ผู้เขียน หัวข้อ: TERRA ยอดขายไม่ดีเพราะอะไรครับ ???  (อ่าน 11055 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
TERRA ยอดขายไม่ดีเพราะอะไรครับ ???
« เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:13:46 »
ที่ฟังๆมาบอกเห็นว่า
- กระจังหน้า ภายใน พวงมาลัย เหมือนกระบะ
- ดีไซน์รถไม่ร่วมสมัยกับชาวบ้านเค้าเลย
วันก่อนเห็นท้ายรถ ก็ดูดีใช้ได้นะ เพียงแต่มันธรรมดาไปนิดนึงสำหรับยุคนี้ (แต่ผมว่ายังสวยกว่า PJS เยอะ)

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Re: TERRA ยอดขายไม่ดีเพราะอะไรครับ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:33:01 »
ที่คุณพูดมาก็นั่นแหละครับ คือสาเหตุ
รถต่อให้ดีแค่ไหน หากไม่สวย ไม่โดนใจคนซื้อ ก็จบข่าว
ขนาดโตโยต้าเองยังแป๊กไปตั้งหลายรุ่นที่ออกมาแล้วไม่สวย
แบรนด์รองๆยังเกิดได้เพราะสวยเช่น ฟอร์ด เรนเจอร์
แต่คู่แฝดทางวิศวกรรมอย่าง  BT-50 กลับดับ เพราะไมสวย ทั้งๆที่สมรรถนะก็เหมือนๆกัน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ oatekung

Re: TERRA ยอดขายไม่ดีเพราะอะไรครับ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:38:20 »
หน้าตาคือเหตุผลอันดับ1-2จากการตัดสินใจของคนส่วนใหญ่เลยนะครับ อย่าง hrv นี่ยาวๆไป

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:38:37 »
อ่านในรีวิวของ HLM ก็พอจะทราบครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:56:00 »
ภายนอก ภายใน ไม่โดนใจคนไทย เข็นยอดขายกันเหนื่อยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ winit2014

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 10:12:44 »
หน้าตาล้วนๆ :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 10:55:46 »
ยังไม่เห็นอะไรในตัวมันที่จะทำให้ขายดีเลยอ่ะครับ

มันอาจจะขายดีก็ได้ถ้าออกมาในยุคที่คู่แข่งเป็น MU-7 หรือ Sport rider

ออฟไลน์ tumsung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 11:00:22 »
หน้าตา + การตลาด ครับ

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 11:05:47 »
เทียบในค่ายเดียวกันเป็นผมก็ไป x-trail นะ ดูดีกว่าเยอะ
แล้วจุดเด่นเหนือคู่แข่งอื่นคืออะไรอ่ะ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 11:18:15 »
รูปลักษณ์ไม่โดนไม่ต่างจากตัวกระบะ ประชาสัมพันธ์ห่วย ทั้งที่คุณงามความดีในตัวก็มีไม่น้อย เสียดายของจริงๆเพลียกับนิสสันยุคนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 12:15:48 »
ประชาสัมพันธ์ห่วย

หน้าตามันไม่ได้แย่ แค่คอนโซลเหมือนกระบะไปหน่อย แต่ปัญหาคือ
นิสสันเป็นอะไรมากไหมกับ Intelligent Mobility ที่ชาวบ้านเขาก็มี

จุดขายดีๆ ไม่ขุดมาขาย จุดเรื่อยๆ ง่ายๆ พยายามขายจังเฮ้ย
เหมือนรีวิวที่คุณจิมมี่เขียนนั่น เป๊ะ ข้อดีน่ะขุดมาาา มาให้คนรู้หน่อยยยย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 12:29:29 »
ลองตามไปอ่านในรีวิวดูครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 12:38:28 »
ผมคิดว่าเป็นที่หน้าตาไม่ถูกจริตคนไทยล้วน ๆ เลยครับ

แต่แปลกใจว่าทำไมพี่ ๆ ถึงว่าเป็นเรื่องประชาสัมพันธ์ด้วย

จำได้ว่าหลายครั้งกับรถหลายรุ่นที่มีโฆษณาโดน ๆ พรีเซนเตอร์ดัง ๆ
เป็นทอร์คออฟเดอะทาวน์
แต่พี่ ๆ ส่วนใหญ่ในนี้กลับบอกว่าโฆษณาอะไรก็ไม่มีความหมาย
เพราะพี่ ๆ จะสนใจคุณงามความดีเนื้อแท้ของตัวรถเท่านั้นนี่ฮะ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 12:49:00 »
ผมเห็นต่างนิดหน่อยตรงที่.   คู่แข่งมันทำออกมาเด่นกว่า
นิสสันมันออกแบบล้าหลังไป1ยุค

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 13:13:54 »
คือหน้าตามันต้องมาก่อนครับ สมมติเห็นรถรุ่นนึงมันต้องสวยถูกใจก่อนถึงจะอยากเข้าโชว์รูมไปลองขับ ไปดูรถตัวจริง

แต่แบบ terra ถึงจะขับดี แต่ผมว่าคนส่วนใหญ่เห็นหน้าตาภายนอกก็ไม่คิดอยากไปลองขับแล้วอ่ะ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 13:59:18 »
1.ผมว่า ดีไซนจ์มันแย่กว่าเพื่อนๆคู่แข่ง คือเทียบกันแล้วเจ้าตัวนี้ดูแก่ เชย ไม่โฉบเฉี่ยวเหมือนเพื่อนๆ คือมันอาจจะดูบึกบึน แมนๆ ลุยๆ แต่คนไทยกลับชอบรถที่ดูสปอร์ต โฉบเฉี่ยว อ่อนช้อยกว่า ส่วนเอฟเว่อเรสต ถึงจะดูแมนกว่าแต่ปมว่าแบรนด์มันแกร่งกว่านิสสันนะ
2. เทอร่าออกมาช้าไป ออกมายุคหลังๆที่มีคู่แข่งบิงยอดไปนานแล้ว อีกอย่างมันเปนนิสสันด้วย ผมว่าคนไทยไม่ค่อยนิยมยี่ห้อนี้เท่าไหร่นัก

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 15:10:41 »

- เอา Terra / March / Leaf Plug-in /Teana / GT-R /NV350 ออกไปจากตลาดไทย ไปกองรวมกันก่อน

- หาทีมปรับหน้าผ่าตัดภายใน Navara  ออกเป็น Navara Face-lift My ทุกปี อะไรก็ว่าไป จัดมาเลยดุๆ

- Slyphy / X-trail ปรับหน้า ปรับความปอดภัย ถ้าเป็นไปได้ leaf / Almera ปรับความปลอดภัย ไม่ใช่ปรับ พวงมาลัย (Slyphy เอาแบบ Sentra ไต้หวันมา เตะเครื่อง1600 ออก เอาเครื่อง1800 มา

- Kick Model Change เมื่อไหร่ วางเครื่อง1.5เอามาลง

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 15:10:56 »
ผมว่าไปจ้างชุดประชาสัมพันธ์และชุดการตลาดสมัย Nissan  nv สปอร์ตพันธุ์ใหม่ดีกว่าครับ    ชุดนี้ของดีมีมาประชาสัมพันธ์กับซุกใต้พรม

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 15:35:17 »
หน้าตาก็ส่วนหนึ่งครับ
ปัญหาของค่ายนี้ก็ใช่จะไม่มีนะครับ
X-trail เกียร์พังก็ไม่น้อยเลย
หลายรุ่น ทำตลาดแบบใจไม่สูหายไป
แล้วใครจะไม่กลัวไม่หวั่นเรื่องอะไหล่ครับ
และศูนย์นะไว้ใจและเป็นมิตรแค่ไหนครับ
แต่ผมชอบนะเครื่อง 2.3 เทอร์โบคู่

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 15:51:44 »
หน้าตานอกจากจะไม่สวยแล้ว ยังทรงตกยุคอีก  ทรงแบบนี้มันยุคเดียวกับ Mu7, Pajero9ัวเก่า, Fortuner ตัวเก่าโน่น

นี่มันปี 2018/2019 แล้ว  มาทรงนี้ คนที่ซื้อรถทรงแบบ Terra ต้องเป็นคนที่ไม่สนใจภาพลักษณ์โฉบเฉี่ยวเลย คงต้องเป็นลุงๆ ที่ขอรถที่ขับง่าย อุ่นใจ 0ใกล้บ้านแบบนั้น 

หน้าตาแบบนี้ ผมว่ามันยังเชยกว่า MuX ที่ออกสู่ตลาดมาประมาณ 3-4 ปีแล้วเลย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 17:45:36 »
หน้าตานอกจากจะไม่สวยแล้ว ยังทรงตกยุคอีก  ทรงแบบนี้มันยุคเดียวกับ Mu7, Pajero9ัวเก่า, Fortuner ตัวเก่าโน่น

นี่มันปี 2018/2019 แล้ว  มาทรงนี้ คนที่ซื้อรถทรงแบบ Terra ต้องเป็นคนที่ไม่สนใจภาพลักษณ์โฉบเฉี่ยวเลย คงต้องเป็นลุงๆ ที่ขอรถที่ขับง่าย อุ่นใจ 0ใกล้บ้านแบบนั้น 

หน้าตาแบบนี้ ผมว่ามันยังเชยกว่า MuX ที่ออกสู่ตลาดมาประมาณ 3-4 ปีแล้วเลย
ผมว่ามันยังสวยและทันสมัยกว่า MU -xนะครับ รายนั้นไม่ไหวจริงๆ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 18:05:09 »
ผมว่าเป็นเพราะราคาด้วยแหละ
ตั้งมาให้คนซื้อแต่ตัวทอป

ตัวล่างราคาน่าจะตั้งให้เท่าๆ mu-x มากกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 19:13:18 »
หน้าไม่เท่าไหร่ครับ ท้ายนี่ผมนี่ขับตามอยู่คนในรถที่ไม่ค่อยพูดเรื่องรถยังทักเลยว่า ท้ายไม่สวย ปล. ที่เห็นคือ 4x4 VL สีน้ำตาล
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 19:49:28 »
ผมว่าตอบไม่ยาก ก็หน้าตามันไม่สวยโดดเด่น เรื่องการเป็นแบรนด์รองนั่นก็เป็นอีกส่วนหนึ่ง แต่ผมว่าหลักๆ คือดีไซน์

ต่อให้รถขับดี ดีไซน์ไม่สวยโดดเด่นก็ยากที่จะขายได้ครับ ยกตัวอย่างถ้ามาสด้าขับดีมากๆ แต่ดีไซน์เชยบรม ผมว่าขายได้ไม่ดีขนาดนี้แน่ๆ

Mu-x หน้าตาดูเชยหน่อยแต่ออกมานานละ พอให้อภัยได้ แล้ว isuzu มีกลุ่มลูกค้าที่เหนียวแน่นมาก มันเลยขายได้เรื่อยๆ

แต่ terra เป็นรถโมเดล 2018 แต่ดีไซน์ดูเก่าไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 19:58:42 »
อืม Terra นี่ด่ากันยับว่าดีไซน์โบราณ,เชย แล้ว Everest ที่อวยกันสุดลิ่มทิ่มประตูนี่ดีไซน์ทันสมัยตรงไหนครับ มันก็เชยพอๆกันแต่เห็นในนี้อวยกันแหลกราญบอกว่าคือดีไซน์เมกันแท้ๆ ถ้าถามผมมันไม่ได้เชยหรอกแค่ไม่ถูกจริตตลาดตอนนี้บวกกับการประชาสัมพันธ์ที่ไม่ได้เรื่องผลเลยเป็นอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 21:35:46 »
เรื่องดีไซน์​ นานาจิตตังครับ

ส่วนตัวที่ผมตัดเจ้าตัวนี้ออกไปใน list รถที่ควรค่าน่าซื้อมาใช้สำหรับผมเอง ก็ตอนที่ก้าวเข้าไปนั่งในเบาะแถว 3 นี่แหละครับ มันไม่ได้แคบมากนะ แต่มันไม่มี legroom ให้หย่อนขาสบายๆ จริงๆ
แล้วมานั่งหน้าแล้วเจอวิทยุ Kenwood กับทรงพวงมาลัยสหกรณ์เข้าไป...

แล้วยิ่งเข้าปีใหม่ ปรับราคาไปเรียบร้อยอีก 50,000 เทียบ spec กับคู่แข่งหลังราคาอัพเดตแล้ว...

มีดีแค่เครื่องแค่นั้นเลยจริงๆ สำหรับผมเองครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 21:45:44 »

ผมก็ว่า MU-X Iconic สวยกว่า ทั้งภายนอก ภายใน

ออฟไลน์ somchai496

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 22:09:04 »
ออฟชั่นยังกั๊กอีก. เพื่ออะไรไม่รู้ คิดว่าตัวเองคือเจ้าตลาดหรือเปล่าควรใส่ให้หมด  เรื่องหน้าตากับราคา ความสวย. ให้ลูกค้าตัดสินใจเอง อาจจะขายดีกว่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2019, 23:22:59 โดย somchai496 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 23:23:59 »
ดีไซน์ถูกจริตคนส่วนน้อยก็เลยเป็นแบบนี้แหละ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 00:42:07 »
สำหรับผม ผมคิดว่ารถรุ่นนี้ขายไม่ดีเพราะขาดความเด่นที่ชัดเจน เหมือนเด็กใหม่ที่มาเข้าโรงเรียนใหม่และเล่นบาสเก่งมาก แต่ไม่เคยบอกใครว่าตัวเองทำอะไรได้เก่ง

ตลาด PPV นั้น คนที่ไม่เล่นรถ ส่วนมากไป Toyota/Isuzu เป็นทางเลือกหลักอยู่แล้ว ซึ่งก็ไม่ผิดเพราะมันตอบสิ่งที่เขาต้องการได้พอ

ส่วนคนที่เล่นรถ รู้เรื่องรถ ชอบในเทคโนโลยีและการขับ จะมีสองสาย ถ้าเป็นสายโหด ไม่กลัวรถเจ๊ง ชอบเทคโนโลยี ดีไซน์ และการขับขี่ที่ไปด้วยกันหมด แต่ยอมจ่ายแพง เขาก็ไป Ford ซึ่งเจ้านี้เขาขายมาหลายปีแล้วกับ Everest และรถรุ่นนี้ก็โชคดีตรงที่แม้จะแชร์พาร์ทกันใช้กับกระบะเยอะแต่ด้วยความที่คนออกแบบรู้จริตคนเล่นรถชาวไทย มันเลยไม่มีปัญหาเพราะถูกใจอยู่แล้ว

อีกฝ่ายหนึ่ง อาจจะพบว่าฟอร์ดราคาสูงเกินไปนิด เขาก็ไปหมั้นกับ Pajero Sport ซึ่งแบรนด์มิตซูนั้น สำหรับคนที่ไม่ได้อ่านเพจรถอะไรเลย เขาอาจจะมองว่าไม่เจ๋งเท่า Toyota แต่พอเซลส์สาธิตอุปกรณ์ให้ดู เอาใบราคาให้ดู มันเป็นรถที่ถูก และของเล่นเยอะ คนไม่ได้เล่นรถไม่ได้มานั่งดู 0-100 ดูวัสดุส่วนลับๆของรถ เขาดูสิ่งที่เขาเห็นและสิ่งที่เขาต้องจ่ายเพื่อมัน

Terra ผมว่าแค่เลือกเอากระจังหน้าสีเงินมานี่ก็ไม่ถูกใจผมแล้ว มีศูนย์ที่เอาไปทำกระจังซี่ดำแบบตัวจีนเอง รถหล่อหนุ่มแน่นขึ้นทันตาเห็น แต่ถึงกระนั้น พอมาจอดเทียบกับเพื่อนๆล่ะ? แดชบอร์ดเหมือนกระบะ Everest ก็เกือบเหมือน Ranger แต่ Nissan ทำมาดูไม่ไฮโซเท่า เส้นสายขัดๆแปลกๆ ความไม่พอใจมันเริ่มจากตรงนั้น ไม่รวมเรื่องหน้าตาของรถที่ไม่เด่นเมื่อจอดอยู่ท่ามกลางคู่แข่ง แล้วพอราคาของรถ ไม่ได้ถูกกว่า Pajero Sport มากมายอะไร ใครล่ะจะซื้อ

แล้วยังมี Intelligent Mobility ซึ่งผมบอกตามตรงว่าไม่ได้ล้ำอะไรขนาดนั้น มันแค่กระจกมองหลังอันเดียวในสายตาของคนทั่วไป แต่ภายในของ Nissan อย่างที่เป็นอยู่ กระจก Intelligent ไม่ช่วยกอบกู้อะไรได้

ทั้งหมดนี้ผมพยายามมองแบบคนไม่เล่นรถ ผมไป Motor Expo ก็ไปเดินแล้วแอบฟังคนที่มางานเขาคุยกันเรื่องอะไร บางคนที่พอคุยด้วยได้และซื้อรถของคู่แข่ง ผมถามเขาตรงๆว่าทำไมไม่เอา Terra คนส่วนมากก็จะบอกคล้ายๆกัน คือมันดูโบราณ มันดูไม่มีของ และเอาตามจริงคือหลายคนเลยครับบอกว่าเครื่องแค่ 2.3 วิ่งสู้ 2.8 ของคู่แข่งไม่ได้แน่นอน

ยอดขาย มันก็เลยเป็นไปตามที่น้องๆในทีมผมพูด คือดีกว่า Trailblazer และจะอยู่ตรงนั้นไปอีกชั่วกาลนานจนกว่านิสสันจะบ้าดัมพ์ราคาแบบโหดๆหรือเอาโปรที่มีเรื่องเงินส่วนลดมาเกี่ยวข้อง เพราะไม่มีอะไรอีกแล้วที่แก้ได้ ทั้งพวงมาลัย แดชบอร์ด ดีไซน์ของรถ จะแก้ได้ก็แค่เพียงการสื่อสารข้อดีของตัวรถออกไป ซึ่งต่อให้ทำดีที่สุด การจะข้ามยอดของ Everest ได้ มีเพียงวิธีเดียว..คือ Everest สะดุดขาตัวเองล้ม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8