ใช้ปีละ 100,000 โล จิ้ม Altis 1.8 + ติดแก๊ส
เงียบกว่า นั่งสบายกว่า ทีสำคัญซ่อมง่าย ขับสบายกระเป๋า ให้เครื่องพังก็ยังหาอู่ หาอะไหล่ง่าย Overhual ปีละครั้งก็ยังประหยัดกว่าใช้น้ำมัน
กรณีขายกระบะไปด้วย แล้วอยากได้รถไว้ขนของนั่งสบายๆ อาจออก PJS โฉม 2.5GT Mivec สักคัน
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 18:58:39 »
ความทนทานคงต้องยกให้ Altis ครับ

ออฟไลน์ Pla_two🐟

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 22:25:28 »
ความทนทานก็โตโยต้าแหละครับ ซีวิคเห็นมีดีเฟคมาเรื่อยๆ นะครับ แต่ถ้าไม่รีบรอ altis TNGA ดีกว่าไหมครับ ผมว่าเปลี่ยนจากมินิมาขับ altis ตัวปัจจุบันพวงมาลัยอะไรมันทดต่างกันเยอะอยู่นะ น่าจะต้องปรับตัวกันเยอะพอสมควร เผลอๆ จะเซ็งเอาเปล่าๆ ครับ TNGA น่าจะเซ็ตช่วงล่างกับพวงมาลัยมาได้จบกว่าครับ

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 23:05:41 »
รบกวน สอบถาม จขกท. ที่ว่า 100,000 โล ต่อ ปี นี่ ขับเองคนเดียวเลย หรือ เปลี่ยนมือขับครับ

ถ้าขับคนเดียว นี่ เยอะมว๊ากกคร๊าบบ

ผมจิ้มไปที่ Altis ละกันครับ น่าจะตรงจริตสุด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 06:42:56 »
ผมว่าเลือกคันไหนก็ได้ครับ กับ 2 ตัวเลือกนี้

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 08:20:23 »
Altis 1.8 ผมเติมน้ำมันจาก เซ็นทรัลระยอง-พระประแดง-มาบตาพุด-ศรีราชา-ปลวกแดง น้ำมันเลยครึ่งถังขีดครึ่งถังมานิดๆ 110-120 วิ่งบางนาตราดไม่ขึ้นบูรพา หน้าจอขึ้น16.9 จับระยะทางได้450กิโล

ปกติทำงานไป-กลับหอ10กิโล หน้าจอขึ้น10.8-11 ในเมืองรถติดๆไม่เคยขับ

กินเอาเรื่องเหมือนกันนะนี่ ตัว1.6 กินแค่ไหนพอรู้ไหม

รบกวน สอบถาม จขกท. ที่ว่า 100,000 โล ต่อ ปี นี่ ขับเองคนเดียวเลย หรือ เปลี่ยนมือขับครับ

ถ้าขับคนเดียว นี่ เยอะมว๊ากกคร๊าบบ

ผมจิ้มไปที่ Altis ละกันครับ น่าจะตรงจริตสุด

ขับคนเดียวคร๊าบบบบ แสนโลต่อปี ค่าน้ำมันปีก่อนแสนห้ารวมจากบัตรเครดิตรใบเดียวที่ใช้จ่ายค่าน้ำมันส่วนตัวเฉพาะ

เน้นประหยัดดด เพราะไม่อยากเพิ่มค่าใช้จ่ายตรงนี้ เฉลี่ยๆบาทห้าสิบตังนี่เยอะไป คิดว่ารถใหม่จะประหยัดขึ้นนะ

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 08:57:36 »
ความทนทานก็โตโยต้าแหละครับ ซีวิคเห็นมีดีเฟคมาเรื่อยๆ นะครับ แต่ถ้าไม่รีบรอ altis TNGA ดีกว่าไหมครับ ผมว่าเปลี่ยนจากมินิมาขับ altis ตัวปัจจุบันพวงมาลัยอะไรมันทดต่างกันเยอะอยู่นะ น่าจะต้องปรับตัวกันเยอะพอสมควร เผลอๆ จะเซ็งเอาเปล่าๆ ครับ TNGA น่าจะเซ็ตช่วงล่างกับพวงมาลัยมาได้จบกว่าครับ

เห็นด้วยครับ Altis รุ่นปัจจุบันผมขับแล้วพวงมาลัยมันแปลกๆ นิดนึง ถ้าไม่รีบรอโฉมใหม่ดีกว่าครับ