ผู้เขียน หัวข้อ: เจอ Camry ใหม่ DRL ไม่ติดหลายคันล่ะครับ ??  (อ่าน 15182 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ตามหัวกระทู้เลยครับ ผมเจอ Camry ตัวใหม่ไฟ DRL ไม่ติดหลายคันมากที่เห็นคือตัวธรรมดาทั้ง 2.0 กับ 2.5 เลย ไฟ DRL ดับทั้ง2ข้างหลายคัน มีใครเจอบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
Re: เจอ Camry ใหม่ DRL ไม่ติดหลายคันล่ะครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 12:57:51 »
ผมอธิบายแบบนี้ครับ

ยกตัวอย่างรถโตโยต้ารุ่นอื่น ที่มี DRL ถ้าเป็นเวลากลางวัน

ไม่ใส่เกียร์ P และลดเบรกมือลงแล้ว ไฟ DRL ก็จะติด

แม้จะปรับสวิทช์ไปที่ OFF หรือ AUTO ก็ตาม

แต่ CAMRY ตัวนี้ สวิทช์ตำแหน่ง OFF ก็คือปิดหมดทุกอย่าง รวมถึง DRL ด้วย

ถ้าต้องการให้ DRL ทำงาน ต้องปรับสวิทช์ไปที่ AUTO เท่านั้น

ปรับ AUTO แล้ว ตอนกลางวัน DRL ติด  พอแสงน้อยหรือมืด ไฟหน้าติด DRL ดับ

งงมั้ย แต่ประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2019, 13:12:51 โดย sumruay »

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
Re: เจอ Camry ใหม่ DRL ไม่ติดหลายคันล่ะครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 13:13:36 »

ยกตัวอย่างรถโตโยต้ารุ่นอื่น ที่มี DRL ถ้าเป็นเวลากลางวัน

ไม่ใส่เกียร์ P และลดเบรกมือลงแล้ว ไฟ DRL ก็จะติด

แม้จะปรับสวิทช์ไปที่ OFF หรือ AUTO ก็ตาม

แต่ CAMRY ตัวนี้ สวิทช์ตำแหน่ง OFF ก็คือปิดหมดทุกอย่าง รวมถึง DRL ด้วย

ถ้าต้องการให้ DRL ทำงาน ต้องปรับสวิทช์ไปที่ AUTO เท่านั้น

ปรับ AUTO แล้ว ตอนกลางวัน DRL ติด  พอแสงน้อยหรือมืด ไฟหน้าติด DRL ดับ

ไม่งงครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 13:20:52 »
แสดงว่าเจ้าของส่วนมาก ปรับก้านสวิทซ์ไว้ที่ Off
ถ้าจะให้ DRL ติด ต้องปรับก้านไฟไว้ที่ Auto เหมือน Alphard สินะ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 13:45:13 »
ชัดเจน ยี่ห้อนี้ชอบทำอะไรประหลาดๆ กว่าชาวบ้านเขาอีกแล้ว คนใช้ก็รอตอบคำถามจากคนอื่นได้เลย น่าจะมีคำถามแบบนี้บ่อยแน่

CAMRY ตัวนี้ สวิทช์ตำแหน่ง OFF ก็คือปิดหมดทุกอย่าง รวมถึง DRL ด้วย

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 13:50:32 »
รถแพงๆหลายรุ่นก็มีนะครับ เรื่องสวิตซ์ปิด DRL

ออฟไลน์ BhuBhu

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 13:51:04 »
ผมชอบที่ปิดได้ครับเพราะบางกรณีไปจอดไม่ต้องการให้ไฟติดไปแยงตาคนอื่นครับ

ออฟไลน์ vsx555

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 13:54:29 »
Toyota ทำถูกแล้วครับ
ถ้าจะ off ไฟหน้าก็ควรจะปิด DRL ไปด้วยเลย
ถ้าอยากเปิด DRL ก็ควรจะให้มันเปิดไฟหน้า Auto ด้วย

ไม่งั้นให้นึกถึง Accord ที่ฟ้าครึ้มหรืออยู่ในที่มืดแบบที่จอดรถ แล้วไม่เปิดไฟหน้าดูครับว่า DRL มันแยงตาขนาดไหน

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 13:58:43 »
หลักการทำงานแบบนี้ผมว่าไม่แปลกนะครับ เพราะ F10 ก็เป็นแบบนี้

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 14:13:42 »
เข้ามาตอนแรกนึกว่า DRL เสีย

ออฟไลน์ Minister of Joy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 14:16:12 »
หลักการทำงานแบบนี้ผมว่าไม่แปลกนะครับ เพราะ F10 ก็เป็นแบบนี้

ไฟ DRL ของ F10 จะเปิดตลอดนะครับ แม้จะปรับตัวไฟหน้าเป็น Auto หรือ Off

ทางเดียวที่จะปิด DRL คือต้องไปที่ Menu Settings และก็เลือก DRL OFF

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 14:54:08 »
กลางคืนเปิด drl ขับ เห็นมาหลายคันแล้ว แยงตาสุดๆ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 15:02:29 »
กลางคืนเปิด drl ขับ เห็นมาหลายคันแล้ว แยงตาสุดๆ
เดี๋ยวนะครับ DRL ถ้าไฟหน้า(ต่ำ)ติด มันจะดับนะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 15:18:12 »
เดี๋ยวนะครับ DRL ถ้าไฟหน้า(ต่ำ)ติด มันจะดับนะครับ

หมายถึงคนไม่เปิดไฟหน้าไงครับ  บิดไว้ตำแหน่งoffเลย

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 15:31:05 »

ไฟ DRL ของ F10 จะเปิดตลอดนะครับ แม้จะปรับตัวไฟหน้าเป็น Auto หรือ Off

ทางเดียวที่จะปิด DRL คือต้องไปที่ Menu Settings และก็เลือก DRL OFF
อ่อขอบคุณครับ สงใสผมจำสับสนกับ E90 ตัว LCI ที่ไม่มี i-Drive ครับ

ออฟไลน์ TORA

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 16:13:41 »
ถ้าจะ off ไฟหน้าก็ควรจะปิด DRL ไปด้วยเลย
ถ้าอยากเปิด DRL ก็ควรจะให้มันเปิดไฟหน้า Auto ด้วย

ไม่งั้นให้นึกถึง Accord ที่ฟ้าครึ้มหรืออยู่ในที่มืดแบบที่จอดรถ แล้วไม่เปิดไฟหน้าดูครับว่า DRL มันแยงตาขนาดไหน
ผมว่าทำไม่ถูกครับ
ควรจะทำแบบ MAZDA ดีกว่าครับ
คือถ้าเข้า P หรือ ดึงเบรคมือไว้ ไฟDRLจะดับ
ต่อให้เปิดไฟที่ Auto ไว้ครับ
ถ้ารถเคลื่อน ไฟ DRL ถึงจะติดครับ
ของ Toyota มันไปเชื่อมกับระบบเปิดปิดไฟอัตโนมัติไม่ชอบเลยครับ
เพราะผมไม่ชอบเปิดไฟ Auto ผมชอบเปิดปิดเองมากกว่า
เพราะบางทีมันยังสว่างอยู่เลยเปิดไฟให้แล้ว

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 16:22:18 »

ชอบแบบรุ่นเก่ามากกว่า
คือเกียร์ P หรือใส่ เบรคมือจึงดับ
เคลื่อนที่คือ ติด
แต่offแล้วปิดไปเลยก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

Honda ห่วยสุดจากใจคนใช้ เหอะๆ มันติดหมด
เข้าใจเรื่องความปลอดภัย แต่พอเข้าที่ไม่ได้ร่มมากไฟDRL Accord มันแยงตาจริงๆนะ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 17:02:55 »

ผมว่าทำไม่ถูกครับ
ควรจะทำแบบ MAZDA ดีกว่าครับ
คือถ้าเข้า P หรือ ดึงเบรคมือไว้ ไฟDRLจะดับ
ต่อให้เปิดไฟที่ Auto ไว้ครับ
ถ้ารถเคลื่อน ไฟ DRL ถึงจะติดครับ
ของ Toyota มันไปเชื่อมกับระบบเปิดปิดไฟอัตโนมัติไม่ชอบเลยครับ
เพราะผมไม่ชอบเปิดไฟ Auto ผมชอบเปิดปิดเองมากกว่า
เพราะบางทีมันยังสว่างอยู่เลยเปิดไฟให้แล้ว
จากที่ใช้อยู่นะครับ มันสามารถตั้งค่าความไวแสงของ sensor ได้ครับ ตอนนี้ผมตั้งน้อยสุดคือ -2 ใช้ได้ดีเลยครับ ระยะหน่วงเปิด ปิด ก็ตั้งได้นานสุด 30 sec

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 17:17:08 »
เลือกปิดได้ดีเเล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 17:25:28 »
อ่านตอนแรก นึกว่าเสีย แบบติดบางดวง ไม่ติดบางดวง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 18:12:05 »
เคยเจอแต่ตามตูด ยังไม่เคยขับสวนจากอีกเลน

ออฟไลน์ ho-mannie

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 18:15:18 »
Drl พี่โต ไม่เสียง่ายแบบ พี่ฮอนแน่นอนครับ

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 18:22:20 »
ปิดได้ดีแล้วครับ เปิดตลอดเสียทีเปลี่ยนทั้งโคม มีข้างละหลายหมื่นแน่นอน ผมเพิ่งได้มา HVP ชอบและถูกใจมากครับ ผมว่าเป็น D segment ที่คุ้มค่าสุดแล้วในเวลานี้ ช่วงล่างการขับขี่และการเก็บเสียงดีกว่าตัว 2.5 ครับ ใครจะซื้อ 2.5 รอ minor ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mew123765

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 18:52:28 »
ในความเห็นผม คิดว่าตรรกะแบบนี้ไม่แปลกนะครับ และดีต่อผู้ร่วมถนนด้วย
จากประสบการณ์ส่วนตัว และคิดว่าหลายๆท่านน่าจะพบเหตุการณ์ต่อไปนี้เช่นเดียวกัน
ในตอนเช้าตรู่ ตอนหัวค่ำ แม้แต่ตอนมืดแล้ว จะมีคนประเภทนึง ไม่รู้ว่าจงใจหรือลืม ไม่เปิดไฟต่ำ แต่ค้าง DRL เอาไว้
ตรรกะการเปิดไฟแบบบังคับ Auto เช่นนี้ ลดปัญหาพวกไม่มีความรับผิดชอบต่อส่วนรวมและผู้ร่วมทางในเรื่องของไฟหน้าได้ส่วนนึงเลยนะครับ

ชัดเจน ยี่ห้อนี้ชอบทำอะไรประหลาดๆ กว่าชาวบ้านเขาอีกแล้ว คนใช้ก็รอตอบคำถามจากคนอื่นได้เลย น่าจะมีคำถามแบบนี้บ่อยแน่

CAMRY ตัวนี้ สวิทช์ตำแหน่ง OFF ก็คือปิดหมดทุกอย่าง รวมถึง DRL ด้วย

ออฟไลน์ I_AM_IM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 19:01:28 »
มีพวกค่ำมืดไฟไม่เปิดคิดว่ามีdrl คนอื่นเห็นมั้ง จะชนท้ายอยู่ละ สายฮอนด้าเห็นบ่อย

ออฟไลน์ sasori

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 19:02:16 »
เคยเจอแต่ camry ไฮบริด ไฟท้ายขาดเป็นช่วงๆ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 20:57:24 »
ตอนรับรถมาช่วง 2-3 วันแรก ผมก็ตกใจว่าทำไม DRL ไม่ติด นึกว่างานเข้าซะแล้ว

เลยรีบอ่านคู่มือให้จบ ถึงได้รู้ว่าสามารถเลือกให้เปิด-ปิด เองได้
คือระบบมันค่อนข้างเยอะมาก ผมคงต้องอ่านคู่มือซ้ำอีกหลายรอบ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 22:49:55 »
เป็นระบบที่ดีนะครับ อยากให้ออกเป็นกฎหมายไปเลย สวิตช์ที่off drl ไม่ติด หรือไม่ก็ มีแค่ auto-ไฟหรี่-ไฟหน้า

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 00:26:41 »
ผมว่ามีสวิทซ์เปิดปิด daylight เป็นสิ่งที่ดีมากเลย  แถมประเทศไทยแดดจ้ามากมาย การเปิดdaylight มันเปลืองไฟฟ้า แถมทำให้อายุหลอดdaylight สั้นลง ซึ่งบางรุ่นนั้นถ้าหลอดขาดนี้ต้องเปลี่ยนทั้งโคม ซึ่งถือว่าราคาแพงมากครับ

ออฟไลน์ Stevejobjab

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 00:31:49 »
พึ่งเจอเมื่อวานแอบนึกงงๆเหมือนกันครับว่าทำไม Camry ป้ายแดงอยู่เลย Day light ไปแล้วหรอ ตอนแรก มองไกลๆจากกระจกหลังตอนแรกนึกว่า Vios
พี่มาด้วยเร็วสูงมาก จึงรีบเข้าซ้ายหลบให้แล้วพี่เขาหายไปอย่างรวดเร็ว สงสัยคงขับสนุก