ผู้เขียน หัวข้อ: เจอ Camry ใหม่ DRL ไม่ติดหลายคันล่ะครับ ??  (อ่าน 15180 ครั้ง)

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
Re: เจอ Camry ใหม่ DRL ไม่ติดหลายคันล่ะครับ ??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 03:02:31 »
พึ่งเจอเมื่อวานแอบนึกงงๆเหมือนกันครับว่าทำไม Camry ป้ายแดงอยู่เลย Day light ไปแล้วหรอ ตอนแรก มองไกลๆจากกระจกหลังตอนแรกนึกว่า Vios
พี่มาด้วยเร็วสูงมาก จึงรีบเข้าซ้ายหลบให้แล้วพี่เขาหายไปอย่างรวดเร็ว สงสัยคงขับสนุก

ดีที่ยังหลบให้เค้าไปครับ ต่อไปกรุณาอย่าแช่ขวา

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: เจอ Camry ใหม่ DRL ไม่ติดหลายคันล่ะครับ ??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 09:39:56 »
ผมอธิบายแบบนี้ครับ

ยกตัวอย่างรถโตโยต้ารุ่นอื่น ที่มี DRL ถ้าเป็นเวลากลางวัน

ไม่ใส่เกียร์ P และลดเบรกมือลงแล้ว ไฟ DRL ก็จะติด

แม้จะปรับสวิทช์ไปที่ OFF หรือ AUTO ก็ตาม

แต่ CAMRY ตัวนี้ สวิทช์ตำแหน่ง OFF ก็คือปิดหมดทุกอย่าง รวมถึง DRL ด้วย

ถ้าต้องการให้ DRL ทำงาน ต้องปรับสวิทช์ไปที่ AUTO เท่านั้น

ปรับ AUTO แล้ว ตอนกลางวัน DRL ติด  พอแสงน้อยหรือมืด ไฟหน้าติด DRL ดับ

งงมั้ย แต่ประมาณนี้ครับ

ไม่งงนะ
สำหรับผม แต่ถ้าให้ดี แยกสวิทไฟ DRL จะก็ดีกว่า  8)

ออฟไลน์ Alonely

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 11:12:04 »
น่าจะเป็น logic DRL ใหม่ของโตโยต้าแน่ คือบิดไปที่ off แล้วดับ drl ด้วย. ที่ผ่านมาเห็นระบบ drl ของโต. มีอยู่ 2-3 แบบ:

- ติดเครื่องแล้ว drl ติดทันทีแม้ในตำแหน่ง off (Altis, Camry acv41, Vigo champ TRD)
- ติดเครื่องแล้วต้องปลดเบรคมือลง drl ถึงจะติด (เมื่อมันติดแม้จะดึงเบรคขึ้นคืนก็ยังติด) ในตำแหน่ง off, auto (Yaris mc, Yaris ativ, Land Cruiser V8)

ส่วนเหล่ารถตระกูล IMV มันไม่มีตำแหน่ง off. เมื่อติดเครื่องไฟ drl ก็ติดด้วย.

แล้วบางประเทศก็ตัด drl ออกเหลือไว้แค่เป็นไฟหรี่ LED เซ่น Revo, 86 ที่ประเทศลาวมีตำแหน่ง off, auto แต่ไฟ drl ไม่ติดทั้งสองตำแหน่ง
*Using...*
1994 Honda Civic (EG) 4dr 1.5LX Carb. 5MT.
2014 Toyota Hilux Vigo Champ 3.0G 4×4 5MT.
2016 Honda Zoomer-X (Gen2) CVT. ---*(Stolen)*
2019 Honda Wave 110i 4MT.

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 09:22:59 »
เป็นระบบที่ดีมาก เพราะ drl มันต้องคู่กับไฟหน้าออโต้ มืดปุ๊บไฟหน้าติด drl ดับ
ไม่ใช่แบบหลายๆรุ่นตอนนี้มืดแล้วไม่เปิดไฟแต่ drl ติด จนเจ้าของรถนึกว่าเปิดไฟ แต่ไฟท้ายคุณไม่ติด จะชนตูดกันตาย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 16:02:23 »
Camry ACV40 US ที่ผมทำรีวิวไว้เมื่อเกือบสิบปีที่แล้ว มันก็บิดก้านไฟหน้าไปที่ DRL Off ได้ครับ คุณอาบอกว่ามันเปลืองหลอดไส้ (ใช้หลอดไฟสูงลดกำลังลงมา)

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 22:42:30 »
ตอนกลางคืนเปิดไฟหน้า drl จะหรี่แสงลง 1 ระดับครับ (ไม่ได้ดับไปเลยนะครับ)
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก