ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่หรื่อไม่ใส่กันครับ  (อ่าน 8270 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
ใส่หรื่อไม่ใส่กันครับ
« เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 12:45:36 »
รบกวนขอถามความเห็นคนรักรถหน่อยครับ ว่าส่วนมากเวลาเข้าศูนย์ถ่ายน้ำมันเครื่องนี่จำเป็นหรือบังคับใส่พวกสารเพิ่มประสิทธิภาพ หล่อลื่นทำความสะอาดมาให้เราเองหรือให้เราเลือกเองได้ครับที่ถามคือแฟนเอารถไปทีไรจะมีลิสแบบนี้เพิ่มมาทุกที  มันบำรุงรักษาได้ดีจริงหรือแค่คอสเมติก
ปล.คิดเล่นๆว่า น้ำมันเครื่องหลักร้อย+สารเพิ่มประสิทธิภาพอีกพันกว่า ราคาพอๆกับ นมค.ดีๆอย่าง motul mobil liqui moly แกลลอน2พันกว่าอันไหนน่าสนกว่า

ออนไลน์ Stp

Re: ใส่หรื่อไม่ใส่กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 12:48:28 »
ถ้าสัก 5-6 หมื่นเติมครั้งนึงหรือเจ้าหน้าที่ชี้แจงก่อนจะเติมน้ำยากพวกนี้ บางทีอาจจะยอมให้สักครั้งนึง แต่ถ้าเติมทุกครั้งหรือไม่ชี้แจงผมโวยแน่
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 12:53:15 »
ถ้าถามว่าจำเป็นมั๊ย ตอบเลยว่าไม่จำเป็น

ส่วนน้ำมันเครื่อง ผมให้น้ำหนักมากกว่า แต่น้ำมันเครื่องที่ผมเคยใช้มา ราคา กับยี่ห้อ ไม่ได้สะท้อนคุณภาพเท่าไหร่ ส่วนมากเป็นการตลาด

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 13:18:24 »
ถ้าสัก 5-6 หมื่นเติมครั้งนึงหรือเจ้าหน้าที่ชี้แจงก่อนจะเติมน้ำยากพวกนี้ บางทีอาจจะยอมให้สักครั้งนึง แต่ถ้าเติมทุกครั้งหรือไม่ชี้แจงผมโวยแน่
+1 ครับ ถ้าไม่แจ้งก่อนทำ ผมอาจไม่จ่าย ของพวกนี้ไม่ได้อยู่ในรายการเปลี่ยนถ่ายตามระยะทางครับ flushing oil กับล้างแอร์อีกสองอย่าง ไม่ใช่ทำไปไม่ดีนะ แต่ไม่จำเป็นต้องทำทุกการเช็คระยะ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 13:32:55 »
พวกนี้ SA เค้าได้ค่าคอมครับ เลยยัดกันจัง

ถ้าผมไปเอง ไม่มีหลุดรอดมาให้ผมแน่ๆ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 13:45:51 »
ว่าถึงความจำเป็นก็คือไม่จำเป็นครับ แม้ว่ารถจะวิ่งเป็นแสนโลแล้วก็ตาม

คุณพ่อผมเอารถเข้าศูนย์ ก็โดนทุกรอบครับ แรกๆผมก็บ่นไปว่าอย่าไปเติม แต่ก็โดนกลับมาอีกทุกรอบ  เลยเลิกพูดครับ ถือว่าให้ท่านซื้อความสะบายใจไป รถใช้น้อย ปี นึงเข้าศุนย์ 2 ครั้ง

แต่ถ้าใครใจแข็งปฏิเสธได้ ก็ปฏิเสธไปเลยครับ  SA คนขายได้ไม่กี่บาทหรอกครับ โชว์รูมต่างหากที่ได้เยอะ .... (แต่ SA จะโดนบังคับให้ขายและต้องทำเป้า)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 14:00:58 »
ใส่ได้ แต่ไม่จำเป็น น้ำมันเครื่องก็เพียงพอละ เงินไม่ใช่ปัญหาก็จัดครับ

ของที่ขาย ย่อมมีกำไรและส่วนต่าง มันเลยเป็นตัวเลือก(เสนอ) เพิ่มมา

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 14:02:38 »
ส่วนอื่นไม่สำคัญ  ยกเว้นล้างทำความสะอาดหัวฉีด  อันนั้นถ้านาน ๆ ครั้ง(แสนโล)  ทำไปเถอะครับ

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 15:04:53 »
ผมเลือกเติมน้ำมันเครื่องดีๆ กับน้ำมันเชื้อเพลิงดีๆ ครับ ( นานๆทีเติมก็รู้สึกดีต่อใจ )

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 15:43:26 »
ไม่เคยใส่ และไม่คิดจะใส่ด้วยครับ

เปลื่ยนแค่น้ำมันเครื่อง / แหวน / ไส้กรอง ก็เพียงพอแล้ว ถ้ามีเงินก็จัด Mobil-1 หรือ Motul ก็ว่ากันไป
เพิ่มหน่อยนึงก็กรองอากาศ กรองแอร์ หัวเทียน
เพราะถ้าน้ำยาพวกนี้ดีจริง ในคู่มือก็ต้องบอกให้ใส่ แต่นี่ไม่เห็นเขียนอะไร

อีกทั้งพวกน้ำยาวิเศษทั้งหลาย แม้แต่บรรจุภัณฑ์ผมก็ไม่เคยเห็น SA ก็ไม่มีให้ดู
เลยไม่กล้าเสี่ยงครับ

**เพิ่มเติม**
ในคู่มืออัลติส MC17 มีเขียนว่า ควรใส่น้ำยาล้างหัวฉีดของโตโยต้าแท้ ทุกๆแสนกิโลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2019, 18:02:31 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 16:25:31 »
ผมเคยใส่แต่น้ำยาล้างหัวฉีด น่าจะตัวเดียวกันกับผลิตภัณฑ์บำรุงรักษาระบบเชื้อเพลิงเบนซินที่ระบุในใบของ จขกท. ผมแนะนำให้ใช้ทุก ๆ 5 ปี ก็พอครับ นอกเหนือจากนี้ไม่ต้องใส่ สารหล่อลื่นหรือทำความสะอาดเครื่องยนต์ก็ไม่ต้องครับ แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะทางหรือเวลาที่กำหนดก็พอครับ น้ำมันเครื่องสะอาดกว่าน้ำมันเชื้อเพลิงเยอะ เพราะคุณภาพน้ำมันเชื้อเพลิงขึ้นอยู่กับคุณภาพการเก็บน้ำมันของปั้มแต่ละปั้มด้วยครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 18:27:19 »
ใส่ครับ แต่หลังๆไม่ได้ใส่ของศูนย์ หาของข้างนอกใส่ครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 18:39:30 »
สารเติมแต่งพวกนี้ ส่วนใหญ่เสมอตัวกับแย่ ให้ถ่ายทิ้งเลย
เราไม่ได้ยินยอมให้ใส่ ไม่รู้เอาแม็กมโนมาเติมให้ป่าว

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 20:49:45 »
....ใส่ให้จริงหรือเปล่ายังไม่รู้เลย เพราะมันจับต้องไม่ได้เว้นแต่เทให้ดูตรงหน้า ดีขึ้นขนาดไหนก็ไม่มีเครื่องวัดอีก

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 21:21:20 »
โดยส่วนตัวคิดว่าไม่จำเป็น แต่ใช้รถไปนานๆน่าจะพอมีคราบสกปรกติดอยู่บ้าง ทำความสะอาดระบบเบนซินผมว่าหัวเชื้อเบนซิน top fuel กระป๋องละ 40 บาท ทำความสะอาดเครื่องใช้น้ำยาฟลัชชิ่งครั้งละ 400 นานๆทำที คิดว่าเพียงพอแล้วครับ

เคยเขอกับตัว รถอัลติสผมอายุ 10 ปี อืดมาก ไฟเสิร์ชเจอว่ามีคนแนะนำให้ลองใ้ช้หัวเชื้อเบนซิน แค่เพียงเติมลงถัง สตาร์ทเครื่องยังไม่ทันจะออกจากปั๊มดี รถก็พุ่งขึ้นพรวดพร่าดแล้วครับ แต่ถ้ารถยังใหม่ ผมเชื่อว่าคงไม่ค่อยเห็นผลครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 22:13:09 »
เงิน 1000นึง
อู่ประจำบอกว่า ไปหาซื้อ น้ำมันเครื่อง semi +กรองมาอีกชุด เปลี่ยนเข้าไปก่อนน้ำมันชุดจริง ติดเครื่องไปวิ่งใกล้ๆแล้วกลับมาถ่านออกเลย แล้วค่อยใส่น้ำมันเครื่องตัวจริงที่จะใช้พร้อมกรองใหม่ๆอีกอัน ยังดีซะกว่า

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 22:17:29 »
เป็นเรื่องหาเงินของ 0 ครับ
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 05:37:53 »
ถ้ามันจำเป็นจริง ต้องระบุไว้ในตารางการบำรุงรักษาขอวรถแล้วครับ แต่นี่ไม่มีสักเจ้าเลย

ผมเข้าทุกครั้งก็มีพวกน้ำยาบ้าบออะไรนี่มาทุกครั้งผมก็สั่งตัดออกตลอดครับ

มันคือการหารายได้เข้าศูนย์ บางศูนย์ยังมีเชียร์ให้ล้างห้องเครื่อง ล้างตู้แอร์ โน่นนั่นนี่อีก

ล้างตู้แอร์นี่ ใครใจอ่อนอนุมัติเข้าไป เจอหลายพันแน่ครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 08:22:17 »
ไม่ใส่และไม่ยอมให้ใส่ครับ
ใส่แล้วดีไหมไม่รู้ แต่ที่ผ่านมาไม่ใส่ก็ใช้งานได้ปกติครับ

รับไม่ได้สุดๆ คือแอบใส่และมาคิดเงิน ผมไม่ยอมเลย 55

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 10:40:14 »
ใช้น้ำมันเครื่องยนต์สังเคราะห์แท้+กรองน้ำมันเครื่องใหม่ ทุกครั้งก็จบละ

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 10:46:23 »
ใช้mini one r56
ไมล์5แสนโลละ

ไม่เคยเสียเงินให้ของพวกนี้

เครื่องยังดี ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 11:10:52 »
ผมไม่ใส่ครับ จะบอก SA ก่อนทุกครั้ง เวลาไปเปิดงานครับ ไม่ว่าเค้าจะพูดอะไร ผมจะบอก ไม่ใส่ เท่านั้น

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 13:07:14 »
ผมก็ไม่ใส่ครับ รถทุกคันที่ซื้อมาใช้บริการที่ศูนย์ตลอด ไม่ว่าจะอายุรถกี่ปี ก็ของศูนย์และไม่เคยเติมครับ
รถไม่เคยมีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์ครับ รถทุกคันที่ใช้เกิน 10 ปีทั้งนั้นครับ น้ำมันเครื่องก็ไม่เคยหิ้วครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 13, 2019, 21:06:11 »
โนวววววว

ออฟไลน์ landing

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 17, 2019, 16:39:52 »
ไม่ใส่ครับ