ผู้เขียน หัวข้อ: เจอรถขับตัดเลนกันบ่อยมั้ยครับ  (อ่าน 11722 ครั้ง)

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
เจอรถขับตัดเลนกันบ่อยมั้ยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 14:28:03 »
ไปเที่ยวต่างจังหวัดมาเมื่อเดือนที่แล้ว เป็นทางเขาคดโค้งซะส่วนใหญ่
เจอเพื่อน(ที่ไม่อยาก)ร่วมทางหลายคันมากที่ขับตัดเลนเวลาเข้าโค้ง
ถนนสองเลนก็ใช้เต็มสองเลนแบบRacing Lineกันเลยทีเดียว
ขับตามแล้วแอบหงุดหงิด เพราะก็ไม่ได้ไปเร็วกว่าคนที่ใช้เลนปกติเลย
กำลังจะเดินทางวันพรุ่งนี้ ก็คงจะเจอแบบนี้อีก...

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: เจอรถขับตัดเลนกันบ่อยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 14:37:34 »
เจอครับ ไม่ต้องต่างจังหวัดหรอก บนทางด่วน กรุงเทพฯ ก็มีให้เห็นประจำ

เราคงบอกคนอื่นไม่ได้ คงบอกได้แค่ตัวเราเอง นี่ละครับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
Re: เจอรถขับตัดเลนกันบ่อยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 15:17:30 »
เจอ แต่ ไม่บ่อย เห็นแต่เวลามันโล่งๆ จะเจอ
แต่ใน กทม เจอบ่อย แม้ทางตรงๆ ก็เจอตัดไปตัดมา

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 15:22:45 »
ไปเที่ยวต่างจังหวัดมาเมื่อเดือนที่แล้ว เป็นทางเขาคดโค้งซะส่วนใหญ่
เจอเพื่อน(ที่ไม่อยาก)ร่วมทางหลายคันมากที่ขับตัดเลนเวลาเข้าโค้ง
ถนนสองเลนก็ใช้เต็มสองเลนแบบRacing Lineกันเลยทีเดียว
ขับตามแล้วแอบหงุดหงิด เพราะก็ไม่ได้ไปเร็วกว่าคนที่ใช้เลนปกติเลย
กำลังจะเดินทางวันพรุ่งนี้ ก็คงจะเจอแบบนี้อีก...

ผมก็เจอเรื่อยๆ แต่ก็ไม่ค่อยหงุดหงิดครับ เพราะผมแก้ปัญหาด้วยการหาจังหวะขับแซง แล้วขับให้เร็วกว่าพวกนั้น
ที่นี้เค้าจะทำอะไรเค้าก็อยู่ข้างหลังเรา เราก็ไม่ต้องรำคาญอีกต่อไปแระครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 15:33:44 »

ไม่ค่อยเจอครับ เพราะผมขับเรื่อย ๆ เลยไม่ได้มอง
แต่ถ้าเจอสวนมา ก็ไม่เคยหลบให้ครับ ตบไฟให้มันรู้ตัว ให้มันเข้าเลนมัน

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 15:58:16 »
เจอพวกไม่เปิดไฟเลี้ยวมากกว่าครับ
จะจอดจะเลี้ยวจะแซง หักออกมาดื้อๆๆเลย
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 16:07:20 »
รำคาญพวกแซงแบบกะให้อีกฝั่งหลบอย่างเดียว ทำในโค้งด้วยนะ  >:(
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 16:29:29 »
เจอพวกไม่เปิดไฟเลี้ยวมากกว่าครับ
จะจอดจะเลี้ยวจะแซง หักออกมาดื้อๆๆเลยนะ
วันนี้ขับจากแคลายไปท่าพระจันทร์ ลองนับดูปรากฏว่ามากกว่า90% เปลี่ยนเลน,เลี้ยวซ้าย-ขวา
จะไม่มีการให้ไฟเลี้ยวเลย แม้แต่รถป้ายแดงซึ่งควรระมัดระวังมากกว่าปกติก็เช่นกัน จะทำยังไงให้ประเทศนี้
มีการบังคับใช้กฎหมาย100%

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 16:30:16 »
ถ้าบนทางเขา ตามแหล่งท่องเที่ยว เชื่อไหม กว่า 80% ป้าย กทม. ทั้งนั้น

อย่างเส้น วัดจันทร์ - สะเมิง ... ยิ่งใกล้สะเมิง ถนนจะยิ่งเล็ก ไหล่ทางหาย กลายเป็นเจอโค้งต้องกดแตรตลอด ไม่งั้นพวกพุ่งมาใส่ ไม่รวมแก๊งค์ Big Bike อีกนะ แบนโค้งมาซะไม่สนใจใครเลย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 16:43:38 »
เจอบ่อยครับ ใน กทม นี่ล่ะ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 17:14:56 »
อะไรไม่ว่า ขับโคตรช้า ยังจะตัดเลน เพื่ออออออ  ::)

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 18:51:30 »
ตำรวจไม่เห็น กล้องไม่มี ระบบของกรมตำรวจไม่เชื่อมกับระบบกรมขนส่ง
ทำอะไรพวกนี้ไม่ได้ ทำใจที่ตัวเราเอง ทำประกันชีวิตด้วย  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 19:09:33 »
ถ้าแน่ใจว่าไม่มีรถสวนมาก็ให้เขาตัดไปเถอะครับ พวกเขาไม่ชอบขับรถหรืออาจจะขับรถไม่เก่งครับ

เราๆชอบขับรถ อยากขับรถซิ่งของเราให้จิกอยู่ในโค้ง โชว์เก๋าให้เขามองก็เท่ห์ดีนะครับ  ;D ;D ;D

ปล ผมก็ไม่ชอบตัดโค้งครับ ชอบยัดโค้ง จิกให้อยู่ แตะเบรคให้น้อย ออกจากโค้งไว สนุก ปลอดภัย ไม่เกะกะเพื่อนร่วมทาง
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 21:32:50 »
ไม่รู้จะตัดโค้งทำไมรู้ว่าขับไม่ชำนานก็ชิดซ้ายก็หมดปัญหาเลย

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 22:08:18 »
วันนี้เจอทางไปวัดเขาตากเสื้อ หนองคาย เลนสวนไม่มีไหล่ถนน เส้นทึบทางคดโค้ง คงลืมถนนใช้ร่วมกัน
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 22:36:33 »
เรื่องปกติ​
ผมก็ขับ​ ถ้าไม่มีใคร
มาตีคู่ขนาน

ขับรถเดี่ยวๆ
และไม่เดือดร้อนใคร
ที่จะมาตีขนาบข้าง
ผมว่าเรื่องปกติ

แต่ถ้ามาเร็วกว่า
ก็หลบไป​ แซงไปเลย

ไม่เห็นจะซีเรียสเลย
เรื่องอะไรจะขับโยนไป
โยนมาให้คนนั่งเมารถ
ไม่เดือดร้อนใคร
ผมก็ทำตลอดในโค้งเยอะๆ

ขับจี้ตูดแล้วก็แซงไป​ จบ
อย่าไปคิดมาก
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 06:31:56 »
ผมระวังโค้งรถสวนกันเป็นพิเศษ
ต้องเผื่อไว้ให้พวกกินเลนเสมอๆ

พวกแซงสวนเลนตรงเนิน(หลบ)เหมือนกัน
ไม่รู้เอาอะไรคิด

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 07:45:09 »
ก็ปกติครับ แค่อย่าตัดโค้งตอนมีรถมาขนาบก็พอ

บางทีก็ตัดเพราะลดแรงเหวี่ยง คนนั่งข้าง(เมีย)จะได้ไม่บ่น แต่ถ้าขับคนเดียวก็จะอัด จิกโค้ง เล่นโค้งให้ได้feelingไป
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 08:30:49 »
ไปทั้งสะเมิงและอ่างขาง เดววันนี้ออกจากอ่างขางต้องเจออีก
ผมถ้ารถโล่งถนนว่างก็จะตัดครับ เพื่อให้รถนิ่ง

เมื่อวานเลย ขึ้นเขาถนนไป 1 กลับ 1 พ่อดีขาขึ้นมี 2 เลน บีบแตรให้หลบ ไม่หลบ
ผมเลยแซงซ้าย พอหน้ารถเลย everest ไป อยู่ดีๆดันจะหักซ้าย เลยบีบแตรยาวไป 1 ทีและรีบแซงอย่างไว

และก็เจอ mg ตัว suv ป้ายแดง ขึ้นเขาชันมาก ตามกัน 4 คัน ผมไม่รู้ว่าเค้าใช้เกียร์ไม่เป็นรึเปล่า ผมเป็นคันที่ 4 บีบแตรไปที เค้าก็เปิดไฟซ้าย อีก 3 คันแซงไปหมด แต่ทีผมห่วงคือ กลัวรถจะไหลตกเขา
กลัวเค้าใช้เกียร์ไม่เป็น รถไม่มีแรงขึ้นเขาเลย

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 08:43:55 »
อะไรไม่ว่า ขับโคตรช้า ยังจะตัดเลน เพื่ออออออ  ::)
นั่นล่ะครับที่ผมเจอ 555

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 09:15:29 »
ผมจะตัดก็ต่อเมื่อไม่มีรถอยู่ในระยะ หรือดูดีแล้วว่าไม่มีรถที่ัขับเร็วไกล้เรามาเรื่อยๆครับ ถ้ามีรถตามหลังมาห่างๆจะเปิดไฟเลี้ยวก่อนตัด แต่ด้วยที่ผมขับเร็วคงทำให้คันที่ตามมาหงุดหงิดได้ไม่นาน โค้งสองโค้งก็หายแว้บแล้วครับ

กลับกันถ้าผมเจอคันทีตัดเลนผมก๋ขับปกติ พอไกล้ถึงโค้งผมจะเผื่อระยะให้เขาตัด ให้เขาทราบว่าแอบมองเธออยู่นะจ๊ะ.. บางคันก็ยังตัด บางคันเกรงใจเราก็จะไม่ตัดแต่ชะลอความเร็วลงครับ พอพ้นโค้งก็จะรีบแซงไปครับ

ส่วนถ้าเขอใครมาเร็วกว่าผมหลบซ้ายตั้งแต่เนิ่นๆแล้วครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 09:15:37 »
 ::) โอ๊ยโดนเลย เพิ่งไปเชียงใหม่มา
ขับตามไลเจ้าถิ่น (ทะเบียนเชียงใหม่) ตัดกระจาย
ขับตามกันอยู่แค่สามคัน ความเร็วประมาณ 120

แย่ๆที่เคยเจอที่ทางลงใต้ เราอยู่ซ้าย เค้าอยู่ขวา
วิ่งช้าแช่ขวาผมเลยจะแซงซ้ายไป พวกเล่นตัดเลนเฉยเลย ไฟเลี้ยวไม่เปืดอีก  :-X
จัดแตรยาวไปหนึ่งดอก เหมือนจะตกใจ รถเป๋เลย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 09:17:58 »
ผมตัดบ่อยอยู่ครับ แต่เอาเฉพาะตอนโล่งๆ นะครับ พลาดมานี้ ชุบไม่ขึ้นเลยนะครับ ทางไปวังน้ำเขียว ลำปาง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ jobs168

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 10:10:12 »
เจอบ่อยนะครับ พวกทางคู่ขนาดมอเตอร์เวย์ รถกระบะส่งของนี่ตัวดีเลยเพราะขับเร็วไม่อยากเบรคกัน

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 12:21:33 »
เรื่องปกติ
ผมก็ขับ ถ้าไม่มีใคร
มาตีคู่ขนาน

ก็หลบไป แซงไปเลย

ขับจี้ตูดแล้วก็แซงไป จบ
ok

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 21:01:12 »
รถมากๆ ไม่ทำครับ ถ้าดูแล้ว โล่ง ปลอดภัย ทำ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 21:39:12 »
ขับไลน์แข่งตลอดครับ ถ้าดูหน้าหลังแล้วไม่มีรถอื่นอยู่ใกล้ หรือไม่ใช่โค้งที่มองไม่เห็นข้างหน้า
ยิ่งถ้าที่บ้านนั่งไปด้วยเพราะรถจะได้เป็นเส้นตรงมากที่สุดคนนั่งไม่ค่อยบ่นเพราะเค้าก็ไม่รู้หรอกว่าเราทำอะไรไป
ขึ้นเขาชันมากๆบางโค้งตามเลนไม่ขึ้นนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2018, 04:12:06 »
ขับตัดเลนมันต้องรถโล่งพอสมควรนะถึงจะควรทำ รถเยอะๆผมว่าอย่าดีกว่า

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 13:10:12 »
เจอตามต่างจังหวัด เส้นทางเหนือเยอะ
รถเยอะ ระยะมองข้างหน้าไม่ชัดเจน ไม่ทำเลย ปลอดภัยไว้ก่อน
รถน้อยที่สุดและโล่งๆ ดูจังหวะก่อน ค่อยทำครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Busyman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 13:34:22 »
เรื่องปกติ​
ผมก็ขับ​ ถ้าไม่มีใคร
มาตีคู่ขนาน

ก็หลบไป​ แซงไปเลย

ขับจี้ตูดแล้วก็แซงไป​ จบ

หลักการเดียวกันครับ  8)
เห็นโค้งไม่ได้ เหยียบคันเร่งทุกที..