ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอู่รถและน้ำมันเครื่องครับ  (อ่าน 4089 ครั้ง)

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
1.อยากขอคำแนะนำอู่รถ Jazz ระแวก ม.ธรรมศาสตร์รังสิต ในรัศมี 15 กิโลเมตรครับ อยากได้อู่เก่งๆ งานจบ หรือ ถ้าเป็นอู่แจ้ส หรือ ฮอนด้าโดยตรง แนะนำได้ครับ
2.ผมจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ระยะ 68,000 กิโลเมตร ขับ 140-160 เดินทางไกลเดือนละ 2 ครั้ง
ศูนย์ให้ใช้ SN 0W20 ราคาประมาณ 1,000 บาท
ร้านแนะนำ Wakos 0W30 ขนาด 4ลิตร ราคา 2,300 บาท
ไม่ทราบว่าน้ำมันเครื่องยี่ห้อนี้ดีไหมครับ หรือ มีตัวเลือกอื่นที่ดีกว่านี้ไหม? ไม่เกี่ยงงบครับ.อยากได้ดีที่สุด ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องอู่รถและน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 21:41:11 »

ถ้ายังอยู่ในประกัน ให้ใช้ของ 0 ไปก่อน

ถ้าหมดประกันแล้วจะใช้อะไรก็ใช้  ให้ค่าความหนืดอยู่ในระดับตามคู่มือรถ

ออฟไลน์ CNX

Re: สอบถามเรื่องอู่รถและน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 22:02:17 »
น้ำมันเครื่อง อ่านกระทู้นี้ครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=68836.0

อื่นๆเพิ่มเติม ขับรถเร็ว ถ้าผ้าเบรกเดิมไม่มั่นใจ ควรเลือกใช้ผ้าเบรกเสปคสูงขึ้น ค่าแรงเสียดทาน การทนความร้อนมากขึ้น
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 00:10:21 »
ถ้าขับเร็วแล้วแช่ด้วย น้ำมันเครื่องถ้าจะใช้เบอร์ 0W20 ลองหาที่เกรดดีหน่อยอย่าง Amsoil Signature ครับ
ส่วนเบอร์ W30 ในงบ 2 พันกว่าๆได้สังเคราะห์ตัวดีๆหลายตัวเลยนะ  (ส่วนตัวถ้าเบอร์ 30 ผมชอบ Mobil 1 )

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 02:06:17 »

ถ้ายังอยู่ในประกัน ให้ใช้ของ 0 ไปก่อน

ถ้าหมดประกันแล้วจะใช้อะไรก็ใช้  ให้ค่าความหนืดอยู่ในระดับตามคู่มือรถ

หมดประกันแล้วครับ อยากได้ยี่ห้อที่คิดว่าดีที่สุดเลยลองสอบถามครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 02:08:07 »
น้ำมันเครื่อง อ่านกระทู้นี้ครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=68836.0

อื่นๆเพิ่มเติม ขับรถเร็ว ถ้าผ้าเบรกเดิมไม่มั่นใจ ควรเลือกใช้ผ้าเบรกเสปคสูงขึ้น ค่าแรงเสียดทาน การทนความร้อนมากขึ้น

ลองอ่านแล้วครับ แต่ยังรู้สึกว่าตัดสินใจไม่ได้
ส่วนผ้าเบรค ผมเปลี่ยนผ้า สายถัก น้ำมัน เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 02:09:24 »
ถ้าขับเร็วแล้วแช่ด้วย น้ำมันเครื่องถ้าจะใช้เบอร์ 0W20 ลองหาที่เกรดดีหน่อยอย่าง Amsoil Signature ครับ
ส่วนเบอร์ W30 ในงบ 2 พันกว่าๆได้สังเคราะห์ตัวดีๆหลายตัวเลยนะ  (ส่วนตัวถ้าเบอร์ 30 ผมชอบ Mobil 1 )

จริงๆ ผมไม่เกี่ยงงบครับ อยากได้ที่ดีที่สุดให้เข้ากับรถ แต่จะลองศึกษาตัว Mobil1 ตาสที่แนะนำมาครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 08:52:04 »
ดีที่สุดนี่ตอบยาก แต่ถ้าบอกว่า ดี มีให้เลือกหลายตัวครับ

Mobil1 5W-30 ... ตัวนี้ สำหรับผม มันคือ น้ำมันเครื่องมาตรฐาน ลื่นใช้ได้ ทนยาวยัน 10,000 กม. ราคารับได้ พันปลายๆ

WAKOS 0W-30 ... ลื่นกว่า วิ่งกว่า Mobil1 ทนยัน 10,000 กม.เหมือนกัน ราคาสองพันกลาง

Amsoil Signature ... เป็นตัวเดียวที่ 5 พันกม. ถ่ายทิ้ง ใส่แล้วเสียงเครื่องเงียบจริง แต่อารมณ์มันเหมือนเอา Mobil1 0W-40 ใส่ครับ เงียบ แต่กดคันเร่งแล้วนิ่ง ไม่พุ่ง วัดรอบไม่กวาดตามเท้า ราคาสองพันกลาง

SUNOCO SVELT ... วิ่งเหมือน WAKOS กดแล้วพุ่ง แต่เกิน 6 - 7 พันกม.แล้ว นึกว่า ใช้ PTT วิ่งไม่ออกเลย อืด เครื่องดัง ราคาพันปลาย ไม่คุ้มอย่างแรง

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 08:53:45 »
wakos ของดีที่ไม่ค่อยมีใครรู้จักในบ้านเราครับ
แต่เขาคืออันดับ 1 ในเรื่องเคมีภัณฑ์สำหรับรถยนต์ที่ญี่ปุ่นครับ
อาจเป็นเพราะ ด้วยราคาที่สูง เลยไม่ค่อยมีการทำตลาดในบ้านเรา เพราะตลาดนม.ค.ในบ้านเราก็แข่งขันกันดุเดือดอยู่
มีของดีจากญี่ปุ่นหลายอย่างที่เขาดังที่โน่น แต่มาดับในบ้านเรา
เช่นสีทาบ้าน ยี่ห้อ SKK ถ้าที่ญี่ปุ่นก็เป็นอันดับ1เหมือน Toa บ้านเรา แต่พอมาเมืองไทย ยังไงก็แพ้เจ้าบ้านอย่าง toa
คนไทยแทบไม่รู้จักยี่ห้อนี้เลย เพราะสินค้าราคาแพงอยู่แล้ว ยิ่งถ้ามาทุ่มกับการตลาดอีก ราคาก็ยิ่งแพงขึ้นไปอีก
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 12:21:54 »
ข้อ 1. รถเป็นอะไรครับ ไม่บอกอการแนะนำยาก เพราะบางอู่ทำสีดี แต่เครื่องไม่เก่ง เป็นต้น ซึ่งถ้าผมจ่ายเองซ่อมอู่ แต่ถ้าซ่อมประกันเข้าศูนย์

ข้อ 2. ผมใช้น้ำมันเครื่องศูนย์เบอร์ 20 จนรถวิ่งไปเกือบ 2 แสนละ ปกติดี แต่เอาเป็น fully นะ พวดยี่ห้อที่เขาว่าดีๆ ผมลองมาหลายตัวละ เพราะผมอยู่ในกลุ่มคาร์คลับคลับหนึ่ง คนโน้นว่าดี คนนี้ว่าใช่ ก็สั่งมาลอง สุดท้ายมาตายที่น้ำพริกถ้วยเก่านี่ละ รถแค่ 6 หมื่นกว่า เบอร์ 20 สบายครับ แต่เปลี่ยนเป็น fully จะลากได้ยาวหน่อย