ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้เท้าซ้ายเหยียบเบรค (ในชีวิตจริง) ไหมครับ  (อ่าน 13958 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ไม่เคยใช้
เคยลองใช้เท้าซ้ายกดแป้นเบรคแล้ว กดแป้นไม่ถนัด แรงกดน้ำหนักเท้าซ้ายไม่นิ่งไม่เหมือนเท้าขวาครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ผมใช้ประจำ จะเรียกว่า ขับใช้งานประจำวัน ก็ได้ครับ

ผมชอบขับรถสองเท้า เท้าซายเบรค เท้าขวาคันเร่ง ติดมาจากตอน.... ;) ;)

ส่วนตัว เท้าซ้ายเบรค มันเร็วกว่าปล่อยเท้าขวาจากคันเร่งมาเหยียบเบรคครับ

ยิ่งตอนอยู่ในโหมด sport (หมายถึงคนขับนะ ;D) มันให้ response ที่เร็วและมันใจ มั่นใจ ครับ

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
เคยตอนใส่เฝือกอ่อนข้างขวาครับ จริงๆ จะเอาเท้าขวาเหยียบก็ได้ แต่ไม่ค่อยสะดวกเท่าไร

เลยหัดเท้าซ้ายซะเลย แรกๆ ก็หัวทิ่ม แต่สักอาทิตย์ก็เริ่มนิ่มครับ แต่ถ้ากระชั้นชิดก็ขาขวาอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ nutt1155

• Newbie
  • *
ผมใช้เท้าซ้ายเบรคแล้วเท้าขวากดคันเร่งมาตลอดตั้งแต่หัดขับครับ ตอนนี้ก็ยังขับแบบนี้อยู่ทุกวันตั้งแต่รถติดในเมืองถึงขับบนทางด่วนจนติดเป็นนิสัยไปแล้วครับ ตอนแรกไม่รู้ว่าผิดแค่ใช้เท้าซ้ายเบรคตั้งแต่ตอนหัดชับเพราะกลัวเอาเท้าขวาออกจากคันเร่งมาเบรคไม่ทันครับ
2014 - Porsche 991.1 Carrera PDK
2014 - MB W218 CLS250 CDI FL AMG Dynamic
2017 - MB W213 E350e AMG Dynamic
2018 - MB R173 SLC300 AMG Dynamic
2023 - MB X253 GLC 220d AMG Dynamic
2023 - MB C205 C200 Coupe AMG Dynamic

ออฟไลน์ comcoth

• Jr. Member
  • **
จริงๆมันไม่ควรทำครับ บนถนนทั่วไปที่ไม่ใช่สนาม แต่บางครั้งผมก็ใช่เท้าซ้ายมาเหยียบเบรคบ้างเพราะขี้เกียจยกเท้าขวา ;D ;D

ออฟไลน์ panott_tum

• Jr. Member
  • **
ผมใช้เท้าซ้ายเหยียบเบรคตอนที่รถหยุดแล้วครับ เพื่อพักขาขวาบ้าง
แต่เวลาเบรคลดความเร็วก็ใช้ขาขวาปกติครับ
รถหยุดสนิทถึงค่อยสลับขาซ้ายมากดเบรคแทน

คนที่มานั่งรถผมขับแรกๆจะบอกว่ารู้สึกแปลกๆที่เห็นแบบนี้