ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบระหว่าง Accord กับ Civic ใหม่ทั้งคู่ครับ  (อ่าน 8391 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
เปรียบระหว่าง Accord กับ Civic ใหม่ทั้งคู่ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 21:48:09 »
  จากที่ภรรยาเล็ง xv เริ่มไม่มัั่นใจว่าจะถูกใจไหมเพราะเน้นในเมือง อยากได้รถที่ช่วงล่างดีขึ้น ขับสบาย อัตราเร่งแซงดีหน่อย เธอเริ่มกลับมามองรถตลาด เลยเสนอไป 2รุ่น ให้เลือกเอา ระหว่าง Civic กับ Accord โดยพิจารณาแค่เรื่องการขับขี่ ความสบายในห้องโดยสาร (กว้างกว่ากันมากไหมครับ) โดยจะรอดูโฉม 2019 ครับ มีงบไม่เกิน 1.5ล คันไหนคุ้มค่า น่าใช้กว่าครับ ขอบคุณครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bingoman

Re: เปรียบระหว่าง Accord กับ Civic ใหม่ทั้งคู่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 21:55:11 »
ผมว่ามันก็ตามราคานะครับ  ความสะดวกสบาย ยังไง Accord ก็กิน

แต่สำหรับผม  Honda ไม่ใช่รถที่นั่งหรือขับสบายนัก เพราะมันมักกระด้างแถมไม่หนึบด้วย  ผมว่า Toyota จะเข้าทางมากกว่า

ออฟไลน์ kez

Re: เปรียบระหว่าง Accord กับ Civic ใหม่ทั้งคู่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 22:06:37 »
  จากที่ภรรยาเล็ง xv เริ่มไม่มัั่นใจว่าจะถูกใจไหมเพราะเน้นในเมือง อยากได้รถที่ช่วงล่างดีขึ้น ขับสบาย อัตราเร่งแซงดีหน่อย เธอเริ่มกลับมามองรถตลาด เลยเสนอไป 2รุ่น ให้เลือกเอา ระหว่าง Civic กับ Accord โดยพิจารณาแค่เรื่องการขับขี่ ความสบายในห้องโดยสาร (กว้างกว่ากันมากไหมครับ) โดยจะรอดูโฉม 2019 ครับ มีงบไม่เกิน 1.5ล คันไหนคุ้มค่า น่าใช้กว่าครับ ขอบคุณครับ
  อย่าถามคนอื่นเลย  ไปลองเอง ดีที่สุด  ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 22:19:49 »
ขับในเมือง Civic น่าจะคล่องตัวกว่า Accord

แต่ถ้ามอง XV ผมว่า ไปลอง XV ไหม ?

1. รถสูง ท้องสูง ไม่กลัวน้ำรอระบาย

2. หลุม บ่อ ฝาท่อ ไปได้ ผ่านได้ ไม่ต้องลุ้นมาก

3. Fulltime 4WD ชื่อชั้นช่วงล่าง subaru ผมว่า เหนือกว่า HONDA นะ ถึงมันจะสูงก็เถอะ

มีอย่างเดียวก็คือ อะไหล่รอนานในบางชิ้น ศูนย์แย่กว่าแน่ ค่าดูแลสูงกว่าหน่อย ถ้ารับได้ มีรถสำรอง ก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 22:21:21 »
เห็นรีวิวต่างประเทศ accordใหม่ เห็นชมเรื่องช่วงล่างว่านุ่มสบายกว่าcamry แล้วก็ชมเรื่องเบาะว่านั่งสบาย ยังไงถ้าความกว้างaccordก็กินขาดแล้วครับกับขนาดเบาะ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 22:21:34 »
  อย่าถามคนอื่นเลย  ไปลองเอง ดีที่สุด  ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ใช่ผมเห็นด้วย
ซื้อที่แฟนชอบครับ ความสบายไม่สบายอยู่ที่ใจ ไม่ชอบขับคันไหนก็เบื่อครับ ไม่อยากจับ ให้เค้าเลือกด้วยครับ อย่าไปฝืนครับ เพราะถ้าคุณเลือกกมาแล้วเค้าไม่ชอบ มีปัญหานิดหน่อยบ่นเลยครับ ผมโดนมาแล้ว บ่นนจนเบื่ออยากจะขายไปวื้อคันที่เค้าชอบเลย เพราะถ้าเค้าซื้อเออง มีปัญหา ขอเงินซ่อมจะะง่ายมากครับ ไม่มีปากเสียงครรับ เรื่องจริง
ไม่งั้นคุณกก็ตองให้เค้าไปเอาตามที่คุณเเลือกแบบที่เค้าต้องเหห็นความไม่คุ้มของคันที่เค้าชอบก่อน อย่าไปตัดแบบไม่มีเหตุผลขัดแย้ง เพียงเพราะมันไม่ใช่ยี่ห้อตลาด หาเหตุผผลทีี่ดีกว่านี้ครับ ไม่งั้นคุณไม่มีความสุขกันแน่ครับ
ชอบ 2 คันนี้ไป 2 คันนี้ไม่ต้องไปหลงตามคนอื่นครับ ทุกคันทุกยี่ห้อมีข้อดีของตัวมันเอง ไม่งั้นทั้งประเทศคงมีแต่โตโยต้าล่ะครับ ถ้ามันเพอร์เฟคแค่ยี่ห้้อนี้ครับ
accord ก็จะสบายกว่าหน่อยตามราคาและคลาส เพราะรถยี่ห้อเดียวกัน ซีวิคก็ความสวยจะเร้าใจหน่อย ใช้ในเมืองได้หมดครับ สองคันนี้ ถ้ามีแค่สองคนผัวเมียครับ ถ้ามีหลายคนคงต้อง accord น่าจะนั่งกันได้สบายๆ
ถ้าชอบจัดเลยยครัับ ขับชิวๆ  คันไหนก็ได้หมดจ้า
ถ้าจะเอาไปซิ่ง  ค่อยมาว่ากันอีกทีจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2018, 23:02:57 โดย SRY »

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 00:02:10 »
ความสบาย ... accord คงดีกว่า ทั้งความกว้าง การขึ้นรถ ลงรถ เพราะตัวรถ ตัวเบาะสูงกว่า civic
ความสวย ... civic กินขาด
ออฟชั่นความปลอดภัย ... คงต้องรอดู new accord ใหม่ก่อนดีกว่า ว่าจะให้อะไรมาบ้าง

แต่สิ่งที่ผมไม่ชอบ honda ยุคปัจจุบันคือ สวยอย่างเดียว การเก็บเสียงห่วยมากทั้งสองรุ่น ทำให้เวลานั่งแล้วไม่ผ่อนคลาย

ออฟไลน์ hack3rb43

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 01:00:40 »
เหมือนผมเลย ตอนนี้ผมกำลังชั่งใจ Civic FC RS Mc  All new Accord All New Camry

ไปลอง camry มาชอบมากนุ่มขับสบายย เก็บเสียงดีเงียบมาก ( ลองตัว 2.5G มา ตัว 2.0G ไม่ประทับใจ แอบอืดด )
Civic MC รอดู option เคยลองนั่งตัวเก่า ผมว่าก็นั่งสบายนะ ไม่ได้แย่อะไร เครื่องแรง ของเล่นเพียบ และถูกกว่า Camry 300000

ตัว Accord รอดูตัวจิงอาทิตย์นี้เลย

คันเก่า Mazda CX3 SP 2.0

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 01:02:12 »
ชอบทั้งคู่ครับแต่ถ้าให้เลือกตอนนี้แอบเอียงไป Accord 1.5T นิดๆรอดูก่อนครับ ผมว่า จขกท. น่าเลือกได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 05:10:24 »
ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับคำแนะนำครับ สัปดาห์หน้าจะได้จับมือกันไปลองขับที่ศูนย์ทั้ง 2คันเลย(ถ้ามีรถที่ศูนย์นะครับ😁) ส่วน xv ความจริงยังชอบอยู่ แต่ห่วงแค่เป็นรถคันเดียวที่บ้าน ถ้ารถต้องเข้าศูนย์จะลำบากนะครับ ความจริง Honda นี่เป็นยี่ห้อรองที่อยากได้จาก Subaru ลงมาอีกทีนึง ส่วน Camry เคยบอกจุดเด่นที่อ่านๆมาคือนุ่มสบายกว่าและเงียบกว่า Accord g9 แต่เขาหันหน้าหนี Toyota เพราะเบื่อรถที่บริษัทใช้เกลื่อนนะครับ สัปดาห์หน้าจะไปหาภรรยาที่กรุงเทพฯ น่าจะได้พาเขาไปลองทุกคันที่อยากได้ก่อนครับ แต่อยากได้ข้อมูลเบื้องต้นไว้ก่อน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 07:11:16 »
ผมเคยขับแคมรี่ญาติครั้งหนึ่ง บอกเลยว่ากว้างจนรู้สึกว่ากะระยะไม่ถูก ขับไม่มั่นใจเลย
ทั้งๆที่ก็ขับ B Seg C Seg กระบะมาก่อนไม่มีความรู้สึกนี้เลย
ความกว้าง D Seg กินขาดครับ ถ้าเงินถึงลุยเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 07:12:20 »
รอราคา accord ใหม่ด้วยนะครับ งบ 1.5 ล้าน น่าจะได้ตัวล่างสด หรือขึ้นมาอีกตัว ถ้าราคาไม่ต่างจาก camry นะครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 08:43:56 »
ผมว่ามันก็ตามราคานะครับ  ความสะดวกสบาย ยังไง Accord ก็กิน

แต่สำหรับผม  Honda ไม่ใช่รถที่นั่งหรือขับสบายนัก เพราะมันมักกระด้างแถมไม่หนึบด้วย  ผมว่า Toyota จะเข้าทางมากกว่า

Toyota หนึบกว่า Honda จริงเหรอครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 09:14:25 »
ถ้าแค่ Accord กับ Civic ผมว่ายังไงก็เลือก Accord

ยกเว้น คนขับใช้งานประจำๆ อาจจะไม่ชอบ เพราะคันใหญ่ จอดยาก เข้าซอยเล็กๆ แคบๆ ยาก อาจจะ Civic ได้สะดวกกว่า

นอกนั้น ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงินค่าตัว ก็จบที่ Accord ได้เลย (เป็นผมจะเอา Accord Hybrid)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 09:15:27 »
ปกติรถใหญ่กว่า การโดยสาร ความสบายของเบาะนั่ง วัสดุ ยังไงแอคคอร์ดดีกว่าซีวิคแน่ครับ
ขับทางไกล ความเครียด ความล้าสะสม แอคคอร์ดกินครับ แต่ขับในเมืองซีวิคคล่องตัวกว่าเห็นๆ
ตัวซีวิต ผมติดประเด็น ตัวรถค่อนข้างเตี้ย คนสูงอายุจะเข้าออกลำบากหน่อย ต้องไปลองดูครับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 09:24:41 »
ถ้า Accord มา 2.0T คงไม่มีใครมาเปรียบเที่ยบแบบนี้  ::) ;D

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 10:01:24 »
ถ้ารถคันเดียวของบ้าน ตัด subaru ทิ้งได้เลยครับ

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 05:44:30 »
Accord เด้ง กระด้าง สู้แคมรี่ไม่ใด้จริงๆครับ แต่บอกตรงๆว่าหนึบกว่าเยอะ แคมรี่ขับเร็วๆหรือสถานการณ์ฉุกเฉิน ย้วยกว่าฮอนด้าเยอะครับ รถแอคคอร์ดรุ่นหลังเน้นการเกาะถนนมากกว่านิ่ม ผมพยายามแกล้งรถหลายรอบ เจอเหตุการณ์ฉุกเฉินหลายที รถไม่เคยออกอาการว่าเอาไม่อยู่เลยโดยที่ไฟvscไม่ขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 06:58:37 »
Accord เด้ง กระด้าง สู้แคมรี่ไม่ใด้จริงๆครับ แต่บอกตรงๆว่าหนึบกว่าเยอะ แคมรี่ขับเร็วๆหรือสถานการณ์ฉุกเฉิน ย้วยกว่าฮอนด้าเยอะครับ รถแอคคอร์ดรุ่นหลังเน้นการเกาะถนนมากกว่านิ่ม ผมพยายามแกล้งรถหลายรอบ เจอเหตุการณ์ฉุกเฉินหลายที รถไม่เคยออกอาการว่าเอาไม่อยู่เลยโดยที่ไฟvscไม่ขึ้นด้วยครับ

ขับออก ตจว ไม่เกิน 120ครับ แม่บ้านเดินทางพร้อมเด็กๆครับ

ถ้า Accord มา 2.0T คงไม่มีใครมาเปรียบเที่ยบแบบนี้  ::) ;D

มีแค่ 1.5T มารึเปล่าครับ แฟนผมเขาห่วงๆว่าเครื่องเล็กจะไหวกับ Accord รึเปล่านะครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 08:58:48 »
งง จาก XV มันไป civic accord ได้งัย รถแนวเดียวกันของฮอนด้า ยังมี Hrv กับ Crv อยู่ทั้งคน

คหสต. ชอบ Crv ครับ ถ้าไม่เน้นต้อง 7 ที่นั่ง ตอนนี้รุ่น 5 ที่นั่งก็มีขายนะเออ หรือจะไป CHr ของพี่โตยังได้เลย

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 21:01:13 »
ถ้าไม่นับเรื่องความคล่องตัวในเมือง กับ อัตราสิ้นเปลือง

ถ้าเทียบกันจริงๆ ยังไงรถที่ Segment สูงกว่าก็ย่อมดีกว่าอยู่แล้วครับ

ทั้งความปลอดภัย ความแข็งแรงของตัวถัง ความกว้างขวาง ความสะดวกสบาย

รวมไปถึงความผ่อนคลายยามที่ต้องขับรถทางไกลด้วยครับ

ผมเชียร์ Accord ครับ :D

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 21:38:16 »
งง จาก XV มันไป civic accord ได้งัย รถแนวเดียวกันของฮอนด้า ยังมี Hrv กับ Crv อยู่ทั้งคน

คหสต. ชอบ Crv ครับ ถ้าไม่เน้นต้อง 7 ที่นั่ง ตอนนี้รุ่น 5 ที่นั่งก็มีขายนะเออ หรือจะไป CHr ของพี่โตยังได้เลย

ตอนแรกอยากได้รถสูงสักหน่อย แล้วก็เปลี่ยนใจเพราะกลัวรถโคลงเคลง อย่าว่าแต่คนอื่นเลยครับ ขนาดผมยังปวดกะบาลกับความต้องการของคุณเธอเล๊ย 😄