ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำผ้าเบรคหน่อยครับ  (อ่าน 4470 ครั้ง)

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
แนะนำผ้าเบรคหน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 11:41:32 »

lancer ex 2.0

ที่มองๆไว้

- EBC GreenStuff

- Nexzter ProSpec

เลือกตัวไหนดีครับ หรือ มีตัวอื่นแนะนำไหมครับ

การขับขี่ไม่เกิน 140 แต่จะมีบางวันรถเยอะๆก็จะมีมุดซ้ายขวาหลบรถ เบรคหนักๆอยู่บ้างครับ

ออฟไลน์ akewizard

Re: แนะนำผ้าเบรคหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 12:26:10 »
ตอนแรกผมอ่านกระทู้เทียบ EBC Green กับ Dixcel ES แต่สุดท้ายลองใช้ Dixcel แทนครับ

แนะนำ Dixcel ES ช่วงแรกๆเบรคแล้วจะรู้สึกทื่อๆเฉยๆ  แต่พอใช้สักพัก 500 km ก็ดีขึ้นเรื่อยๆ กดแล้วนุ่มเท้าขึ้น มีอาการผ้าเบรคดูดจานมากขึ้น เวลาเบรคแรงๆก็ไม่ต้องกดหนักมากก็อยู่แล้ว แต่ผมใช้กับเบรคหน้า 4 pot น่ะครับ

ข้อเสียเค้าคงเป็นฝุ่นเขม่าเบรคมีพอสมควร  จริงๆผ้าเบรคหลายๆยี่ห้อมีเขม่าทั้งนั้นแต่ขึ้นอยู่กับว่าเขม่าจะจับล้อรึเปล่า
กับจานเบรคควรใช้แบบที่แข็งๆหน่อย เป็นเกรดพวก Hi-carbon ได้ก็ดี ถ้าใช้กับจานเดิมหรือจานเหล็กธรรมดามันกินจานค่อนข้างดุเดือดเหมือนกันและเวลาถอยรถช้าๆจะมีเสียงหอนด้วยเมื่อใช้ไปสักพัก (เพราะมันกัดจานเป็นรอย)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 14:49:57 »
Dixcel ES / EBC Green / NSport Mu Spec ฝุ่นไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ "มาก" พอๆกันน่ะครับ

ES / M นิสัยจะคล้ายกัน M นุ่มเท้ากว่านิด แต่ขับในเมือง ก็งั้นๆ เฉยๆ เหมือนเบรคติดรถที่ค่อนข้างดีหน่อย ไม่ถึงกับทื่อ แต่ไม่นุ่มนวลชวนฝัน ข้อแลกเปลี่ยนของเค้าก็คือ เวลาเบรคกระทันหัน ที่ความเร็วสูง มันดูดความเร็วลงแบบ ตามสั่ง ตามเท้า ไม่มีคำว่า ทื่อ เลยครับ

ผมเอา M ที่เพิ่งวิ่งได้ 1,000 กม. ลงอินทนนท์มา ขาลงรถติด ยาว มองไปไกลๆ เห็นรถคันนึง ย่องลงเขา ทำชาวบ้านติดยาว ได้จังหวะ เลยแซงยาว ฟาดขึ้นไป ร้อยกว่าๆ พอพ้น ก็พอดี รถสวน ก็เข้าซ้าย ซึ่งคันหน้า ก็คลานสัก 60 ได้ ... วัดดวงครับ ถ้าเป็น X นี่ ยังไงก็อยู่ เพราะลองมาหลายครั้งละ

รอบนี้เป็น M ไม่เคยเจอสถานการณ์แบบนี้ ไม่มั่นใจจะรอดไหม แต่ก็ต้องทำ ... กระทืบเต็มแรง ปรากฎว่า "อยู่" ครับ ดึงความเร็วลงแบบน่าประทับใจ ตามเท้าสั่งเลยล่ะ ลงมานิ่มๆ ไม่ต้องลุ้น ครับ

เทียบกับ Mu Spec รถ CRV เหมือนกัน ลงมาช้ากว่า (80 กม./ช.ม.) เจอโค้ง กดเบรค ค่อนข้างแรง หักเข้า (ลุ้นแล้ว เพราะมันไหล) แล้ว เบรคตามรถติดๆอีกหน่อย เรียบร้อยครับ เบรคเฟดทันที อาศัยคุ้นรถ คุ้นอาการ เลยสับเกียร์ประครองลงมา

............

ส่วน Pro ไม่เคยลอง

ไปลองอีกที Project mu NS ... อันนี้ เจ้าของรถเค้าประทับใจ แต่สำหรับผม มันเหมือน mu spec ที่นุ่มเท้าขึ้น แต่มันยังสั่งไม่ได้แบบ M หรือ ES น่ะครับ (ละมุนเท้า นุ่มเท้ากว่า ES แต่เบรคที่ความเร็วสูง มันไม่ค่อย linear) ทั้งหมดนี้ อยู่ในรถ CRV G3 / G4 ที่ชุดเบรค มันเหมือนๆกันนะครับ อ้างอิงกันได้

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 20:01:30 »
ebc ผมเคยใช้สีเขียวแป็บเดียว เลยไม่รู้ฟิวเขาจริงๆเป็นอย่างไง พอดีเปลี่ยนมาเป็น สีเหลือง ก่อน ส่วนถ้าถามว่าสีเหลืองโอเคไหม สำหรับผม ผมว่าโอเคนะครับ เบรคดีจริง แต่เรื่องฝุ่นกับหมดเร็วก็ต้องแลกกันไป
(ไม่นับเรื่องราคาเมื่อเทียบกับคนอื่นเขานะครับ ของผมเมื่อก่อนผมซื้อบ่อยจนมีส่วนลด ราคาอาจดูว่าถูกกว่าคนอื่นเขาอยู่บ้าง)

ส่วนของ dixcel ผมเคยลองตัว type z มาอยู่บ้างแต่เป็นเบรคคนละแบบกันกับตอนใช้ ebc

เอาตัวอย่างของผมที่เคยใช้มานะครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้าง

เบรคลูกสูบเดียว ขนาด 57 มิล จานของ ebc bsd 325x25 มิล ผ้าของ ebc สีเหลือง
เบรค brembo 4 ลูกสูบ ขนาด 36 / 40 มิล จานของ brembo racing แท้ๆตามชุดเขาขนาด 320x28 ผ้าเบรคเป็น Dixcel type Z

สองชุดนี้ความรู้สึกในการเบรค ผมว่าพอๆกัน แต่ของชุด brembo ที่ใช้ผ้า dixcel ผมถอดออกก่อนเลยไม่รู้ว่าความทนทานเขาได้ประมาณไหน แต่ของ ebc เหลือง อันนี้ใช้มาหลายชุดแล้ว ผ้าชุดนึงจะอยู่ได้ประมาณ 4 - 5 หมื่นกิโลครับ

ส่วนผ้า 2 ตัวที่ จขกท ว่ามา ในฐานะผมเคยใช้ ebc มาก่อน ผมเลือก ebc สีเขียว ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 23:01:00 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ