ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครอยากได้รถ plug in แต่ไม่สะดวกชาร์จบ้างครับ  (อ่าน 7083 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nicklambo

• Newbie
  • *
ผมละ1คน อยู่คอนโด อดไปตามระเบียบ :'(

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: มีใครอยากได้รถ plug in แต่ไม่สะดวกชาร์จบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 14:58:07 »
ผมอยากได้ครับ ...  แต่อยากได้เอามาลองก่อน

ลองว่า ชาร์ตไฟบ้านเต็มที่รอบนึงวิ่งได้กี่ km
ลองว่า ค่าไฟสำหรับรถไฟฟ้าอย่างเดียวต่อเดือนตกกี่บาท (อาจจะแยกมิเตอร์ตัวชาร์ตไฟรถไว้)
ลองว่า ค่าบำรุงรักษาตามระยะทางจะถูกกว่ารถน้ำมันไหม  (ประหยัดค่าน้ำมันเครื่องไปได้หน่อย)

แต่ถ้าออกวิ่งทางไกล กำลังคิดอยู่ว่าจะไปแวะชาร์ตไฟที่ไหนได้บ้าง......

ออฟไลน์ CarameLon

Re: มีใครอยากได้รถ plug in แต่ไม่สะดวกชาร์จบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 16:06:04 »
ถ้าไม่สะดวกชาร์ต เป็นผมตื่นเช้ามาปรับโหมดชาร์ตไฟด้วยน้ำมันรถ ขับไปเรื่อยๆ
พอเริ่มเข้าโซนรถติดนรก ก็กดโหมดไฟฟ้าล้วน วิ่งชิวๆ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 17:29:01 »
ผมอยากได้ครับ ...  แต่อยากได้เอามาลองก่อน

ลองว่า ชาร์ตไฟบ้านเต็มที่รอบนึงวิ่งได้กี่ km
ลองว่า ค่าไฟสำหรับรถไฟฟ้าอย่างเดียวต่อเดือนตกกี่บาท (อาจจะแยกมิเตอร์ตัวชาร์ตไฟรถไว้)
ลองว่า ค่าบำรุงรักษาตามระยะทางจะถูกกว่ารถน้ำมันไหม  (ประหยัดค่าน้ำมันเครื่องไปได้หน่อย)

แต่ถ้าออกวิ่งทางไกล กำลังคิดอยู่ว่าจะไปแวะชาร์ตไฟที่ไหนได้บ้าง......

PHEV มันมีโหมดชาร์จตอนวิ่งด้วยนิครับ หรือไม่ก็วิ่งน้ำมันไปเลย

ยกเว้น EV อาจจะต้องหาที่ชาร์จ แต่ ณ ตอนที่ EV มันบูมมากๆ ผมว่าคงมีที่สถานีชาร์จได้ทั่วไป

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 21:55:11 »
เดี๋ยวนี้คอนโดใหม่ๆก็มีแท่นชาร์จให้ หรือจะลองคุยกับนิติขอใช้แค่รูปลั๊กหรือติดมิเตอร์เอาก็ได้ อแดปเตอร์เสียบไฟบ้านก็ชาร์จได้

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 10:44:51 »
อ่านใน plug in club มา ถ้าไม่เสียบปลั๊กเลย มันจะกินน้ำมันมากๆ  แล้วบางคนระบบมีปัญหาด้วย

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 20:46:01 »
โดยส่วนตัวผมสะดวกชาร์จ แต่ยังไม่สะดวกใจกับรถ plug-in ครับ ส่วน hybrid ทั่วไปโอเค แต่ข้อสำคัญคือต้องเป็น Toyota, Lexus

แนะนำว่าลองปรึกษาทางนิติฯดูครับ ผมมีคอนโดแห่งหนึ่งไม่ใช่คอนโดใหม่ ก็เห็นมีคนใช้ C350e ครับ
เพียงแต่ว่าไม่เคยสังเกตว่าชาร์จอย่างไร (คิดว่าคงไม่ลักลอบชาร์จ) ถึงว่าน่าจะลองคุยดูครับอาจมีวิธี
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 22:46:47 »
ญาติผมคนนึงใช้ c350e มาปีกว่าๆ ปรากฎว่ายังไม่เคยเสียบสายชาร์จเลยครับ 555
ที่เค้าซื้อเพราะชอบ c class บอดี้นี้เท่านั้น ไม่ได้ชอบรุ่นหรือยี่ห้ออื่น แล้วตอนที่ญาติซื้อ c class บอดี้นี้ไม่มีเครื่องแบบอื่นให้เลือก เลยต้องซื้อ plug in แล้วเอามาขับเหมือน hybrid ที่ไม่ plug in  ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 01:44:07 »
ญาติผมคนนึงใช้ c350e มาปีกว่าๆ ปรากฎว่ายังไม่เคยเสียบสายชาร์จเลยครับ 555
ที่เค้าซื้อเพราะชอบ c class บอดี้นี้เท่านั้น ไม่ได้ชอบรุ่นหรือยี่ห้ออื่น แล้วตอนที่ญาติซื้อ c class บอดี้นี้ไม่มีเครื่องแบบอื่นให้เลือก เลยต้องซื้อ plug in แล้วเอามาขับเหมือน hybrid ที่ไม่ plug in  ;D

จริงๆจะบอกว่า phev ไม่ชาร์จก็เหมือน ไฮบริดทั่วๆไปก็ไม่ถูกนัก การเซ็ตระบบ battery management นั้นต่างกัน phev จะพยาพยามใช้แบตให้มากที่สุด การชาร์จไฟเข้าจะน้อยกว่าไฮบริดปกติ การใช้ในเมืองรถติดๆ รถมีการสตาร์ตมากกว่าในไฮบริดธรรมดา ถ้าปรับไว้โหมดออโต้ทั่วๆไป

แล้วถ้าไม่มีการชาร์จเลย เมื่อแบตเตอรี่มีปัญหา ศูนย์จะปฏิเสธการเคลมให้เพราะถือว่าใช้งานผิดวิธี เมื่อเสียบคอมจะรู้ทันที มีเคสแบบนี้เกิดขึ้นมาแล้ว ใครคิดว่าซื้อรถ phev มาแล้วไม่มีปัญญาชาร์จ หารุ่นอื่นได้เลย นอกจากไม่ตรงการใช้งานแล้ว ยังกินน้ำมันกว่ารถทั่วไปอีกด้วย

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 05:26:05 »

จริงๆจะบอกว่า phev ไม่ชาร์จก็เหมือน ไฮบริดทั่วๆไปก็ไม่ถูกนัก การเซ็ตระบบ battery management นั้นต่างกัน phev จะพยาพยามใช้แบตให้มากที่สุด การชาร์จไฟเข้าจะน้อยกว่าไฮบริดปกติ การใช้ในเมืองรถติดๆ รถมีการสตาร์ตมากกว่าในไฮบริดธรรมดา ถ้าปรับไว้โหมดออโต้ทั่วๆไป

แล้วถ้าไม่มีการชาร์จเลย เมื่อแบตเตอรี่มีปัญหา ศูนย์จะปฏิเสธการเคลมให้เพราะถือว่าใช้งานผิดวิธี เมื่อเสียบคอมจะรู้ทันที มีเคสแบบนี้เกิดขึ้นมาแล้ว ใครคิดว่าซื้อรถ phev มาแล้วไม่มีปัญญาชาร์จ หารุ่นอื่นได้เลย นอกจากไม่ตรงการใช้งานแล้ว ยังกินน้ำมันกว่ารถทั่วไปอีกด้วย

ไม่ได้ต้องการสื่อว่ารถ plug in hybrid ที่ไม่เสียบชาร์จจะเหมือนรถ hybrid ปกติ
แต่เจตนาสื่อถึงพฤติกรรมการใช้รถ ที่ซื้อรถ plug in hybrid มา แต่ไม่ยอมเสียบชาร์จ ใช้รถเหมือนคนอื่นๆที่ใช้รถ hybrid ธรรมดาที่ไม่มีสายชาร์จ

ตอนแรกที่เห็นซื้อ c350e มา ก็นึกว่าเพราะชอบรถและเทคโนโลยี plug in hybrid , ตอนมารู้ว่าไม่เคยเสียบชาร์จเลย ถึงรู้ว่าชอบแต่บอดี้นี้เท่านั้น

ของญาตินี่ตรงข้ามกับเจ้าของคำถาม คือ อยู่บ้านเดี่ยว , ไม่ได้อยากได้รถ plug in hybrid , แต่บอดี้นีไม่มีเครื่องอื่นให้เลือก ณ ขณะนั้น เลยซื้อ plug in hybrid มา แต่ที่ไม่เสียบชาร์จเกิดจากความเชื่อที่ผิดๆล้วนๆ

จากที่อ่านมาเห็นว่ามีบางคนมีพฤติกรรมการใช้ลักษณะนี้ ใครจะซื้อรุ่น plug in hybrid มือสอง นอกจากตรวจสอบเรื่องอื่นๆตามปกติ ต้องตรวจสอบเพิ่มเติมว่าเจ้าของเดิมเคยชาร์จบ้างหรือไม่

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 09:02:16 »
ถ้าจะซื้อแล้วไม่สะดวกชาร์จต้องระวังมากๆนะครับ เพราะอาจจะทำให้แบตเสื่อมเร็วได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2018, 07:52:25 »
คนที่ทำงานใช้ E 350e มาจะปีนึงแล้ว ก็ไม่เคยเสียบปลั๊กเหมือนกัน ตอนนี้ยังปกติดีครับ