ผู้เขียน หัวข้อ: C-HR HV สามารถใส่ Wheelchair แบบ Full size (พับแบนไม่ได้) ได้ไหมครับ  (อ่าน 10128 ครั้ง)

ออฟไลน์ wittinunt

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

• ตอนนี้ผมกำลังตามหารถ 5 ประตู เอาไว้ใช้เองส่วนตัว และก็มีบ้างที่จะต้องพาคุณพ่อซึ่งป่วยเป็นโรคสมองเมื่อม ดูแลตัวเองไม่ได้ ไปเที่ยวธรรมชาติบ้างน่ะครับ(ขึ้นเขา แต่ไม่ถึงกับลุยป่า) เวลาพาไปก็จะต้องเอานั่ง Wheelchair ครับ ตอนนี้ผมขับ Ford Focus 4 ประตูอยู่ มันใส่ได้แต่ Wheelchair ขนาดเล็ก(แบบพับแบนได้) แต่พ่อผมตัวค่อนข้างใหญ่ เวลาท่านนั้งมันจะอึดอัด ซึ่งที่บ้านก็มี Wheelchair แบบขนาดใหญ่ ที่พับแบนไม่ได้ แต่พับพนักพิงได้ ซึ่งพอพับมาก็จะขนาดประมาณ 60 x 120 x 76 ซม. (ก x ย x ส) ซึ่งมันยัดใส่กระโปรงหลังรถของผมไม่ได้ครับ ที่บ้านมี Mirage อีกคัน ก็ใส่ไม่ได้ครับ(จะใส่ได้ต้องพับเบาะ ซึ่งมีคนอื่นไปด้วย เลยไม่สามารถพับได้)
  • โดยส่วนตัวเป็นคนไม่ชอบรถขนาดใหญ่ ผมขับไม่ถนัด และก็เป็นคนที่ชอบเทคโนโลยีเอามากๆ โดยเฉพาะ Adaptive cruise control เป็นสิ่งที่ผมคิดว่ารถที่ผมจะซื้อมันต้องมี
  • ตอนแรกก็ลองพยายามไปหาพวก SUV แต่ก็อย่างที่บอกครับ ไม่ค่อยชอบรถใหญ่ แถมพวกรุ่นท๊อบที่มันจะมี Adaptive cruise control มันก็ราคาสูง(ถ้าเทียบกับ C-HR HV) เลยสนใจ C-HR HV เอามากๆครับตอนนี้ แต่ถ้าหากมันใส่ Wheelchair ตัวที่ผมต้องใช้ไม่ได้ ก็อาจจะต้องขยับขึ้นไปเป็น X-Trail Hybrid แทน แต่ราคาก็เพิ่มไปอีก 5 แสน  :'( :'( :'(

ตัว Wheelchair ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ MisterDante

• Hero Member
Re: C-HR HV สามารถใส่ Wheelchair แบบ Full size (พับแบนไม่ได้) ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 12:54:43 »
ผมว่าถ้าใหญ่แบบในรูปไม่น่าได้นะครับ
HR-V ด้านท้ายพับได้เรียบก็น่าจะยังไม่ได้นะครับ

รอท่านอื่นครับ

ออฟไลน์ tvm

Re: C-HR HV สามารถใส่ Wheelchair แบบ Full size (พับแบนไม่ได้) ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 13:01:56 »
เอาชัวร์ๆ มีวีลแชร์อยู่แล้ว แนะนำให้เอาไปลองเลยครับ หรือคร่าวๆ ก็วัดขนาดคร่าวๆ กว้าง ยาว สูง ไปเทียบก็ได้ จะเสริชขนาดคร่าวๆ ในเน็ตดูก่อนก็ได้เช่นกัน
คนที่ใช้กรณีแบบคณน่าจะมีน้อยมากๆ

ปล. ส่วนตัวที่ใช้ Adaptive Cruise Control ผมเฉยๆ นะ มันใช้ได้ตั้งแต่ความเร็ว 40 กม./ชม ไม่มีหยุด/ออกตัวเอง มีไม่มีก็ไม่ต่างมากหรอกครับ ที่สำคัญ ถนนเมืองไทย ที่จะได้ใช้ครูสมีน้อยมากๆ ลองพิจารณาดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 13:25:58 »
เอาชัวร์ๆ มีวีลแชร์อยู่แล้ว แนะนำให้เอาไปลองเลยครับ หรือคร่าวๆ ก็วัดขนาดคร่าวๆ กว้าง ยาว สูง ไปเทียบก็ได้ จะเสริชขนาดคร่าวๆ ในเน็ตดูก่อนก็ได้เช่นกัน
คนที่ใช้กรณีแบบคณน่าจะมีน้อยมากๆ

ปล. ส่วนตัวที่ใช้ Adaptive Cruise Control ผมเฉยๆ นะ มันใช้ได้ตั้งแต่ความเร็ว 40 กม./ชม ไม่มีหยุด/ออกตัวเอง มีไม่มีก็ไม่ต่างมากหรอกครับ ที่สำคัญ ถนนเมืองไทย ที่จะได้ใช้ครูสมีน้อยมากๆ ลองพิจารณาดูครับ

ขอบคุณครับ ดูจากรูปแล้ว ด้านกว้างน่าจะพอได้ แต่ด้านสูงดูแล้วจะติดกระจกแน่ๆเลย

ตอนแรกก็ว่าจะเอาพวก Mini MPV เช่น Sienta อยู่ครับ แต่... แรงม้ามันน้อยเหลือเกิน นั่งหลายคน ขับขึ้นเขาชันๆน่าจะเหนื่อย

ส่วนเรื่อง Cruise control ผมใช้ประจำครับ ผมอยู่เชียงใหม่ ผมหาเรื่องกดตลอด ผมว่ามีอะไรเล่นดี อิอิ จะได้กดนิดๆหน่อยๆ ผมก็กด ตอนนี้ใช้ Focus อยู่ มันมีแต่แบบ Cruise control ธรรมดา ผมก็กดครับ เจอรถหน้าช้าก็เบรค พอโล่งนิดหน่อย ก็กดใหม่ (สงสัยเป็นโรคไม่ค่อยชอบออกแรงข้อเท้า 555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 13:28:28 โดย wittinunt »

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 13:53:53 »
ต้องเอาไปลองครับ เพราะตัว wheelchair ที่บอกขนาดประมาณ 60 x 120 x 76 ซม. (ก x ย x ส)
ถ้าดูแบบปกติคือสูง 76 ก็อาจจะติด
แต่ถ้าตะแคงนอน ก็จะเหลือสูง 60 ครับ

adaptive สนุกจริงครับ ผมก็ชอบเล่น

ขอให้ได้รถที่ถูกใจและใช้งานได้จริงครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 13:54:59 »
มีตัวนึงที่อาจจะลงล็อกจขกท. คือ
forester ตัวท็อป ที่จะวางขายกลางปีนี้ 1.45 ล้าน
กว้างแน่ๆ 
แถมมี Adaptive Cruise Control ทำงานย่านความเร็วต่ำด้วย
ผมว่าตัวนี้น่าจะตอบโจทย์ได้นะ

ปอลิง ณ ตอนนี้ Adaptive Cruise Control ทำงานย่านความเร็วต่ำถูกสุดในตลาด น่าจะเป็น CIVIC RS ล้านสอง กับ forester นี่แหละครัช

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 14:07:43 »
มีตัวนึงที่อาจจะลงล็อกจขกท. คือ
forester ตัวท็อป ที่จะวางขายกลางปีนี้ 1.45 ล้าน
กว้างแน่ๆ 
แถมมี Adaptive Cruise Control ทำงานย่านความเร็วต่ำด้วย
ผมว่าตัวนี้น่าจะตอบโจทย์ได้นะ

ปอลิง ณ ตอนนี้ Adaptive Cruise Control ทำงานย่านความเร็วต่ำถูกสุดในตลาด น่าจะเป็น CIVIC RS ล้านสอง กับ forester นี่แหละครัช

น่าสนใจครับ ขอบคุณครับ แต่ในเวปของ Subaru thailand มันยังเป็นรุ่นเก่าอยู่น่ะครับ ผมเลยไม่มีข้อมูลที่แท้จริง ว่าแต่..... มันจะกินน้ำมันไหมน้อ Subaru นี่นะ อิอิ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 14:10:02 »
เคยเอา Wheelchair พับได้ใส่ Jazz HRV แล้วก็ Stream วางตั้งได้แต่ต้องพับมือจับเข็นลง วางนอนก็ต้องพับเบาะเหมือนกัน แต่ Stream จะพับแค่แถว 3  ถ้าจะกางไว้คงไม่ได้จะใส่ได้ครับ

เคยเห็นคันที่ใส่รถเข็นใหญ่ได้จริงๆคือ Honda Freed พับเบาะแถว 3 เอา เพื่อนคุณแม่ใช้แบบนี้อยู่ ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 14:31:28 »
ลองดู xpander มั้ยครับ เบาะหลังพับแล้วเหลือๆ แต่ cruise control เป็นแบบธรรมดา

แล้วมีอีกตัวเลือกนึงแต่เป็นมือสองคือ Honda Stepwagon รู้สึกตัวที่นำเข้าจะมี adaptive cruise control ตามโจทย์ครับ

https://www.one2car.com/for-sale/honda-stepwgn-spada-el-%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%9E%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%A1%E0%B8%93%E0%B8%91%E0%B8%A5-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%8D%E0%B8%88%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%A9%E0%B8%81/4579553
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 14:45:32 »
ลองดู xpander มั้ยครับ เบาะหลังพับแล้วเหลือๆ แต่ cruise control เป็นแบบธรรมดา

แล้วมีอีกตัวเลือกนึงแต่เป็นมือสองคือ Honda Stepwagon รู้สึกตัวที่นำเข้าจะมี adaptive cruise control ตามโจทย์ครับ

https://www.one2car.com/for-sale/honda-stepwgn-spada-el-%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%9E%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%A1%E0%B8%93%E0%B8%91%E0%B8%A5-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%8D%E0%B8%88%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%A9%E0%B8%81/4579553
Xpander 105 แรงม้า ถ้านั่ง 4-5 คน ขับขึ้นเขาชันๆ โค้งเยอะๆ มันจะไหวไหมครับ? ตอนแรกผมก็เล็งไว้เหมือนกัน มันใหญ่ดี ใส่ได้แน่ๆ แต่ผมกลัวเรื่องสมรรถนะของมันนี่แหละครับ ส่วนเรื่อง Adaptive cruise control นั้น ถ้าในราคาไม่เกินล้าน ผมก็ไม่ได้คาดหวังหรอกครับ แต่ถ้าเกินล้าน มันควรจะมีเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 15:38:36 »
ไม่ต้องคำนวณครับ เอาไปที่ showroom แล้วลองยัดเลยครับ ลองให้คุณพ่อไปลองนั่งด้วยครับ คันไหนสบาย ขอลอง test drive  ให้ท่านลองนั่งจริงๆเลยครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 15:55:23 »
ลองดู Link นี้ครับ สำหรับ Xpander

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 16:08:52 »

Xpander 105 แรงม้า ถ้านั่ง 4-5 คน ขับขึ้นเขาชันๆ โค้งเยอะๆ มันจะไหวไหมครับ? ตอนแรกผมก็เล็งไว้เหมือนกัน มันใหญ่ดี ใส่ได้แน่ๆ แต่ผมกลัวเรื่องสมรรถนะของมันนี่แหละครับ ส่วนเรื่อง Adaptive cruise control นั้น ถ้าในราคาไม่เกินล้าน ผมก็ไม่ได้คาดหวังหรอกครับ แต่ถ้าเกินล้าน มันควรจะมีเท่านั้นเองครับ

ขึ้นเขาเน้นใช้แรงบิดครับผมว่า xpander ม้า 105 ตัวจริง แต่แรงบิดลงพื้น 141 นิวตันเมตร ไม่น้อยนะครับ

อินโดใช้แทบจะเป็นน้องๆ รถ 4wd เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 16:10:58 โดย Skyforce »
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 16:36:42 »
ดู wheelchair ในรูป บอกไม่ได้หรอกครับ

เอาไปลองของจริงเลยครับ ชัวร์สุด และ น่าจะได้คำตอบที่สุด

ส่วนคันไหน ยังไง แรงม้า แรงบิด ยังไง เท่าไหร่ นั้น ถ้าคนขับรถขึ้น-ลงเขาประจำ จะรู้ว่าต่อให้เครื่อง 1000 cc แรงม้า 60-70 ก็ไปได้ครับ เพราะเรื่องแบบนี้มันต้องอาศัพประสบการณ์ การคุมเกียร์ คุมคันเร่ง และพึ่งระยะพุ่งเพื่อเร่งดันขึ้นไป แรงม้าน้อย แรงบิดน้อย ก็ต้องลงเกียร์ต่ำ เค้นรอบ เค้นเครื่องยนต์มากตามไปด้วย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 16:57:38 »
ควรเอาไปลองจริงๆครับ ไม่งั้นซื้อมา ใส่ไม่ได้ จะยุ่งกันใหญ่

จริงๆ อยากแนะนำพวกรถตู้นะครับ แต่เห็นว่าอยากได้แบบ 5 ประตู เลยยากหน่อยครับ

forester ตัวเก่า ใหม่ ไม่ต่างกันมากครับ ไปลองได้เลยครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 17:13:04 »
เห็น sienta ติดวีลแชร์ได้นะ ลองดูเป็นทางเลือก

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 00:32:00 »
ดูขนาดแล้วคิดว่าไม่น่าจะได้ครับ ต่อให้ HRV ก็ยังไม่น่าจะได้เลย (เอาจริง CR-V 7 ที่นั่งก็เหมือนจะใส่ไม่ได้ด้วยครับ ห้องขนของมันพื้นสูงไปหน่อย ไม่ได้กว้างเท่ารุ่น 5 ที่นั่ง) ลองเอาไปเทียบที่ศูนย์ดูจะรู้คำตอบครับ

ถ้าเอาตามโจทย์คุณก็คงไม่พ้น Ertiga / Sienta / Xpander / BRV / Mobilio พวกนี้ครับ โดยเฉพาะสองชื่อหลัง ผมว่าพับแถว 3 ไว้ก็ใส่ได้นะ กำลังเครื่องไม่น่าเกลียดครับ

อ้อ แล้วก็ Adaptive cruise เวลาใช้งานจริง พอเจอรถเข้ามาแทรกเลนที่เราขับ มันก็เบรคหน้าทิ่มละครับจะรำคาญเอา ผมแนะนำว่าอย่าไปยึดเป็นข้อจำกัดว่าถ้าไม่มีออปชั่นนี้เราจะไม่ซื้อดีกว่าครับจะได้ไม่ปวดหัว เพราะการขนคุณพ่อไปไหนมาไหนได้สบาย น่าจะสำคัญกว่ามากครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 07:00:35 »
ตัวเลือกของคุณเหลือแค่พวก Mini MPV ครับ  แบบอื่นไม่ต้องลุ้นใส่ไม่ได้ครับ   จริงพวกรถคันใหญ่มัคันใหญ่
มันมีสเปคแบบที่คุณต้องการแต่คุณไม่ชอบ   โจทย์เลยออกแค่ Mini MPV ครับ   ไปลองดูโมบิ ก็ได้ครับ  :o :o
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 09:07:20 »
ถ้าให้คนแก่ที่ต้องใช้Wheelchairนั่ง อย่าเอา SUV เลยค่ะ หา MPV แบบมีประตูสไลค์ดีกว่า แต่เสียดายเมืองไทยมีตัวเลือกน้อย มี Freed Sienta Stepwagon หรือ มือสอง Estima นี่น่าสนใจมาก อะไหล่ใช้ร่วมกับ Camryได้หลายอย่าง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 13:42:00 »
ขอบคุณครับทุกๆท่าน

ผมก็ว่าคงต้องไปพวก MPV ละครับ แต่บ้านเราตัวเลือกน้อยมาก ราคา 1 - 1.5 ล้าน นี่แทบไม่มี

จริงผมอยากได้เป็นแบบพวก Station Wagon มากกว่า มันขับได้อารมณ์รถก๋งดี แต่บ้านเรานี่ต้องไปหาพวกราคา 2 ล้านขึ้นหมดเลย  :'( :'( เพราะ Skoda Octavia ก็ไม่ขายแล้ว

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 15:13:44 »
ขอบคุณครับทุกๆท่าน

ผมก็ว่าคงต้องไปพวก MPV ละครับ แต่บ้านเราตัวเลือกน้อยมาก ราคา 1 - 1.5 ล้าน นี่แทบไม่มี

จริงผมอยากได้เป็นแบบพวก Station Wagon มากกว่า มันขับได้อารมณ์รถก๋งดี แต่บ้านเรานี่ต้องไปหาพวกราคา 2 ล้านขึ้นหมดเลย  :'( :'( เพราะ Skoda Octavia ก็ไม่ขายแล้ว

ขอบคุณอีกครั้งครับ

tayota inova
kia grand canival