ผู้เขียน หัวข้อ: รถสตาร์ทเอง!!  (อ่าน 10363 ครั้ง)

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
รถสตาร์ทเอง!!
« เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 16:07:55 »
พอดีเมื่อตอนเที่ยงกลับจากทำธรุะก็เข้าบ้านปกติ แม่ผมเข้าห้องน้ำ คนอื่นก็แยกย้ายเก็บข้าวของ
แล้วผมได้ยินเสียงรถแม่สตาร์ท ก็นึกในใจ ทำไมไม่ได้ยินเสียงแม่เปิดประตูห้องน้ำเลย
พอดีเดินไปเอาของที่ที่จอดรถ เลยส่องดูว่าแม่อยู่ในรถรึเปล่า ปรากฏว่าไม่มีใครอยู่ เลยตะโกนถามแม่ว่าแม่สตาร์ทรถรึเปล่า จะไปไหน
แม่ผมตอบออกมาจากห้องน้ำว่ายังไม่ออกจากห้องน้ำเลย สุดท้ายผมเลยเดินไปดูที่รถ มันขึ้นว่า KEY NOT DETECT งงตาแตกเลยครับทีนี้ อยู่ดีๆรถสตาร์ทเอง รถเป็น CAMRY HYBRID 2012 ครับ รถที่เพิ่งขับกลับมาเป็นรถอีกคันนะครับ รถคันนี้จอดไว้ตั้งแต่เช้า
มีใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างไหมครับ :'( :'(

ออฟไลน์ oryor

Re: รถสตาร์ทเอง!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 16:23:08 »
ลืมกดปุ่มดับเครื่องไว้หรือเปล่าครับ
พอแบตมันต่ำ เครื่องเลยติด

ออฟไลน์ Mr.P_Lawman

• Newbie
  • *
  • Go go go
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 16:30:40 »
Autobot  ล้อเล่นครับ  ปุ่มสตาร์ทมีปัญหารึป่าวครับ พอกุญแจเข้าระยะสัญญาณก็สตาร์ทเองเลย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 17:26:36 »
ลืมกดปุ่มดับเครื่องไว้หรือเปล่าครับ
พยายามคิดแบบนั้นครับ แต่ก็จอดรถไว้ตั้งแต่เช้ามืดเลยคันนี้ เลยคิดว่ามันน่าจะติดช่วงอื่นด้วยน่ะครับ
Autobot  ล้อเล่นครับ  ปุ่มสตาร์ทมีปัญหารึป่าวครับ พอกุญแจเข้าระยะสัญญาณก็สตาร์ทเองเลย
กุญแจอยู่ในบ้านอะครับ ไกลกันพอสมควรเลย ตอนนี้กลัวรถมันมีปัญหาอะไรรึเปล่า เดี๋ยวไปสตาร์ทที่อื่นจะมีคนเอาไปครับ555

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 17:47:35 »
คิดว่าไม่มีปัญหาอะไร  แบบข้างบนตอบนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 19:13:44 »
พยายามคิดแบบนั้นครับ แต่ก็จอดรถไว้ตั้งแต่เช้ามืดเลยคันนี้ เลยคิดว่ามันน่าจะติดช่วงอื่นด้วยน่ะครับ
กุญแจอยู่ในบ้านอะครับ ไกลกันพอสมควรเลย ตอนนี้กลัวรถมันมีปัญหาอะไรรึเปล่า เดี๋ยวไปสตาร์ทที่อื่นจะมีคนเอาไปครับ555

ลองดูว่าน้ำมันลดลงไปเยอะไหม อัตราบริโภคน้ำมัน km/l ลดลงจากปกติไหม รถเย็นจากแอร๋ไหม (ในกรณีที่ไม่ได้ปิดแอร์ก่อนดัยเครื่อง) ถ้าใช่ก็ลืมดับเครื่อง เพราะคนขับรถ hybrid เป็นกันเยอะครับ ผมก็หนึ่งในนั้น ลงจากรถแล้วเดินเข้าบ้านเลย มารู้ตัวอีกทีตัวเดินมาหยิบของในรถ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 19:44:32 »
ลืมกดปุ่มดับเครื่องชัวร์  ::) ::) ::)
พอไฟหมด มันก็ติดเครื่องมาปั่นไฟปรกติ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 20:24:55 »
พูดถึงความน่าจะเป็นในกรณีลืมดับเครื่อง (ลืม Power off)
พวกรถ HV หรือ EV นี้ น่าจะมีระบบตรวจจับว่าไม่มีคนอยู่ในรถ (อาศัย load cell ที่ใช้เตือนคาดเข็มขัดนิรภัย)
แล้วเขียนโปรแกรมให้รถเข้าสู่ระบบ sleep หรือ hibernate นะครับ กันคนลืม

ส่วนรถพี่ จขกท นั้น ถ้าไม่ได้ลืม Power off และเข้าศูนย์เช็คแล้วว่าไม่มีอะไรผิดปกติ
แนะนำให้ใช้ น้ำแดงสักขวดพร้อมผ้าแพร 3 สี น่าจะช่วยได้ฮะ ^^

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 20:39:48 »
อาจจะเป็นไปได้ครับ ผมก็เพิ่งนึกได้ว่าเมื่อคืนแม่ผมไม่ได้นอนทั้งคืนเลย อาจจะเบลอๆแล้วลืมดับเครื่อง  ;D ;D

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 23:37:29 »
คิดว่าลืมดับเครื่องนะครับ

พ่อผมก็เป็น เหมือนขับมาเงียบๆละพอเข้า p ก็นึกว่ามันดับแล้ว ปิดไฟเข้าบ้าน รู้ตัวอีกที 2วัน

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 08:43:01 »
พูดถึงความน่าจะเป็นในกรณีลืมดับเครื่อง (ลืม Power off)
พวกรถ HV หรือ EV นี้ น่าจะมีระบบตรวจจับว่าไม่มีคนอยู่ในรถ (อาศัย load cell ที่ใช้เตือนคาดเข็มขัดนิรภัย)
แล้วเขียนโปรแกรมให้รถเข้าสู่ระบบ sleep หรือ hibernate นะครับ กันคนลืม

ส่วนรถพี่ จขกท นั้น ถ้าไม่ได้ลืม Power off และเข้าศูนย์เช็คแล้วว่าไม่มีอะไรผิดปกติ
แนะนำให้ใช้ น้ำแดงสักขวดพร้อมผ้าแพร 3 สี น่าจะช่วยได้ฮะ ^^

;D ว่าจะแนะนำแบบนี้เหมือนกัน  ::)

ลองเปิดดูคู่มือก่อนไหมครับ ถ้าเป็นระบบมัน น่าจะมีเขียนบอกน้ะ
ทำไมรถไม่มีระบบเตือนหรอครับ ถ้าลงจากรถแล้วปิดประตูลืมดับเครื่อง
รถจะร้องเตือนหรือลล็อคประตูรถไม่ได้ ของผมจะเป็นแบบนั้น

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 10:56:07 »

;D ว่าจะแนะนำแบบนี้เหมือนกัน  ::)

ลองเปิดดูคู่มือก่อนไหมครับ ถ้าเป็นระบบมัน น่าจะมีเขียนบอกน้ะ
ทำไมรถไม่มีระบบเตือนหรอครับ ถ้าลงจากรถแล้วปิดประตูลืมดับเครื่อง
รถจะร้องเตือนหรือลล็อคประตูรถไม่ได้ ของผมจะเป็นแบบนั้น

เข้า P เปิดประตู มันไม่ดังครับ เดินเข้าบ้านไม่ได้ล๊อครถเพราะจอดในบ้าน สบายจัยยยยยย ผมก็เคย  ;D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 11:13:50 »
สรุปแล้วไม่ได้ดับเครื่องตั้งแต่เช้าครับ  ;D ;D ;D
พอดีตอนเข้าไปดับเครื่อง ผมถ่ายคลิปไว้ด้วย พอมาดูย้อนหลัง อุณหภูมิเครื่องอยู่ขีดกลาง แสดงว่าเครื่องสตาร์ทมาระยะเวลานึงแล้ว รถไม่ได้ผิดปกติครับ แต่แม่ผมเบลอผิดปกติ 5555

ปกติตอนออกจากรถ ถ้ากุญแจออกมาด้วยจะร้องนะครับ แต่ก็แค่ ปิ๊บ ปิ๊บ ปิ๊บ แต่อาจจะด้วยความเบลอของแม่ผมที่ไม่ได้นอนทั้งคืน+ความรีบ เลยไม่ได้ยินเสียงครับ
แล้วปกติอยู่บ้าน ไม่ได้ล็อครถกันด้วยครับ เลยไม่มีเสียงเตือนอีกรอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2019, 11:17:51 โดย mirthhahaha »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 16:06:08 »
เข้ามาอ่าน นึกว่ารถผีหลอก อิอิ 8)