ผู้เขียน หัวข้อ: 💖ยุคนี้ผู้คนเปิดใจกับรถ Hybrid ของ Toyota มากขึ้นกว่า 6-7 ปีที่ผ่านมาหรือยังครับหรือเหมือนเดิม/แย่ลง  (อ่าน 5828 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 💖💖 เพราะจะกังวลกับราคาขายต่อที่ดิ่งลงเหว การหวาดกลัวต่ออะไหล่ระบบ Hybrid ที่ว่าแสนแพงมากๆเช่น inverter.   ปั้ม ABS.  แอร์ไฟฟ้า.  แบตเตอรี่ มอเตอร์  แต่ Toyota ในบ้านเราก็ยังมีรถ Hybrid ออกมาขายอย่างต่อเนื่อง ทั้ง Camry CHR และ อาจจะมีใน Altis ใหม่  จนมา New Camry ที่เพิ่งเปิดตัว ดูจากกระแสผู้คนก็ดูจะสนใจตัว Hybrid อยู่พอสมควร โดยเฉพาะตัว Premium ก็เลยสงสัยว่าความกังวลกับรถ Hybrid ของ Toyota แอบดีขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อยไหมครับ หรือ ก็ยังเหมือนเดิม และ ต่อจากนี้ไปถ้าใช้พื้นฐานข้อมูล 7-8 ปีที่ผ่านมา ความไว้วางใจพอจะเพิ่มขึ้นได้หรือเปล่าครับ. 💖💖

💖ปล. ผมหาข้อมูลค่อนข้างยากเกี่ยวกับ รถ Hybrid Toyota ว่าที่ผ่านมา มี case ที่มีปัญหาและต้องเปลี่ยนอะไหล่ Hybrid ที่ตัวแพงๆ ไปมากน้อยขนาดไหน และ เวลาที่ต้องจ่ายจริงๆราคาเท่าไหร่กันแน่ เป็นไปตามคำบอกกล่าวที่ผ่านมาหรือเปล่าครับ แม้ใน  club camry ก็ไม่ค่อยมีข้อมูลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2018, 09:47:12 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ต้องแยกเป็น รถใหม่ vs รถมือสอง ครับ

รถใหม่ ผมได้หมด ทั้ง Toyota Hybrid แล้ว Honda Hybrid ส่วน Hybrid ค่ายอื่น เรื่องระบบ Hybrid ผมก็ยังโอเค แต่ที่ไม่โอเค คืออุปกรณ์ควบต่างๆ ที่ยังมีปัญหาให้ได้ยินบ่อยๆ

แต่ กรณีรถมือสอง ผมก็ยังไม่เอา ครับ ด้วยเหตุผลอะไร น่าจะรู้ๆ กันอยู่ ตาม จขกท. ยกมามันแค่ส่วนหนึ่ง

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
เท่าที่ดูๆ ผมว่าระบบ hybrid ของ Toyota ก็ยังเป็นที่ 1 อยู่ครับ พวก Reliability Tests จากทางตลาดอเมริกาก็บ่งบอกว่ารถพวกนี้ค่อนข้างทนทานเลย ไม่มีปัญหาจุกจิกกับระบบไฟฟ้า ประเด็นของมันคือพวก inverter, battery, motor - ชิ้นส่วนที่เกี่ยวข้องกับ e-drive มันจะแพงเมื่อเสียเท่านั้นละครับ แต่ผมว่ามันก็ไม่ได้เสียหรือเสื่อมกันง่ายๆ

อีกค่ายนึงที่ผมว่าระบบ hybrid ดีคือ BMW ซึ่งมีการแชร์ tech กับ Toyota ทางด้านเครื่องยนต์ ผมใช้ 740Le อยู่ ตั้งแต่ซื้อมา ไม่เคยมีอะไรเสียหรือไฟแจ้งเตือนเลย ระบบทุกอย่าง ok หมดครับ ไม่ค่อยเหมือน Benz ที่มี horror story ให้ฟังอยู่บ่อยๆ น้องสะไภ้ใช้ c350e amg อยู่ ซื้อมาปีนึงเข้าศูนย์ไป 4 ครั้ง ขึ้นยานแม่ไป 2...

สรุปว่า hybrid Toyota ผมว่าน่าใช้ครับ ถ้าจะให้ซื้อจริงๆ ผมไม่ลังเลครับ

ออฟไลน์ Stp

เป็นรถไฮบริดที่ช่วงระยะประกันน่าจะสบายใจที่สุดแล้ว แต่ถ้าหมดประกันเมื่อไรก็เตรียมรับค่าบำรุงรักษาได้เลย แถมหากยังกังวลเรื่องราคาขายต่อผมว่ายังไงรถน้ำมันปกติน่าซื้อกว่าแน่นอน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Nutcracker

ผมยังไม่เคยใช้ hybrids ครับ แต่ถ้าจะซื้อรถซักคันที่กะเปลี่ยนทุก 5 ปี และรับได้กับราคาขายก็ซื้อเลยครับ เพราะรู้ว่าระหว่างใช้มันไม่ทันได้มีปัญหาอะไรแน่ๆ
และผมเชื่อว่าน่าจะมีคนกลุ่มหนึ่งรอช้อนซื้อรถ hybrid อยู่และรู้ดีว่าต้องจัดการกับมันยังไงต่อ จุดเด่นอีกอย่างคือ ระบบเครื่อง เบรค แคท น่าสภาพดีอยู่ การสึกหรอตำ่ ความร้อนน้อย รถสึกหรอมากที่การจราจรในเมืองแต่ hybrid รับภาระไปหมดแล้ว
ซ่อมแล้วเป็นรถที่คืนสภาพได้มากกว่าครับ ผมว่า hybrids ต้องได้รับความนิยมมากขึ้นแน่นอน

ออฟไลน์ Panerai II

สำหรับผม คนไทยเปิดใจ และค่ายรถยนต์โดยเฉพาะฝั่งญี่ปุ่น ก็พิสูจน์มาพักใหญ่ๆแล้วว่าระบบ hybrid
ของเขาค่อนข้างทนทาน อัตราเกิดปัญหาต่ำ และเมื่อเกิดปัญหา หรือ การเคลมค่อนข้างเร็วและง่ายครับ

ส่วน Hybrid ของยุโรปก็ยังแอบมั่นใจ BMW, Porsche มากกว่า Benz ครับ เพราะ 2 รายแรกมีการแลกเปลี่ยนเทคโนโลยี hybrid กับ Toyota ครับ

ส่วนตัวผมมีรถ Toyota hybrid คันนึง ใช้มา 6 ปี ไม่พบปัญหาอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
 พูดยากครับ เพื่อนผมในคลับบางคน ถึงขั้นยอมขายขาดทุนเป็นล้าน กับรถที่ใช้มาไม่ถึง 5 ปี เพราะกลัวค่าซ่อมไม่กี่แสน และที่สำคัญไม่รู้ว่ามันจะเกิดรึเปล่า เพราะบางคนก็ใช้มาเป็น 12 ปีแล้ว ก็ไม่เห็นมันจะมีอะไรเสีย หรือถ้าเสียก็เปลี่ยนไปหลักหมื่นหลักแสนก็คงต้องจ่ายถ้าจะใช้ต่อ เพราะถ้าไปซื้อใหม่ก็หมดอีกเป็นล้าน

บางทีการซ่อมรถมันก็เป็นเรื่องแสลงของบางคนครับ มันฟังสิ้นเปลืองมากกว่าการขายทิ้งแล้วไปซื้อรถใหม่

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ในรั้วบ้านผมมีรถไฮบริดอยู่คันนึง  ขอบอกว่า ณ วันนี้ก็ใช้มันอย่างมีความสุขและสบายใจครับ และพร้อมที่จะรับไฮบริดมาใช้เพิ่ม (ยังไม่ถึงเวลาขายต่อมั้งเลยไม่กังวล 5555)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

jaesz

• บุคคลทั่วไป
น่าจะเปิดใจรับรถไฟฟ้ามากขึ้น

ไฮบริดคงเท่าๆเดิม

ผมนั่งCayenne hybrid รถเพื่อนไปเชียงใหม่ หลายปีก่อน สตาร์ทไม่ติดกลางทางในปั๊ม จั๊มสตาร์ทไฟไปได้ต่อรวนตลอดทาง ถึงร้านแบตในเมือง เปลี่ยนไม่ได้เพราะแบตสตารทมันอยู่ใต้เบาะหน้าใช้ Torxทอร์ก  ต้องยกเบาะออก

วิ่งไปโอมโปรเชียงใหม่ซื้อทอร์กแอลมาชุดนึง ขับไปร้านแบต ถอดเบาะชั่วโมงเปลี่ยนแบตกว่าจะใส่กลับได้ ไฟเตือนเต็มหน้าปัทม์อีก ทนขับกลับบ้านมาเคลียรไฟ

เหนื่อยอะ แค่เปลี่ยนแบตลูกเดียว รถประหลาดไม่ทำเผื่อซ่อม เสียกลางทางเรียกรถยกกันไป ทำเองไม่เป็นก็ให้ศูนย์เฉพาะทางอีก เบื่อครับ รอให้มันพื้นๆบ้านๆแล้วจะรับมาใช้เอง

ออฟไลน์ lexus

ส่วนตัวผมเอง ผมยอมรับได้นะครับถ้าจะซื้อhybridของโตโยต้ามาใช้
จากตอนแรกก็เป็นเหมือนหลายๆคนที่กลัวเรื่องความจุกจิก และค่าอะไหล่แบบจุกๆ
ระยะเวลาก็ผ่านมาเป็น10ปีแล้วที่โตโยต้าทำตลาดรถไฮบริด ก็พอจะพิสูจน์ได้อยู่ว่ามันก็ไม่ได้น่ากลัวเลย
(เรื่องค่าอะไหล่ส่วนควบระบบไฟฟ้าราคาสูงก็พอทำใจได้ระดับนึง รถไม่ไฮบริดก็มีส่วนอื่นที่เปราะบางในแต่ละยี่ห้อแตกต่างกันไปค่าซ่อมก็ไม่ได้ถูกเช่นกัน)

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมชอบ Hybrid โตโยต้าอยู่แล้ว

อาจเพราะเคยขับรถ Prius ให้เพื่อน เพราะมันเมามากกกกก ในกลุ่มมีผมที่ไม่กินเหล้า เลยจำเป็นต้องขับไปส่งมัน
ก็แหงละ มันรับผมมาจากที่ทำงานด้วยเหตุผลนี้  ;D

ตอนเข้าหมู่บ้านเพื่อน ผมใช้ EV โหมดขับไป เงียบสนิทสุดๆ ขนาดปอมเมอเรเนียนที่มันเลี้ยงใครๆก็รู้ว่าปากเปราะ ได้ยินอะไรก็เห่า
แต่นี่เงียบสนิท จอดหน้าบ้านเพื่อนนานสองนาน ก็ไม่มีเสียง ต้องปิดประตูถึงจะเห่า

ส่วนอัตราเร่งดีครับ ถ้าแบตเต็มกดเป็นมา พอไล่พวกกระบะบ้าพลังได้

ทุกวันนี้เพื่อนก็ยังใช้อยู่ มันบอกเอาไว้หนีเที่ยวหลังเลิกงาน เผื่อกลับดึกจะได้เงียบๆ ทั้งหมาและเมียจะได้ไม่ตื่น  ;D

ออฟไลน์ Sacrifice

ผมว่ารับได้เลยครับ camry hybrid นี่สร้างชื่อเสียงเรื่องความทนทานไว้ดีมาก

CHR ที่ผมเห็นบนถนนทุกวันนี้ 90% เป็นรุ่น hybrid 
น้อยคันมากที่จะไม่มี logo hybrid ติดหลัง

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ผมว่ารับได้เลยครับ camry hybrid นี่สร้างชื่อเสียงเรื่องความทนทานไว้ดีมาก

CHR ที่ผมเห็นบนถนนทุกวันนี้ 90% เป็นรุ่น hybrid 
น้อยคันมากที่จะไม่มี logo hybrid ติดหลัง

หลายคนที่ซื้อ C-HR Hybrid เพราะต้องการอ็อพชั่นความปลอดภัย และของเล่นแพรวพราวทั้งหลายครับ

มีบางส่วนเท่านั้นที่ซื้อเพราะต้องการความประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ Fly to dream

Hybrid Toyota นี่ผมคนนึง​ล่ะถ้าจะให้​ซื้อผมไม่มี​ปัญหา​กับมันเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ XaNaX

สำหรับผมมั่นใจในระบบไฮบริดของโตโยต้าครับ ถ้าให้เปลี่ยนอีกครั้งก็คงไม่ลังเลที่จะใช้ คัมรี่ไฮบริดเหมือนเดิม

แต่เปิดตัวออกมาตัวนี้หน้าตาไม่ค่อยโดนในหลายๆจุด คงต้องรอไมเนอร์ก่อน

ออฟไลน์ El Hombre

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านมีไฮบริดโตโยต้าสองคัน 7 ปีแล้วยังแทบจะไม่เคยได้ซ่อมจุกจิกทั้งคู่ครับ
แคมรี่ทำแค่ช่วงล่างนิดหน่อย
พรีอุสนี่มีแค่ตัวอ่าน cd เสีย
อีกค่ายที่ซื้อมาพร้อมๆกันนี่เป็นทั้งเกียร์ทั้งแอร์

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ถ้ารถใหม่ป้ายแดง ผมเชียร์ Toyota ครับ และก็เชียร์คนรอบข้างให้ซื้อ CH-R Hybrid ไป 2 คันละ เพราะทั้งสองคนมาถามผมว่าตอนใช้ Prius เป็นไงบ้าง ซึ่งผมไม่เคยเจอปัญหาเลยตลอดระยะเวลา 5 ปีจนขายไป (จริงๆขายก่อนครบ 5 ปีแค่ไม่กี่เดือน) แต่ถ้ามือ 2 ก็ไม่ค่อยกล้าแนะนำครับ กลัวเขาเจอเรื่อง Inverter

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
ผมเปิดใจตั้งแต่Priusแล้วครับ แต่ตอนนั้นใช้รถไม่เยอะ กับค่าตัวมันไล่ๆกับcamryเลย ตอนนี้ใช้รถเยอะ คาดว่าจะออก C-hr อีกไม่นานนี้ คนรอบข้างก็ไม่มีใครคัดค้าน มีแต่เชียร์ให้ออกไฮบริด แสดงว่าก็ยอมรับกันในระดับนึงแล้วแหละครับ

ออฟไลน์ FyGI

ผมว่าคนเปิดใจรับรถ Hybrid มากขึ้นนะ ทั้งรถญี่ปุ่น และรถยุโรป

ออฟไลน์ SM.

ถ้าของ toyota ผมว่าดีขึ้นนะ แต่ยี่ห้ออื่น อาจจะยังไม่เท่า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวแล้ว ถ้าเทียบกับปีแรกๆที่เปิดตัว ผมเปิดใจให้ไฮบริดของโตโยต้ามากขึ้นเยอะครับ แต่ค่ายอื่นยังไม่มั่นใจครับ

ออฟไลน์ Sit: )

Toyota hybrid ผมว่ายิ่งนานคนยิ่งยอมรับ
เพราะใช้แล้วไม่มีปัญหา ยกเว้นคนขายออกเร็ว
แต่อาจจะโดนกิเลสรถยุโรปทำราคาลงมายั่วให้เขวว่าจะไปดีไหม หรือจะใช้ toyota camry hybird

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

อยากให้มี Hybrid ราคาไม่เกิน 7 แสนบ้างครับ

จะได้วิ่งประหยัดๆ จริงๆ

ออฟไลน์ BN`

ถ้าเป็นรถ Hybrid ของ Toyota ก็น่าไว้วางใจอยู่ครับ

แต่ถ้าหมดประกัน ก็ต้องมานั่งตัดสินใจกันอีกทีนึงครับ