ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำร้านเปลี่ยนยาง+ตั้งศูนย์ถ่วงล้อที่ทันสมัยและร้านเบรคครับและรบกวนถามเรื่องแม็กซ์  (อ่าน 5192 ครั้ง)

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
JAZZ GE รถเดิม เพิ่งได้รถที่บ้านมาใช้ครับ
ผมต้องการเปลี่ยนยาง และ ผ้าเบรค+ชุดเบรค
อยากทราบร้านเปลี่ยนยางที่มีเทคโนโลยีดีๆในการเปลี่ยนยาง เห็นหลายๆร้านแล้วอุปกรณ์ดูเก่าไปหน่อยครับ แม้แต่ร้านดังๆบางร้านก็ดูเก่า เมื่อต้นปีผมเคยพาเพื่อนไปร้านดังร้านนึง เห็นคนแนะนำมาเยอะ แต่งัดล้อเป็นรอยและลากล้อดื้อๆเลย ผมกลัวครับ

ส่วนเรื่องเบรค ผมต้องการเปลี่ยนผ้าเบรคและน้ำมันเบรค อยากได้ร้านที่ดูมีมาตรฐานครับ ส่วนเรื่องราคาถ้าแพงกว่าร้านทั่วไปก็ไม่เป็นไรครับ ขอให้งานออกมาดีเท่านั้นพอครับผม

เรื่องแม็กซ์ ไม่ทราบว่า มือ1 มือ2 มีข้อแตกต่างด้านการใช้งานไหมครับ ถ้าไม่มีแต่แค่เก่าตามอายุผมจะได้หามือสองมาใช้ อยากแต่งรถเพื่อเพิ่ม Performance ไม่เน้นสวยครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
B QUIK , ACT , COCKPIT , AUTOBOY
มาตรฐานดีครับ ราคาบางอย่างโปรโมชัน บางอย่างแพงกว่าร้านทั่วไป
รับประกันงาน ทั่วประเทศ

ผมใช้ VIOS , MAZDA2 , CRV เรื่องน้ำมันเครื่อง ผ้าเบรก ผมไปB quik ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Turin

เรื่องระบบเบรค งานไม่ยากเอาเข้าจริงพวกร้านมาตรฐานหรืออู่ทั่วไปก็พอได้อยู่ แต่ถ้าเป็นเจ้าที่ผมชอบเป็นพิเศษคือ พระโขนงผ้าเบรค ส่วนยีี่ห้อ คงต้องดูความคาดหวัง+ความชอบของคนขับ ควบคู่กับนิสัยของเบรคเดิมเป็นหลัก

เรื่องยาง ความเนียน/ความเรียบร้อย ไม่เกี่ยวกับอุปกรณ์ อยู่ที่ความใส่ใจของร้าน ล่าสุดผมเอารถไปเปลี่ยนยาง เห็นว่าร้านใหม่ สะอาดสะอ้าน เจอเอาบล๊อคลมยิงสีล้อกระเทาะหมดทุกรู .. ลาขาด อีกหนไปปะยางร้านในปั๊ม ทีแรกก็เสียวๆ กลายเป็นใช้ประแจทอร์คขันทั้งเข้าและออก เนียนสุดๆ ... โดยรวมๆร้านไม่ใหญ่มากลูกจ้างไม่เยอะเจ้าของคุมเอง มีโอกาสได้งานดีกว่า

เรื่องล้อ ผมเข้าใจว่าอายุล้อ ถ้าไม่เก่ามากๆ ไม่น่ามีผลต่อความแข็งแรง และหากเน้นประสิทธิภาพ พยายามเลือกล้อที่เบา มีความกว้างและอ๊อฟเซ็ตที่เหมาะสมกันรถเรา (มากกว่าแบบที่ใส่แล้ว"สวย"ตามสมัยนิยม)

ออฟไลน์ seeker

เบรคไปร้านพระโขนง
ตั้ง 0 ผมไปบางพลัด

ไอ้ที่บอกจอระบบใหม่ๆ ดี ลองไปร้านนี้ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เคยไปร้านดัง ร้านนึง ตอนนั้นใช้ civic fd ใส่ชุดโหลดมา ให้เค้าตั้งศูนย์

เค้าบอกว่า เครื่องตั้งศูนย์เค้า เครื่องเป็นล้าน / ช่างก็มาจาก Tein Thailand

เชื่อป่ะ ตั้งไป 5 รอบ ไม่จบ ... ผมออกจากร้าน ก็รู้ละว่า กินซ้าย ผมก็วนกลับมา ทำแบบนี้ จนเค้าบอกว่า เค้าตั้งได้แค่นี้ !!!

สุดท้าย รถคันนั้น ผมไปจบที่ สนามเป้าศูนย์ล้อ ... เครื่องโบราณ แบบเข็ม นี่แหละ

ปัจจุบัน ผมเข้า บางพลัด ศูนย์ล้อ ตลอดครับ จะกี่คัน ช่างก็เอาอยู่

................

ส่วนเบรค

พระโขนง ผมเจอใน pulsar เอาผ้าเบรคไปให้เปลี่ยน / ไล่น้ำมันเบรคเป็น ATE TYP200 ... ขับออกมาทำไมเบรคจมหว่า เบรคหนักๆดึงซ้ายด้วย

ขับอยู่เป็นเดือน สุดท้าย เอะใจ ซื้อน้ำมันเบรคใหม่ ให้ลูกน้องไล่ลม ลูกน้องบอกว่า "เพ่ หน้าขวา ฟองอากาศเต็มเลย"

คือ แบบ รถเพิ่งติดฟิล์ม ตอนไล่ คนย้ำเบรค นั่งในรถเปิดแอร์ ปิดประตู สบายเลย / คนไล่ ก็พูดเบามาก แถมการไล่ ใช้วิธี เปิดน้อตไล่ลม แล้วย้ำๆๆๆๆๆ ไม่รู้ใครสอนให้ใช้วิธีนั้น เพราะตอนยกเท้าขึ้น มันก็ดูดอากาศกลับเข้าไปน่ะครับ

วิธีไล่แบบนี้ เจอหลายร้านเลยล่ะ CRV เอาไปทำอู่แห่งหนึ่งก็เจอ แถมช่างไม่ยอมรับอีกแน่ะ

...............

ถ้าเอาเฉพาะไล่ลมเบรค ร้านที่ทำดี ทำแล้วจบ ผมให้ กิจเจริญชัย ครับ ไล่ดี ไล่จบ ทำครบทุกขั้นตอนตามตำราเป๊ะ ครับ

...............

ถ่วงล้อ ... ปกติ ผมเข้า United Tire ครับ ถ่วงทีละ 700 บาท แพง แต่แลกกับ การทำงานถูกขั้นตอน ล้อผมไม่เป็นรอย และถ่วงมานิ่งสนิท แค่นี้ก็คุ้มละ

แต่ถ้ารถชาวบ้าน รถคนอื่น ที่ได้ยินราคา 700 แล้วบอกแพง ผมก็ไล่เข้า ติวานนท์ ถ่วงพอรับได้  ขั้นตอนพอไหว

ส่วนพวกต้องห้าม คือ พวกสาขาเยอะๆ ลาดพร้าว สปอร์ตแม็กซ์ (เปลี่ยนล้อใหม่ ยางเดิม ถ่วงมาสั่นเละเทะ) / NV YANGYONT (ถ่วงไม่เคยนิ่งเลย ... หนองแขม นะ)

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
เบรค ไปร้านพระโขนงอีกเสียงครับ

ออฟไลน์ bravo

เรื่องเบรก ผมไว้ใจร้าน กิจเจริญชัย ฮกหลีครับ

แต่ถ้าจะให้แจ่มสุด ต้องเจอกับช่างใหญ่ ชื่อ พี่เสว

ทำเบรกเสร็จแล้ว แกขับไปเทสเบรก แกจะให้เรานั่งไปด้วย จุดนี้แหละครับ แจ่ม  :)

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆท่านครับ
ลองหาข้อมูลดูแล้ว เรื่องเบรค ร้านที่แนะนำมา คือ พระโขนง และ กิจเจริญชัย
เจอรีวิวทั้งดีและไม่ดี ไม่ทราบว่าพี่ๆเข้าไปใช้บริการล่าสุดเดือนไหนครับ

ออฟไลน์ bravo

ขอบคุณทุกๆท่านครับ
ลองหาข้อมูลดูแล้ว เรื่องเบรค ร้านที่แนะนำมา คือ พระโขนง และ กิจเจริญชัย
เจอรีวิวทั้งดีและไม่ดี ไม่ทราบว่าพี่ๆเข้าไปใช้บริการล่าสุดเดือนไหนครับ

ร้านกิจเจริญชัย ถ้าเจอพี่เสว ผมว่ายากมากที่ลูกค้าจะไม่พอใจงานบริการ เพราะคนนี้ทั้งเก่งและมีจรรยาบรรณในอาชีพ
พี่เสว ไม่ใช่คนที่มีอาชีพเป็นช่าง แต่แกเป็นช่างมืออาชีพ (แต่ถ้าเจอน้องชายแก ผมก็ไม่กล้าการันตีครับ ;D)

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
ผมติดต่อร้านกิจเจริญชัยแล้วครับ เขาไม่รับทำของอื่นๆ นอกจากของในร้านเขาครับ
ตอนนี้ก็เลยเล็งไปที่พระโขนงผ้าเบรคตามที่พี่ๆแนะนำ ซึ่งผมจะทำดังนี้ครับ
1.เปลี่ยนผ้าเบรคหน้า-หลัง ECB green (ถามราคาจากเพจECBมา หน้า5000 หลัง2900 ราคานี้แพงไหมครับ)
2.เปลี่ยนสายถักน้ำมันเบรค
3.เปลี่ยนน้ำมันเบรค Dixcel DOT 5.1
4.ไล่เบรคเต็มระบบ

เท่านี้พี่ๆคิดว่าโอเคไหมครับ?