ผู้เขียน หัวข้อ: Lexus NX รบกวนสอบถามคนที่ใช้งานอยู่ครับ  (อ่าน 19510 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
Lexus NX รบกวนสอบถามคนที่ใช้งานอยู่ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 19:12:18 »
อยากทราบว่าตัวนี้เป็นอย่างไรบ้าง เมื่อเทียบกับเพื่อนๆร่วม Segment

สนใจเป็นตัว NX300 (ไม่ Hybrid) ครับ เจ้าของต้องการใช้ยาวๆสบายใจ เจ้าของเคยใช้แต่รถญี่ปุ่นแบรนด์เจ้าตลาด ไม่เคยเจอ defect ในตัวรถหรือปัญหาจุกจิกกวนใจครับ

และอยากทราบเพิ่มเติมด้วยว่าตอนนี้ควรจะได้ส่วนลดอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: Lexus NX รบกวนสอบถามคนที่ใช้งานอยู่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 20:00:49 »
ผมใช้ nx300h อยุ่ อัตราเร่งอยุ่ในเกณต้นๆของคราส(ถ้าแบตเต็ม) จะประมาน x3 กับ glc250 ซึ่งตัว nx300 ตัว turbo จะเเรงกว่า 3ตัวบนการใช้งาน ไม่มีปัญหาจุกจิกเลย ไม่มีอะไรเสียเเต่ผมก้พึ่งใช้คันนี้มาปีกว่า (ct200h เข้าปีที่ 8ไม่มีอะไรจุกจิกเหมือนกัน) หายหัวครับ เเบรนนี้ทนตามโตโยต้าเเน่นอน ด้านช่วงล่างนุ่มพอประมาณ หนีบแบบมีย้วยเเต่อยุ่  ถ้าใช้ยาวคุ้มเเน่รอนครับ

ออฟไลน์ ho-mannie

Re: Lexus NX รบกวนสอบถามคนที่ใช้งานอยู่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 20:12:52 »
QC แบรนด์นี้ถ้ายังจุกจิก  คงไม่มีรถไรทึกทนละครับ

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 21:08:52 »
รถดี ไม่จุกจิก แต่คิดในอีกแง่ มันคือ ฟอจูเนอร์ ที่ทำช่วงล่างเทพๆ กับภายในเทพๆเท่านั้นเอง euroncap สู้ cx5 ยังไม่ได้เลยครับ เงินถึงก็ glc x3 ดีกว่า จุกจิกน้อยแล้ว

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 21:12:04 »
รถดี ไม่จุกจิก แต่คิดในอีกแง่ มันคือ ฟอจูเนอร์ ที่ทำช่วงล่างเทพๆ กับภายในเทพๆเท่านั้นเอง euroncap สู้ cx5 ยังไม่ได้เลยครับ เงินถึงก็ glc x3 ดีกว่า จุกจิกน้อยแล้ว

เอ่อ... NXมันคือฟอจูนเนอร์ตรงใหนเหรอครับ ต่างกันสุดขั้วเลย ไม่ได้ไกล้เคียงด้วยซ้ำ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 21:17:34 »

เอ่อ... NXมันคือฟอจูนเนอร์ตรงใหนเหรอครับ ต่างกันสุดขั้วเลย ไม่ได้ไกล้เคียงด้วยซ้ำ
Suv ที่ช่วงล่างไม่ใช่กระบะ ประมาณนั้นครับ เทียบให้ nx300ตรงก็ crv cx5 แต่โตต้า มีแต่ suv หรือ ppv แค่ ฟอจูเนอร์ตัวเดียวมาให้เทียบอ่ะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 21:19:22 »
เสียเงิน 3ล้านกว่า แต่ชนปลอดภัยน้อยกว่า cx5 เป็นผมคิดหนักนะครับ เพราะ euroncap เป็นวิทยาศาสตร์พิสูจน์ได้จริง

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 21:39:40 »
ถ้าเทียบความจุกจิกกับการเซอวิส ยังไง NX300 ค่าดูแลรักษาก็น้อยกว่าเพื่อนอยู่แล้ว
แต่ติดตรงที่ราคามันแพงกว่าชาวบ้านชาวช่องเขา ยิ่งตัว F Sport แล้วยิ่งบ้าเข้าไปใหญ่ (4.45 ล้านบาท)

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 22:50:50 »
คุณแม่ผมใช่ NX300h สลับกับ RX200t แน่นอนว่าการประกอบดี รถไม่มีจุกจิกครับ
NX300h ได้ส่วนลดราวๆ 2 แสนบาทครับ ช่วง motor expo ซึ่งตอนนี้ผมว่าควรจะได้มากกว่า
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 05:12:03 »
NX300 (200t เดิม) เด่นๆ ก็อัตราเร่งครับ พอๆ กับพวก D-seg hybrid เลย ดีกว่าคู่แข่งอย่าง X3 กับ GLC พอสมควร
แต่ถ้าเป็น F-sport AWD ราคาแพงมาก 4.4 ล้าน กระโดดจากคู่แข่งพอสมควร
รุ่น premium หรือ luxury ก็จะไม่ได้ช่วงล่างปรับอ่อน-แข็ง และขับ 2 ล้อหน้าอีกต่างหาก แต่ราคาก็ลงมาไล่เลี่ยกับ X3/GLC ที่เป็น AWD

ออฟไลน์ Arnan_td

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 07:46:46 »
จากที่เคยเอามาใช้มาประมาณ 5 เดือนนะครับ รถดีน่าใช้ครับตอนนั้นบริษัทเอามาให้เป็นรถสำรอง
ช่วงล่างผมว่า ดีครับ แน่นเก็บเสียงดี อย่าไปเทียบกับ cx5 เลยครับ แล้วมันไม่ใช่ รีโว่ต่อท้ายเหมือนฟอร์จูนเนอร์นะครับ
ส่วนตัวใช้ glc อยู่ตอนนี้ ผมว่า nx ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 08:40:01 »
5555555555 ขอขำแปปครับ รถก็คนละแบบกันเลย การใช้งาน ทุกอย่างไม่มีไรเหมือนกันสักอย่าง คนซื้อ เล็กซัสคงไม่ได้เอาไปชนหรอกครับ ไม่ต้องห่วงค่าความปลอดภัยยังไงก็ 5ดาวเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 08:43:28 โดย Baby Driver »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ jeeper

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 09:20:39 »
พื้นฐาน NX200 ไม่ใช่ fortuner นะครับ แต่มาจาก Rav4 รถน่าใช้ครับ   

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 09:32:03 »
อาจจะหมายถึงฟอร์จูนเนอร์ในแง่รถที่ทน ถึก ไม่จุกจิกครับ
ส่วนความหรูหรา การขับขี่ ก็อีกประเด็นนึง

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 09:36:58 »
ผมใช้nx300hมาหนึ่งปีสามเดือน ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย ผมชอบทุกอย่างครับ เก็บเสียงดีมากๆ ภายในตกแต่งสวยวัสดุดีงานเนี๊ยบ ประหยัดน้ำมันโคตรๆ ศูนย์บริการเยี่ยมที่สุด เทียบกับเบนซ์ผมหาที่นั่งคุยกับเซลล์ยังหาไม่ได้เลยต้องยืนคุย
สรุปว่า คันหน้าผมก็จะซื้อlexusอีกล่ะครับ

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 10:12:02 »
nx ผ่าน euroncap  5 ดาวนะครับ   แม้จะแพ้ adult occupant   nx 82% cx5 95% แต่ก็อยู่ในเกณฑ์เปิดประตูออกมาเดินได้เจ็บขาเล็กน้อยกันคนละข้าง นอกนั้น   safety assist ใน euroncap nx ก็เหนือกว่าตามคลาสอยู่แล้วครับ

nx
https://www.euroncap.com/en/results/lexus/nx/7874 

cx5
https://www.euroncap.com/en/results/mazda/cx-5/27704

ส่วน smalloverlap
nx
https://www.iihs.org/iihs/ratings/vehicle/v/lexus/nx-4-door-suv/2018

cx5
https://www.iihs.org/iihs/ratings/vehicle/v/mazda/cx-5-4-door-suv/2018

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 10:23:08 »
สำหรับรถคนละเจน คะแนนก็ต่างกันในบางจุด แต่เอาไปเทียบและสรุปว่าแย่กว่าก็ไม่ชัดเจนนักนะคับ
อ่ะ เอามาเทียบดูกันครับ

https://www.euroncap.com/en/results/lexus/nx/7874

https://www.euroncap.com/en/results/mazda/cx-5/27704

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 10:37:09 »
ถ้าชอบ ซื้อได้ครับ ราคาลองไปต่อรองช่วงงาน motor show ดูครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 11:27:12 »
nx ผ่าน euroncap  5 ดาวนะครับ   แม้จะแพ้ adult occupant   nx 82% cx5 95% แต่ก็อยู่ในเกณฑ์เปิดประตูออกมาเดินได้เจ็บขาเล็กน้อยกันคนละข้าง นอกนั้น   safety assist ใน euroncap nx ก็เหนือกว่าตามคลาสอยู่แล้วครับ

ถ้าเป็นผมคงเจ็บใจพิลึก เพราะผมยอมจ่ายแพงเพื่อแลกความปลอดภัย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 11:34:11 »
5555555555 ขอขำแปปครับ รถก็คนละแบบกันเลย การใช้งาน ทุกอย่างไม่มีไรเหมือนกันสักอย่าง คนซื้อ เล็กซัสคงไม่ได้เอาไปชนหรอกครับ ไม่ต้องห่วงค่าความปลอดภัยยังไงก็ 5ดาวเหมือนกัน
Ppv, suv, premium suv   รู้จักจิครับ เทียบไม่ตรงเพราะ ช่วงล่าง ฟอจูเนอร์มันเป็นกระบะเอง ถ้าให้ตรงจริงๆก็คือ cx5 crv ที่ปรับปรุงช่วงล่าง +ภายในในงบ2ล้านแหละครับ
แต่คนซื้อรถระดับ 3 4 ล้าน เอาจริงๆถ้าเกิดอุบัติเหตุหนัก เค้าพร้อมจะซื้อใหม่ได้ทันทีด้วยซ้ำไป แต่ถ้าชนหนักจริงๆแบบ เรนเจอร์เหินข้ามเลนมาอาจจะไม่รอดไงครับ แต่ถ้าเป็น x3 glc อาจจะรอด เพราะ euroncap มันเทสที่ 60 kmph เอง ชนจริงหนักกว่านั้นครับ แต่ก็อย่างว่าโอกาสมันน้อย แต่เสียเงินแพงใครก็อยากได้รถแข็งแรงกว่าคนอื่นใช่ไหมครับ 😅

ออฟไลน์ SpeedC

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 13:08:20 »
ถ้าจะเทียบแค่ euroncap เหมือน CX-5 จะดีกว่า x3 ด้วยนะครับ

สงสัยคนขับ NX / X3 /X4 ต้องขายไปซื้อ CX5 แล้ว

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 13:17:22 »
Ppv, suv, premium suv   รู้จักจิครับ เทียบไม่ตรงเพราะ ช่วงล่าง ฟอจูเนอร์มันเป็นกระบะเอง ถ้าให้ตรงจริงๆก็คือ cx5 crv ที่ปรับปรุงช่วงล่าง +ภายในในงบ2ล้านแหละครับ
แต่คนซื้อรถระดับ 3 4 ล้าน เอาจริงๆถ้าเกิดอุบัติเหตุหนัก เค้าพร้อมจะซื้อใหม่ได้ทันทีด้วยซ้ำไป แต่ถ้าชนหนักจริงๆแบบ เรนเจอร์เหินข้ามเลนมาอาจจะไม่รอดไงครับ แต่ถ้าเป็น x3 glc อาจจะรอด เพราะ euroncap มันเทสที่ 60 kmph เอง ชนจริงหนักกว่านั้นครับ แต่ก็อย่างว่าโอกาสมันน้อย แต่เสียเงินแพงใครก็อยากได้รถแข็งแรงกว่าคนอื่นใช่ไหมครับ 😅
คะแนน bmw x5 ใหม่ น้อยกว่า cx5 อีกนะครับแบบนี้ต้องปลอดภัยน้อยกว่าด้วยไหมครับ
ถ้าจะเอายุบเยอะยุบน้อยนี่ไปดู crash test x5 ใหม่สิครับตอนจอดเสาข้างๆหลังคายุบเยอะมากครับ

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 13:19:07 »
เก็บเสียงดีมากๆ เสียงที่เข้ามาอย่างเดียวคือ เสียงยาง (ติดรถมาเป็น Yokohama สักรุ่นจำไม่ได้แล้วครับ)
อัตราเร่งโหมด Eco - Normal ถือว่าไปเรื่อยๆครับ (เทียบรถอีกคันที่ขับบ่อยคือ Mazda 2D ช่วง 0-40 พุ่งกว่า กระฉับกระเฉงกว่า)
แต่พอโหมด Sport ก็พร้อมรบมากๆ รอบจะคาไว้ประมาณ 3000 กดปุ๊ปไปปั๊ป

อัตรากินน้ำมัน ก็ตามสไตล์รถใหญ่ครับ จำตัวเลขแน่ชัดไม่ได้แล้ว คิดว่าประมาณ 10 นิดๆ

พวงมาลัย ผมว่า ความเร็วต่ำหนักไปนิดๆ แต่ความเร็วสูงมั่นคงดี

เบาะหน้า ผมชอบมากที่สุด นั่งสบาย ในบรรดารถที่เคยนั่ง (Mz2D - Camry AVC50 - BMW 325i Coupe - NX300 -City TypeZ)
โอบกระชับดีมาก fit กับผมมากที่สุด

เบาะหลัง รวมๆ ผมชอบ AVC 50 มากกว่า แต่ NX เบาะเอนมากกว่า ให้สัมผัสดีกว่า

ช่วงล่าง ไม่นุ่มนะครับบอกเลย ผ่านรอยต่อก็ยังส่งแรงสะเทือนนิดๆ ออกแนวแน่นๆ หนึบๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2019, 16:57:25 โดย ซวEจsิJลิJเปulnw »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 13:23:39 »
คะแนน bmw x5 ใหม่ น้อยกว่า cx5 อีกนะครับแบบนี้ต้องปลอดภัยน้อยกว่าด้วยไหมครับ
ถ้าจะเอายุบเยอะยุบน้อยนี่ไปดู crash test x5 ใหม่สิครับตอนจอดเสาข้างๆหลังคายุบเยอะมากครับ
เงินใครเงินมันครับ cx5 ใครไม่ซื้อ ผมก็ไม่ซื้อครับ 😅😂😂

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 13:57:27 »
ถ้าจะเทียบแค่ euroncap เหมือน CX-5 จะดีกว่า x3 ด้วยนะครับ

สงสัยคนขับ NX / X3 /X4 ต้องขายไปซื้อ CX5 แล้ว

พี่สาวผมขาย X3 ทิ้งเพราะรวนบ่อย ตายกลางลานจอดรถ ไม่ต้องรอดูแต้ม eurocap เลย
NX ถ้า จขกท ไปลองแล้วชอบ ก็ซื้อไปเถอะครับ ตัวรถ วัสดุ งานประกอบ ความทนทาน ไว้ใจได้หมด

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 23:33:44 »
ผมใช้มา 3-4 เดือนครับตัว F Sport NX300h
ก่อนหน้านี้จะมี harrier กับ  RX350 ตัวก่อนปัจจุบันกับ X5 30d m sport F15 ที่เพิ่งตกรุ่นไปขายไปแล้วทั้ง 3 คันใช่รวมกับที่บ้าน

ช่วงล่าง Lexus ยุคหลังใกล้เคียงยุโรปมากกรือเทียบเท่าด้วยซ้ำและการบริการหลังการขายกับอะไหล่ไม่ได้แพงเท่ายุโรปอีกอย่างคือความทนทานจากที่กลับมาใช้ Lexus อีกครั้งผมว่าไว้ใจได้มากสุดแล้วไม่ทีจุกจิกเลย

ดูคะแนนจากที่อเมริการวมคะแนนไว้ได้ครับ Lexus กับ Porsche ได้สูงสุดเลยเป็นรถที่ดีมากครับติดเรื่องเดียวภายในอาจจะไม่ใหญ่มาก NX อยากสบายกว่านี้ไป RX เลยครับจบเป็นรถยี่ห้อนึงอยากให้ลองเปิดใจใช้กันดูครับมันมีเอกลักษณ์ของมันเองไม่ต่างจากยุโรปเลยอีกคัน LS460L  นี่กะเก็บยาวๆครับรถประทับใจมาก

benz bmw ก็ดีมากครับแต่ผมเบื่อเรื่องเซอวิสไม่รู้จะช้าไปไหนกับช่วงหลังๆรถมันดูจำเจอันนี้ส่วนตัวนะครับถ้าจะเล่นยุโรปไป Porsche ให้จบไป หรือ audi ก็น่าสนครับการขับขี่ Lexus สู้ benz bmw audi ได้สบายถ้าเบนซ์บีเอ็มแค่ต้องเทียบกันให้ตรงรุ่นสู้ได้สบาย