ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถในกรุงเทพเหนื่อยกว่าขับออกตจวกันมั้ยครับ  (อ่าน 12499 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ลองมาขับ แถวจังหวัดผมสิครับ ในเมืองนี่มารยาทการขับขี่ห่วยแตกมาก
อยากจอดตรงไหนก็จอด เปิดไฟฉุกเฉินเอา จอดได้ทุกที่ แม้แต่กลางถนน
นึกจะเบรคกระทันหันก็เบรค รถคันหลังช่างมัน ตรูไม่สน จะออกจากถนนเลนโท แต่ไม่สนเลนเอกก็มี
ขับในกรุงเทพผมว่าสบายกว่านะ ถ้าคุณเกาะไปกับคันหน้าเรื่อยๆ ก็ไม่มีอะไร แต่ถ้าคุณไปไม่ทันเขา ก็จะลำบากหน่อยเท่านั้น

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ขับต่างจังหวัดเหนื่อยกาย เพราะต้องคอยดูคอยระวังคนขับรถที่พื้นฐานจากมอเตอร์ไซค์
กับพวกมอเตอร์ไซค์ขี่แบบรถยนต์ต้องให้รถยนต์เกรงใจ

ขับกรุงเหนื่อยใจ เห็นเลยแต่ละคนอัดอั้นกันขนาดไหน โทสะมาเต็ม drive angry กันตลอด  :-\

... แต่ขับกรุงเวลาเร่งด่วน เหนื่อยทั้งกายทั้งใจ  :'(
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
อยากได้ครบทุกฟีล มาลองขับที่หาดใหญ่ดูครับ

ระเบียบไม่มี จะจอดตรงไหนพ่อก็หักโลด ปาดซ้าย ออกขวาไม่ดูคันหลัง เปิดไฟกะพริบดื้อๆ
รถเล็กสุดยอด มอไซค์แบบไม่มีระบบระเบียบอะไรทั้งนั้น

ขาดแค่ทางด่วน (ไม่มี) กับแตร ใครใช้แตรนี่คือเหมือนด่าบรรพบุรุษ พร้อมหมี่เหลืองได้เลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Noncyclopedia

กทม ดีสุดแล้วครับท่าน ออกต่างจังหวัดมีแต่ขับนิสัยแบบชาวบ้านๆ(คนบ้านๆ!!) ผมเห็นละเหนื่อย 
-ขับช้าแช่ขวา
-ขับควบเลน
-เลี้ยวก่อนถึงจะเปิดไฟเลี้ยว
-วิ่งสวนเลน

ขับใน กทม ยังพอระเบียบกว่า (ความคิดผมน่ะ)
เห็นด้วยครับ เจอหมาแมว นอนตากแดดกางถนน. จากข้าวไรงี้

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
คนต่างจังหวัดขับรถไม่ค่อยคิด ไม่ค่อยสนคนอื่น (ใบขับขี่ง่ายเหมือนแจก)
คนกรุงเทพขับรถแบบรีบ ทำเวลา อันตรายไม่ค่อยสน

ถ้าจะให้ดี ให้มีการสอบใบขับขี่ทุก 2-4 ปี ค่อยได้คะแนนน้อยแค่พอผ่านสอบทุก2ปี
IQ ไม่ต่ำกว่า 100 ตัดแต้มและยกเลิกใบขับขี่ได้ ผมเชื่อว่าถนนจะน่าใช้มากขึ้นครับ
[เพราะปริมาณรถยนต์อาจจะหายไปเกิน 90%]

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
ชินมากกว่าครับ จะว่าง่ายก็ง่ายตรงที่มันตามการจราจรไหลๆ ตามกันไป ก็จะมีแต่ขับเลยที่หมายนี่แหละ ชีวิตเปลี่ยนทันที
ขับตามๆกันนี่ก็เจอพวกมารยาททรามเยอะ เราก็ห่างจากคันหน้าไม่เกิน2ฟุตครึ่ง มาถึงจะเบียดเข้าแถมาเฉยเลย
ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด(สงสัยเหมือนกันรถสมัยใหม่บริษัทรถยนต์ไม่ติดไฟเลี้ยวมาให้หรือไง ถึงไม่ค่อยได้ใช้กัน) แบบว่ากรูจะเข้าไปมรึงต้องหยุดให้เข้าเดี๋ยวนี้!! พวกนี้เจอเยอะขึ้นทุกวัน
เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ ขับรถในกทม.เหนื่อยมากๆ

ออฟไลน์ AMG GT

ใน กทม. ครับ  ในกทม.นี่คนทำผิดกฎเยอะมากๆนะผมว่าทั้งบาดทั้งเบียด เปิดเลนเอง อื่นๆอีก
แต่ต่างจังหวัดไม่ค่อยมีนะครับ ต่างจังหวัดจะแนวแบบเงอะๆงะๆมากกว่าครับ
ผมอยู่ขอนแก่น รถที่ขับแย่ที่สุดสังเกตว่าทะเบียน กทม.ครับ