ผู้เขียน หัวข้อ: TERRA ยอดขายไม่ดีเพราะอะไรครับ ???  (อ่าน 11154 ครั้ง)

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
Re: TERRA ยอดขายไม่ดีเพราะอะไรครับ ???
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 05:48:30 »
ผมคิดว่าเพราะมันไม่มีจุดเด่นที่มองเห็นได้ง่ายๆแบบชัดเจน ปกติรถนิสสันมักจะออกแบบไม่โฉบเฉี่ยว รูปลักษณ์ภายนอกอาจจะไม่โดดเด่นในสายตาหลายๆคน แต่จะมีจุดขายที่ภายในและช่วงล่าง แต่Terra ภายนอกไม่เด่น ภายในก็ไม่สวย ปกติรถต้องเด่นอย่างน้อยไม่ภายนอกก็ภายในอย่างใดอย่างนึงหรือทั่งสองอย่าง เมื่อไม่เด่นทั้งสองอย่างจึงไม่มีจุดขายที่จับต้องมองเห็นได้ คนออกแบบรถรุ่นนี้ถือว่าขาดความพิถึพิถันอย่างมาก สมองคิดแต่เรื่องต้นทุนกำไร

การโฆษณาประชาสัมพันธ์ก็มีส่วนอย่างมาก ไม่นำเสนอจุดเด่นที่ตัวรถมี จุดเด่นพื้นฐานที่คนส่วนใหญ่ทั่วไปเข้าถึงเข้าใจได้ง่ายๆ ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่เข้าใจในจุดนี้ เหมือนกับคนส่วนใหญ่ที่หน้าตาไม่ดี เมื่อหน้าตาไม่ดีแล้วมีอะไรมาชดเชย มีอะไรเป็นจุดขายละ มันก็ต้องมีความสามารถด้านใดด้านนึงหรือหลายๆด้านมาทดแทนรูปร่างหน้าตา และที่สำคัญต้องพรีเซ้นท์ตัวเองให้คนอื่นได้เห็นจุดเด่นหรือความสามารถนั้นๆด้วย

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: TERRA ยอดขายไม่ดีเพราะอะไรครับ ???
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 07:14:54 »
1.มันไม่สวย ใครจะจ่ายเงินล้านกว่าๆก็ต้องได้ของที่สวยถูกใจสิ เทียบกับคู่แข่งเลือกไม่ยากเลย
2.มันเป็นนิสสัน คนยุคใหม่ไม่มีใครสนใจ ลูกค้าเก่าก็หน่ายหนี

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 07:21:04 »
เอาหน้าแบบนี้มาขายสิ รับรองขายดี

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 10:19:00 »
ผมมองว่าหน้าตาล้วนๆครับ
เรื่องสมรรถนะกลายเป็นเรื่องรอง
MU-X ยังสวยกว่าอยู่นะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 14:43:36 »
มันยี่ห้อ นิสสัน ครับ  ;D

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 19:03:58 »
ทัศนะคติของคนในนิสสันเองก็มีส่วนอย่างมากแหละครับ เสียงในเน็ตบ่นนิสสันกันปาวๆมานาน
มีหรือที่เสียงเหล่านี้จะไม่เล็ดรอดไปถึงหูผู้บริหารนิสสัน เมื่อหัวไม่ขยับหางมันก็ยากที่จะขยับตาม
เราถึงได้เห็นการเอาเทียน่าไมเนอร์เชนจ์เข้ามาขายแทนที่จะเป็นโมเดลเชนจ์ หรือการไม่แคร์ตลาดของเทอร์ร่า
ว่าตลาดในอาเซียนลูกค้าต้องการอะไร เราเลยได้เห็นแดชบอร์ดพร้อมพวงมาลัยทรงมดลูกยกมาจากกระบะทั้งดุ้น

ลำพังพื้นฐานตัวรถเองก็มีคุณงามความดีอยู่หลายอย่าง ตลาดโลกมีรถสวยๆมากมาย
แต่สิ่งที่ฉุดทุกอย่างไว้ก็คือคนของนิสสันเองนั่นล่ะครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ NiceGuy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 21:15:07 »
อ่านความเห็น คุณแพน แล้ว ชัดเจน ครับ

ผมยังไม่กล้าไป eve ก็เหมือนที่คุณแพนบอกไว้ว่า สะดุดขาตัวเองล้ม นั่นแหละครับ

ส่วน terra ไม่ไปลองขับ เพราะหน้าตา ล้วน ๆ ไม่ใช่ว่าไม่ดี ไม่สวย แต่ผมต้องการมากกว่านั้ัน อีกนิด

สุดท้าย คือ รอคลิป นะครับ เอาใจช่วยให้ออกมาไว ๆ ครับ ^^

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 14:06:28 »
หลายอย่างครับ ไม่ใช่แค่หน้าตา ไหนจะภายในอีก รวมทั้งศูนย์บริการ มันเลยกลายเป็นไม่เด่น ไม่มีอะไรว๊าวว เลยสักกะอย่าง

ส่วนเครื่องยนต์ ผมเฉยๆ เพราะ เดี๋ยวนี้ remap หรือ reflash กล่องได้ ถ้าไม่แรงเวอร์ๆ จากโรงงาน จริงๆ ผมเฉยๆ มาก

หรือ ช่วงล่าง ขนาดที่คนบอกคัน...ดี เจ๋ง เยี่ยม เขายังไปเปลี่ยนโช้ค ทำช่วงล่าง เปลี่ยนยาง เลยครับ แสดงว่า ความพอใจของแต่ละคนไม่เท่ากัน บางคนอาจบอกดี แต่บางอาจจะไม่ชอบ ก็ได้

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 17:01:20 »
รถเหมือนหลงมาจากยุค 2000 ต้นครับ
รถออกวางขายที่หลังเค้าหลายปีแต่ไม่มีอะไรเด่นที่สามารถดึงดูดได้เลย