ผู้เขียน หัวข้อ: ยางแบบนี้ยังขับในเมืองต่อได้อีกสักพักไหมครับ และถามอื่นๆเกี่ยวกับยางที่จะเปลี่ยน  (อ่าน 8731 ครั้ง)

ออฟไลน์ dorasu

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
1. ยางปัจจุบันที่ใช้ 255/40/19 Michelin PS 4 อายุยางนับตั้งแต่ขับลงถนน 11 เดือน ระยะทาง 38000 km ที่ผมสังเกตยางไม่น่าเหมาะเอาไปขับต่างจังหวัดแล้วแต่
สงสัยว่าขับในเมืองยังพอไหวไหมครับ เพราะ ดอกยางเริ่มขาดกับแตกลายแล้ว

2. ถ้าต้องเปลี่ยนยางที่อ่านคำถามและรีวิวในที่ต่างๆมา คนส่วนใหญ่แนะนำ Michelin : PS4, PSS, PS4S กับ Bridgestone : S001, RE003 เป็นหลักกัน
สงสัยว่ายางใน Brand อื่นเช่น Yokohama, Toko, Dunlop และอื่นๆ มีแนะนำไหมครับในคลาสระดับยาง Sport เน้นขับขั้นต่ำ 150-180 ยืนพื้นตอนขับออกต่างจังหวัด (ชอบขับรถช่วง 0:00 AM ถึง 6:00 AM ครับขับไวได้)

3. ตัว Spec ยาง 255/40/19 ในไทยไม่มีขายหรือหายาก ถ้าเอาเท่าเดิมกับรุ่น Michelin PS4 เลยว่าจะไปที่ Spec 265/35/19 แทนอันนี้ไม่น่ามีปัญหาใช่ไหมครับ เพราะเท่าที่อ่านมาเพิ่มขนาดหน้ากว้างยางได้ไม่มีปัญหาแต่จะกินน้ำมันขึ้นและเกาะถนนขึ้นเพราะหน้ายางกว้างขึ้น

4. สอบถามผู้เคยใช้ตัว PS4S กับ RE003 หรือตัวอื่นๆที่เทียบเคียงได้ มียางแบบไหนที่ให้ความเกาะเท่า PS4 หรือมากกว่าแต่แข็งแน่นกว่าครับ เพราะ ใช้ PS4 แล้วรู้สึกแก้มย้วยไปเวลาเข้าโค้งรู้สึกโคลง เลยอยากได้ยางแก้มแข็งกว่า PS4

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2019, 15:06:42 โดย dorasu »
Volvo - S60 2002
Volvo - S90 2018

ออฟไลน์ Puppu

• Full Member
11 เดือน 38,000 กม. วิ่งเยอะมากเลยครับ ของผม 1 ปี ไม่ถึง 8,000 กม.  :)

1. วิ่งในเมืองคงพอได้ครับ อยากสอบถามว่า ที่มีดอกยางขาด ใช้วิ่งบนถนนต่างจังหวัด ที่ไม่ได้ราดยางมะตอย บ่อยไหมครับ

3. 265/35-19 ไม่น่าจะเหมาะกับล้อกว้าง 8.5” ของ S90 นะครับ ที่ผมเคยลองหาข้อมูล 255 เป็นขนาดหน้ากว้างที่สุดสำหรับล้อ 8.5” แล้วครับ

4. ความรู้สึกโคลงตอนเข้าโค้ง ผมว่าช่วงล่างที่ค่อนข้างนิ่มมากไป น่าจะมีส่วนทำให้รู้สึกโคลงมากกว่ายาง ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนยางที่แก้มแข็งขึ้น จะทำให้ดีขึ้นมากแค่ไหนครับ

ขอรบกวนถามเพิ่มเติมนะครับ เวลาขับทางไกล ได้ยินเสียงยางดังรบกวนเข้ามาในรถมากไหมครับ คันของผมมีเสียงดังเข้ามาจนไม่แน่ใจว่า เป็นเสียงยางหรือเสียงลมอะครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
ใช้มาแล้วเกือบทุกรุ่นครับ PS4 PSS S001 RE003

ถ้าจะใส่ในรถระดับS90 แนะนำ PSS หรือ PS4 หรือ P Zero
ยางระดับนี้ไม่ย้วย เกาะมาก และ ไม่กระด้างจนเกินไป

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member

• **

• **
11 เดือน 38,000 กม. วิ่งเยอะมากเลยครับ ของผม 1 ปี ไม่ถึง 8,000 กม.  :)
แหะๆ พอดีออกต่างจังหวัดบ่อย ชอบขับรถไปเที่ยวครับ

อ้างถึง
1. วิ่งในเมืองคงพอได้ครับ อยากสอบถามว่า ที่มีดอกยางขาด ใช้วิ่งบนถนนต่างจังหวัด ที่ไม่ได้ราดยางมะตอย บ่อยไหมครับ
มีบ้างครับประมาณ 10 % ของระยะทางทั้งหมดแต่ส่วนใหญ่เป็นถนนราดยางครับ

อ้างถึง
3. 265/35-19 ไม่น่าจะเหมาะกับล้อกว้าง 8.5” ของ S90 นะครับ ที่ผมเคยลองหาข้อมูล 255 เป็นขนาดหน้ากว้างที่สุดสำหรับล้อ 8.5” แล้วครับ
โอ้ขอบคุณครับเดี่ยวผมลองเช็คดูก่อนถ้าเป็นตามที่คุณพี่แจ้งมาผมคงต้องลดมาเป็น 245 แทนเพราะหา spec 255 ไม่ได้

อ้างถึง
4. ความรู้สึกโคลงตอนเข้าโค้ง ผมว่าช่วงล่างที่ค่อนข้างนิ่มมากไป น่าจะมีส่วนทำให้รู้สึกโคลงมากกว่ายาง ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนยางที่แก้มแข็งขึ้น จะทำให้ดีขึ้นมากแค่ไหนครับ
มีส่วนครับเพราะช่วงล่าง S90 ค่อนข้างนิ่มไป แต่อยากลองแก้โดยใช้ยางช่วย จะได้ไม่ต้องเข้าไปยุ่งยากกับระบบช่วงล่างครับ

อ้างถึง
ขอรบกวนถามเพิ่มเติมนะครับ เวลาขับทางไกล ได้ยินเสียงยางดังรบกวนเข้ามาในรถมากไหมครับ คันของผมมีเสียงดังเข้ามาจนไม่แน่ใจว่า เป็นเสียงยางหรือเสียงลมอะครับ
ของผมเสียงยางเริ่มดังตั้งแต่ 10000 km โลครับเลยชินกับเสียงยางที่ดังมาตลอดครับ ถ้าขับ ความเร็วช่วง 140 ขึ้นไปเสียงลมจะชัดครับ และค่อนค้างดัง น่าจะเกิดจากกระจกข้างที่เป็นแบบยื่นออกมาจากบานประตูครับ

ออฟไลน์ sharpux21

255/40R19   แนะนำ Hankook    VENTUS V12 EVO2 K120    ราคาถูกกว่า BS S001  เกือบเท่าตัว

ใช้รุ่นนี้อยู่  คุณภาพดีงามจริงๆ

• **
ใช้มาแล้วเกือบทุกรุ่นครับ PS4 PSS S001 RE003

ถ้าจะใส่ในรถระดับS90 แนะนำ PSS หรือ PS4 หรือ P Zero
ยางระดับนี้ไม่ย้วย เกาะมาก และ ไม่กระด้างจนเกินไป

ขอบคุณครับ
ตัวปัจจุบันเป็น PS4 ครับ แต่ช่วงล่าง S90 ออกแนวนุ่มย้วยไปหน่อยเลยอยากลองเป็นยางที่แก้มแข็งขึ้นครับ (เผื่อจะช่วยได้จากความคิดตัวเองน่ะครับ)
RE003 กับ PSS แก้มแข็งกว่า PS4 ใช่รึเปล่าครับ

• **
255/40R19   แนะนำ Hankook    VENTUS V12 EVO2 K120    ราคาถูกกว่า BS S001  เกือบเท่าตัว

ใช้รุ่นนี้อยู่  คุณภาพดีงามจริงๆ

น่าสนใจเลยครับ
ลองไปอ่านรีวิวกับ เห็นราคาแล้วแบบว่า คุ้มค่าดีครับ  :-*
ผมขับรถปีนึงค่อนข้างเยอะอยู่แล้ว ถ้ามาใช้ตัวนี้ประหยัดงบไปเยอะเลยครับ
ผมขอเก็บไว้ก่อน เผื่อมีตัวเลือกเพิ่มครับ

ออฟไลน์ shikimaru

v12 แก้มยางติดนุ่มครับ แต่เกาะดี คุ้มราคามาก

ืnexen su4 เกาะดีนะ แก้มติดแข็งเลย ผมว่าน้องๆ re003 ถูกมากเช่นกัน ผมใช้ตัวนี้อยู่แต่ขอบแค่ 17

ps4 ผมว่าแก้มยังนุ่มนะ ผมใส่ขอบ 18 ยังรู้สึกนุ่มกว่า nexen su4 ที่ขอบ 17 ด้วยซ้ำ งงๆเหมือนกัน

การขับแบบนี้หาพวก ps4 re003  kumho ps91 น่าจะเหมาะกว่านะครับ จริงๆ ps4 ผมว่ามันพอแล้วแต่ต้องไปแก้ต้นเหตุจะดีกว่าคือช่วงล่าง

ออฟไลน์ coolpix99

ขับรถคุ้มมากๆครับ

PS4 แก้มนิ่มจริงครับสำหรับยางสปอร์ท แต่ได้ความสบายเข้ามาแทน

PS4S ที่มาแทน PSS เห็นมีรีวิวเทียบกับ PS4 บอกว่าแก้มแข็งกว่า PS4

ส่วน S001 ผมเคยใช้แต่ RFT พวงมาลัยคม เปลี่ยนเลนมั่นใจดีครับ ไม่แน่ใจ non-rft จะแนว้ดียวกันมั้ย
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ maggie

ลองดูGY Asymmetric3 เห็นวิ่งเยอะๆปีเดียวเปลี่ยนและเห็น จขกท. ชอบขับรถเล่นออกตจว. เหมือนผมเลย

ตัวนี้ของ GY น่าลองนะครับ นุ่มเงียบกว่าS-001มากๆเลย แต่พวงมาลัยคมๆและเกาะถนนเล่นโค้งได้ดีพอๆกันเลย (ส่วนตัวที่เลือกGY Asym3เพราะกะใช้แค่1.5ปีเท่านั้น)

ออฟไลน์ Tien.W

สภาพใกล้เคียง Dueler HP Sport ผมเลย

ก่อนไปเหนือ ผมส่องแล้ว ยังปกติ แต่ขากลับมา เจอโค้งประจำแถวบ้าน เอ ทำไมมันดื้อหว่า ไม่นิ่งเหมือนขาไป ถึงบ้าน ลงมาส่องยาง อ้าว ร้าว ลายงา มาเพียบเลย เอาไว้คลานในเมืองพอไหวครับ ตอนนี้ปลดระวาง ไม่วิ่งไกลละ รองบเปลี่ยนยางก่อน

ออฟไลน์ Teera

ถ้า PS-4 ผมชอบ 003 มากกว่า ครับ เคยลองอยุ่ 2 ตัว

• **
ขับรถคุ้มมากๆครับ

PS4 แก้มนิ่มจริงครับสำหรับยางสปอร์ท แต่ได้ความสบายเข้ามาแทน

PS4S ที่มาแทน PSS เห็นมีรีวิวเทียบกับ PS4 บอกว่าแก้มแข็งกว่า PS4

ส่วน S001 ผมเคยใช้แต่ RFT พวงมาลัยคม เปลี่ยนเลนมั่นใจดีครับ ไม่แน่ใจ non-rft จะแนว้ดียวกันมั้ย
ใช้เดินทางไปมาตลอดครับ รวมเที่ยวด้วย
ขอบคุณครับเรื่องข้อมล PS4,PSS,PS4S

ลองดูGY Asymmetric3 เห็นวิ่งเยอะๆปีเดียวเปลี่ยนและเห็น จขกท. ชอบขับรถเล่นออกตจว. เหมือนผมเลย

ตัวนี้ของ GY น่าลองนะครับ นุ่มเงียบกว่าS-001มากๆเลย แต่พวงมาลัยคมๆและเกาะถนนเล่นโค้งได้ดีพอๆกันเลย (ส่วนตัวที่เลือกGY Asym3เพราะกะใช้แค่1.5ปีเท่านั้น)
Goodyear ตัวนี้ Spec พอๆกันกับ Michelin และ Bridgestone ใช่ไหมครับ ลองเทียบราคาแล้วใกล้ๆ PS4 กับ RE003
สงสัยว่าทำไมถึงกะใช้แค่ 1.5 ปีครับ เพราะยางตัวนี้ระยะยาวอาจจะไม่ทนกว่ารึเปล่าครับ

v12 แก้มยางติดนุ่มครับ แต่เกาะดี คุ้มราคามาก

nexen su4 เกาะดีนะ แก้มติดแข็งเลย ผมว่าน้องๆ re003 ถูกมากเช่นกัน ผมใช้ตัวนี้อยู่แต่ขอบแค่ 17

ps4 ผมว่าแก้มยังนุ่มนะ ผมใส่ขอบ 18 ยังรู้สึกนุ่มกว่า nexen su4 ที่ขอบ 17 ด้วยซ้ำ งงๆเหมือนกัน

การขับแบบนี้หาพวก ps4 re003  kumho ps91 น่าจะเหมาะกว่านะครับ จริงๆ ps4 ผมว่ามันพอแล้วแต่ต้องไปแก้ต้นเหตุจะดีกว่าคือช่วงล่าง
ขอบคุณครับ
หมายความว่าไม่แนะนำให้ใช้ v12 กับ nexen su4 เหรอครับ

ถ้า PS-4 ผมชอบ 003 มากกว่า ครับ เคยลองอยุ่ 2 ตัว
ขอบคุณครับ

สภาพใกล้เคียง Dueler HP Sport ผมเลย

ก่อนไปเหนือ ผมส่องแล้ว ยังปกติ แต่ขากลับมา เจอโค้งประจำแถวบ้าน เอ ทำไมมันดื้อหว่า ไม่นิ่งเหมือนขาไป ถึงบ้าน ลงมาส่องยาง อ้าว ร้าว ลายงา มาเพียบเลย เอาไว้คลานในเมืองพอไหวครับ ตอนนี้ปลดระวาง ไม่วิ่งไกลละ รองบเปลี่ยนยางก่อน

ที่เป็นแบบนี้เพราะทริปไปเหนือเหมือนกันครับแฮะๆ ช่วงโซนแม่ฮ่องสอน

ออฟไลน์ Notez

ถ้า PS4 แก้ย้วย ไม่แนะนำ HK V12 เพราะเปนพวกแก้มย้วยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ttcl

2. ถ้าต้องเปลี่ยนยางที่อ่านคำถามและรีวิวในที่ต่างๆมา คนส่วนใหญ่แนะนำ Michelin : PS4, PSS, PS4S กับ Bridgestone : S001, RE003 เป็นหลักกัน
สงสัยว่ายางใน Brand อื่นเช่น Yokohama, Toko, Dunlop และอื่นๆ มีแนะนำไหมครับในคลาสระดับยาง Sport เน้นขับขั้นต่ำ 150-180 ยืนพื้นตอนขับออกต่างจังหวัด (ชอบขับรถช่วง 0:00 AM ถึง 6:00 AM ครับขับไวได้)

เมื่อปีกว่าสองปีที่แล้ว ตอนผมหายาง sport ผมอยากลอง ps4s แต่ล้อผมขอบ 18 , ps4s มีแต่ขอบ 19 ขึ้นไป หลังจากหาข้อมูลว่ามียางอะไรอีกบ้าง นอกจาก s001 (s001 ดีเหมือนกัน แต่ใส่อีกคันอยู่แล้ว ชอบลอง เลยอยากลองรุ่นอื่นดู) ก็ไปได้ goodyear asymmetric3 มา (เป็นรุ่นยาง sport ของ goodyear) เป็นตามที่คุณ maggie บอกไว้ด้านบนครับ เกาะถนนไม่แพ้ s001

3. ตัว Spec ยาง 255/40/19 ในไทยไม่มีขายหรือหายาก ถ้าเอาเท่าเดิมกับรุ่น Michelin PS4 เลยว่าจะไปที่ Spec 265/35/19 แทนอันนี้ไม่น่ามีปัญหาใช่ไหมครับ เพราะเท่าที่อ่านมาเพิ่มขนาดหน้ากว้างยางได้ไม่มีปัญหาแต่จะกินน้ำมันขึ้นและเกาะถนนขึ้นเพราะหน้ายางกว้างขึ้น

ตามที่คุณ puppu บอกไว้ด้านบนครับ ว่า s90 ล้อขอบ19 กว้าง 8.5 นิ้ว
ลองดูรูปที่แนบมาข้างล่างนี้ครับ อันนี้คือเอาที่เส้นผ่านศูนย์กลางบวกลบไม่เกิน 3% เทียบกับยางตาม spec 255/40/19 , จะมีบอกค่า min max ที่เหมาะสมของล้อไว้ด้วย (ถ้าใส่เกินจากช่วงที่เหมาะสม เช่นยางดึงมากๆ ประสิทธิภาพก็ลดลงจากการใส่ให้เหมาะกับขนาดล้อ) , ยาง 265/35/19 จะเหมาะกับขนาดล้อกว้าง 9-10.5 นิ้วมากกว่าครับ

4. สอบถามผู้เคยใช้ตัว PS4S กับ RE003 หรือตัวอื่นๆที่เทียบเคียงได้ มียางแบบไหนที่ให้ความเกาะเท่า PS4 หรือมากกว่าแต่แข็งแน่นกว่าครับ เพราะ ใช้ PS4 แล้วรู้สึกแก้มย้วยไปเวลาเข้าโค้งรู้สึกโคลง เลยอยากได้ยางแก้มแข็งกว่า PS4

ยังไม่เคยใช้ ps4 ครับ ที่เคยใช้ก็ p zero , s001 , asym3 เรื่องความเกาะถนน 3 ตัวนี้ผมพอใจเลยครับ , เผอิญผมชอบยางที่เกาะถนนด้วยแล้วยังพอมีติดนุ่มมานิดนึง(นิดๆจริงๆ) ไม่ถึงกับแข็งมาก s001 กับ asym3 ตอบโจทย์ผมเลยครับ

จากที่อ่าน style การขับ และความต้องการที่ได้จากยางของคุณ dorasu คือ ต้องการยางแนว sport เน้นสมรรถนะการเกาะถนน แก้มแข็ง
จะเอายางหน้าแคบลงเป็น 245 ก็คงไม่ตอบโจทย์เมื่อเทียบกับยางเดิม
จะเอาหน้ากว้างขึ้นเป็น 265 ก็ไม่เหมาะกับความกว้างของล้อ
คงต้องใช้ยางขนาดเดิม 255/40/19 ซึ่งถ้า ps4s มีขนาด ก็น่าเลือก ps4s , เว็บมิชลินในไทย ps4s ไม่ได้ระบุ size นี้ไว้ แต่ในต่างประเทศมี
https://www.michelin.co.uk/tyres/michelin-pilot-sport-4-s

asym3 ที่ผมใส่ก็พอใจ แต่ในไทยไม่มีขาย size 255/40/19
ยางแนว sport size 255/40/19 ที่เห็นมีขายในไทย ก็เช่น bridgestone s001 , michelin  pss , pirelli p zero , yoko advan sport v105
ไม่แน่ใจว่าจะหารุ่นไหนได้ในราคาเท่าไหร่บ้าง เท่าที่ดูรีวิว ดู feedback ของทั้งไทยและต่างประเทศ ผมคงลอง michelin pss ครับ ชอบลอง555 (แต่คงต้องทำใจเรื่องเสียงว่า อาจจะไม่ได้เงียบไปกว่า ps4)

แถมให้ดู 2 คลิปครับ (ดูแล้วอยากลอง ps4s เลย เสียดายไม่มี size รถผม)
รีวิว ps4 vs ps4s vs cup2
กับ ps4s vs pss

ออฟไลน์ maggie

Goodyear ตัวนี้ Spec พอๆกันกับ Michelin และ Bridgestone ใช่ไหมครับ ลองเทียบราคาแล้วใกล้ๆ PS4 กับ RE003
สงสัยว่าทำไมถึงกะใช้แค่ 1.5 ปีครับ เพราะยางตัวนี้ระยะยาวอาจจะไม่ทนกว่ารึเปล่าครับ

ที่กะใช้แค่1.5ปี เพราะเคยมีประสบการณ์ไม่ค่อยดีกับยี่ห้อนี้แต่รุ่นอื่นนะครับไม่ใช่Asym3 ว่าประสิทธิภาพดีมากๆในปีแรกและมันจะลดลงค่อนข้างเร็วหลังผ่าน1ปี พอขึ้นปีที่2ประสิทธิภาพลดลงจนผมกลัวเนื่องจากเบรคแล้วมันลื่นไถล ตอนเปลี่ยนS001ที่ใช้มา3ปีออกก็ว่าจะไปใช้PS4 แต่ตอนนั้นได้ราคาGYมาถูกมากๆจึงมาลงที่GY จากเหตุการณ์เบรคแล้วไถลก็เลยตั้งใจว่ายี่ห้อนี้จะใช้แค่1.5-2ปีพอครับ

อ่านรีวิวจากต่างประเทศเค้าจัดAsym3ให้เท่ากับ S-001, PS4S, P-zero อะครับ แต่บ้านเราตั้งราคาลงมาเท่าๆPS4, RE-003เลย

แนะนำจขกท. จะลองดูโยโกV105 ด้วยก็ดีนะครับ ผมใส่ในรถอีกคันนึงก็ประทับใจในประสิทธิภาพของมันเหมือนกันใส่มา3ปีแล้ว ยังนุ่มและเกาะถนนทางแห้ง/เปียกได้ดีเหมือนเดิม มีเสียงดังเพิ่มขึ้นมานิดหน่อยเท่านั้น

ออฟไลน์ bingoman

ถ้าต้องการยางที่ไม่ย้วย ผมเรียงให้นะครับ จากย้วยน้อย(แข็งมาก) ไปย้วยมาก(นั่งนิ่มกว่า)

S001 > RE003 = Asym3 > PS4S > PS4

S001 นี่แข็งปั๋งเลยครับ ผมใช้อยู่ คนนั่งมีแต่บ่นว่ารถโคตระแข็ง  แต่คนขับขับสบายครับเพราะไม่ย้วยเลย  แต่ถ้าเจอคอสะพานหรือสันในซอย  ถ้ามาเร็ว ก้นแทบหักครับ มันกระเด้งขึ้นลงป้าบๆ เลย  โดยส่วนตัวเปลี่ยนจาก S001 มาเป็น Hankook V12 Evo2  นุ่มขึ้นชัดเจน แต่ก็กลับมามีความย้วย เวลาขับหนักๆ  แต่ถ้าขับสบายๆ ถือว่า V12 ตัวนี้รอบด้านครับ นุ่ม เกาะ เสียงเบากว่า S001  และที่ชัดๆ เลยคือถูกกว่า S001 ประมาณเท่าตัว

ออฟไลน์ AkE

1. ถ้าวิ่งในเมืองได้อีกซัก7000 km เป็น 45000 ก้พอละครับแต่ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องงบผมว่าเปลี่ยนเลยก้ได้นะครับ เพราะถ้าขับเร็วก้ไม่รู้จะเสี่ยงทำไมนะครับ

2. Yokohama ถ้า Ad08 อะเกาะครับถนนแห้งนะครับแต่โคดๆๆเก่าแล้วใช้คำว่าโบราณก้ว่าได้ Toyo ผมเคยใช้ T1S, C1S คุ้มราคาครับเพราะราคาถูกสมรรถนะถือว่าเกินราคานะครับ อย่าง T1S นี่เกาะมากนะครับทั้งแห้งและเปียกแทบไม่แพ้พวก S001&4S เลยแต่สุดท้ายก้มีเรื่องแข็งเร็วเสียงดังไวอยู่ดีครับ ส่วน dunlop ผมมีรถที่ใช้จริงๆคันเดียวคือติดรถchr มาก้ดีนะครับใช้ได้เห็นตัวที่ใส่ในมาสด้า3 ก้เกาะดีนะครับเกินราคาแต่เสียงดังเร็วครับยี่ห้อนี้ สรุปง่ายๆคือยี่ห้อแพงๆส่วนใหญ่จะมาครบกว่าครับ เกาะ ทน เงียบ ถึงกล้าขายแพงส่วนยี่ห้อรองๆลงมา จะมีอะไรขาดๆเกินๆถ้างบไม่ใช่ปัญหาห้ไม่ต้องสนครับ

3. ได้ครับแต่กินขึ้นและทำให้รถอืดลงแน่ครับผมไม่ค่อยแนะนำนะครับ ไซส์นี้หายากอีกสงสัยต้องลดเหลือ 245 น่าจะหาง่ายครับ

4. Ps4 ย้วยจริงครับ ที่น่าสนใจก้มี 4S, Re003, S001, Pzero อะครับ

ลองดูครับเลือกไม่ยากนะผมว่า ถ้าสำหรับผมที่เคยใช้มาเองกับรถผมเลยขอบ 18-19 C1S,T1S,Re003,S001,Ps4,Ps4s, Vre vorti ผมชอบ 4S & Re003 ครับ 4Sจะเพอเฟคมากถ้าแก้มแข็งกว่านี้อีกนิดเดียว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันก็ยังได้อ่ะนะ แต่เป็นผมเปลี่ยนแล้ว

• **
ขอบคุณทุกคนมากครับ
ปัญหาของผมที่มาถามว่าขับในกรุงสักพักก่อนได้ไหมเพราะติดเรื่องหา size ยางตรงกับรถในยางที่จะเปลี่ยนไม่ได้เนี้ยแหละครับ โทรหาตามร้านต่างๆ ไม่ค่อย Stock ยาง 19 เท่าไหร่บางร้าน ไม่ขายเลย 

สรุปจบที่ RE003 ครับ 245/40/19 บังเอิญผมโทรไปถาม Cockpit จะถามตัว PS4S เพราะกะจะเปลี่ยนมาตัวนี้ล่ะ แต่ร้านให้ Choice ตัว bridgestone มาว่าจะเคลียของปีเก่าลดราคาครึ่งนึง เลยได้ตัวปี 16 สัปดาห์ 39 มาครับ จบที่ราคา 20000

ผมเลยเลือก RE003 แทนยอมลดไซด์ลงหน่อย เพราะยังไงผมก็ขับปีเดียวยางพังก่อนแน่ๆเลยไม่ซีเรียสเรื่องปียางครับ

ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำแนะนำครับ   :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2019, 08:42:09 โดย dorasu »