ผู้เขียน หัวข้อ: lancer cng vs corolla advance cng อันไหนดี!!!!  (อ่าน 9905 ครั้ง)

ออฟไลน์ I-TOW

• Newbie
  • *
lancer cng vs corolla advance cng อันไหนดี!!!!
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 19:19:52 »
อยากทราบครับเพราะว่ารถที่คุณแม่ใช้มันก็เริ่มมีปัญหาแล้ว เนื่องจากใช้มา11ปีแล้ว จึงเริ่มมองหารถใหม่ไว้เป็นทางเลือก
โดยสนใจเป็น cng ครับ มิตซูถูกกว่าเป็นแสนแต่ไม่มั่นใจในคุณภาพว่าสามารถใช้ได้เป็น10ปีรึเปล่า หรือว่าผ่อนหมดแล้วเริ่มมีปัญหา

ส่วนโตโยต้า แพง แต่มั่นใจได้ในคุณภาพ ว่าสามารถใช้ได้ยาว แต่ราคานี่สิ ค่อนข้างแพงเลยทีเดียว

แต่ โครงการเปลี่ยนรถใหม่ยังไม่ใช่เร็วๆนี้น่ะครับ อาจเป็นปีหน้า

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
Re: lancer cng vs corolla advance cng อันไหนดี!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 21:21:03 »
ใจผมเชียร์ corollaมากว่านะครับ  :)

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
Re: lancer cng vs corolla advance cng อันไหนดี!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 21:21:56 »
Altis CNG น่าจะดีกว่ามากครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 21:31:56 »
Altis อีกเสียงครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 21:33:51 »
ใช้ได้คุณภาพไม่ต่างกันหรอก
ชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้น
แต่ Corollaได้เปรียบเรื่องศูนย์บริการที่มีมากกว่า และหาที่ดีๆได้ง่ายกว่า
แต่ผมชอบ Lancer มากกว่า เพราะไม่ชอบยี่ห้อ Toyota

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 21:34:30 »
ต้อง โคโรล่า ซีเอ็นจี เท่านั้นครับ
เพราะ ติดตั้งจากโรงงานโตโยต้า ได้มาตรฐานดีกว่า มิตซู ที่ให้ ข้างนอกติดให้
และ การมีเพื่อนร่วมใช้อะไหล่ เป็น แท็กซี่ หลายหมื่น คัน นี่ อุ่นใจ ดีครับ
เพราะ รถใช้ก๊าซ ต้อง ปรับ ต้อง จูน เปลี่ยนหัวเทียน เป่ากรองอากาศ ตรวจรอยรั่ว บ่อยกว่า รถเบนซิน ครับ
ศูนย์บริการโตโยต้า มีมากมาย
ที่ไหนไม่ดี ก็ ยัง ย้าย ไปที่ใหม่ได้ง่ายๆ
ต่างจาก มิตซู ฟ้า กับ เหว

เมื่อไร ที่ เลือก รถใช้งาน
แล้ว มีรายการ เลือก ระหว่าง โตโยต้า กับ มิตซูบิชิ ในเมืองไทย
เลือก รถโตโยต้า ทุกครั้ง รับรองว่า เลือกได้ถูกต้อง แน่นอน ดีกว่า ครับ

ยกเว้น เลือก รถที่รัก ทีชอบ
เช่น เลือก รถซิ่ง ขับสี่ล้อ
ต้อง เลือก มิตซู อีโว แน่นอน
ไม่ต้องสนใจศูนย์บริการ ครับ เพราะ เป็น การเลือก รถที่ชอบ ไม่ได้เน้น ใช้งานทุกวัน ที่ต้อง ห้ามเสียกลางทาง
รถที่ชอบ ไม่ต้อง เข้าศูนย์มิตซู ก็ได้
ขับรถที่ชอบ ตะลอน หาอู่ หาอะไหล่ ก็ มีความสุข ครับ
แต่ ต้องขับ โตโยต้า หา อะไหล่ ให้ มิตซู อีโว นะครับ จึงจะ สุข ได้นานๆ ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 22:02:37 »
ALTIS CNG แน่นอน..

พวกวาล์วของอัลติสนี่ออกแบบมาสำหรับเครื่อง CNG โดยเฉพาะครับ..

ทนแน่นอน ถ้ามีปัญหา ช่างก็เยอะ อะไหล่ก็แยะ.. หายห่วงครับ.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 22:19:04 »
altis cng ครับ ว่าแต่ไม่สนใจตัว 1.6 e หรือครับ ได้เครื่องใหม่ด้วย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 22:27:02 »
ถ้าซื้อใช้งานและใช้ 10 ปี ผมเลือก Lancer CNG ครับ แสนนึงผมเอาเก็บไว้เติม CNG ครับ
ช่วงล่างดี ทัศนะวิสัยดี นุ่มสบายเมื่อเดินทางไกล คล่องตัว

เอาเงินแสนซื้อความมั่นใจที่มีศูนย์เยอะ ผมคิดแล้วมันไม่คุ้มกับเงินแสนที่ต้องเสียไปครับ
สิบปี lancer อาจไม่เสียเลยก็ได้เช่นเดียวกับ Altis
แต่ถ้า 10 ปี ทั้ง Altis และ lancer เสียเท่ากัน 10 ครั้ง ค่าใช้จ่ายที่เพิ่มมาล่ะ เอาเงินที่ไหนมาซ่อม
ศูนย์เยอะเค้าก็ไม่ได้ลดให้ มิตซูศูนย์น้อยก็ใช่ว่าจะไม่มีศูนย์ดีดีที่ซ่อมแล้วหาย
รถแบบนี้มีโอกาสเสียได้พอกันครับ

Altis CNG ผมยังไม่เคยเห็นเสียครับเพราะเพิ่งออกไม่ถึง 1 ปีมั้ง
แต่ที่จอดเสียข้างถนนเยอะๆคือ Altis ที่ติด CNG เอง อาจเพราะคนใช้เยอะ ซ่อมทีไปศูนย์เยอะแต่คนมาซ่อมก็เยอะเช่นกัน
เห็นซ่อมอู่นอกกันทั้งนั้นเพราะรอไม่ไหว แล้วศูนย์บริการเยอะๆมีไว้ทำไมครับ
Lancer CNG ออกมา 2-3 ปีแล้วมั้งครับผมยังไม่เคยเห็นว่าเสีย เห็นวิ่งตามถนนเยอะ แต่จำนวนน้อยกว่า Altis แน่นอน

สำหรับ Altis CNG จากโรงงาน อีก 9 ปีถึงรู้กันว่าดีแค่ไหน ว่าจะเหมือน Altis ที่เอามาติด CNG เองหรือเปล่า
ส่วน Lancer ก็ดูกันไปอีก 7 ปีแหละ ว่ามีศูนย์น้อยแล้วคนใช้จะต้องจ่ายเงินเป็นแสนหรือเปล่าครับกับการซ่อม

เงินแสนสำหรับผมคิดมากหน่อย เอาไปทำอะไรได้อีกเยอะ
แล้วอีกสิบปีมาบอกด้วยนะครับ ว่าที่เลือก Altis หรือ Lancer ไปใช้ดีหรือแย่ยังไงครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 22:37:14 »
ชอบ Altis CNG มากกว่าครับ
แถมมีที่เติมแก๊สอยู่ที่เดียวกับที่เติมน้ำมันด้วย
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 22:48:05 »
ผมไม่รู้ว่าเป็นยังไง แต่รถที่จ้างติด CNG ข้่างนอก อย่าง optra
ค่อนข้างมีปัญหา เช่นเครื่องสำลัก บางทีเร่งแล้วไม่มีแรง

ดังนั้น altis ละกันครับ
อาจจะรอหลัง minor เดือนสิงหาคม ไม่รู้รุ่น CNG จะทำอะไร
หรือเกี่ยวข้องอะไรหรือมีโปรโมชั่นอะไรหรือเปล่า
: )

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 23:09:36 »
เป็นผมเลือก Lancer CNG ครับ

Altis CNG ราคาแพงเกินไปครับ

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 09:21:34 »
แลนเซอถูกกว่าเยอะครับแสนกว่าเลย  เป็นผมเอาแลนเซอก็พอแล้ว เงินที่เหลือไว้ใช้อย่างอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ best

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 10:27:55 »
lancer ต้องเปิดกระโปรงหน้าเวลาเติมแก๊สนะคร้าบบ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ tsmart

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 11:01:07 »
ถ้าเน้น CNG ผมก็เลือก lancer ครับ ราคาต่างกันเกินไป 150000 เลยนี้ครับ มันมากเกินไปกับส่วนต่างนี้แม้โดยรวม altisจะเชื่อใจได้มากกว่า้ก็ตาม
แต่จริงๆอยากให้คิดดูก่อนว่าจำเป็นต้อง CNG จริงๆหรือ ไม่งั้นรอ new altis ที่กำลังจะออกใหม่ ราคาถูกกว่า CNG หลายหมื่นบางทีคำนวณแล้วอาจคุ้มค่ากว่านะครับ

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 15:40:11 »
ผมจอง lancer cng  สีตะกั่วเรียบร้อยแล้วครับ

เหตุผล 1.  ราคาออกรถใหม่ประหยัดแสนกว่า  ราคาขายต่ออาจจะถูกกว่าประมาณ 1 แสน  ราคาส่วนต่างเก็บไว้เป็น

ค่าแก๊ส

2.  ผมกะใช้รถคันนี้ประมาณ 5-7 ปีเท่านั้น  ระยะ 3-4 แสนโล  คำนวณแล้วน่าจะเอาอยู่กับค่าบำรุงรักษา  ส่วน

ศูนยผมอยู่ใน กทม  ไม่น่ายุ่งยาก และ ทาง Mitsu ปรับปรุงดีขึ้นมาบ้างแล้ว  แต่ยอมรับว่ายังห่างพี่โตอยู่มาก

3.  วัสดุภายในไม่ขี้เหร่ครับ  อุปกรณมาตรฐานครบครับ  พอดีใช้ตัวเบนซีนอยู่

เป็นความคดเห็นส่วนตัวครับ ( ขอย้ำ)
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 06:20:04 »
ผมขับ ตัวเบนซิลธรรมดา มาแล้วทั้ง 2 รุ่นครับ
เป็นคนที่เน้น ในเรื่อง อารมณ์การขับขี่ มากกว่าอย่างอื่น

บอกตรงๆ ว่า ถ้ามีให้เลือก แค่ 2 ตัว นี้
ยังไงผมก็ทำใจ เลือก Altis "ไม่ได้" จริงๆ  :-\