ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดว่ากรุงเทพขับรถยากมั้ยครับ?  (อ่าน 23805 ครั้ง)

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
คุณคิดว่ากรุงเทพขับรถยากมั้ยครับ?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 17:32:15 »
สืบเนื่องจากกระทู้ล่างของผม http://community.headlightmag.com/index.php?topic=69519.0

เลยชวนทุกท่านมาคุยแชร์กันเล่นๆครับ คิดว่ากรุงเทพฯขับรถยากมั้ยครับ? โดนใบสั่ง โดนโบก โดนเก็บใบขับขี่กันมากี่ครั้งแล้ว เอาเฉพาะในกรุงเทพฯ

ส่วนตัวผมตั้งแต่ขับรถมาทั้งใบสั่ง ล็อคล้อ เก็บใบขับขี่ ทั้งหมดทุกครั้งโดนที่กรุงเทพฯ "ชั้นใน" ทั้งหมดครับ เกิดมาไม่เคยโดนที่ต่างจังหวัดเลย ทั้งที่อาศัยอยู่ต่างจังหวัดเป็นหลัก ขับรถไปเที่ยวมาทั่วก็ยังไม่เคยโดนครับ

> ประการแรก ผมว่ากรุงเทพฯชั้นในขับยากด้วยเรื่องของเส้นทาง ถนน ซอย นู่นนี่เยอะไปหมด ขับมาเป็นสิบปีก็ยังจำไม่ได้ต้องพึ่ง GPS ตลอด (ลงสะพานมาปุป GPS บอกเลี้ยวซ้าย เลี้ยวเสร็จพี่หมวกกันน็อคยืนรอเพียบ)
> ประการที่สอง กรุงเทพฯชั้นใน ถนนหลายๆเส้นชอบมีการเปิดปิดเป็นเวลา ถ้าไม่ใช่คนที่ขับรถระแวกนั้นเป็นประจำก็จะโดนไม่รู้ตัว โดยเฉพาะถ้ารถโล่งๆหน่อย เส้นนี่ห้ามตรงไปเฉพาะวันนู้นเวลานี้บ้างอะไรบ้าง รวมถึงการจอดรถริมทางฟุตบาท ตอนแรกเห็นรถจอดกันเพียบ กลับมาดูอีกทีโดนล็อคล้อกันทั้งแถบ

จุดที่ผมโดนบ่อยก็ ประตูน้ำ ดินแดง แล้วก็เขตกรุงเก่า วังบูรพา เยาวราช สำเพ็ง ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: คุณคิดว่ากรุงเทพขับรถยากมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 17:38:36 »
การขับรถ ยากกว่าครับ เพราะปัจจัยเยอะกว่า เช่น พฤติกรรมของคนใช้ถนนที่แย่ๆ มอเตอร์ไซต์ คนข้ามถนน รถเข็น บลาๆๆๆๆ

เรื่องถนน ผมเฉยๆ

แต่ถ้าเรื่องใบสั่ง หรือ การโบก ตั้งด่าน อันนี้ ผิดว่าไปตามผิดครับ เพราะถ้าไม่ผิดก็ไม่ต้องกลัว สู้คดีในศาลได้เต็มที่ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: คุณคิดว่ากรุงเทพขับรถยากมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 17:40:30 »
คิดว่ากรุงเทพฯขับรถยากมั้ยครับ? โดนใบสั่ง โดนโบก โดนเก็บใบขับขี่กันมากี่ครั้งแล้ว เอาเฉพาะในกรุงเทพฯ

ยากครับ ยิ่งไม่ใช่ถนนหลักยิ่งยากมากๆครับ แยกเยอะ มอไซเยอะ และรถติดมาก

ไม่เคยโดนใบสั่ง ไม่เคยโดนโบก ไม่เคยโดนเก็บใบขับขี่ครับ

ตอนได้มีโอกาสขับไปต่างจังหวัด รู้สึกง่ายและสบายกว่ากันเยอะมากๆครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 17:50:18 »
ยากตรงที่จุดไหนบัสเลน จุดไหนปิดห้ามเข้า จุดไหนวันเวย์ครับ   บางทีเจอถนนที่แปลกๆเช่นสุขุมวิทใต้รถไฟฟ้าแยกเป็นสองฝั่งบ้าบออะไรไม่รู้
หรือพวกแถวเมืองเก่าสีลมไปเยาวราช หรือแถวๆวังนี่มั่วไปหมด ขับยาก

นอกนั้นก็โอเคครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 18:17:40 »
ผมว่าไม่ยาก น่ารำคาญมากกว่า โดยเฉพาะมอเตอร์ไซด์ ขี่มันทุกเลน บางทีเราได้จังหวะเปลี่ยนเลน เลี้ยวดันติดมอเตอร์ไซด์ เสียจังหวะหมด พอไปไม่พ้นติด มันก็ไม่ได้ติดกับเราด้วย

รถเมลล์อีก จะปาดไปขวาสุดทำไม ในเมื่อสุดท้ายต้องปาดเข้าไปรับส่งคนเลนซ้ายอีกอยู่ดี สุดท้ายคือแท็กซี่ จะต่อรองอะไรกันแยอะแยะ จริงๆแค่คนโดยสารขึ้นไป กดมิเตอร์ ก็จบแล้วต้องมีมานั่งต่อรอง ไปไม่ไปอีก แล้วทำให้ติดสะสมบางทีกินไป2เลนด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 18:29:26 »
-อยู่กรุงเทพตอนเช้านี่เลี้ยวผิดชีวิตเปลี่ยน
-ยากตรงเครื่องหมายจราจรไม่ชัดเจน บางเส้นเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดไม่เขียน
 หรือถ้าลงสะพานมาจะเลี้ยวซ้ายเจอเส้นทึบ ตรงไปกลับรถข้างหน้ารอรถติดอีกครึ่งชั่วโมง อย่างแยกอุรุพงษ์
-เส้นบนถนนไม่ชัดเจนว่าถ้าจะเลี้ยวต้องอยู่เลนไหน
-พวกแทรกคอสะพานมีอยู่ทุกที่ (หลังๆตามสะพานสำคัญเริ่มมีกล้องถือว่าค่อนข้างดีขึ้น)
-ถนนบางสายทำให้จอดริมถนนได้ แต่มักมีเก้าอี้วางบ่อยๆ
-พึ่ง gps บางเส้นนี่เลิกคิดได้เลยถ้าวิ่งเส้นพระราม9 ใต้ทางด่วนศรีรัช สัญญาณอ่อน+ตำแหน่งดีดไปมา
-คนส่วนใหญ่ไม่รู้จักคำว่าสลับคันกันไป ถ้าไม่จี้ประชิด ก็ไม่ได้ไป
-มอไซชนกระจกข้างแล้วหนี (ทะเบียนไม่ติด ถ้าติดก็ติดใต้ซุ้มล้อ ผิดชัดเจน แต่ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง )
-บางเส้นรถติดเพราะแท็กซี่จอดแช่เลนซ้าย อย่างหน้าเซ็นทรัลแจ้ง เชื่อว่าใครผ่านคงหงุดหงิดไม่น้อยพอๆกับหน้า btsหมอชิต

เจอแบบนี้ทุกวันทำให้บางทีกลายเป็น คนเห็นแก่ตัวไปไม่รู้ตัว
เวลาขับไปต่างจังหวัดเจอรถ ทะเบียน กทม ขับรถเห็นแก่ตัวจะไม่แปลกใจเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 18:32:58 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 18:46:55 »
ถ้ามองตามพื้นฐานการจราจรในกรุงเทพฯ ผมว่าขับรถไม่ยากเท่าไหร่ครับ เพราะสัญลักษณ์ป้ายจราจรต่างๆมีบอกพอสมควร

มันจะยากก็คงมีอยู่ 2 เรื่อง คือบางพื้นที่ ที่จัดการจรารจรแบบงงๆ มีถนนวันเวย์ มีซอยตรอกทางลัดที่สลับซับซ้อนแต่ป้ายบอกดันไม่ชัดเจน
กับอีกเรื่องคือปริมาณรถที่มหาศาลแย่งพื้นที่ถนนกัน ขับรถผิกกฎจราจรแบบคาดเดาไม่ได้เต็มไปหมด แถมยังหลงตัวเองด้วยว่าขับรถดีกว่าคน ตจว. ยิ่งทำให้พฤติกรรมการขับแย่ลงไม่พัฒนาอีก

**แก้ไขประโยคก่อนหน้าครับ ตอนแรกพิมพ์ใส่อารมณ์เยอะไปหน่อย **

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 18:53:30 โดย akewizard »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 18:51:24 »
ขอเห็นต่าง

ผมเกิด กทม. / โต กทม. / เริ่มขับรถก็ที่ กทม. .. สำหรับผม ใน กทม. ไม่ยากครับ แค่รู้จักสังเกต หูไว ตาไว รถในกทม. ขับเป็นระเบียบกว่า ตจว นะ

ขับ ตจว อยากเลี้ยวก็เลี้ยว อยากจอดก็จอด เดาใจยากครับ อย่างแถวนิคม 304 นี่ แต่ละคัน ขับกันสุดๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 19:02:33 »
ผมว่ามันยากคนละแบบ
กทม ถ้าไม่รู้ทางยากนะ เดี๋ยววันเวย์ เดี๋ยวแบ่งเลนใหม่ เดี๋ยวห้ามตรง เดี๋ยวห้ามเลี้ยว ทางบังคับยาวๆกลับรถยาก
ตจว เน้นประสบการณ์และการตัดสินใจเป็นหลัก ต้องมีสติตลอดเวลาด้วย

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 19:17:18 »
วินัยการใช้ถนนแย่กว่าจีนไปละครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 19:20:27 »
่ยากสิครับ​ ตะกี้จอดเฉยๆมอไซค์ยังฝ่าไฟมาชน​ นีรผมนั้งอยู่​ สน.​ รอลงบันทึก​ เพราะคนทำผิดไม่มีประกัน​  เงินก้อไม่มีอีก​ เฮ่อ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 19:27:16 »
ไม่ยากครับ หงุดหงิด น่ารำคาญและน่าเบื่อมากกว่าครับ รถเยอะเกิน

เทียบกับบังคลาเทศที่ผมเคยไปทำงานเป็นเดือนคนละชั้นครับ ที่นู้นโหดกว่าเยอะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 20:52:51 »
ยากตอนเช้า กับ ตอนเย็นเลิกงานครับ  มอไซ จักรยาน คนเดิน หมา แมว ฯลฯ

ระวังตนเองแล้วยังต้องระวังสารพัดรถคันอื่น  8)

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 21:13:17 »
ยากครับ ผมเป็นคนต่างจังหวัด ยังจำประสบการณ์ขับรถเข้ากรุงเทพครั้งแรกไม่้คยลืม
Google map นี่แทบใช้ไม่ได้ เพราะบอกให้เลี้ยวขวาแต่ดันปิดถนนต้องวนขับไปหาที่เลี้ยวข้างหน้า กว่าจะเจอจัดหมายครับเหงื่อแตกพลักๆ ครั้งต่อๆมาเริ่มชินก็โอเคขึ้น

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 21:48:04 »
สำหรับผมเกิดและโตใน กทม.ผมเฉยๆนะ อาจจะต้องเพิ่มความระมัดระวังหรือศึกษาเส้นทางที่ยังไม่เคยไปให้ชัดเจน ก่อนการเดินทางและวางแผนเส้นทางดีๆครับ

แต่ถ้าสำหรับคน ตจว.เข้ามาเที่ยวหรือทำธุระเป็นครั้งคราว ผมว่าก็เอาเรื่องอยู่ เพราะหลายคนๆที่รู้จักไม่กล้าขับ อาจจะด้วยไม่รู้เส้นทาง กับกลัวพวกมอเตอร์ไซค์

แต่สิ่งหนึ่งที่ผมเจอสำหรับการขับรถที่ ตจว.คือ การขับรถเข้าวงเวียน เค้าขับกันมีระเบียบมาก ตอนแรกก็ไม่เข้าใจว่าทำไมรถติดยาวจัง พอขับไปเรื่อยๆถึงได้เห็นว่า เค้าให้ทางรถในวงเวียน คันในอยู่ในวงเวียนจะได้ไปก่อน ต่างจาก กทม.ใครเร็วใครได้ ไม่มีให้ทางอะไรทั้งนั้น

กทม.จะยากตรงการวางแผนเส้นทางครับ ต้องวางแผนดีๆ จะไปย่านไหนในช่วงเวลาไหนอันนี้สำคัญมาก ถนนไหนควรวิ่งได้เวลาไหน เวลาไหนควรเลี่ยง หรือต้องยอมขับอ้อม หรือหน้าฝนตรงไหนถนนต่ำน้ำท่วมบ่อย คือต้องจำหรือต้องรู้ครับ ฝนตกหนักๆเตรียมเลี่ยงได้เลยครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ ntricky

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 21:51:27 »
-อยู่กรุงเทพตอนเช้านี่เลี้ยวผิดชีวิตเปลี่ยน
-ยากตรงเครื่องหมายจราจรไม่ชัดเจน บางเส้นเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดไม่เขียน
 หรือถ้าลงสะพานมาจะเลี้ยวซ้ายเจอเส้นทึบ ตรงไปกลับรถข้างหน้ารอรถติดอีกครึ่งชั่วโมง อย่างแยกอุรุพงษ์
-เส้นบนถนนไม่ชัดเจนว่าถ้าจะเลี้ยวต้องอยู่เลนไหน
-พวกแทรกคอสะพานมีอยู่ทุกที่ (หลังๆตามสะพานสำคัญเริ่มมีกล้องถือว่าค่อนข้างดีขึ้น)
-ถนนบางสายทำให้จอดริมถนนได้ แต่มักมีเก้าอี้วางบ่อยๆ
-พึ่ง gps บางเส้นนี่เลิกคิดได้เลยถ้าวิ่งเส้นพระราม9 ใต้ทางด่วนศรีรัช สัญญาณอ่อน+ตำแหน่งดีดไปมา
-คนส่วนใหญ่ไม่รู้จักคำว่าสลับคันกันไป ถ้าไม่จี้ประชิด ก็ไม่ได้ไป
-มอไซชนกระจกข้างแล้วหนี (ทะเบียนไม่ติด ถ้าติดก็ติดใต้ซุ้มล้อ ผิดชัดเจน แต่ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง )
-บางเส้นรถติดเพราะแท็กซี่จอดแช่เลนซ้าย อย่างหน้าเซ็นทรัลแจ้ง เชื่อว่าใครผ่านคงหงุดหงิดไม่น้อยพอๆกับหน้า btsหมอชิต

เจอแบบนี้ทุกวันทำให้บางทีกลายเป็น คนเห็นแก่ตัวไปไม่รู้ตัว
เวลาขับไปต่างจังหวัดเจอรถ ทะเบียน กทม ขับรถเห็นแก่ตัวจะไม่แปลกใจเลยครับ
+1 คนส่วนใหญ่ไม่รู้จักคำว่าคันเว้นคันครับ
ส่วนตัวคิดว่าถนนขับไม่ยากครับ แต่ต้องคอยระวังนี่ยากกว่า
จะเปลี่ยนเลนไปขวาก็ต้องได้ยินมอไซค์บีบแตร บ่อยๆทั้งๆที่มันอยู่ไกลนะ
ผมเฉยๆกับมอไซค์วิ่งหลายเลนหรือขึ้นสะพานนะ ถ้าคันนั้นเขาขับเป็นระเบียบ แต่เกลียดประเภทที่แบบ"เห็นไฟเลี้ยว ไฟถอย ต้องบิดใส่" เบรกไม่ได้
อยากจะจอดลงไปถามมากๆ ทำไมเบรกให้ไม่ได้
ผ้าเบรกมึงทำจากทองรึไง !!
อันนี้ยังไม่นับพวกเบียดคอสะพานนะ เห็นคนให้เข้าแล้วหงุดหงิดทุกที   ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 21:54:13 โดย ntricky »

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 23:33:48 »
ผมว่าขับรถในกรุงเทพฯง่ายกว่าขับต่างจังหวัดอีกนะครับ ต่างจังหวัดคนขับรถทะเร่อทะร่าเยอะครับ นึกจะออกจากข้างทางก็ออก นึกจะเปลี่ยนเลนก็เปลี่ยนไม่ดูอะไรเลย ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด คนขับรถจักยานยนต์ข้ามเกาะกลางที่ไม่ใช่จุดกลับรถก็เยอะครับ ขับรถไม่มีไฟเวลากลางคืนทางมืดๆก็มีผมก็เคยเกือบสอยมาแล้วครับต่างจังหวัด

เรื่องใบสั่ง ด่านตรวจ ถ้าเราไม่ทำผิดกฎหมายก็ไม่ต้องกลัวครับ ยังงัยก็ไม่โดนครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 06:23:42 »
ผมว่าขับรถในกรุงเทพฯง่ายกว่าขับต่างจังหวัดอีกนะครับ ต่างจังหวัดคนขับรถทะเร่อทะร่าเยอะครับ นึกจะออกจากข้างทางก็ออก นึกจะเปลี่ยนเลนก็เปลี่ยนไม่ดูอะไรเลย ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด คนขับรถจักยานยนต์ข้ามเกาะกลางที่ไม่ใช่จุดกลับรถก็เยอะครับ ขับรถไม่มีไฟเวลากลางคืนทางมืดๆก็มีผมก็เคยเกือบสอยมาแล้วครับต่างจังหวัด

เรื่องใบสั่ง ด่านตรวจ ถ้าเราไม่ทำผิดกฎหมายก็ไม่ต้องกลัวครับ ยังงัยก็ไม่โดนครับ

ที่คุณยกตัวอย่างมานี่ ผมเจอใน กทม ทุกวันครับ เหมือนเป็นเรื่องปกติธรรมดาเลยล่ะ และทำกันอย่างเยอะ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 07:03:06 »
ขอเห็นต่าง

ผมเกิด กทม. / โต กทม. / เริ่มขับรถก็ที่ กทม. .. สำหรับผม ใน กทม. ไม่ยากครับ แค่รู้จักสังเกต หูไว ตาไว รถในกทม. ขับเป็นระเบียบกว่า ตจว นะ

ขับ ตจว อยากเลี้ยวก็เลี้ยว อยากจอดก็จอด เดาใจยากครับ อย่างแถวนิคม 304 นี่ แต่ละคัน ขับกันสุดๆครับ

304 นี้เจอมากับตัวเหมือนกันครับ เหอๆ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 07:16:06 »
ผมคนกทม. ชั้นในโดนกำเนิดครับ คิดว่าขับ ตจว. ยากกว่านะ เพราะใบสั่งเกือบทั้งหมดที่เคยโดน มาจากการขับออก ตจว. การขับใน กทม. ผมคงชินแล้วจำทางได้เกือบหมด รู้ว่าต้องชิดซ้ายหรือขวาดีว่าถ้าจะไปตึกไหนอาคารไหน ต่างจากขับไปตจว. กลัวสุดคือ มอไซ กระบะ เวลาจะเปลี่ยนเลย จู่ๆก็เลี้ยวเลย ไม่ก็ขับย้อนศร ผมว่าน่ากลัวมากๆ

อีกอย่างกล้องใน กทม ติดตั้งค่อนข้างชัดพอจะให้ระวังตัวได้อย่ แต่กล้องตามถนน ตจว มันติดแอบๆไว้ ผมโดนประจำเลยกล้องจับความเร็วเนี่ย หงุดหงิดมากขับ110-120 แต่ใบสั่งส่งมาว่าถนนนี้จำกัดความเร็วที่80-90 เซ็งสุดๆ

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 08:00:50 »
ผมคนปริมณฑลครับ เข้า กทม. ทุกครั้งมีปัญหาเรื่องถนน one way ซึ่งไม่รู้มีเส้นไหนบ้าง มีป้ายอะไรบอกบ้าง ดีที่เดี๋ยวนี้มี google map ใช้ช่วยได้เยอะ

มาตกม้าตายตรงเหยียบเส้นทึบจราจร มีกล้องจับโดนใบสั่งมาถึงบ้าน 2 ครั้งแล้ว คือขับใน กทม. ต้องมีวินัยสูงมากเลย ต้องปรับตัวเอง ส่วนด้านนอกอาจไม่มีกล้องมากเลยทำให้ขับง่ายกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 08:22:18 »
ขอเห็นต่าง

304 นี้เจอมากับตัวเหมือนกันครับ เหอๆ

เพราะบริษัทใหญ่ที่นี่ เน้นรับเด็กจบใหม่

เด็กจบใหม่ หลายคน มาซื้อรถหลังจากทำงานไปพักนึง นั่นก็คือ มือใหม่ ทั้งนั้นล่ะครับ เอาแค่บริษัทผม รอบตัวผม 3 - 4 คน ก็ประมาณนี้ ทำงานได้สักปี ก็ถอยรถ และเพิ่งไปหัดขับ ขับเงอะๆงะๆ เฉี่ยวนั่น ชนนี่ กว่าจะเข้าที่ เข้าทางก็อีกเป็นปี

ที่นี่ ก็เลยเจอเรื่องการขับรถ(แย่) เป็นพิเศษ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 08:58:37 »
ถ้าเรื่องเส้นทางนะครับ ถ้าขับรถในกรุงเทพแล้วไม่หลง ก็ขับได้ทั่วโลก
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 09:30:25 »
ผมไม่ค่อยเข้ากรุงเทพบ่อยซักเท่าไหร่
แต่พอได้เข้าไปเท่าที่ลองสังเกตุดู คนกรุงเทพส่วนใหญ่ยังขับรถได้ดี และเป็นไปตามกฎระเบียบอยู่นะ
ไม่เหมือนแถวบ้านนอกที่ผมอยู่ ถ้าเทียบเป็นเปอร์เซ็นต์ การไม่ปฏิบัติตามกฎจราจรผมว่ามากกว่าคนกรุงพอสมควร
แต่ด้วยจำนวนรถที่น้อยกว่า การจราจรที่ไม่ติดขัด จึงพอทำให้การสัญจรไม่ค่อยมีปัญหา

ส่วนตัวผมแล้ว ปัญหาหลักๆในการขับรถกรุงเทพคือ
ผมกลัวว่าจะเข้าผิดเลน เมื่อเข้าผิดเลนแล้วมันเป็นเส้นทึบ ก็ไม่อยากย้ายเลน
อีกอย่างคือกลัวเข้าผิดทาง เพราะความไม่ชำนาญทาง กลัวว่าเข้าผิดทางแล้วแทบจะต้องวางแผนเดินทางใหม่เลย

สรุป มันก็ไม่ยากเท่าไหร่สำหรับผม ถ้ารู้เส้นทางที่จะไป..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 10:34:42 »
ผมว่าไม่ยากนะ ถ้าคุ้นเคย และรู้จังหวะมัน แต่ถ้าคน ตจว ไม่ค่อยได้เข้ามา กทม จะบอกว่ายาก กลับกัน คน กทม ก็จะบอกว่า ตจว ขับยาก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 11:05:13 »
สำหรับผมยากมากครับ จะเลี้ยงขวาแท้ๆต้องเลี้ยวซ้ายแล้วขึ้นสะพานกลับรถ ถนนบางจุดบางทีก็ปิดบางทีก็เปิด เช้าเส้นนี้ขับได้เย็นมาไม่ให้เข้าละ ทางด่วนถ้าเข้าช่องผิดนี่ชีวิตเปลี่ยนเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 11:44:36 »
ยากมากครับ
  ทุกอย่างมันแคบ รีบ เร่ง เบียดไปหมด สำหรับคนบ้านนอกสำหรับผม
เวลาเจ้านายเรียกเข้าไปประชุมที่ออฟฟิศผมจะบ่ายเบี่ยงตลอด ถ้าจำเป็นจริงๆจะเรียกคนขับรถเอาครับ
เคยขับเข้าไปสองรอบ อยู่บนบูรพาวิถีก็โอเค พอลงตรงคลองเตยปุ๊ป เกมส์เปลี่ยนเลยครับ ยอมใจคนกรุงเทพจริงๆ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 11:46:27 »
ขับยากมากครับกรณีที่คุณไม่เคยวิ่งเส้นนั้นมันเป็นอะไรที่ยากมากต้องจับจ้องคอยมองตลอดว่าจะหลงไหม ผิดเลนไหมเพราะถ้าผิดปุ๊บกลับรถอีกเป็นสิบโลก็มี เจอเลนรถเมล์คุณตำหนวดดักเขียนใบสั่งเป็นฝุง บางทีเปิดเลนในชั่วโมงเร่งด่วนแต่ไม่มีป้ายหรือสัญลักษณ์บอก เข้าเลนเปลี่ยนเลนไม่ทันเพราะรถหลังจี้มาเร็วหรือเพิ่งเห็นเสากั้นที่พื้นต้องโดนบังคับไปก่อน บางสะพานหรือวงแหวนมีแยกโดนรถใหญ่ๆอย่างรถพ่วงบังหรือเบียดเข้าไม่ได้ ลอดอุโมงค์ผิด ขึ้นทางด่วน ยูเทรินแบบไม่ตั้งใจก็บ่อยครับ
สำหรับคนชินวิ่งบ่อยๆไม่มีอะไรน่าสงสัยครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 12:10:30 »
ใน กทม. ขับไม่ยากถ้ามีสติรู้จักสังเกตุป้าย สังเกตุเส้นถนน
สัญญาณลักษณ์ไฟบอกทาง ไหนจะต้องระวัง พ่วงเมล์ไซค์แท็ก
บอกเลยว่า .....เออ มันก็ยากอยู่นะครับ มือใหม่ไม่ขับไปทางที่ไม่คุ้น
แนะนำให้เปิด google map ช่วยได้เยอะ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 14:10:40 »
ไม่ครับ

ทุกครั้งที่ไปก็ นับ1 เสมอ แต่เข้าใจถนนเมืองไทย ก็ไม่ใช่ปัญหา
One Day.