ผู้เขียน หัวข้อ: estima lucida นอกจจากเครื่อง 3c-te แล้วลงเครื่องรุ่นๆใหม่ๆอะไรได้อีกบ้างครับ  (อ่าน 7612 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
คือ lucida ที่บ้าน อายุ13 ปี เครื่องมันใกล้จะลาโลกแล้ว แล้วหลายๆอย่างก็มีเสื่อมลงไป

ตอนแรกว่าจะขายเอาไป เปลี่ยนเป็น jazz แต่มันก้เล็กไป แต่จริงๆ แล้วคันนี้ คุณยาย ผมไว้ขับไปจ่ายตลาด เฉยๆ เพราะออกต่างจังหวัดไม่ได้แล้ว

แค่ขับไปบางประอิน ยังจะเครื่องฮีทเอาเลย ฝาสูบมันโก่งแล้วด้วยครับ

แล้วอีกอย่างตัวรถทั้งภายในภายนอกก็ยังเอี่ยมอยู่เลยไม่งองแง ก็เลยว่าจะบิ้วใหม่ซะเลย เก็บไว้ไม่ขาย อยากทำใหม่ให้เอาไปใช้ตจว. หรือ ไปไหนกันหลายๆคน จะได้ไม่ต้องไปสองคัน เพราะที่บ้านก็ไม่มี

mpv ที่นั่งสบายๆได้หลายคน มีแต่ wish ที่เป็นรถ 3 ตอนแต่ก็ แค่6คนก็อึดอัดแล้วคันนี้ จะซื้อใหม่เป็น h-1 ก็ไม่ค่อยได้ใช้บ่อย

ทีนี้เรื่องเครื่องครับ เท่าที่ทราบไอเครื่องกับรถตัวนี้มันวางๆแปลกๆ คือ  เครื่อมันเป็นเครื่องดีเซลสหกรณ์ ของพวกโตโยต้าขับหน้า ไม่แน่ใจว่าเป็นสูบนอนด้วยป่าว เครื่อง

แบนมาก

แต่พอมาวางใน lucida ซึ่งเอามาวางกลางรถ และต่อเพลา เป็นขับหลัง หรือ ออกหน้ากหลังเป็น 4x4

แต่ด้วยอายุเครื่องครั้นจะซื้อมือสองของตัวเดิมๆ ก็คงได้เครื่องอายุพอๆกัน เพราะรุ่นที่ผมซื้อมันก็ปลายอายุตลาดรุ่นนี้แล้ว

ก็เลยอยากทราบว่าเครื่องรุ่นใหม่ๆ ที่พอใส่เจ้าตัวนี้ได้ไหมครับ โดยที่ไม่ต้องแปลงอะไรมาก ขอบคุณพี่ๆมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2010, 11:04:00 โดย Chimp »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
คงเป็นเครื่องของ PREVIA ครับ รหัส 2TZ-FE
วิ่งดีกว่าเครื่องดีเซล 3C-TE ซะอีก
แต่ติดแค่ว่าอายุมันแก่ไปหน่อย

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
ผมไม่อยากสนับสนุนให้เปลี่ยนเครื่องเลยครับ หาเครื่องเดิมมือสองสภาพแจ่มๆ มาเปลี่ยนดีกว่าครับ อีกอย่างการลงเครื่องใหม่ที่ไม่ใช่เครื่องเดิมกับรถแบบนี้ มันไม่ง่ายเลยครับ กลัวทำแล้วจะไม่จบ และจะจุกจิกตามมาอีก

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
ครับ ผมก็คิดว่าเครื่องเก่าคงดีที่สุดแล้วหล่ะ แต่เลือกเครื่องมือสองสภาพดีนี่ต้องลุ้นจริงๆ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nirunk

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่าหาเครื่องได้หรือยังครับ คือผมอยากได้เครื่องเก็บไว้เป็นอะไหล่ แต่ของผมเป็น 3C-T ปั๊มธรรมดาครับ อยากรู้แหล่งที่จะซื้อครับ

ขอบคุณครับ