ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สึกเมื่อได้ลองขับ Triton รุ่นทำหน้าหล่อ  (อ่าน 8806 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
เมื่อวาน น้องเซล ใจดี ผ่านมาให้ลอง ถึงที่ทำงาน เลยจัดไปประมาณ 50 กม.
 - คันที่ทดลองขับ เป็นรุ่น Top of line สีส้ม ใส่อุปกรณ์ตบแต่งแบบจัดเต็ม ซึ่งผมมองว่า เยอะไป ๆ 
 - นั่งตำแหน่งคนขับ เห็นเกียร์แบบ ขั้นบันได ผมมองว่าเชยไปนิด แต่ก็นะ ใช้งานง่ายดี
 - เบาะนั่งคนขับ ปรับไฟฟ้า แต่ไม่มี memmory อันนี้ค่อนข้างผิดหวัง แบบนี้ผมว่าไม่ต่างกะปรับมือ ซึ่งปรับมือเร็วกว่าซะอีก
 - คันนี้ติดกันสาด ของแท้ ดูดี และ ทนทาน แต่ตอนขับนี่สิ เสียงลมวิ่งผ่านกันสาดดังมาก ถ้าจะติดคงต้องหา กันสาดอันเล็กกว่านี้ และ ลู่ลมกว่านี้ เพราะที่ผมใช้กับ BT-50 pro ไม่มีเสียงลมดังขนาดนี้ เลยบอกไม่ได้ว่า Triton ตัวนี้ เก็บเสียงดีหรือเปล่า ต้องลองคันที่ไม่ติดกันสาด
 - ความรู้สึก ตอนขับขี่ ช่วงล่างคล้ายๆ ปาเจโร่ ที่เช่าขับ ตอนไป เชียงใหม่  ผู้สูงวัยที่ไปด้วยกัน บอกว่าชอบมาก นิ่มดี แต่ผมมองว่ามัน โยนไปหน่อย ยิ่งช่วงถนนเป็นคลื่นนี่ ชัดเจน คล้ายนั่งเรือ (แต่ดีกว่า mu 7)  เข้าโค้งที่ความเร็วต่างๆ ก็เอาอยู่นะ แต่เราจะกลัวไปเอง เพราะ มันยวบไปหน่อย แต่ก็เอาอยู่  ซึ่งจุดนี้แหละที่ผมว่า BT-50 pro 3.2 ยังทำได้ดีกว่า 
สรุป ทุกอย่างของตัวรถ ดีกว่าคันเก่าผม ยกเว้นช่วงล่าง ที่รู้สึกยังเสพติด สไตล์ Mazda  เลย ยังก้ำกึ่ง ว่าจะเปลี่ยนดีไหม
  ????  สงสัยพวงมาลัย รุ่นนี้เป็นแบบ EPS หรือเปล่าครับ ดูใน web ไม่มีบอกจุดนี้ ????
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2019, 13:22:06 โดย HLRx »

ออฟไลน์ AkE

Re: ความรู้สึกเมื่อได้ลองขับ Triton รุ่นทำหน้าหล่อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 13:02:01 »
Memory seat นี่คงคาดหวังมากไปนิดนึงครับ ไม่ได้ๆมาง่ายๆ รถราคาสูงกว่านี้หลายคันก้ไม่มีครับ

ผมว่าช่วงล่างก้นิ่มๆ ย้วยๆแต่ถ้าขับกันสุดๆก้เอาอยู่สไตล์ยี่ห้อนี้ ส่วนตัวผมไม่ได้ชอบรถยี่ห้อนี้เลยซักรุ่นแต่ถ้า

ตอนนี้ต้องซื้อกระบะผมเอา triton แน่ๆ หน้าตามันสวยและล้ำกว่าคู่แข่งไป2-3 ปีได้

ออฟไลน์ NoName__???

Re: ความรู้สึกเมื่อได้ลองขับ Triton รุ่นทำหน้าหล่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 13:32:15 »
เมมเบาะเราว่าไม่สำคัญเท่าไหร่ รถเก่งแพงกว่านี้หลายๆรุ่นยังไม่มีเลย แต่เบาะไฟฟ้าน่าจะให้มา ทั้งคู่ ซ้าย-ขวาไปเลย  ::) ::)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 13:37:41 »
เมมเบาะเราว่าไม่สำคัญเท่าไหร่ รถเก่งแพงกว่านี้หลายๆรุ่นยังไม่มีเลย แต่เบาะไฟฟ้าน่าจะให้มา ทั้งคู่ ซ้าย-ขวาไปเลย  ::) ::)
ไม่สำคัญ ถ้าขับคนเดียว
 แต่กับผมสำคัญมาก เพราะผม ขับกับ ภรรยา ตำแหน่งเบาะ ต่างกันไกล

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 14:05:04 »
 แต่กับผมสำคัญมาก เพราะผม ขับกับ ภรรยา ตำแหน่งเบาะ ต่างกันไกล

ใช่ครับ เบาะไฟฟ้า แล้วไม่มีเมมโมรี่ ก็ไม่ต่างกับเบาะปรับมือ

ถ้าตัวนี้มีอแดพทิฟ คุยส์คอนโทรล เหมือนปาปอต น่าจะแหล่ม

หรือหวังลึกๆ ให้อัพให้เป็น stop&go ไปเลย จบๆไป อิอิ

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 14:26:29 »
คันเดิม bt 50 เก่าแล้วยังครับ ถ้ายังก็ใช้ไปก่อนดีมั้ยครับ

มา triton อาจได้นุ่มกว่าขับง่ายกว่า แต่ช่วงล่างคงไม่เฟิมเท่าเดิม ถ้าหวังระบบ 4x4 ครบๆก็เป็นเหตผลที่น่าสนนะ ขับสี่ตอนหน้าฝนก็ช่วยได้ไม่น้อย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 14:31:11 »
พวงมาลัยเหมือนจะยังเป็นน้ำมันพาวเวอร์อยู่นะ ยังไม่เป็นไฟฟ้า
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 14:54:12 »
คันเดิม bt 50 เก่าแล้วยังครับ ถ้ายังก็ใช้ไปก่อนดีมั้ยครับ

มา triton อาจได้นุ่มกว่าขับง่ายกว่า แต่ช่วงล่างคงไม่เฟิมเท่าเดิม ถ้าหวังระบบ 4x4 ครบๆก็เป็นเหตผลที่น่าสนนะ ขับสี่ตอนหน้าฝนก็ช่วยได้ไม่น้อย

เกือบ 7 ปีแล้วครับ  209,xxx กม.

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 15:09:38 »
นาทีนี้ต้องให้ triton กันดั้ม กับ ranger เลยครับ หน้าตาหล่อสุดละ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 16:25:06 »

ชายล่างที่เทอะทะ เพราะอวบอ้วนไป
พอเปลี่ยนมาใส่ชุดไฟโปรเจคเตอร์แล้วสวยลงตัวขึ้นเยอะเลยครัช

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 18:15:31 »
ผมว่ามันนั่งสบายนะครับ legroom กว้างดีออก
ออฟชั่นเยอะ ผมลองแค่สั้น ๆ ประมาณ 5 กิโลเอง ในความเร็วต่ำ ถือว่าโอเคเลย

สีขาว สีเงิน นี่ล้ำเลย

แต่ผมก็ไม่ชอบเบาะไฟฟ้านะครับ ปรับยาก คงใส่มาเพิ่มความหรูหรา  8)

ออฟไลน์ Redback

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 18:58:08 »
เหมือนหวังอะไรเกินตัวไปหน่อยครับ รถราคาแพงกว่านี้ยังไม่มีมาเลย
ประโยคที่ว่ามีเบาะไฟฟ้าแต่ไม่มี memory ไม่ต่างกับปรับมือ ผมว่าดีกว่าเยอะครับ แบบปรับมือเวลาอยากขยับนิดหน่อยเวลาขับรถอยู่นี่เรื่องใหญ่เลย แต่ถ้ามีปรับไฟฟ้าก็สะดวกขึ้นมาเยอะเลยครับ
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 20:43:54 »
ปรับไฟฟ้าดีกว่ามือหลายขุมครับ

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 21:12:01 »
กระบะ สี่ประตูตัวท็อป  มีรุ่นไหนมีเมมโมรี่เบาะบ้าง

เบาะปรับไฟฟ้ายังไงก็สะดวก และปรับได้ละเอียดกว่าปรับมือ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 22:17:10 »
รุ่นนี้ ตั้งแต่หันมาใช้เกียร 6AT ขับสบายขึ้นอีกเยอะ

รุ่นแรก 5AT รอรอบจนรำคาญ ขับในเมืองเร่งๆเบรคๆ ไม่ทันใจ
พอเกียรใหม่ ออกตัวดีขึ้น ไม่ได้ทันใจเหมือนพวกรีโว้ แต่ไม่ได้น่ารำคาญเหมือนเมื่อก่อน

ส่วนช่วงล่าง ผมว่าคนที่ขับ BT50 & Ranger มาก่อน คงไม่ประทับใจ
แต่ถ้าถามคนนั่ง ผมว่าไทรทั่นใหม่ดีสุดในรถกระบะแล้ว ก็แล้วแต่คนจะมอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 23:33:09 »
ลองใส่เกียร์เป็นขับสี่ฟลูไทม์ยังครับ อยากรู้ฟิล

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 08:24:52 »
เหมือนหวังอะไรเกินตัวไปหน่อยครับ รถราคาแพงกว่านี้ยังไม่มีมาเลย
ประโยคที่ว่ามีเบาะไฟฟ้าแต่ไม่มี memory ไม่ต่างกับปรับมือ ผมว่าดีกว่าเยอะครับ แบบปรับมือเวลาอยากขยับนิดหน่อยเวลาขับรถอยู่นี่เรื่องใหญ่เลย แต่ถ้ามีปรับไฟฟ้าก็สะดวกขึ้นมาเยอะเลยครับ

ใช่เลยค่ะ ปรับไฟฟ้าไม่ต่างปรับมือนี่เกินไป บางทีตอนขับรถเราอยากจะปรับเพื่อเปลี่ยนอริยบทหรือทัศนิวิสัย ปรับมือเวลาเลื่อนหน้าหลังตอนขับรถ นี่อันตรายมาก เบาะปรับไฟฟ้าปลอดภัยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 10:12:06 »
ได้ไปลองขับมาเหมือนกันครับ
- ออกตัวดีขึ้น รอรอบน้อยลง แรงบิดในรอบต่ำกว่า 2 พันมาไวขึ้น แต่ต้นก็ยังอืดหน่อยๆตามนิสัยเครื่องมิตซู
- ช่วงล่างดีขึ้น นุ่มขึ้น ซับแรงสะเทือนดีขึ้นเพราะใช้ล้อ 18 หน้ายางกว้างขึ้น
- พวงมาลัย เหมือนเดิม ซับแรงสะเทือนไม่ค่อยดี มีอาการดีดซ้ายขวาไปตามสภาพถนน
- อ็อพชั่น แพรวพราวมาก Gt-premium คุ้มสุด ถุงลมรอบคัน ระบบช่วยเบรก กล้องรอบคันในราคาไม่ถึงล้าน
- ภายนอกปรับใหม่ ล้ำมาก ดูสวยขึ้นเป็นกอง ยังกับรถคนละคัน
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 13:46:04 »
ผมว่าค่ายนี้พอ MC แล้ว ปรับให้เยอะนะครับ ผมเริ่มสังเกตมาจากตัว Mirage แล้ว

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 14:48:37 »
สำหรับตัวผม เบาะไฟฟ้าแต่ไม่มีเมม ถ้าขับกันหลายคน แย่ยิ่งกว่าปรับมืออีกครับ กว่าจะปรับได้เหมือนเดิม ต้องใช้เวลาพอสมควร
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 10:17:25 »
สำหรับตัวผม เบาะไฟฟ้าแต่ไม่มีเมม ถ้าขับกันหลายคน แย่ยิ่งกว่าปรับมืออีกครับ กว่าจะปรับได้เหมือนเดิม ต้องใช้เวลาพอสมควร
เห็นด้วยเลยครับ ปรับได้ง่ายก็จริง แต่กว่าจะเข้าที่ ยิ่งเปลี่ยนคนขับบ่อย กว่าจะเจอจุดที่ใช่ ก็เสียเวลานานมากกว่าจะเจอ
เบาะปรับมือยังพอจะจำได้ว่าต้องกดลงกี่ที หมุนกี่รอบ เข้าที่ง่ายกว่าเยอะ