ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ เส้นทางโหดๆ ให้หน่อยครับ อยากเอารถไปทดสอบ  (อ่าน 22096 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
porsche รุ่นนี้เข้าใจว่าน่าจะซื้อจาก aas

ให้ทางเลือกอีก choice
ลองติดต่อ aas ดูครับ ทาง porsche club thailand เค้าจะมีทริป doty (drive of the year) ทุกปี ช่วงๆหน้าหนาว ขับเส้นทางภูเขาภาคเหนือ
แต่เส้นทางเส้นทางไม่โหดนะครับ เป็นทางดำ โค้งเยอะ แต่ไม่ชันเพราะมีพวก 911 cayman boxster ด้วย เลยเน้นทางโค้งตามภูเขามากกว่าทางชัน
คนในทริปส่วนใหญ่ก็เกินวัยรุ่นกันแล้ว จะเน้นขับท่องเที่ยวสนุกๆไปกันเป็นขบวนกันมากกว่าขับแข่งกัน

ข้อดีคือ ค่อนข้างปลอดภัย เพราะการจัดการค่อนข้างเป็นระบบ มีรถนำ มีวิทยุสื่อสารคอยบอกเส้นทาง คนในทริปส่วนใหญ่ก็มีความเป็นผู้ใหญ่มีวุฒิภาวะไม่ขับแข่ง และถ้าเกิดรถเสีย ยางแตก ฯลฯ ก็มีทีมเซอร์วิสตามไปด้วย แก้ไขซ่อมได้

ข้อดีอีกข้อ พอไปเจอกลุ่มใหญ่ อาจมีกลุ่มย่อยที่คุยกันถูกคอ
ว่างๆก็จะนัดกันขับท่องเที่ยวออกทริปกันตลอดปี  :)

จริงๆผมก็ชอบขับทางภูเขาเหมือนกัน พอจะขับไปมาหลายเส้นอยู่ แต่พอบอกเส้นทางโหดๆ ทางชันๆ ที่ต้องใช้ฝีมือ และ สมรรถนะของรถนี่ผมไม่กล้าแนะนำ 555
เพราะผมจะชอบเส้นทางขับสไตล์ขับท่องเที่ยว โค้งเยอะ แต่ทางไม่ชัน คนทั่วๆไปที่ไม่ต้องมีฝีมือมาก รถทั่วๆไปไม่ต้องสมรรถนะดีมาก ก็พอจะขับสนุกได้

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เส้นทางเหนือธรรมดาไปแล้วครับทุกเส้น ปาย แม่ฮ่องสอน อินทนนท์ แม่กำปอง สองแถวเจ้าถิ่นช้าจนผมหงุดหงิดแล้วครับสำหรับละแวกนี้

ที่ผมเจอแล้วคิดว่าสนุก มันส๋กว่าเส้นทางเหนือ คือ น่าน บ่อเกลือ ครับ แนะนำอย่างยิ่ง

+1 สองแถวช้า +เลี้ยวตัดเลนมั่วเลยครับ ขับค่อมเลนไม้เปิดทางให้แซงหลายครั้ง ทั้งๆที่ภใถนนด้านหน้าว่างและไม่อุปสรรคอะไร หงุดหงิดครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ anuwatku55

• Jr. Member
  • **
แนะนำเส้น อ เชียงกลาง จ น่าน  ไป อ เชียงคำ  จ พะเยาครับ  รถน้อยถนนดี มี โค้งเยอะครับ

ออฟไลน์ Carrera

เสนออีกทาง

ปาย - บ้านวัดจันทร์ - สะเมิง ... ถนนเพิ่งเสร็จไม่นาน ถนนดี โค้งเยอะ ขับสนุกใช้ได้ ระวังช่วงใกล้ถึงสะเมิง ถนนจะแคบหน่อยครับ ระวังพวกเข้าโค้งกินเลนมา

ปัว - ดอยภูคา - บ่อเกลือ - อ.สันติสุข ... นี่ก็ใช้ได้ครับ

อินทนนท์ - แม่แจ่ม - แม่อูคอ (เส้น 1263) ... โหดไม่หยอก
ปลายเดือนนี้จะไปตามลายแทงด้วยรถที่เกือบบ๊วยสุดในตารางของบ้านเรา 555  ;D

+1 คับ  ทางโหดจริง ต้อง ไปสันติสุขนะครับ  ไม่ไปทางปัว   ปัวทางค่อนข้างสบาย 

ยิ่งตอนผมไป เช้าๆเจอ ฝนตก  วิ่งฝ่าเมฆ  มองถนนแทบไม่เห็น   แถมโค้งหักมุมเยอะ  มุมอับมุมบอดเพียบ  สภาพถนนก็แย่     สุดๆเลยครับ  เส้นนี้    ครึ่งวัน  ได้ไม่ถึง 100 โล  เพราะโค้งมาก แถมทางชันอีก  ถ้ารถช้าๆ  คงเดินทางกันยาวๆ 

ออฟไลน์ Koong

แม่สอด-อุ้มผาง 

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
แนะนำเขากระโจม จังหวัดราชบุรีครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

เส้น แม่สอด อุ้มผางเลยครับ โหดพอไหม ถนนก็แคบ โค้งเยอะจนต้องร้องบอก ขอทางตรงๆบ้างเหอะ 555 แต่เป็นโค้งที่ขับไม่สนุกนะ มันโค้งหักศอกเยอะเกิน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Nürburgring is safe and fun 😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ceberos

รถดีขับที่ไหนมันก็ไม่โหดหรอกครับ

สมรรถนะมันเกินไปเยอะแล้วครับ แค่ไม่ห้าวตัดโค้งก็พอครับ