ผู้เขียน หัวข้อ: อยากไ้ด้ความเห็นจากพี่ๆทุกท่าน อยากถกเรื่อง Gla 250 และ Bmw X1  (อ่าน 10509 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiriya1144

• Newbie
  • *
เคยได้รับคำแนะนำดีๆจากพี่ๆในนี้ และรู้สึกว่าบอร์ดนี้เป็นบอร์ดที่รวมผู้รู้หลายท่านไว้ด้วยกัน
หลายท่านที่มีประสบการณ์ทั้งการเลือกรถและซื้อรถ รวมถึงท่านที่ติดตามข่าวรถ ล้วนให้ความคิดเห็นและแง่คิดในมุมต่างๆได้ดี
เป็นประโยชน์ต่อรุ่นน้องและคนที่คิดจะซื้อรถมากๆครับ 

อย่างที่ตั้งกระทู้ไปตอนแรก ว่ามีแผนจะซื้อ suv เข้ามาเป็นสมาชิกในบ้านอีกคันครับ มองเอาไว้ทั้ง Crv ที่ใกล้จะ MC ในปีนี้
รวมถึงมองเรื่องการกัดฟันเพิ่มเงินเล่น suv ยุโรปตัวต้นๆ จึงอยากถามความเห็นพี่ๆทั้งหลายว่า

ถ้าเป็นท่านทั้งหลาย ถ้าจะเลือกรถ suv สัก 5 - 6 ปี
Bmw X1 และ Benz Gla 250 ยังน่าซื้ออยู่ไหมครับ และตัวไหนน่าเล่นมากกว่ากัน

และอีกคำถามคือ Benz Gla 250 ก็กำลังจะเปลี่ยนโฉมในปีนี้หรือเปล่าครับ เห็น NEW CLA เปิดตัวแล้ว

รู้ตัวดีว่าถ้าเลือกเยอะคงไม่ได้ซื้อ แต่กำลังประมวลผลข้อมูลและแง่คิดจากทุกทิศทาง เพื่อหาตัวเลือกที่เราพอใจในเวลานี้มากที่สุด

สุดท้ายนี้กราบขอบพระคุณสำหรับความคิดเห็นของทุกท่านนะครับ ความคิดเห็นและแง่คิดของท่าน มีค่าสำหรับผมมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2019, 03:24:24 โดย wiriya1144 »

ออฟไลน์ jickoP

• Full Member
GLA ได้เปรียบตรงกำลังและออปชั่นที่มากกว่า แต่ X1 ได้เปรียบตรงพื้นที่ใช้สอย

GLA ยังไม่ได้ลองขับ เพราะแค่ขึ้นไปนั่ง ก็ไม่โอเคกับความคับแคบแล้ว หลังคาเตี้ยเกิน หัวชนเพดานครับ

ผมใช้ X1 มาปีกว่าๆ โดยรวมแล้วแฮปปี้ดีครับ กำลังไม่ได้มากมาย แต่ก็ไม่น้อยจนน่าเกลียด (ของผมเป็น 18d M Sport) ช่วงล่างใช้ได้ทีเดียว แต่ถ้าคนชอบรถนุ่มๆ เจอคันนี้จะรู้สึกว่าแข็งไปหน่อย ปกติขับยืนพื้นที่ 120-160 ยังค่อนข้าง relax ไม่เคยมีปัญหาอะไรนอกจากการ maintenance ตามระยะปกติ ซึ่งก็ฟรีจากอานิสงส์ของ BSI ขัดใจหน่อยก็ตรงที่ออปชั่นค่อนข้างจะโล้น ขนาด cruise control ยังไม่มีให้

ตอนนี้ตัว M Sport ปรับเครื่องเป็น 20d แล้ว ได้กำลังเพิ่มเป็น 190ps/400nm ในราคาเท่าเดิม แต่ภาพ LCI ก็เริ่มมีให้เห็นแล้ว ซึ่งถ้าซื้อตอนนี้ ก็น่าจะได้ส่วนลดที่มากพอควร แต่ถ้ารอตัวปรับโฉมมา ก็ได้หน้าตาสดใหม่ แต่ส่วนลดก็น่าจะน้อยกว่าเยอะ ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
แวะมาบอกว่า x1 กับ gla เล็กกว่า cr-v เยอะครับ
ปล.แต่ถ้าอยากได้ x1 จริงๆรอ lci ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ผมชอบ X1 มากกว่าครับ เหตุผลคือ คันดูใหญ่กว่า GLA และผมมองว่า GLA ไม่สวยเลย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าตัวที่ขายอยู่ตอนนี้ ผมว่า GLA สวยกว่าครับ
เรื่อง BSI ถ้าใช้น้อยผมว่า X1 น่าสน

เลือกคันที่ชอบครับ ลองไปนั่งดูภายในเค้าต่างกันมาก รักแบบไหนเลือกได้เลยครับ
ส่วนตัวไม่เคยมีทั้ง2คัน เคยแต่นั่งของญาติ+เพื่อน

ออฟไลน์ SM.

ดูขนาดด้วยนะครับ CR-V ใหญ่ กว้าง โปร่ง กว่า X1 และ GLA นะครับ

ถ้าการใช้งาน มีคนนั่งหลังบ่อยๆ มีของบรรทุกบ่อยๆ ตัว CR-V จะดีกว่าแน่ๆครับ ยังไม่รวมค่าดูแลรักษาที่ถูกกว่าด้วย

ออฟไลน์ delete

ถ้าขับจริงจัง XC40 ท็อป ของเล่นครบๆ จะสนุกกับมันแน่นอน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมคิดว่า X1 มีดีไซน์ที่ดูเป็น SUV มากกว่า GLA นะครับ

ส่วนเรื่องที่ว่ามันคันเล็ก มันไม่เป็นปัญหาสำหรับผมที่ชอบรถคันเล็ก ๆ ครับ

ผมใช้รถ PPV อยู่ รู้สึกเบื่อหน่ายกับความเทอะทะเหลือเกิน

หวังว่าคุณ จขกท จะได้รถที่ถูกใจนะครับ ยินดีกับรถคันใหม่ล่วงหน้าเลยครับ อิอิ

ออฟไลน์ Stp

นั่งเต็ม 4 คน ทางเลือกคือ X1 แต่สเปคไทยไม่มีครูสคอนโทรลนะ เรื่องตลกที่ขำไม่ออก แต่ถ้าปกตินั่งแค่ 2 คนจะลองไปนั่งเทียบกับ GLA ก็ตามใจชอบ

ส่วน CR-V ไปลองนั่งเทียบก่อนตัดสินใจ ตัวรถมันใหญ่กว่าชัดเจนนะ แถมจะนั่งสบายกว่าแน่ๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ถ้าสอง Choice นีผมเลือก X1 ครับ เพิ่ง LCi น่าจะอยู่ได้อีกยาว GLA รุ่นใหม่คงอีกสักพัก แต่เดาว่าน่าจะสวยและใหญ่ขึ้น โฉมปัจจุบันผมว่าเล็กไปครับ X1 กว้างกว่า แต่ก็ไม่ชอบเบาะนั่งที่สั้นและแข็งเหมือนกัน ออปชั่นก็ขาดๆเกินๆไปหน่อย แต่โดยรวมน่าเล่นกว่า GLA ครับ แต่ไปลองขับก่อนทั้งสองคันนะครับ ผมไม่เคยลอง GLA เลยไม่รู้ว่ามีดีอะไรซ่อนอยู่ไหม  8)

ออฟไลน์ NoName__???

เทียบ Optionแล้วเหมือน MB จะให้มากกว่า BM แต่เคยนั่ง MB ใหม่ๆมันตึงตังๆไม่ค่อยนิ่มเท่าBM ใหม่ๆเลย

ออฟไลน์ tatum0022

ตอนนี้อยากให้ซื้อ x1 ก่อนครับ GLA ผมว่าเดี๋ยวมันจะเปลี่ยนรุ่นตาม A แล้วนะครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ raygun

.
.
X1 เถอะครับ อยู่ได้อีกซักพักเลย GLA มันใกล้จะตกรุ่นมากๆแล้ว

ออฟไลน์ caton

ผมเพิ่งออก X1 20d msport มาครับจากงานเมื่อปลายปี
ตอนแรกเทียบกับ GLA เหมือนกัน แต่ GLA ภายในอึดอัดกว่าเยอะ รวมกับทั้งคู่มีกล้องถอย แต่ GLA ดันไม่ให้เซนเซอร์มาด้วย
อีกอย่างผมไม่ชอบคันเร่งของ MB มันหน่วงๆยังไงไม่รู้ ตัว X1 20d เทียบกับ F30 ที่ผมมีอยู่ก่อนแล้วผมว่ามันเปลี่ยนเกียร์สมูทขึ้นมาก
ส่วนเรื่อง Warranty/Maintenance ของ MB ให้มา 3 ปี แต่ไม่รวมเรื่องจานเบรคกับผ้าเบรค ซึ่งตรงนี้ BMW รวมให้ด้วย
สิ่งที่ขาดไปของ X1 คือ Cruise control จากที่ใช้ F30 มา 4 ปี ได้ใช้ไปครั้งเดียวระยะทางไม่เกิน 2 กิโลเมตร เลยคิดว่าไม่จำเป็นสำหรับผม
ปล. ผมอยากได้ หลังคากระจก แบบ GLA !!!
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ AgentMolder

ผมเชียร์ CRV  ;D ;D ผมใช้อยู่ ใหญ่โตกว่า กว้างขวาง ขับดี นิ่ม คนนั่ง/บรรทุก สบาย

แต่ถ้า 2 ตัวนี้ ผมเลือก X1 เพราะมันสวยกว่า ผมว่า SUV ของ MB มันไม่สวยสักรุ่นเลยทั้ง GLA GLC  ไม่สวยเลยอ่ะ มี GLE ที่ดูดีหน่อย แต่ราคาสี่กว่า แต่ Option MB ให้เยอะกว่า ผมขับ ตจว. ใช้ Cruise บ่อยมากเลย เสียดายที่ X1 ไม่มี รถตั้งสองล้าน งง

อ้อ XC40 ก็น่าใช้นะ option ดีงาม

ออฟไลน์ BN`

ถ้ามองในแง่ของการใช้งานจริง CRV ถือว่าคุ้มค่าที่สุด และกว้างกว่า X1, GLA ครับ

แต่ถ้าอยากลองใช้รถยุโรปดูซักครั้ง ผมจะเชียร์ X1 ครับ เพราะจะได้ BSI มาด้วย

ซึ่งถ้าใช้รถน้อยอยู่แล้ว จะคุ้มมากครับ และ X1 โฉมนี้อยู่ได้นานกว่า GLA และรถกว้างกว่า GLA ด้วยครับ

ส่วน GLA โฉมปัจจุบันคงจะตกรุ่นในอีกไม่นานแน่นอนครับ เพราะ CLA โฉมใหม่ก็เปิดตัวแล้ว

ผมอยากให้ไปลองนั่ง ลองขับดูก่อนครับ เพราะจะช่วยให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น และได้รถที่ถูกใจด้วยครับ

ออฟไลน์ flybigbear

เบ๊นซ์เสียเปรียบ บีเอ็ม ตรงที่ บีเอ็มมี BSI

ออฟไลน์ bingoman

ถ้าใช้งานทั่วไปและชอบความ balance ผมเชียร์ X1 นะครับ

ส่วน GLA250 ผมว่าแคบ และอึดอัดกว่า แต่พละกำลังก็มากกว่า

ถ้าให้เลือกเป็นคนขับอาจจะ GLA แต่ถ้าขับบ้างนั่งบ้าง ไป X1 ครับ