ผู้เขียน หัวข้อ: subaru forester vs glc 250 d offroad  (อ่าน 11391 ครั้ง)

ออฟไลน์ worasak

• Newbie
  • *
subaru forester vs glc 250 d offroad
« เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 16:42:13 »
Subaru forester 2.0 old or new model vs glc 250 d offroad
อันไหนดีกว่ากัน
1. ช่วงล่าง การเกาะถนน handling
2. ความสบายในการขับทางไกล
3. ความสบายของเบาะหลัง
4. รวมหมด ความคุ้มค่ากับราคา คันไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: subaru forester vs glc 250 d offroad
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 16:49:25 »

มันไม่ควรเอามาเทียบกันเลย

ราคาห่างกัน 2 คัน

ไปลองขับ

ออฟไลน์ worasak

• Newbie
  • *
Re: subaru forester vs glc 250 d offroad
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 17:03:21 »
ทําไมราคาห่างกัน เเล้วเปรียบเทียบไม่ได้ครับ   งง.......

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 17:18:32 »
1. ช่วงล่าง การเกาะถนน handling
forester
2. ความสบายในการขับทางไกล
glc เพราะ ทั้งแรงทั้งประหยัด ขับสบาย แอร์เย็น เบรคเหนือชั้นกว่าหลายขุม
้handling ที่ด้อยกว่าในข้อ 1 ดูเป็นเรื่องเล็กไปเลย(พอปรับตัวได้)
3. ความสบายของเบาะหลัง
-
4. รวมหมด ความคุ้มค่ากับราคา คันไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ
แล้วแต่เลยครับ คุ้มแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ส่วนตัวไม่เลือกทั้งคู่ ตังค์เยอะขนาด glc offroad ผมไปคันอื่น ตังค์น้อยผมก็เลือกรถประเภทอื่น
ถ้าให้ขับฟรีสิ  555 ขอ glc ไม่ใช่มันโก้กว่าดูแพงกว่า แต่คุณภาพโดยรวมมันดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2019, 17:28:16 โดย voyager »

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 18:19:59 »
ช่วงล่างซูบารุครับ

ความสวย เบนซ์
วัสดุ เบนซ์
ดูแลรักษา ซูบารุ

ราคา ซูบารุ (ประหยัดไปหลายล้าน)

ภาพลักษณ์หรูหรา เบนซ์
ลุยๆ ซูบารุ

นั่งหลังไม่เคยนั่งระหว่างขับ แต่ได้ยินว่ามาเมา ซูบารุ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 18:43:24 »
ทําไมราคาห่างกัน เเล้วเปรียบเทียบไม่ได้ครับ   งง.......

เอาประมาณว่า Camry กับ  S Class ล่ะกัน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 19:11:40 »
พี่ผมใช้ GLC อยู่ผมได้ขับอยู่เรื่อยๆ กับตัวเองได้ไปลองขับ Forester ip มาแล้ว ความสบายผมให้ Forester ดีกว่าครับ ส่วนความสวยและอ็อพชั่นแพรวพราวให้ GLC ผมเลือก Forester ครับ เพราะ GLC ไม่มีปัญญาซื้อ 😄
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ho-mannie

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 21:18:59 »
จากใจคนใช้ GLC off-road ปี 18 มา เกือบ1ปี  และเคยลองขับ forester และ xv ใหม่ อยากจะบอกว่า ถ้าพูดเรื่องความสบาย ผมให้ forester ดีกว่าอีกครับยิ่งเบาะหลัง ยิ่งดีกว่า GLC ส่วนช่วงล่างข้อเสียงยาง run flat จะเต้นพวกรอยต่อถนน  เอาตรง GLC ซื้อเพราะที่บ้านอยากได้ครับ

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 21:30:45 »
เอาคุ้มไป subaru แต่ถ้างบถึงก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะไปเอา subaru
อารมย์เดียวกับคำถาม camry กับ E class แหละครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 21:49:22 »
....อย่าเอาราคามาเป็นตัววัดคุณภาพ อย่าง WRX ราคา 3 ล้านกว่ามันแพงเพราะภาษีล้วนๆ ดูราคาต่่างประเทศไปเลย glc แพงกว่า forester ราวๆ 2 หมื่นเหรียญ และส่วนตัวก็ใช้ E350e อยู่บอกเลยว่าช่วงล่างห่วยกว่าที่คิดเยอะ เวลาขับเร็วๆ ไม่กล้าเปลี่ยนเลนกระทันหัน และผมก็เพิ่งจอง forester ใหม่ไปได้ 99 คันแรก ทั้งที่ยังไม่ได้ลองขับ แต่ผมเชื่อใจ subaru อีกสามเดือนถ้าได้รถแล้วจะมารีวิวให้ดูครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 22:08:05 »
เทียบข้ามรุ่นไปเยอะครับ
สำหรับผม  forester เทียบกะ cx5 ผมก็ไป cx5 แบบไม่ลังเลแล้วครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 23:03:44 »
เมื่อหลายๆท่านพูดถึงglcแล้ว หลายๆข้อของglcนั้นดูแล้วทำให้รู้สึกถึงว่าglc off-road ว่าการให้ความรู้สึกนั่งสบายและhanding  ไม่สู้forestorได้เลย ทำให้ผมแปลกใจมากครับที่รถยนต์ราคาแพงแบบเบนซ์ ทำไมรุ่นหลังๆ ทำไมด้อยกว่ารถที่มีราคาถูกกว่าเหล่านี้ได้นะครับ  ยกเว้นเรื่องวัสดุความหรูกับพวกเบรคและอุปกรณ์ไฮเทคต่างๆนะครับ

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 00:21:36 »

มันไม่ควรเอามาเทียบกันเลย

ราคาห่างกัน 2 คัน

ไปลองขับ

ถ้าเขามีตังค์ซื้อได้ถึง  GLC แต่อยากถามความคุ้มค่าเมื่อ. Weight กันแล้วก็ไม่แปลกหรอกครับ
 จะลอง sound เสียงสมาชิกท่านอื่นก็ดีไปอย่าง อย่างน้อยคนอื่นจะได้รู้ด้วย

ปล. ราคาต่างเวอร์ในไทย แต่ต่างกันตามความเป็นจริงในต่างประเทศครับ

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 02:26:18 »
นี่เรามาถึงจุดที่ ทุกคนลงความเห็นว่า Forester 2.0 การขับขี่ Handling ช่วงล่าง ความสบาย ดีกว่า GLC แล้วเหรอเนี่ย
ถ้าเป็น XT turbo จะไม่สงสัยเลย แต่นี่ 2.0
การเก็บเสียง เครื่องยนต์ เบรค GLc เหนือกว่าอยู่นะ

ออฟไลน์ cutimango

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 07:41:16 »
ผมไม่เคยลองขับ Subaru Forester แต่ใช้ GLC อยู่ซึ่งก่อนซื้อได้ลองศึกษาข้อมูลจากสื่อซึ่งพบว่า GLC เป็นรถที่ขับดีมาก (UNLOCKMEN,  GM LIVE, รู้เรื่องรถกับพัฒนเดช) พอได้ขับเองประทับใจมาก อยากให้ไปลองเองก่อนตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 08:08:30 »
ถ้าโจทย์คือ ต้องใช้เงินให้หมด ก็ GLC ครับ

ถ้าโจทย์คือ หารถดีๆมาใช้ซักคัน สำหรับผม Forester ใหม่ มันก็ถือว่าดีมากแล้ว ถ้าไม่นับการออกแบบภายนอกที่ล้าหลังที่สุดในรุ่น

เงินที่เหลือเอาไปทำอย่างอื่นได้อีกเยอะเลย

การขับขี่ ความสบายคงต้องไปลองครับว่าชอบแบบไหน แต่เท่าที่ลองนั่งมา เบาะหลัง Forester นั่งสบายกว่า GLC โปร่ง โล่ง สบาย เลยหละครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 09:23:05 »
ถ้าเป็น forester xt ราคาก็ห่างไม่เยอะนะ แต่ไม่น่าจะมีรถละมั๊ง
ความสบายเพื่อนที่ใช้ glc อยู่บอกคันต่อไปไม่เอาแล้ว กระด้างฉิบ
ส่วนผมใช้รุ่นเล็กกว่านั้น ทั้ง2คันคือ xv กับ gla ช่วงล่างแข็งพอๆกัน แต่ gla หนึบกว่านิดนึง
แต่ถ้าเบาะนั่งสบายนี่ต้อง ให้ xv เลย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 11:28:02 »
สามแฉก ออฟโรดมีรุ่นเดียวเท่านั้น คือ จีวาก้อน
นำเข้าประมาณ 9 ล้าน g350d เพิ่งเปลี่ยนโฉม
g500 gกำลัง2ยกสูงพิเศษ หกล้อกะบะ แพงขึ้นไปอีก
นอกนั้นเป็นเก๋งยกสูง รวมทั้งเมบัคต้นแบบ ลุยจริงไม่ได้

ช่วงล่างจีวาก้อน ต่างจากเก๋งยกสูงมาก เทียบกันไม่ได้
ระบบขับเคลื่อน เหนือกว่าดาวลูกไก่ ในถนนดิน หิน ลุยน้ำ
เพราะมีดิฟล็อค สามจุด เติมปล่อยลมในรถ ใช้ง่ายกว่าทุกยี่ห้อ ยกเว้น ยูนิม็อบ

vx200ยังยุ่งยากกว่า ระบบไม่ฉลาดกว่า แต่ถูกกว่า เทอะทะกว่า
ไม่จุกจิก ถุงลมแตกแบบเร้นท์
ไม่กินน้ำมันมากเท่าจี๊ป
รูปทรงช่วงล่างลงตัว จนไม่ได้แก้ไขเลยตั้งแต่วางขายมาหลายสิบปี แต่ที่นี้ไม่นิยม

ดาวลูกไก่เจ้าป่า รุ่นที่แล้วแรงบิดมากกว่า เครื่องฉีดตรง เติมe20ได้ รุ่นใหม่e10
ระบบขับสี่สมมาตรดีกว่ารถแพงๆหลายยี่ห้อ ยิ่งที่คุยกว่าดีที่สุดในโลก
สู้เจ้าป่าไม่ได้ ยกสองล้อยังด้อยกว่า ยกสามล้อไปไม่เป็น

ในราคาล้านกลาง สมรรถนะ การขับขี่ดีสุด หน้าตาแล้วแต่ชอบ
หลังการขายต้องทำใจ แต่ถูกกว่าสามแฉกเยอะ
x mode ฉลาดกว่า ดีกว่า ออฟโรดสี่ล้านหลายคัน
รุ่นเก่าๆ คานแข็ง สู้ไม่ได้ เพราะหน่วงล้อเดียว หยุดสามล้อไม่ได้
ลุยทางโคลนไม่ลึก ได้ดีกว่ามาก เพราะหน่วงล้อได้ดีกว่า
ส่วนใหญ่ล้อฟรีก่อนถึงหน่วง หลุมก็ลึกขึ้น ไปต่อลำบาก

แต่ลุยหนักมากไม่ได้ ไม่ได้ออกแบบไว้ ต้องซื้อยี่ห้ออื่น

เจ้าป่าพ่วงหอย มีแต่มือสอง ถ้าจะสั่งรุ่นใหม่ดีกว่าประหยัดน้ำมันกว่า
ระบบขับสี่ เลือกผิวทางได้ รุ่นเก่ารถคิดเอง
ปรับกำลังสี่ล้อหน้าหลังไม่ได้ แบบเก๋งตัวแพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2019, 12:20:47 โดย bahamu »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 18:13:33 »
เทียบได้นะครับ อย่างผมเจอตรงๆเลย

ใช้ E90 มาใช้ XV ผมชอบ XV ที่ช่วงล่างและความสบายมากกว่า

เหมือนกันครับ ผมได้ลองใช้ Forester 3 วันเต็มๆ บอกได้เลยว่าช่วงล่างและความสบายดีกว่า E60 คันเก่าอีกครับ

แต่ทั้งนี้พอมาเจอเรื่องความแรง และการเก็บเสียง ตรงนี้ต้องยอมเยอรมันครับทำมาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 23:04:05 »
ผมสรุปให้สั้นๆว่า สิ่งที่ผมคิดว่า GLC ทำได้ดีคือ
1. แรง และอารมณ์เวลาบู๊ สะใจกว่าเยอะ
2. เวลามุดซ้ายขวา ช่วงล่าง GLC คุมตัวรถอยู่กว่า คนไม่เคยขับ GLC จะบอกว่าโหวงนะ แต่ผมขับแล้วบอกตามตรงว่าแข็งกว่าที่คาด

นอกนั้น เป็นเรื่องของดีไซน์ และเรื่องความนิยมภาพลักษณ์ทางสังคม ซึ่งแต่ละคนจะมีความต้องการไม่เหมือนกัน

Forester เป็นรถประเภทที่เอาใจครอบครัวจริง มันไม่มีความสนุกเลยตอนขับ แต่เวลาขับซัดโค้ง มันย้วยกว่า XV นะ ย้วย แต่ล้อเกาะถนน ไม่มั่นใจในความรู้สึก แต่ไปได้รอดและมีโอกาสรอดมากว่ารถช่วงล่างโช้คแข็งๆหลายรุ่น

แต่ถ้าขับทางไกลไปตรงๆ เรื่อยๆ เช่นวิ่งเชียงใหม่ วิ่งมอเตอร์เวย์ มันไม่ได้มีโค้งอะไรให้เล่น ประโยชน์ที่คุณจะได้จาก Forester คือความสบายของช่วงล่าง ซึ่งสบายมากจริงๆ ตัวรถก็เป็นกล่องๆเหลี่ยมๆ maximize พื้นที่ เวลานั่งแล้วรู้สึกว่าแหกแข้งแหกขาสบายกว่าทั้งหมดทุกที่นั่ง จะมีก็แต่พนักพิงเบาะหลังกับหมอนศีรษะเบาะหลังนี่แหละที่ผมว่ามันยังไม่สบาย100%

เรื่องความคุ้ม อันไหนคุ้มกว่ากัน คนชอบถามแบบนี้ แล้วผมจะคิดว่าน่าเบื่อเพราะคุ้มของแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่ถ้าผมจะตอบแบบดีๆ ก็คือให้มองในแง่ของการจ่ายเงิน กับการได้ใช้สิ่งที่เราจ่ายเงินเพื่อซื้อ ถ้าสมมติผมจ่ายสามล้าน ซื้อ GLC แต่ผมไม่ได้ใช้พลังของเครื่อง พลังของแบรนด์ ไม่ได้ชอบหน้าตามันเป็นพิเศษ ผมจะถามตัวเองแล้วว่าจะจ่ายเพิ่มอีกล้านกว่าไปทำไม เรื่องความปลอดภัยผมว่าก็ไม่ใช่ Safety Feature และความเหนียวตัวถังซูบารุไม่ได้กระจอกนะครับ

ปล. ศูนย์ซูบารุ ทำใจหน่อยนะครับ คุณภาพการบริการและงานซ่อม ผีเข้าผีออก ผมฟังลูกค้าที่เป็นคนรู้จักจริง มีรถใช้จริงไม่ใช่เกรียนคีย์บอร์ด นั่งกินข้าว เล่าให้ผมฟัง ผมก็ไปเล่าให้คนเก่าแก่ของซูบารุไทยฟัง น้ำตาคลอเหมือนกัน เละตุ้มเป๊ะ แต่ตอนนี้มือดีที่ลาออกไปเมื่อปีก่อนๆ กลับไปอยู่ซูบารุเหมือนเดิมแล้ว ภาวนาว่าให้บริการมันดีขึ้น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 10:11:13 »
มีเงินผมไป glc

ถ้างบน้อยผมเลือก XT , 2.0 8)