ผู้เขียน หัวข้อ: กรอบป้ายหมีพู โดเรม่อน คิตตี้ ปิกาจู้ ถ้าไม่บดบังตัวอักษรก็ถือว่าใช้ได้ใช่ไหม?  (อ่าน 5953 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ผมกูเกิ้ลหาอ่านจนเข้าใจแล้วว่า พวกป้ายกราฟฟิคปลอม หรือกรอบกันน้ำตัดทะเบียน พวกนี้ผิดกฏหมายแน่นอน โดนจับได้แน่ ๆ

แต่พวกกรอบป้ายลายน่ารักสีชมพูคิดตี้ เหลืองหมีพู ฟ้าโดเรม่อน อันนี้ผิดไหมครับ?

คือผมคิดว่าถ้ามันไม่ไปบังตัวอักษร สระอุ สระอู ก็น่าจะใช้ได้ถูกไหมรับ?

มีใครเคยโดนจับข้อหาติงต๊องแบบนี้บ้างครับ?

ออฟไลน์ akewizard

เท่าที่ผมเข้าใจคือ ต้องไม่มีส่วนใดๆของกรอบไปทับพื้นที่ป้ายทะเบียนครับ แม้ตรงส่วนที่เป็นขาวๆก็ตามเถอะ
สังเกตุพวกป้ายทะเบียนตัดขอบก็โดนข้อหานี้ไปด้วย

เอาจริงๆกฎหมายที่ระบุมาแบบนี้ไม่ถือว่าเป็นข้อหาติงต๊องหรอกครับ  เพราะกฎมันก็ต้องมีบรรทัดฐานเป็นเส้นตรง (จะไม่ตรงก็เพราะผู้มีอำนาจนี่ล่ะ ใช้บังคับตามใจตัวเอง)
ไม่งั้นมันจะมีข้อกังขามาเรื่อยๆ ทับตรงนี้นิดหน่อยได้ไหม ตรงนั้นหน่อยได้ไหม  ... อะไรประมาณนั้น

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
เท่าที่ผมเข้าใจคือ ต้องไม่มีส่วนใดๆของกรอบไปทับพื้นที่ป้ายทะเบียนครับ แม้ตรงส่วนที่เป็นขาวๆก็ตามเถอะ
สังเกตุพวกป้ายทะเบียนตัดขอบก็โดนข้อหานี้ไปด้วย

เอาจริงๆกฎหมายที่ระบุมาแบบนี้ไม่ถือว่าเป็นข้อหาติงต๊องหรอกครับ  เพราะกฎมันก็ต้องมีบรรทัดฐานเป็นเส้นตรง (จะไม่ตรงก็เพราะผู้มีอำนาจนี่ล่ะ ใช้บังคับตามใจตัวเอง)
ไม่งั้นมันจะมีข้อกังขามาเรื่อยๆ ทับตรงนี้นิดหน่อยได้ไหม ตรงนั้นหน่อยได้ไหม  ... อะไรประมาณนั้น
แบบนี้พวกกรอบแถมจากศูนย์ก็โดนใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ AboveGod

อุส่าซื้อของแท้จากศูนย์เลย แบบนี้ต้องไปถอดออกแล้วครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
สระ อุ/อู ผมเห็นกรอบป้ายทุกแบบังหมดนะครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แค่ไม่บังเลขกับตัวหนังสือทะเบียนก็โอเคแล้วครับ

ส่วนจังหวัด มองยังไงก็รู้ว่าจังหวัดไหนต่อให้ไม่มี สระอุ/อู

ออฟไลน์ flat6

ถ้ามันจะเอา มันเอาหมดแหละครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Freekick042

ก็ผิดน่ะแหละ แต่ผ่านหลายด่านไม่เคยโดน โดนประจำคือป้ายภาษีลืมเอาของปีเก่าออก
ผมว่าถ้าจับข้อหานี้เดี๋ยวเถียงกันยาวด้วยไปจับไอ้ที่มันชัดๆง่ายกว่า

ออนไลน์ Tien.W

ต้องถามว่า ใส่รถอะไร ?

ถ้าใส่กระบะตอนเดียว / กระบะ cab ตัวเตี้ย ... วิ่งทางไกล โดนมันทุกด่านแหละ เคยโดนมาแล้ว กรอบป้ายบังสระอุ เมื่อสักสิบกว่าปีก่อน กรอบธรรมดานี่แหละ แต่ดันอยู่ในกระบะ cab ตัวเตี้ย ครับ

แต่ถ้าใส่ในเก๋ง ไม่ได้บังจนน่าเกลียด โดนแค่เฉียดๆสระอุ ก็ไม่มีประเด็นหรอกครับ (ส่วนพวกตัดป้าย ใส่กันน้ำ อันนั้นอีกเรื่องนะครับ)

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
รถแฟนก็ใช้กรอบป้ายคิตตี้แบบนี้เลยล่ะครับ  ใช้กับรถแฟนมาจะครบ 7 ปีแล้ว ไม่เคยโดนเรียกเลยครับ

ตัวบทกฎหมายอาจจะดูเคร่งครัด ต้องเป๊ะทุกอย่าง แต่คนบังคับใช้กฎหมายส่วนใหญ่เค้าก็คงดูจากวัตถุประสงค์ของการออกกฎมั้งครับ   

โดยความเห็นส่วนตัว ถ้าป้ายมันไม่ได้บังตัวอักษรหรือบิดเบือนให้ผู้อื่นเข้าใจผิดหรือเห็นข้อมูลตัวเลขบนป้ายผิดไป  ก็ไม่น่าจะมีความจำเป็นอะไรที่จะต้องมาไล่จับกุมกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2019, 21:38:47 โดย kittik25 »

ออฟไลน์ Stp

ผมก็คิดว่าประมาณนี้แหละ ถ้าเป็นรถกระบะ รถส่งของ หรือเป็นป้ายมอเตอร์ไซค์ ก็เรียบร้อยโดนแน่ๆ แต่ถ้ารถเก๋งส่วนตัวโอกาสโดนยากมาก ยิ่งอยู่ในรถที่ราคาหลักล้านนี่สบายใจไทยแลนด์ได้เลย

ต้องถามว่า ใส่รถอะไร ?

ถ้าใส่กระบะตอนเดียว / กระบะ cab ตัวเตี้ย ... วิ่งทางไกล โดนมันทุกด่านแหละ เคยโดนมาแล้ว กรอบป้ายบังสระอุ เมื่อสักสิบกว่าปีก่อน กรอบธรรมดานี่แหละ แต่ดันอยู่ในกระบะ cab ตัวเตี้ย ครับ

แต่ถ้าใส่ในเก๋ง ไม่ได้บังจนน่าเกลียด โดนแค่เฉียดๆสระอุ ก็ไม่มีประเด็นหรอกครับ (ส่วนพวกตัดป้าย ใส่กันน้ำ อันนั้นอีกเรื่องนะครับ)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าไม่บังตัวอักษร ในทางปฎิบัติไม่น่ามีปัญหาครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ SM.

ถ้าไม่บังตัวอักษร ในทางปฎิบัติไม่น่ามีปัญหาครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
สรุปว่ายังคลุมเครือนะครับ แล้วแต่ทั่นผู้บังคับใช้กฏหมายเลย

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
สรุป กรง กรอบ ไม่ต้องครับ เจาะป้ายติดเลยครับ จบๆ อิอิ ได้แนว  :P
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ mirthhahaha

สรุป กรง กรอบ ไม่ต้องครับ เจาะป้ายติดเลยครับ จบๆ อิอิ ได้แนว  :P
เจาะป้ายนี่จะโดนข้อหาทำลายทรัพย์สินรึเปล่าครับ  ;D ;D ;D
รถผมติดกาวสองหน้าอย่างเดียวเลย แต่เคยลุยน้ำท่วมแล้วหลุดหายไปเลย 5555