ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 5 มกราคม 2019  (อ่าน 5856 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage :https://www.facebook.com/183837595058799/posts/1854461431329732/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2019, 11:21:17 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
ขอ 2 คำถามครับ
1) พี่ๆมีร้านติดฟิล์มกับยี่ห้อกับรุ่นฟิล์มแนะนำมั้ยครับ แต่งบไม่ถึง 3M crystalline กับ V-Kool
2) Goodyear Efficient Grip ที่ติดรถ CRV G5 เบนซิลขับ 2 ตัวนี้พอใช้งานได้มั้ยครับ พอดีกำลังจะได้รถเดือนนี้
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
ืทำไมประเทศเพื่อนบ้านของเรา ที่มีประชากรน้อยกว่าเรา เขาจึงมีโอกาสมีรถที่หลากหลายกว่าเรา เช่น ประเทศลาวก็ได้โอกาสใช้ toyota rush , RAV 4 (แถมราคา Rav 4 บ้านเขาก็ถูกกว่า fortuner ตั้งเยอะ) ทำไมค่ายรถของเราจึงไม่ทำแบบเขาบ้าง หรือสักวันผมต้องเห็น altis wagon วิ่งมาจากด่านเจดีย์สามองค์ให้ช้ำใจเล่นครับ

ออฟไลน์ MaximaLotion

• **
สวัสดีครับ คือวันพรุ่งนี้ต้องไปเอารถจากพี่เป็น Vios ปี 2008 ตอนนี้เป็นเจ้าของคนที่สามแล้วครับ คือ Vios ปีนี้ต้องระวังอะไรไหมครับ และก็ตอนนี้ Vios ตัวนี้ศูนย์ฯ ยังมีอะไหล่อยู่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ lorenzo

eclipse cross  ขณะวิ่งในไทย ไร้ทะเบียนและติ๊กเกอร์พลาง มีความเป็นไปได้ที่จะเปิดตัวบ้านเรามั้ยครับ (คันหลังถ่ายติดกันชนน่าจะ triton 2019 เลยเดาว่าภาพบ้านเรา ตัวรถนั้นไม่พรางเลยดูแปลกมากถ้าจะเป็นรถเทสก่อนขาย)

ออฟไลน์ teng

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่ ครับพี่สาวต้องการปลี่ยนรถใหม่ถ้าต้องใช้นาน 10 ปี วิ่งในเมือง ระยะทางวันละ 50 กิโล แต่ถ้ามียี่ห้อแนะนำได้ครับ เดิมใช้ yaris gen 2  9ปี แล้วครับ งบไม่เกิน 9 แสนบาทครับ

ออฟไลน์ NiceGuy

• Newbie
  • *
ตอนนี้ ใช้ mazda bt-50 pro 3.2 อยู่ครับ สนใน PPV ใน 2 ตัวเลือกนี้ คือ Ford Everest กับ Nissan Terra ถ้าดูกันในเรื่องการขับขี่ คุณจิมมี่ และ คุณแพน มีอะไรจะแนะนำ หรือ ให้ข้อมูลสำคัญ ๆ บ้างไหมครับ ขอบคุณครับ สวัสดีปีใหม่ ครับ

ออฟไลน์ padeenaja

• Newbie
  • *
Volvo XC 60 D4 พอจะไว้วางใจได้ไหมครับ ในแง่ของคุณภาพตัวรถ ความจุกจิก และการแก้ปัญหาของศูนย์บริการ

สวัสดีปีใหม่ และขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kobcc157

• Newbie
  • *
   รบกวนสอบถาม Bmw x1 18i m sport รุ่นก่อนเปลี่ยนโฉมขับหลัง ถ้าอัพไป x1 20D M sport ตัวปัจจุบัน คุ้มค่าไหม ในเรื่องของoption ช่วงล่าง อัตรากินน้ำมัน ทำงาน 80Kmไปกลับ รถติดทางด่วนทุกวัน ตัว ปัจจุบันรู้สึกกินน้ำมันมาก  หรือควรจะรอ lci ดีครับ / หรือ ประหยัดงบกลับไป crv ดีครับ

สวัสดีปีใหม่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
Honda city ที่จะมาใหม่ จะใช้เครื่องยนตร์ 1.0 เทอร์โบ รึเปล่าครับ ? และถ้าใช้ จะใช้งานได้เหมื่อนรถเครื่องยนตร์ 1.5 ไหมคับ (ถ้ามีการใช้งานขับต่างจังหวัดไกลๆ)

ออฟไลน์ Rut - Lee

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ครับคุณจิมมี่และทีมงานทุกท่าน
รบกวนสอบถาม 3 ข้อครับ
1.ประเทศเพื่อนบ้าน อาเซียน เช่น อินโดนีเซีย มาเลเซีย มีน้ำมันประเทศ โซฮออล์ E10 E20 E 85 ไหมครับ เห็นรถที่ประกอบอินโด นำเข้ามาขายที่ไทย รหัสเครื่องเหมือนกัน แต่แรงม้า แรงบิด ไม่เหมือนกัน
2.เวลาขึ้นเนินที่มีความลาดชัน แล้วต้องการ กำลัง เหยียบคันเร่งลึก ต้องปิดะบบ TRC ไหมครับ ผมขับเซียนต้า ขึ้นภูทับเบิก (รถเยอะคลานๆตามกันไป ) รวม 5 คน รถคันหน้าช้าเหมือนขึ้นไม่ไหว ผมเลยแซง เหยียบคันเร่งลึก แล้วเหมือนมัน วืด สักพัก รอบถึงค่อยมา
3.ในรถที่มีระบบ TRC จะมีระบบ VSC รวมอยู่ด้วยไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2019, 13:28:31 โดย rut_lee »

ออฟไลน์ Doraneko

• **
Yaris โฉมปัจจุบันที่ขายในไทย มีข่าว All New บ้างมั้ยครับ  ประมาณปีไหน?

ออฟไลน์ Bucky

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ตอนนี้ที่บ้านกำลังดู SUV ซักคัน ไปดู new X5 30d / Q8 / Cayenne E Hybrid มา ทางบ้านเอียงไปทาง Cayenne เพราะด้วยแบรนด์และตัวเลขความแรง แต่แอบกังวลเรื่อง Plug-in Hybrid และความจุกจิกของระบบ (นั่งกัน 5คนและขับในเมืองเป็นหลัก ขับบ่อยๆ วันเสาร์-อาทิตย์ครับ) พี่ๆ มีความเห็นยังไงบ้าง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
ทำไมช่วงหลังมานี้  คลิปย้อนหลังในยูทูปถึงโดนตัดเวลาออกไปเยอะมากเลยครับ

จาก2ชั่วโมงเหลือแค่ชั่วโมงเดียวเอง

ออฟไลน์ tkom22567

• Newbie
  • *
ช่วงล่าง all new camry กับ s80 2.5ft ตัวไหนดีกว่ากันครับ
ในเรื่องการทรงตัวที่ความเร็วสูง พวงมาลัย การซับแรง ครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ยาง goodyear มีรุ่นไหน ที่เน้นมั่นใจ เกาะถนน ไม่เน้นนุ่ม ไม่เน้นเงียบครับ พอดีจะเปลี่ยนใส่ crv ครับ

ออฟไลน์ pat643

• **
อันนี้ไม่เกี่ยวกับรายการ ผมสนใจเรื่อง volkswagen diesel scandal มาก
พอดีเพิ่งมาสนใจเรื่องรถไม่นานไม่ทราบพี่จิมมี่เคยเล่าไว้ในตอนไหนบ้างครับ จะย้อนกลับไปฟัง
คำถามที่อยากถามคือผมอ่านข่าวเจอพูดถึง Toyota Yaris 2019 เปลี่ยนโมเดลเชนต์ใหม่ทั้งหมดอาจจะเปิดตัวในปีนี้ในญี่ปุ่น
ตัวในเมืองไทยพี่คิดว่ามีสิทธิจะเปลี่ยนใหม่ครับหรือจะเป็นตัวเดิมลากขายยาวๆต่อไปเพราะเพิ่งจะไมเนอร์เช้นต์ไปได้ไม่นาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2019, 14:22:45 โดย pat643 »

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• **
สวัสดีปีใหม่ครับคุณแพม, คุณจิมมี่ และทีมงานทุกคนครับ
คำถาม : Chevrolet มีแผนอะไรเกี่ยวกับเจ้า Trailblazer ในปี 2019 หรือป่าวครับ ? (ถึงมีโปรลดราคาแรง ๆ แบบนี้ครับ)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ

รบกวนช่วยแนะนำ ยางราคาประหยัดให้หน่อยครับ สำหรับยาง กระบะหรือPPV 265/60/r18
ประมานสี่เส้นไม่เกิน 15000 บาท
เห็นรายการครั้งก่อน ชมว่าโอตานิ ดีสมราคา ช่วยรีวิวให้ฟังหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thitikid

• Newbie
  • *
พอดีเอารถไปเปลี่ยนกรองเบนซิน แล้วมีกลิ่นน้ำมัน แล้วรถเราก็สเปนญี่ปุ่นเป็น honda odyssey absolute RC1 ซึ่งเป็นเครื่องแรงกว่าตัวบ้านรถที่นำเข้ามาขาย แล้วศูนย์ Honda บอกว่าอะไหล่ตัวเดียวกัน แต่ดูแล้วคนละ part on
https://www.honda.co.jp/ODYSSEY/webcatalog/performance/ecology/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2019, 15:01:55 โดย thitikid »

ออฟไลน์ Kullaton

• Newbie
  • *
มีเเผนซื้อ eco car ครับ ตอนเเรกมอง Suzuki Swift ไว้ เเต่ไปเจอโปรของ Nissan Alemera ที่ออกรถได้ง่ายกว่า ผ่อนสบายกว่า เลยอยากทราบว่าการขับขี่ของ Nissan Alemera เป็นยังไงบ้างครับ
การขับทางไกล ขึ้นเขา เเเซงรถบรรทุกพอไหวไหมคับ