ผู้เขียน หัวข้อ: ยางเบ้าโช้ค ปกติอายุการใช้งานกี่ปี กี่kmครับ ถ้าเสียมีอาการยังไง?  (อ่าน 44760 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
ยางรองเบ้าโช้คปกติมีอายุการใช้งานนานขนาดใหนครับ
แล้วถ้าเสีย จะดูยังไง หรืออาการจะเป็นยังไงครับ
รถอายุ7ปี เปลี่ยนโช้คไปแล้ว1ชุด แต่ยางเบ้าโช้คยังไม่เคยเปลี่ยนเลย เวลาวิ่งถนนที่ไม่เรียบมีเสียงโครมคราม
(เปลี่ยนพวกลูกหมาก กันโคลงไรไปหมดแล้ว)

ออฟไลน์ kez

ไม่มีอายุแน่นอน  เสียงจะดังต๊อกๆที่หัวโช้ค

ราคาไม่กี่บาท  ไม่สบายใจก็เปลี่ยน

ออฟไลน์ Tien.W

แล้วแต่รถ

บางรุ่น ไม่ถึงแสนกม.ก็ขาด หรือ แสนกม.ก็ขาดละ

แต่หลายรุ่น มันก็ไม่ขาด แต่มันแข็ง วิ่งแล้วโครมคราม ยิ่งถ้าใช้งานมาเกินแสนกม. เปลี่ยนโช้คไปแล้ว แต่ไม่ได้เปลี่ยนยางเบ้า ก็สมควรครับ (หลังๆนี่ ถ้าเปลี่ยนโช้ค ผมเบิกยางเบ้า ของใหม่ เปลี่ยนพร้อมเลย)

ออฟไลน์ SM.

ไม่มีอายุแน่นอน  เสียงจะดังต๊อกๆที่หัวโช้ค

ราคาไม่กี่บาท  ไม่สบายใจก็เปลี่ยน

+1 จขกท เปลี่ยนไปเถอะครับ

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
ใช้ Altis อายุ 7 ปี 210,000 กม.

ยังไม่มีอะไรดัง ช่วงล่างเดิมทุกชิ้นครับ  ;D

แล้วแต่รถ

บางรุ่น ไม่ถึงแสนกม.ก็ขาด หรือ แสนกม.ก็ขาดละ

แต่หลายรุ่น มันก็ไม่ขาด แต่มันแข็ง วิ่งแล้วโครมคราม ยิ่งถ้าใช้งานมาเกินแสนกม. เปลี่ยนโช้คไปแล้ว แต่ไม่ได้เปลี่ยนยางเบ้า ก็สมควรครับ (หลังๆนี่ ถ้าเปลี่ยนโช้ค ผมเบิกยางเบ้า ของใหม่ เปลี่ยนพร้อมเลย)
ขอบคุณครับ รู้งี้เปลี่ยนพร้อมเปลี่ยนโช้คไปเลยก็ดี

+1 จขกท เปลี่ยนไปเถอะครับ
โอเคครับ เปลี่ยนแน่ๆ ;)

ใช้ Altis อายุ 7 ปี 210,000 กม.

ยังไม่มีอะไรดัง ช่วงล่างเดิมทุกชิ้นครับ  ;D
โช้คก็เดิมเหรอครับ สุดยอดมาก 👏👏

ถามต่ออีกนิดนะครับ คือเวลาเปลี่ยนยางเบ้าโช้คต้องเปลี่ยนลูกปืนเบ้าโช้คด้วยไหมครับ หรือเปลี่ยนแค่ยาง

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
ยางเบ้าโช้ค ใช้ของแท้ไปเลยครับ ราคาต่างไม่กี่ร้อย
เคยเปลี่ยนร้านข้างนอก ชอบใช้องเทียบแล้วคิดราคาเท่าของแท้
ใช้ได้3เดือน ยุบไป2นี้ว กลายเป็นรถโหลดหน้าตูดโด่งเลย
เลยไปเบิกของศูนย์ เปลี่ยนข้างนอกเอาใช้มา2ปี ยุบไป 2 มิลได้
ถ้าจำไม่ผิด ของ vios แท้ข้างละ 750 เทียบ 350

ยางเบ้าโช้ค ใช้ของแท้ไปเลยครับ ราคาต่างไม่กี่ร้อย
เคยเปลี่ยนร้านข้างนอก ชอบใช้องเทียบแล้วคิดราคาเท่าของแท้
ใช้ได้3เดือน ยุบไป2นี้ว กลายเป็นรถโหลดหน้าตูดโด่งเลย
เลยไปเบิกของศูนย์ เปลี่ยนข้างนอกเอาใช้มา2ปี ยุบไป 2 มิลได้
ถ้าจำไม่ผิด ของ vios แท้ข้างละ 750 เทียบ 350

ต้องเปลี่ยนลูกปืนเบ้าด้วยไหมครับ หรือเปลี่ยนแค่ยางเฉยๆ

ออฟไลน์ h0661036

ถ้าเปลี่ยน เปลี่ยนพร้อมโช๊คไปเลย   

ออฟไลน์ chaithawat

อายุไม่แน่นอน รถวิ่งไม่กี่หมื่นเบ้าขาดชนฝากระโปรงทะลุขึ้นมาเลยก็มี ส่วนมากเป็นพวกรถแต่งครับ
ถ้าเสียอาการคือวิ่งถนนไม่เรียบเสียงพื้นดังมาก มันดังมาจากตลับลูกปืนขบกันเองเรียกกว่าจับต้นเหตุเสียงยากมากๆ เพราะมันอื้ออึงไปหมดเหมือนช่วงล่างหลวม
เบ้ายางกับลูกปืนมันติดกันครับ บางทีดูด้วยตาไม่รู้ มองแค่ยางไม่แตกลายไม่ขาดไม่ได้ ต้องลองยกลอยหมุนซ้ายขวา โยกดูลูกปืนด้วย เปลี่ยนแนะนำของแท้เท่านั้นเคยเปลี่ยนเทียบถูกๆ เจอล้อโตๆเข้าไปสองหมื่นก็ไปแล้ว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

กี่โล ไม่ตายตัวหรอกครับ อยู่ที่การใช้งานมากกว่า

ถ้าสภาพมันไม่ไหวจริงๆ เปลี่ยนเลยครับ ไม่แพงหรอก เอาของแท้ไปเลย

แต่ถ้าไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนตอนไหน เปลี่ยนพร้อมโช้ค จะได้ไม่ต้องคิดมาก

ออฟไลน์ sukhontha

ยาง ขาดได้  แต่ยากมาก  โช้คสองต้น บางทีเบ้ายังเดิมได้...ดูตามสภาพครับ  ลูกปืนก็ดูตามสภาพเช่นกัน

ออฟไลน์ neutrino

ถ้าเส้นทางที่ใช้ผ่านลูกระนาดเยอะ จะเสียเร็ว ของผมเปลี่ยนที่157,800+กม.(โปรตอนเพอร์โซน่า)