ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก่าผ่อนแพง - รถใหม่ผ่อนถูก  (อ่าน 7565 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
รถเก่าผ่อนแพง - รถใหม่ผ่อนถูก
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 06:33:03 »
   ผมได้ยินแบบนี้มานานมาก  แต่ไม่รู้จริง ๆ มันต่างกันแค่ไหน?

สมมติผมเข้าไฟแนนซ์  หนึ่งล้าน  ผ่อน 60  งวด  เหมือนกัน  ยอดการผ่อนต่อเดือนต่างกันแค่ไหน

อยากรู้จริง ๆ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Re: รถเก่าผ่อนแพง - รถใหม่ผ่อนถูก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 06:57:08 »
ดาวน์และดอกเบี้ยเป็นส่วนประกแบสำคัญครับ

และรถมือสองส่วนใหญ่ถ้าจัดไฟแนนซ์ ต้องเสีย VAT เพราพผู้ขายออกใบกำกับภาษีให้ไม่ได้ เหมือนรถใหม่ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Turin

Re: รถเก่าผ่อนแพง - รถใหม่ผ่อนถูก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 07:26:07 »
ดอกเบี้ยเปล่าๆ รถมือสองแพงกว่า รถป้ายแดง ยอ่งปีเก่ายิ่งแพง

คำนวณยอดผ่อนได้แล้ว โดน vat อีก 7% ยิ่งแพงเข้าไปอีก

คิดเล่นๆ รถใหม่ยอดจัด 1 ล้าน ดอก 2% 5 ปี ยอดผ่อนราวๆ 18,xxx
รถมือสองปีไม่ใหม่ แต่ไม่เก่ามากยอดจัด 1 ล้าน ดอก 4% 5 ปี ยอดผ่อนรวม vat ราวๆ 21,xxx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2018, 07:29:53 โดย Turin »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 07:36:09 »
รถเก่า ดอกแพงกว่าประมาณ 1% ครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 09:38:49 »
รถมือ 1 ป้ายแดง และรถ มือ 2 เวลาซื้อมันมีจุดเด่นของมันที่ต่างกันครับ

รถมือ 1 ป้ายแดง เวลาซื้อต้องจ่ายเงินก้อนดาวน์ เช่น Civic FK ตัว 1.5 ป้ายแดงราคา 1,199,000 บาท ถ้าจะซื้อยังไงก็ต้องมีเงินดาวน์อย่างน้อย 15% คือ 179,850 บาท
ส่วนดอกเบี้ยผ่อนจะเริ่มต้นที่ 3.15% ที่ 48 เดือน และเพิ่มขึ้น 0.10-0.20 สตางค์ ขึ้นกับเดือนที่ผ่อน และจะถูกลงถ้าดาวน์ถึง 25% ซึ่งใช้เงินออกรถประมาณ 299,750 บาท
.
ส่วนรถมือ 2 ราคาขายหน้าเต้นอยู่ที่ประมาณ  930,000-950,000 บาท สำหรับรถที่มีอายุไม่เกิน 1-2 ปี ซึ่งเวลาซื้อ อาจใช้เงินดาวน์แค่ 3-4 หมื่นบาท หรือ อาจไม่ใช้เงินออกรถเลย .. แต่ค่างวดจะเริ่มต้นที่ 4.5 -5.5%  ซึ่งถ้าคำนวน ค่าใช้จ่ายของรถมือ 2 เวลาออกรถไม่ต้องใช้เงินดาวน์ หรือใช้น้อย แต่เวลาผ่อนชำระในแต่ละงวด ค่างวดเดือนนั้นๆจะต้องโดน Vat 7% เข้าไปอีก ซึ่งถ้าค่างวดเราต้องผ่อน 12,000 บาท เวลาจ่ายจริง ก็ต้องจ่าย 12,000 + 7% = 12,840 บาท
.
ดังนั้น มันมีดีมีเสียต่างกันครับ ใครมีเงินไปดาวน์ ซื้อมือ 1 คุ้มกว่า แต่ถ้าสำหรับใครที่อาจไม่มีเงินสดมากพอแต่อยากได้รถสักคันและรายได้เพียงพอต่อการผ่อน รถมือ 2 ก็เป็นทางเลือกนะ .... ไม่ต้องมารอเก็บเงินดาวน์เพื่อให้ได้รถสักคัน

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 10:37:22 »
รถมือ 1 ป้ายแดง และรถ มือ 2 เวลาซื้อมันมีจุดเด่นของมันที่ต่างกันครับ

รถมือ 1 ป้ายแดง เวลาซื้อต้องจ่ายเงินก้อนดาวน์ เช่น Civic FK ตัว 1.5 ป้ายแดงราคา 1,199,000 บาท ถ้าจะซื้อยังไงก็ต้องมีเงินดาวน์อย่างน้อย 15% คือ 179,850 บาท
ส่วนดอกเบี้ยผ่อนจะเริ่มต้นที่ 3.15% ที่ 48 เดือน และเพิ่มขึ้น 0.10-0.20 สตางค์ ขึ้นกับเดือนที่ผ่อน และจะถูกลงถ้าดาวน์ถึง 25% ซึ่งใช้เงินออกรถประมาณ 299,750 บาท
.
ส่วนรถมือ 2 ราคาขายหน้าเต้นอยู่ที่ประมาณ  930,000-950,000 บาท สำหรับรถที่มีอายุไม่เกิน 1-2 ปี ซึ่งเวลาซื้อ อาจใช้เงินดาวน์แค่ 3-4 หมื่นบาท หรือ อาจไม่ใช้เงินออกรถเลย .. แต่ค่างวดจะเริ่มต้นที่ 4.5 -5.5%  ซึ่งถ้าคำนวน ค่าใช้จ่ายของรถมือ 2 เวลาออกรถไม่ต้องใช้เงินดาวน์ หรือใช้น้อย แต่เวลาผ่อนชำระในแต่ละงวด ค่างวดเดือนนั้นๆจะต้องโดน Vat 7% เข้าไปอีก ซึ่งถ้าค่างวดเราต้องผ่อน 12,000 บาท เวลาจ่ายจริง ก็ต้องจ่าย 12,000 + 7% = 12,840 บาท
.
ดังนั้น มันมีดีมีเสียต่างกันครับ ใครมีเงินไปดาวน์ ซื้อมือ 1 คุ้มกว่า แต่ถ้าสำหรับใครที่อาจไม่มีเงินสดมากพอแต่อยากได้รถสักคันและรายได้เพียงพอต่อการผ่อน รถมือ 2 ก็เป็นทางเลือกนะ .... ไม่ต้องมารอเก็บเงินดาวน์เพื่อให้ได้รถสักคัน

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 10:41:32 »
ดอกเบี้ยเปล่าๆ รถมือสองแพงกว่า รถป้ายแดง ยอ่งปีเก่ายิ่งแพง

คำนวณยอดผ่อนได้แล้ว โดน vat อีก 7% ยิ่งแพงเข้าไปอีก

คิดเล่นๆ รถใหม่ยอดจัด 1 ล้าน ดอก 2% 5 ปี ยอดผ่อนราวๆ 18,xxx
รถมือสองปีไม่ใหม่ แต่ไม่เก่ามากยอดจัด 1 ล้าน ดอก 4% 5 ปี ยอดผ่อนรวม vat ราวๆ 21,xxx

💖 พอทราบเหตุผลไหมครับ ว่าดอกเบี้ยรถมือสอง ทำไมสูงกว่ารถป้ายแดง
🦋 เพราะคิดอีกมุมบางทีคนเพิ่งเริ่มต้นใช้ชีวิต เริ่มขับรถ น่าจะมีโอกาสได้ใช้รถมือสอง ได้ง่ายหน่อย ภาระน้อยหย่อยนะครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 10:57:16 »
รถเก่า ดอกแพงกว่าประมาณ 1% ครับ

มากกว่าแน่นอนครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 11:23:45 »
ทราบว่าดอกเบี้ยรถมือสองแพงกว่ารถมือหนึ่งพอสมควรเลยครับ

น่าเห็นใจ กรณีที่ต้องใช้รถและไม่มีกำลังทรัพย์มาก ถึงว่ารถมือสองควรซื้อเงินสดจะดีที่สุด
นอกจากรถมือสองต้องแบกรับการบำรุงรักษาตามอายุแล้ว ยังต้องแบกรับดอกเบี้ยสูงอีก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 11:41:24 »
เรื่องดอกก็ตามที่ท่านบนๆว่าใว้

แต่ตอนโอนเปลี่ยนเจ้าของมีค่าโอนอีกแสนละห้าร้อย จากราคาประเมินของขนส่งครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 11:45:48 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 11:51:37 »

💖 พอทราบเหตุผลไหมครับ ว่าดอกเบี้ยรถมือสอง ทำไมสูงกว่ารถป้ายแดง
🦋 เพราะคิดอีกมุมบางทีคนเพิ่งเริ่มต้นใช้ชีวิต เริ่มขับรถ น่าจะมีโอกาสได้ใช้รถมือสอง ได้ง่ายหน่อย ภาระน้อยหย่อยนะครับ

ลองมองกลับในมุมของผู้ให้กู้เงินดูสิครับ 

เราไม่รู้จัดผู้กู้เป็นการส่วนตัว ....

กู้เงินไปซื้อรถใหม่ โดยที่มีรถใหม่เป็นตัวค้ำประกัน
กู้เงินไปซื้อรถเก่า โดยมีรถเก่าเป็นตัวค้ำประกัน
ความเสี่ยงมันต่างกันครับ

และหากเกิดการผิดนัดชำระ
การเอารถใหม่ที่ค้ำประกันไปขายทอดตลาด กับ...
การเอารถเก่าที่ค้ำประกันไปขายทอดตลาด
โอกาสที่มูลค่าจะถดถอยเกินกว่าที่เคยประเมินไว้มันก็ต่างกันมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 12:35:38 »
ดอกเบี้ยรถมือหนึ่ง 0-3%

ดอกเบี้ยรถมือสอง 4-6% + VAT 7%
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Red Bicycle

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 13:27:45 »

ลองมองกลับในมุมของผู้ให้กู้เงินดูสิครับ 

เราไม่รู้จัดผู้กู้เป็นการส่วนตัว ....

กู้เงินไปซื้อรถใหม่ โดยที่มีรถใหม่เป็นตัวค้ำประกัน
กู้เงินไปซื้อรถเก่า โดยมีรถเก่าเป็นตัวค้ำประกัน

การเอารถใหม่ที่ค้ำประกันไปขายทอดตลาด กับ...
การเอารถเก่าที่ค้ำประกันไปขายทอดตลาด
โอกาสที่มูลค่าจะถดถอยเกินกว่าที่เคยประเมินไว้มันก็ต่างกันมาก ๆ ครับ

💖💖 +1 ใช่ครับ ขอบคุณครับ ผมว่าเหตุผลมุมนี้น่าจะเป็นเรื่องหลักจริงๆ ที่ทำให้ดอกเบี้ยมันออกมาอย่างนี้ ถ้าอย่างนี้คนเริ่มต้นควรจะออกป้ายแดงหรือมือสอง จะเหมาะกว่ากันครับ

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 19:46:31 »

💖💖 +1 ใช่ครับ ขอบคุณครับ ผมว่าเหตุผลมุมนี้น่าจะเป็นเรื่องหลักจริงๆ ที่ทำให้ดอกเบี้ยมันออกมาอย่างนี้ ถ้าอย่างนี้คนเริ่มต้นควรจะออกป้ายแดงหรือมือสอง จะเหมาะกว่ากันครับ

เริ่มต้นรถคันแรก เอารถใหม่เถอะ แต่ต้องเป็นรถเล็กที่เราสามารถดาวน์และผ่อนได้ มาใช้งานก่อน จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องซ่อมแซมในช่วงนี้

ถ้าซื้อรถมือสอง ทั้งเงินผ่อน (ที่แพง) ยังต้องพะวงกับการต้องซ่อม และไม่มีรถใช้ด้วย

ถ้าใช้ไปสักหน่อย เริ่มมีความรู้การดูแลรักษารถ มีเงินเก็บอีกหน่อย อยากได้รถใหญ่ขึ้นแต่เป็นมือสอง มีคำแนะนำอย่างเดียวหาทางซื้อเงินสดครับ ด้วยการขายคันแรกไปบวกกับเงินเก็บไปซื้อขาดมาเลย จะได้ไม่มีภาระผ่อน มีเงินพอซ่อมบำรุงใช้งานมันต่อไปได้
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 22:20:46 »

ในความคิดเห็นของผมนะครับ  ขึ้นอยู่กับงบเป็นหลัก
ถ้าในงบ ที่จะซื้อรถนั้นสามารถซื้อรถใหม่แต่เป็นรุ่นเล็กได้
ก็ควรเป็นรถใหม่ป้ายแดงครับ ถึงแม้ว่าจะเป็นรุ่นเล็ก รุ่นล่างสุด ก็เอาเป็นรถใหม่ไว้ก่อน
และควรเป็นยี่ห้อตลาด ๆ ที่มีคนใช้กันเยอะ ๆ ปัญหาน้อย ๆ ครับ
เพราะเมื่อเรามีรถใช้งานแล้ว เราจะเริ่มรู้เรื่องต่าง ๆ เกี่ยวกับรถมากขึ้น

คันต่อ ๆ ไป ก็ขึ้นอยู่กับความต้องการ และความเหมาะสมแล้วล่ะครับ

หลาย ๆ คนถูกกล่อม ถูกเป่าหูมาว่า รถรุ่นเล็ก ๆ รุ่นล่าง ๆ แม้จะเป็นรถใหม่
แต่ก็สู้รถรุ่นใหญ่แต่เป็นรถมือสองไม่ได้....

ผมบอกได้เลยว่า ที่คนส่วนใหญ่พูดแบบนั้น เพราะเอาความรู้สึกตอนใหม่ ๆ ของรถรุ่นใหญ่
มาเทียบกับรถรุ่นเล็กน่ะครับ อันนั้นมันแน่นอน ถ้าเราเทียบรถใหม่ ๆ ต่อ รถใหม่ ๆ ด้วยกัน
รถรุ่นใหญ่มันย่อมดีกว่าอยู่แล้ว เพราะมันแพงกว่าน่ะสิ

แต่เวลารถมันเก่าแล้ว สภาพหลาย ๆ อย่างมันก็ไม่เต็มร้อย
รวมทั้งวันเวลาผ่านไป เทคโนโลยีต่าง ๆ มันก็ทันสมัยแล้วถูกบรรจุลงในรถรุ่นเล็กรุ่นใหม่ ๆ ด้วย
มันก็ไม่แน่เสมอไปว่ารถเก่ารุ่นใหญ่จะดีกว่ารถใหม่รุ่นเล็ก ๆ ครับ
และนี่ยังไม่นับรวมว่ารถเก่าจากมือคนอื่นมา เราต้องเตรียมพร้อมกับค่าซ่อมในจุดที่เรามองไม่เห็นด้วย
พวกนี้ก็เป็นค่าใช้จ่ายที่มีแนวโน้มจะติดตามมาสูงด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2018, 22:23:50 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 00:16:04 »
ถ้าเคสจขกท รถไม่เกิน3ปี ผมว่าแทบไม่ต่าง มือหนึ่งแพงกว่านิดหน่อย เอาใหม่ดีกว่าไหมละ
มือสองต้องปีเยอะๆถึงคุ้ม แต่ดอกแพงมาก+แวทอีก7เปอร์

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 08:04:24 »
ทราบว่าดอกเบี้ยรถมือสองแพงกว่ารถมือหนึ่งพอสมควรเลยครับ

น่าเห็นใจ กรณีที่ต้องใช้รถและไม่มีกำลังทรัพย์มาก ถึงว่ารถมือสองควรซื้อเงินสดจะดีที่สุด
นอกจากรถมือสองต้องแบกรับการบำรุงรักษาตามอายุแล้ว ยังต้องแบกรับดอกเบี้ยสูงอีก
จริงครับ น้องแฟน พึ่งไป ถอยมา มันดีตรง ดาวน้อยครับ
แต่ผ่อน เกือบๆ เท่ารถใหม่ครับ ไม่ได้ถูกเลย อีโค่คาร์ผ่อนน้อยกว่าอีก
แถมมือ 2 ตาดีได้ ตาร้ายเสีย ซื้อมาเจอซ่อม จุกไปอีก และรถมีอายุแล้ว อะไหล่หลายๆ ตัวก็เริ่มไป ต้องมาคอยเก็บงานอีก

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 09:15:57 »
ดอกแพงกว่าเยอะครับ

ถ้าจะซื้อมือสอง ซื้อสดไปเลยดีกว่า แต่ถ้าจะผ่อน ซื้อรถใหม่ป้ายแดงจะดีกว่าครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 10:20:08 »
จริงๆ มันเป็นตรรกศาสตร์ง่ายๆ เลยครับ คนทำธุรกิจอยากได้กำไรเยอะๆ ทุกคน

- รถมือ 1 บริษัทรถได้กำไรจากการผลิตรถมากแล้ว อยากขายได้เยอะก็แค่ตัดกำไรบางส่วนมาสนับสนุนไฟแนนซ์ให้ลดดอกเบี้ยลงมาเพื่อกระตุ้นคนซื้อ - คุณถึงเห็นบางที่ดอก 0% บ้าง 1 % บ้าง

- รถมือ 2 รถใหม่ราคารถสูง ถึงดอกจะต่ำ แต่เมื่อคำนวณดอกเบี้ยด็เป็นเงินเยอะ ขณะที่ รถเก่าราคารถต่ำถ้าดอกต่ำกำไรที่ได้น้อยลง เค้าคงไม่ยอม - คุณคงเห็นบางที่เค้าดูราคารถด้วย ถ้าแพงดอกต่ำทั้งที่เป็นรถเก่า

- รถมือสองราคาตั้ง ยังไม่ถือเข้าระบบธุรกิจ ถ้าขายสดก็คือราคาที่ตั้ง แต่ถ้าผ่อน ต้องโดนภาษี VAT 7% ทำให้ราคารถสูงขึ้น ดังนั้น รถมือ 1 ราคา 1 ล้าน กับ รถมือ 2 ราคา 1 ล้าน ถือว่าเท่ากันหากซื้อสด และ รถมือสองแพงกว่า 7 % หากซื้อผ่อน

ปล. อย่างการรีไฟแนนซ์บ้าน ธนาคารบางที่ถ้าไม่ถึง 1 ล้านไม่รับรี เพราะกำไรที่ได้ไม่คุ้มกับค่าใช้จ่าย หรือ เอาเงินไปทำอย่างอื่นได้มากกว่า