ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถเข้าศูนย์นานๆกรุณาจดเลขไมล์และหมั่นไปดูรถบ้างนะครับ  (อ่าน 6929 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
มีเหตุการณ์แปลกๆจะมาเล่าให้ฟังครับ บางอย่างไม่ขอลงลึกนะครับ เดี๋ยวจะโดน พรบ.คอม
พอดีผมซื้อทาวเฮาส์ไว้ที่ต่างจังหวัดนานละ พึ่งมีเหตุให้ต้องมาพักที่นี่ 4-5 เดือนละ ที่ผิดสังเกตุคือเพื่อนบ้านรายนึง มีพฤติกรรมแปลกๆ

มักจะกลับบ้านมาพร้อมรถคันใหม่ๆ (ยี่ห้อเดิมๆ) เปลี่ยนรุ่นไปเรื่อยๆจนผิดสังเกตุ

เรื่องอาชีพกับฐานะผมเอาออกละกัน เดี๋ยวดราม่าอีก

เพื่อนบ้านที่ว่าก็จะมี ท่าทางดูลับๆล่อๆ ไม่สุงสิงกับใคร
และที่สำคัญ รถดังกล่าวจะหายไปทันทีเมื่อถึงตอนเช้า ไม่ว่าวันรุ่งขึ้นจะมีคนอยู่บ้านหรือไม่ (และมักมีรถเก่าๆมาจอดแทน)
ราวกับว่า เอารถมาจอด และใช้ส่วนตัวเวลากลางคืน เท่านั้น

ด้วยความที่ผมสงสัย (เผือก) เลยลองเอาเลขป้ายทะเบียนไป search ในเน็ต ปรากฏว่าหลายป้ายเลย ที่ไปซ้ำกับเลขที่เว็ปรับจองทะเบียนโพสไว้ ผมเลยโทรไปถาม คนขายก็บอกว่าเลขยังว่างอยู่ ก็เลยงงเลยทีนี้ คาดว่าเป็นป้ายปลอม ซึ่งมันหาง่ายขนาดนี้เลยเหรอ
หากคนขายป้ายไม่ก็โกหก ก็แสดงว่าเพื่อนบ้านรายนี้ "ใช้ป้ายซ้ำ" ซึ่งของใครของจริงผมไม่ทราบ

ที่ผิดสังเกตุอีกข้อก็คือชอบกลับมาพร้อมกับรถ Gen เก่าๆ แต่ใส่ป้ายแดง ด้วยความที่ผมเป็น nerd สายรถยนต์คนนึง เห็นปุ๊บรู้Genรถทันที เลยผิดสังเกตุ แถมป้ายแดงจะเป็นป้ายอันเดียวนั่นแหละ วนใส่หลายคัน (งง)

ใครไม่เชื่อก็ฟัง(อ่าน)หูไว้หูละกันครับ เวลาเข้าศูนย์หมั่นเช็คเลขไมล์ และถ้ามีเหตุที่ต้องซ่อมยาวๆ หมั่นไปดูรถด้วยตัวเองบ่อยๆครับ อย่าแค่โทรไปถาม ไม่ใช่แค่ศูนย์นะครับ รวมถึงอู่ต่างๆด้วย

เรื่องแบรนด์ผมไม่ลงนะครับ เดี๋ยวดราม่า ใบ้แค่ว่าเป็นแบรนด์ญี่ปุ่นขายดี ซึ่งศูนย์ของแบรนด์ที่ว่าก็ห่างจากหมู่บ้านเพียง ไม่ถึง 2 กิโลเมตร
เอาเป็นว่าคอยดูละกัน ถ้ามีมูลวันนึงต้องฉาวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2018, 12:23:49 โดย หมีขับสี่ »

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ดูทรงแล้วน่าจะเป็นพวกเตนท์รถมากกว่า
- ป้ายขาวเลขสวยใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ก็ไม่แปลกครับได้เลขมาเค้าต้องเอาหารถมาใส่ป้ายไว้ก่อนไม่งั้นเลขหลุดครับ ถือลอยแบบสมัยก่อนไม่ได้แล้ว
- รถรุ่นเก่าใช้ป้ายแดงก็ไม่แปลกครับ เคสนี้ส่วนใหญ่คือพวกป้ายเลขสวยขายรถอย่างเดียวไม่มีป้ายให้ ระหว่างนั้นก็ใส่ป้ายแดงระหว่างรอทะเบียนใหม่ อีกอันนึงคือรถเก่าจนยกเลิกทะเบียนรถไปแล้ว เอามาจดใหม่ระหว่างรอป้ายทะเบียนใหม่ก็ใส่ป้ายแดงเอาไว้ก่อน

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ผมว่าอ่านๆดูเป็นการดูถุกอาชีพช่างไปป่าวครับ
ส่วนพฤติกรรม ไม่มีผ้าม่าน. ไม่ติดแอร์. เขาอาจจะมีเหตุผลอะไรที่ไม่มี ไม่ติดก็ได้ครับ

ไม่มีผ้าม่าน อาจจะไม่ชอบผ้าม่านหรือเป็นคนประหยัด ไม่ติดแอ. แออาจจะเสียรอซ่อม
หรือเขาอาจจะมีบ้านนี้ เป็นที่พักชั่วคราว ไม่อยากลงทุน อะไรเยอะ

ส่วนการใช้รถหลายคัน หลายรุ่น. ป้ายสวย
 พวกเต้นทรถกับคนทำธุรกิจรถ. กับพวกทะเบียนรถยนต์

ออฟไลน์ Niceguy_C

ไม่น่าใช่รถเข้าศูนย์ เพราะรถศูนย์ ช่างมีสิทธิแค่ออกมาเทสแป็บๆ ก็ต้องขับเข้าไปเก็บในศูนย์แล้ว

น่าจะไม่เตนท์รถ ก็พวก รถหลุดจำนำ

ทำตัวแปลกๆยังงี้ น่าจะอย่างหลังมากกว่า

ออฟไลน์ Amnaj

พฤติกรรม น่าจะเกี่ยวข้องกับการรับจำนำรถ และพวกสวมทะเบียน

และถ้าคนนั้นเป็นสมาชิกในเว็บหรือเข้ามาอ่านเค้าคงรู้ว่ามีเพื่อนบ้านจับตามองอยู่แล้ว

ออฟไลน์ flybigbear

ก่อน/หลัง เข้าบริการเขาจดเลขไมล์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

รายละเอียดแค่นี้ ยังตัดสินหรือบ่งชี้อะไรไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

น่าจะเป็นเต้นท์มากกว่า เลขสวย พวกนี้มันถือลอยไม่ได้ ต้องเอามาสวมรถ มีคนซื้อเมื่อไหร่ ค่อยโอน ก็เท่านั้นเองครับ

ส่วนเรื่องพฤติกรรม คงแล้วแต่คน มองแค่เปลือกแล้วเอาไปตัดสินเค้าไม่ได้หรอก

ข้างบ้านผม ...

ตัวบ้านปล่อยรกมาก หญ้าสูงท่วมหัว ปีนึงตัดสักครั้ง  วันๆไม่เคยเห็นอยู่บ้าน ไม่สุงสิงกับใคร กลับดึก ออกเช้ามืด มี optra จอดทิ้งเป็นซากในบ้านหลายเดือน

มองแค่นี้ คุณว่า น่าสงสัยไหม ? ทำงานไม่ดี ทำงานสีเทา หรือป่าว ?

แต่ความจริงก็คือ ... ข้างบ้านผม เค้าเป็น นายแพทย์ งานยุ่งจนไม่มีเวลาดูแลบ้าน ครับ

แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Krongbun

เรื่องบ้านอาจจะทางข้องเค้าก็ได้ครับ  ::)

แต่เรื่องจดไมล์ เตือนไว้ก็ดีครับ มีข่าวให้เห็นกันบ่อยๆ
เอารถลูกค้าไปกินข้าว ขับกลับบ้าน นู่นนั่นนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2018, 10:06:28 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ rotaryman

ผมเห็นด้วยกับ จขก ในเรื่องที่ให้คอยสังเกตุสิ่งรอบๆตัวเรานะครับ บางทีเราไม่ยุ่งกับเขา แต่...เขาอาจจะนำภัยมาสู่เราก็ได้ การสังเกตุไม่ใช่ไปก้าวก่ายเขาแค่คอยดูสิ่งผิดปกติที่มันอาจมารบกวนเราจะได้หาทางป้องกัน ดีกว่าทำตัวไม่สนใจโลกรอบข้างเลยพอเกิดอะไรขึ้นมาก็มาโวยวายทีหลังครับ

ออฟไลน์ Ao_Chosi

• Full Member
ติดตามเขาไปเรื่อยๆครับพี่ ได้ความยังไงอย่าลืมมาเล่าให้ฟังกันน่ะครับ จะติดตาม ::) ::) ::)

ออฟไลน์ bobsan

ผมเดาว่าเป็นช่างประจำเต็นท์

ออฟไลน์ XMSL

น่าจะมีหน่วยงานที่คอยตรวจสอบอะไรที่มันดูไม่ชอบมาพากลแบบนี้นะครับ ไม่รู้กลัวไปเหยียบตาปลาใครรึเปล่าภาครัฐเลยต่างคนต่างไม่ยุ่งไม่ตรวจสอบกัน  :-\ :(

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
เท่าที่อ่านงั้นผมว่าเรื่องเอารถลูกค้าจากศูนย์มาใช้คงไม่ใช่แล้วมั้งครับ น่าจะพุ่งไปทางเรื่องทะเบียนที่ จขกท เจอมากกว่า

ส่วนตัวผมคิดว่าไม่น่าจะมีอะไร คงอาจจะเป็นเต็นท์รถหรือพวกๆกันทำการซื้อ-ขายทะเบียนกันมากกว่า

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ญาติเพื่อนทำเต้นท์รถ ก็เปลี่ยนรถขับกลับบ้านบ่อยครับ ส่วนใหญ่ก็เน้นรถที่ขับประหยัดน้ำมัน เวลาไปต่างจังหวัดก็เอารถในเต้นท์ที่ติดแก๊สขับไปครับ หรือวันไหนต้องออกงานก็เอารถยุโรปมาใช้

ส่วนเรื่องศูนย์ ณ เวลานี้คงมีกฏระเบียบที่เข้มข้นมากแล้วครับ เพราะถ้ามีปัญหา เรื่องลงเน็ตก็จบเลย สมัยสัก 10 กว่าปีก่อน ผมเคยเอารถเข้าศูนย์แล้วมอเตอร์กระจกไฟฟ้าเสีย ช่างเสนอเปลี่ยนในราคาถูกมาก แต่ต้องนัดวันเข้ามาเปลี่ยน ถามไปถามมา คือ จะสับเอาของรถอีกคันมาให้ผม ซึ่งรถอีกคันเป็นของเพื่อนผมพอดีครับ ไม่รู้ว่าเพื่อนเค้าได้ไปโวยวายศูนย์นั้นยังไงหรือเปล่า แต่ผมเจอแบบนี้อีกวันไปเอารถออกเลยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)