ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถยนต์1500ซ๊ซ๊ไม่รู้ว่าจะเลือกยี่ห้อไหนดีคะช่วยแนะนำหน่อย  (อ่าน 28921 ครั้ง)

ออฟไลน์ new2020

• Newbie
  • *
จะซื้อรถยนต์1500ซ๊ซ๊ไม่รู้ว่าจะเลือกยี่ห้อไหนดีคะช่วยแนะนำหน่อย งบไม่จำกัด
อยากรู้แค่ว่า ระหว่าง honda, toyota, ford, mazda, suzuki, chevloletยี่ห้อไหนดีกว่ากัน
ช่วยแนะนำด้วยคะ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ไม่มียี่ห้อไหนดีกว่าหรอกครับ อยู่ที่ว่าชอบคันไหนมากกว่านะ

ถ้าชอบศูนย์บริการเยอะๆ ราคาขายต่อดีหน่อย ก็คงต้องเป็น Toyota กับ Honda ล่ะครับ

ถ้าชอบความใหม่สด ก็คงเป็น mazda2 กับ ford fiesta

แต่ถ้าชอบความน่ารักไม่เหมือนใคร ผมว่า swift ก็เป็นตัวเลือกที่ดีนะ

ส่วนเชฟนี่ไม่รู้เหมือนกันแฮะ 5555

ปล ฟอร์ดเฟียสต้า กับเชฟโรเลท อาวีโอ นี่ มีแต่เครื่อง 1.4 กับ 1.6 นะครับ

ปล 2 ผมว่าไปลองขับดูดีกว่านะ

ปล 3 อยากได้ 4 หรือ 5 ประตูมากกว่าล่ะ ไม่เห็นบอกเลย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ตัด chevy ไปครับ

อยากแนะนำอีกยี่ห้ออะครับ subaru impreza 1.5 ครับเด่น ใหญ่กว่าชาวบ้าน แพงดี ศูนย์หายาก แต่งต่อได้ งบไม่จำกัดด้วยหุหุ

แต่ถ้าตาม list ที่ให้มาผมแนะนำไปทดลองขับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คลิกเข้าไปอ่านที่นี่ครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=category&id=63&Itemid=74

แล้วเลือกอ่านรีวิวของรถแต่ละรุ่นไปเลย

รุ่นไหน ไม่มีในลิสต์ดังกล่าว เปิด Google แล้ว เสริชหาคำว่า "รีวิว City"  กับ "รีวิว Yaris" เดี๋ยวก็โผล่มาครับ
เพราะ สองเรื่องนี้ อยู่เว็บเก่าๆ ผมจะไม่ทำลิงค์ให้ เพราะเว็บเก่าๆ นั้น เขามองผมเป็นอริของเขาครับ

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
ถ้า งบไม่จำกัด ก็ เลือก Subaru Impreza 1.5R ได้เลยครับ
ขับ 4 ล้อ
ดิสเบรค 4 ล้อ
ช่วงล่างอิสระแท้ 4 ล้อ
ราคา 1,168,000 บาท
เกียร์ธรรมดา ครับ
ไม่ทราบว่า เกียร์ออโต้ จะมีไหม
แต่ ตัวถังนี้ ปรับนิดหน่อย รับได้ถึง 300 แรงม้า ใน รุ่น WRX STi
ก็ พอจะ บอกความดีเลิศประเสริฐศรี ของ รถรุ่นนี้ได้เป็นอย่างดีแล้วนะครับ

ส่วนยี่ห้ออื่น เครื่อง 1500 ซีซี นั้น
เลือก รุ่นที่ใช้ ดิสเบรค 4 ล้อ จะดีที่สุดครับ
ส่วน ช่วงล่างหลัง ก็ มี แต่ คานแข็งให้ตัวได้ เหมือนกันหมด
ต่างกัน ที่ เซ็ต ให้ นิ่ม หรือ แข็ง กว่ากันเท่านั้น
แต่ ทุกรุ่น วิ่งเร็ว ผ่าน ถนนปุปะ ลอนคลื่น ท้าย จะ โยก ย้วย กระโดด กระเด้ง ส่าย เหมือนกันครับ
ไม่ว่า จะเซ็ตช่วงล่างให้ อ่อน หรือ แข็ง
ที่เขาว่า รุ่นนี้เกาะหนึบ รุ่นนั้นเกาะถนนยอด กัน นั้น เขา หมายถึง บน ถนนเรียบ นะครับ
รถพวกนี้ ถ้า วิ่งมุดโค้ง ปุปะ ถนนไม่เรียบ ด้วยความเร็วสูงแล้วละก็ ไปไม่เป็น ทุกยี่ห้อ
เพราะ ใช้ ช่วงล่างหลังคานแข็ง นั่นแหละครับ ข้อเสีย ที่ ล้อหลังซ้ายและขวา ไม่แยกขาดจากกัน
ล้อข้างไหน ตกหลุมหรือกระแทกรอยปุปะ ล้ออีกข้าง ก็จะมีอาการตามไปด้วย
แก้ไม่ได้ครับ
เพราะ ถูก หลัก ฟิสิกส์เรื่องคาน ส่งแรงถึงกัน บังคับอยู่

มีแต่ Impreza เท่านั้นครับ ที่ ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ ขับสี่ล้อ ที่ชอบซิ่ง ในโค้งพื้นถนนไม่เรียบ มากที่สุด

ออฟไลน์ kritphakhin

ผมเชียร์ฟอร์ดครับ แต่ก็ต้องไปลองดูนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อ. Traveller ครับ

ต่อไปนี้ คือข้อมูล ที่อยากจะแชร์ด้วยหนะครับ

ระยะเบรกของ Vios จาก 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง ทดสอบโดย ทีมวิศวกร Toyota
ณ สนามทดสอบ หลังโรงงาน Gateway เมื่อวันที่ 18 ธันวาคม 2006
อุณหภูมิ 31 องศาเซลเซียส ความชื้นสัมพัทธ์ 33%

Vios ตัวเก่า 1.5 S ดิสก์เบรก 4 ล้อ  ระยะหยุด 18.8 เมตร
Vios ตัวใหม่ 1.5 G หน้าดิสก์ หลัง ดรัม  ระยะหยุด 18 เมตร
Honda City ZX SV มี ABS ระยะหยุด 18.4 เมตร

ออฟไลน์ Elros

• Jr. Member
  • **
แต่ละรุ่น/ยี่ห้อ ก็มีจุดดีจุดด้อยต่างกันไป
คงต้องหาเวลาไปลองขับ ลองสำผัสดู
ว่ามันคือสิ่งที่เป็นตัวเราหรือเปล่า
บางคนชอบรถที่การบังคับควบคุม จะไปหารถที่นั่งนิ่ม แต่ตอบสนองได้ไม่ดี ก็คงเอามาบ่นทีหลัง
บางคนชอบรถนิ่มสบายเหมือนโซฟา จะเอารถที่ set ช่วงล่างมาแบบสปอร์ท ก็คงมาคิดว่าไม่น่าซื้อมาเลย

ส่วนเรื่องศูนย์ เรื่องบริการก็เป็นส่วนประกอบ
บางคนอยากได้ศูนย์เยอะๆบริการดีๆ
บางคนบอกผมจัดการเองได้ ใช้บริการศูนย์แค่บางเรื่อง

เรื่องราคาขายต่อ บางคนก็ให้ความสำคัญ เพราะเปลี่ยนบ่อย
บางคนบอกไม่สน ใช้กันจนพังกันไป

ลองทำตารางให้คะแนนของตัวเอง
ว่าให้อะไรแค่ไหน เดี๋ยวก็ได้คำตอบครับ

ออฟไลน์ DENTE

• Sr. Member
  • ชายใจสะออน
ความเห็นส่วนตัวครับ

ชอบที่รูปทรง Swift

ชอบที่สารพัดประโยชน Jass

ไม่มองข้าม Vios ใหม่

แต่ถ้าจะใช้งานแบบ 4 ประตู City

สุดท้ายไปลองดูและขับเองครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ yod artstu

ผมว่า เจ้าของกระทู้เค้าบอกว่า งบไม่จำกัดนี่คงไม่ใช่นะครับ
ไม่งั้นเค้าคงซื้ออะไรไปแล้วโดยที่ไม่ต้องตัดสินใจ หรือ
บอกตัวเลือกอะไรที่มันราคาแพงมากว่านี้

โดยสรุป ผมว่าควรอ่านรีวิวก่อนครับ แล้ว scope คำถามให้แคบลง
ตามที่คุณจิมมี่ว่าเลยครับ ลองหาดู แล้วจะได้ข้อมูลเพียบ  ;D
: )

ออฟไลน์ Ruksadindan

ศึกษา เยอะๆครับ พี่ๆข้างบนที่ตอบไปนี่ อ่านให้ดีเชียว

ออฟไลน์ Satanic za'

อ. Traveller ครับ

ต่อไปนี้ คือข้อมูล ที่อยากจะแชร์ด้วยหนะครับ

ระยะเบรกของ Vios จาก 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง ทดสอบโดย ทีมวิศวกร Toyota
ณ สนามทดสอบ หลังโรงงาน Gateway เมื่อวันที่ 18 ธันวาคม 2006
อุณหภูมิ 31 องศาเซลเซียส ความชื้นสัมพัทธ์ 33%

Vios ตัวเก่า 1.5 S ดิสก์เบรก 4 ล้อ  ระยะหยุด 18.8 เมตร
Vios ตัวใหม่ 1.5 G หน้าดิสก์ หลัง ดรัม  ระยะหยุด 18 เมตร
Honda City ZX SV มี ABS ระยะหยุด 18.4 เมตร

ข้อมูลปึ๊กมากครับพี่จิมมี่ ชอบตรงที่มีอุณหภูมิกับความชื้นสัมพัทธ์ด้วย อิอิ

ผมอยากจะถามเหมือนกันครับ ว่าดรัมเบรคหลังมันไม่ดียังไง

รถผมใช้ ดรัม 4 ล้อ ไม่เคยจะมีปัญหาเลยนะครับ

เกือบลืมครับ แนะนำ จขกท อ่านรีวิวพี่จิมมี่ แล้วเลือกคันที่ถูกใจไปลองขับดูก็ได้ครับ ให้ไปลองหมดก็คงไม่ไหว 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2010, 18:47:22 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
ผมว่าดิส4ล้อ ใส่แม็กแล้วมันดูสวยกว่าดรัมครับ อย่างอื่นไม่รู้ครับ