ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำล้อแม็กซ์ ขอบ 16" และ ยี่ห้อน้ำมันเครื่องครับ  (อ่าน 6885 ครั้ง)

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=68518.msg1205683#msg1205683

ตอนนี้ผมได้ทำระบบเบรคที่ร้านพระโขนงมาแล้วครับ
1.เปลี่ยนผ้าเบรคหน้า-หลัง ECB green
2.เปลี่ยนสายถักน้ำมันเบรค Goodridge 6เส้น Full
3.เปลี่ยนน้ำมันเบรค Dixcel DOT 5.1
4.ไล่เบรคเต็มระบบ

- Jazz GE อยากหาแม็กซ์ ขอบ 16 งบประมาณ 50,000 บาท ไม่รวมยาง มือ1 เท่านั้นนะครับ
เน้นน้ำหนักเบาที่สุดเป็นหลัก ยี่ห้อดังๆ(ล้อแท้ได้มาตรฐาน) เน้นสมรรถนะ ได้ทุกลายครับ

- ต้องการน้ำมันเครื่องยี่ห้อดีๆ ไม่เกี่ยงงบครับ รถเดิม ขับเร็ว-มุด (ประมาณ 140) ออกต่างจังหวัดเดือนละประมาณ 2ครั้ง (ไป-กลับ 600โล ต่อครั้ง)

พี่ๆคิดว่ายี่ห้อไหน ลายไหน ให้สมรรถนะที่ดีที่สุดในงบนี้ รบกวนแนะนำให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2018, 00:45:16 โดย XXX »

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
น้ำมันเครื่องเบอร์ 20 ที่ผมแนะนำครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=68629.0

ออฟไลน์ tom46

ก็คงต้องพวกล้อ forged ละครับ พวก ray engineering ตามสมัยนิยม แต่ผมก็ไม่รู้ราคาเขาเหมือนกันนะครับ ลองถามตัวแทนเขาดูครับ

https://www.nsports-online.com/
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
ส่วนตัวชอบ

ฟอซ: TE 37 Sonic 15”,16” กับ

เเคส เบาๆ : TC 105X 15”,16” (มาใหม่ครับ)

เเต่ถ้าเน้นเบา ล้อ 15 น่าจะเบากว่า ครับ (เเต่ความเร็วจริงอาจเพี้ยนนิดๆ เพราะไซส์ยาง)

ส่วนนำ้มันเครื่อง
เท่าที่ใช้มา
ปกติเปลี่ยนทุก 2 เดือน = โมบิล 0w40  (บีควิค ผมว่าชัวร์ระดับนึง ที่จะไม่เจอปลอม)

ออฟไลน์ Turin

เบิกใหม่ขอบ 15-16 nsport อยู่ในงบครับ เน้นเบาของเจ้านี้จะมี RE30 CE28 TE37 TC105N (เอาเข้าจริงราคาตัวแทนเจ้านี้ดีมากจนถ้าคิดจะซื้อมือสองสภาพสวยๆ มาดูของใหม่เลยน่าสนกว่าแพงกว่าไม่กี่พัน)

ยี่ห้ออื่นเบาๆก็มีแต่ไม่เคยเจอตัวแทนในไทย บางรุ่นก็เลิกผลิตไปแล้ว เช่น SSR Type C BBS RG-F Desmond Regamaster

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
ผ้าเบรคชุดละเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เน้นน้ำหนักเบา มือ1 งบ 5หมื่น ขอบ 16" ลายพอได้ก็เห็นแต่ RPF1 ครับ ถ้า TE37 CE28 RE30 ต้องเติมเงินอีก 1-2หมื่น แต่ถ้าเน้นเบาๆอย่างเดียวอันนี้เช็คดูจากตารางได้เลย อย่าลืมเผื่อไว้สำหรับยางอีกสัก 2หมื่นก็พอครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tien.W

TC105 / RPF1 ผมว่า ราคารับได้ น้ำหนักเบา ครับ

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
ไม่ติดเรื่องของไทย lenso venom ก็ ok ครับทนด้วยเบาด้วย

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
ผมใส่ Enkei แท้ไทย 555+ น้ำหนักเบากว่าแม็กเดิม แต่ก็ยังหนักอยู่

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ไม่ติดเรื่องของไทย lenso venom ก็ ok ครับทนด้วยเบาด้วย

เห็นด้วยครับ แต่ไม่รู้ว่ามีขนาด 16 หรือเปล่า 

ถ้า 15 จะหนักแค่วงละ 4.8 กก. เท่านั้นเองครับ

เน้นน้ำหนักเบา มือ1 งบ 5หมื่น ขอบ 16" ลายพอได้ก็เห็นแต่ RPF1 ครับ ถ้า TE37 CE28 RE30 ต้องเติมเงินอีก 1-2หมื่น แต่ถ้าเน้นเบาๆอย่างเดียวอันนี้เช็คดูจากตารางได้เลย อย่าลืมเผื่อไว้สำหรับยางอีกสัก 2หมื่นก็พอครับ
เคยถามราคาปีที่แล้ว ขอบ 15 นะครับ
CE28 5x,000
TC105N 4x,000

ราคาดีกว่าที่คิดเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ล้อขอบ 16 นิ้ว มือ 1 งบ 5 หมื่น ได้ RPF1 สบายเลยครับ ล้อละหมื่นนิดๆ ถ้าจะเอา RE, CE, TE อาจจะต้องเติมงบอีกสักหมื่น

น้ำมันเครื่อง วิ่ง 140 ผมว่า น้ำมันเครื่องศูนย์ Honda เอาเป็น Fully ก็เหลือๆ แล้วครับ แต่ถ้าอยากกับสนอง need มันเยอะมากครับ คงแล้วแต่ละคนจะพบเจอมาและชอบแบบไหน เพราะผมก็เคยไฝ่หาอันที่ "เขาว่า" ดี เจ๋ง เยี่ยม ลื่น วิ่ง เงียบ บลาาาาาาา ไม่ว่าจะเป็น Mob, Mot, Sv, Li และอื่นๆ อะไรก็แล้วแต่ สุดท้ายมาจบของศูนย์ Honda เป็น Fully ไม่ต่างกันเลย แค่เปลี่ยนถ่ายตามระยะพอละ ผมก็ใช้รถประมาณ จขกท. นั้นละ ยังปกติดี

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
ขอบคุณคำตอบของพี่ๆทุกท่านมากๆนะครับ คำตอบหลากหลายและมีประโยชน์มากจริงๆครับ

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
ผ้าเบรคชุดละเท่าไหร่ครับ

อยากให้สอบถามทางร้านดีกว่าครับ
ส่วนของผมได้มา หน้า5300 หลัง2900
+เปลี่ยนสายถัก +เปลี่ยนน้ำมัน +ไล่เบรค ร้านคิดค่าแรง1000ครับ

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *

เรื่องยางผมแบ่งเอาไว้แล้วครับ ตั้งใจจะใส่ RE003 ครับผม

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเพิ่มครับ รถ Jazz GE ล้อเดิม 15” ยาง 175/65/R15 น่าจะกว้าง 5.5 ครับ
ผมอยากเปลี่ยนไปใส่ล้อ 16” ยาง 205/50/R16 ไม่ทราบว่าต้องหาล้อที่ค่า Offset เท่าไรครับ? และ กว้างเท่าไรครับ?
อ่านผ่านๆตามา เห็นบอก ล้อเดิมผม +53 (ไม่ชัวร์) ผมอยากได้ใกล้เคียงเดิมสุดเพราะส่วนตัวคิดว่าน่าจะดีสุดมั้งครับ

ควรหา Offset และ ความกว้าง เท่าไรดีครับ? และ ต้องใส่ 4รู 4x100 ใช่ไหมครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2018, 05:20:21 โดย XXX »

ออฟไลน์ tom46

ของรุ่นนี้ผมเองก็ไม่ทราบขนาดเขาเหมือนกันนะครับ แต่ลองเทียบเคียงกับแบบของผมดูครับ

ของผมล้อเดิม 16x7 et 47 ยาง 205/55/16 ผมเปลี่ยนมาเป็น 18x8 et47 ยาง 225/40/18 ในล้อหน้า กับ 18x9 et 48 ยาง 255/35/18 ในล้อหลัง นั่ง 4 คนไม่ติดครับ เลี้ยวสุดล้อหน้าก็ไม่ติด จะเห็นว่า หน้า 8 หน้า 9 เมื่อเทียบของเดิม หน้า 7 แต่ et ใกล้เคียงกับของเดิม ก็ใช้งานอยู่

ไม่รู้ว่าจะเอามาเทียบเคียงได้หรือไม่นะครับ อย่างไงก็ลองเช็คๆดูหลายๆแหล่งหน่อยแล้วกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ที่เคยเจอล้อติดรถฮอนด้าญี่ปุ่นจะมีขนาด 15x6 et+53ครับ ส่วนมากล้อกว้าง 7 จะมี et+42ใส่แล้วล้อหน้าล้นซุ้มนิดเดียว ล้อหลังหุบเข้านิดเดียว (ผมใส่  7 et+41 แล้วออกมาประมาณนี้ ชอบหลบในเหมือนกันแต่หาล้อแบบนี้ไม่ได้สักที) ถ้าอยากให้ล้อหลบเข้าซุ้มเหมือนเดิมโดยหา et บวกเยอะกว่านี้ต้องลองดูครับ ไม่มีข้อมูล เผื่อเลี้ยวติดซุ้มล้อด้วยนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

205/50 16 ใกล้เคียงเดิมสุด

แต่ถ้า เน้นเบา เน้น performance ใช้ยาง 195/50 เอาแค่หน้า 6.5 ก็พอ offset honda เดิมๆ 50+ ก็พยายามอย่าให้ต่ำกว่า 40 ... ซึ่งที่ว่ามานี่หายากทั้งนั้น ส่วนใหญ่ของใหม่ที่ขายกัน จะได้แค่ หน้า 7 offset +40 เพราะคนแต่งรถชอบให้"เต็ม"ซุ้มล้อ

คงต้องลองปรึกษาตัวแทนดูครับว่าผู้ผลิตมีเสปคที่เราอยากได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2018, 08:10:46 โดย Turin »

ออฟไลน์ Sweettender

• Newbie
  • *
ถ้าล้อนอก TC105n 16" น่าสนครับ น้ำหนักแค่ประมาณ 5.6 kg เองเท่าๆกับ Lenzo Venom Zero 15" (กว้าง7 et42 เต็มซุ้มพอดี) ทีี่ผมใส่อยู่ ส่วนยางถ้านอกจาก RE003 ก็มี Pilot Sport 4 ก็น่าสนนะครับ
2018 Honda Jazz S M/T
1989 Mazda 323 1.5 GLX M/T

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
ล้อเบาสุด ถ้าของ ray ก็ไม่พ้น ce28 ครับ (เทียบขนาด และ offset ที่เท่ากัน) เน้นเป็นรุ่น ธรรมดา ครับถ้าจะเน้นเบา ไปรุ่น club race พวกนี้จะเสริมความแข็งแรงที่ขอบล้อ จะทำให้มีน้ำหนักที่สูงกว่าเล็กน้อยครับ ส่วนถ้ารุ่น SL จะเบาเป็นพิเศษจากรุ่นปรกติอีกเล็กน้อยครับ ( คุ้นๆว่าไม่ทำขอบ 16 นะ) ส่วนเรืองราคา น่าจะต้องมีเติมงบจาก 50,000 ครับ

ส่วนน้ำมันเครื่อง ที่ผม ประทับใจสุด เป็น motul 8100 ครับ รองลงมาก็ voltronic grandturismo c+ ครับ

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ ตอนนี้เจอปัญหาครับ
ผมเปลี่ยนเป็น Lenso Spec-F (P) 16” กว้าง 7 ออฟเซต +38
ใส่ยาง 205/50/16 แล้วเจอปัญหาเวลาจั้มพ์สะพานแล้วยางขูดซุ้มล้อครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนมาแค่วิ่งกลับบ้านก็รู้แล้วว่าขูด แก้ไขยังไงดีครับ? ต้องรีบแก้ไหมครับ กลัวยางจะเสีย

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ ตอนนี้เจอปัญหาครับ
ผมเปลี่ยนเป็น Lenso Spec-F (P) 16” กว้าง 7 ออฟเซต +38
ใส่ยาง 205/50/16 แล้วเจอปัญหาเวลาจั้มพ์สะพานแล้วยางขูดซุ้มล้อครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนมาแค่วิ่งกลับบ้านก็รู้แล้วว่าขูด แก้ไขยังไงดีครับ? ต้องรีบแก้ไหมครับ กลัวยางจะเสีย

อยู่ที่ว่าขูดมากขูดน้อยด้วยครับ

เบื่องต้นเท่าที่นึกออกก็ต้องลองพับขอบซุ้มล้อดูครับ ถ้าพับไม่รอดงานนี้ได้ดึงโป่งกันแหละครับ

ไม่อยากบ่นว่าทักแล้วว่าอย่าให้ offset ต่ำกว่า 40 (แต่บ่นไปแล้ว 555)

ลองดูว่า
- เบียดมากไหม เบียดอะไร (พลาสติก หรือตัวถัง .. อาจต้องมีการตัด/ดึงช่วยนิดหน่อย)
- เบียดล้อหน้าหรือหลัง (พอจะปรับแคมเบอร์ช่วยได้ไหม)
- ยางที่ใช้ oversize หรือเปล่า ยางบางรุ่นบางยี่ห้อ หน้ากว้างกว่าเลขที่ระบุ (เปลี่ยนรุ่นยาง / เปลี่ยนขนาดยางเป็น 195/50 16)
- เปลี่ยนล้อ

ราวๆนี้ครับลองพิจารณาดู