ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำผ้าเบรคสำหรับคนงบน้อยหน่อยครับ  (อ่าน 26322 ครั้ง)

ออฟไลน์ SlurPEE

• Newbie
  • *
แนะนำผ้าเบรคสำหรับคนงบน้อยหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 21:55:08 »
สวัสดีครับ รบกวนแนะนำผ้าเบรคสำหรับคนงบน้อยหน่อยครับ

รถ Altis MC ปี 2010 เบรคดังมาได้สักพักใหญ่ๆแล้ว เลยคิดว่าผ้าเบรคน่าจะหมดแล้ว (จำไม่ได้ว่าเปลี่ยนครั้งที่แล้วตอนรถวิ่งไปกี่กิโล)

ของเก่าที่กำลังใช้เป็นของ Bendix แต่จำรุ่นไม่ได้  ตอนเปลี่ยนเบรคมาใหม่ๆตอนรถใกล้หยุดจะมีเสียงครืดๆตลอด

เลยให้ที่ร้านแนะนำเบรครุ่นอื่น พร้อมถามราคาเบรค Bendix ที่ร้านมีขายด้วย

ทางร้านแนะนำยีห้อ Nexzter MuSpec มา บอกว่ารุ่นนี้เบรคแล้วไม่ดัง เสปคสูงกว่าของ Bendix รุ่นที่ร้านมีขาย

อันนี้คือราคาผ้าเบรคที่ร้านขายครับ

1.Bendix General CT ราคาเบรคดิสคู่หน้า 1400บาท ราคาดิสเบรคคู่หลัง 1300บาท
2.Nexzter MuSpec ราคาเบรคดิสคู่หน้า 1600บาท ราคาดิสเบรคคู่หลัง 1500บาท

ค่าแรงติดตั้งคู่ละ 200บาท ค่าเจียรจานเบรคคู่ละ 400บาท  ตอนนี้ลองลูบจานเบรคหน้ารู้สึกว่าไม่เรียบ แต่ไม่รู้ว่าถึงขั้นต้องเจียรจานเบรคเลยรึป่าว

อยากขอความคิดเห็นจากเพื่อนสมาชิกครับว่า
1.ผ้าเบรค 2รุ่นนี้ อันไหนดีกว่า น่าใช้มากกว่ากัน
2.ราคาค่าอุปกรณ์ บวกค่าติดตั้งเท่านี้ถือว่าแพงไหม
3.ถ้าผ้าเบรคทั้ง 2รุ่นที่ว่ามานี้ไม่ดีเลยสักรุ่น ควรจะใช้ยีห้อไหน รุ่นไหนดีครับ ที่ราคาไม่แพงมาก
4.ควรจะเจียรจานเบรคไหม เพราะเคยอ่านเจอในเน็ตว่าถ้าเบรคแล้วไม่สั่นก็ไม่ต้องเจียรจานเบรค อันนี้จริงไหมครับ
แล้วถ้าไม่เจียรจะมีผลต่อการเบรคไหม เช่น ใช้ระยะเบรคมากขึ้น เบรคไม่อยู่

ลักษณะการใช้รถ:
ขับในระแวก กทม. ชานเมืองบ้าง ในเมืองบ้าง นานๆทีถึงจะออก ตจว. ใช้ความเร็วปกติ ไม่เกิน 120 

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: แนะนำผ้าเบรคสำหรับคนงบน้อยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 22:13:23 »
1. ที่เคยใช้ 2 รุ่นนี้ใน Jazz GE ... Mu spec ดีกว่ามากมายครับ ส่วน General CT นี่ สั้นๆคือ "ไม่ได้เรื่อง" ครับ

2. ราวๆนี้แหละ

4. เบรคแล้วไม่สั่น ก็ไม่ต้องเจียร์ แต่ระยะแรกที่เปลี่ยนผ้าเบรค อาจจะมีเสียงดังบ้าง ต้องยอมรับ แต่ถ้าคิดว่า รับไม่ได้ ก็เจียร์จะได้จบ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: แนะนำผ้าเบรคสำหรับคนงบน้อยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 22:21:39 »
รถรุ่นเดียวกันครับ แต่ของผมก่อน MC
อยากได้ราคาประหยัดแนะนำ Girling ครับ
ผมใช้อยู่ เบรคดีกว่าของเดิมติดรถมาก แต่ฝุ่นเยอะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 23:20:06 »
เจออีก1ตัวเลือกราคาไม่เกิน1,000ครับ ผ้าเซรามิค
เทียบสเปค ค่าสัมประสิทความฝึด(Friction)
อุณหภูมิการทนความร้อน ดีกว่ายี่ห้อดังในตลาด(ดีกว่า2ตัวเลือก)
พ่อค้าในเฟสบุก จัดโปร792บาท ราคาต่ำกว่า2ตัวเลือก

ฟังเค้ามาYoutube เค้าว่าดี ดีจริงไหม? ถ้าไม่ยึดติดกับอะไร มาลองกันครับ
พิจารณาตามชอบครับ

ผมจะสั่งมาเก็บไว้ ตอนนี้ใช้Bendix Metalking CRV สายดอยเชียงใหม่ เบรกหนักเอาไม่อยู่ รถไหลครับ
ปล.MetalKing สเปคสูงกว่า GeneralCTครับ / ถ้าเฉพาะ2ตัวเลือกนั้น แนะนำเป็นMuSpec
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 07:57:49 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 09:33:28 »
MuSpec ดีกว่า CT ครับ

ส่วนราคาเท่าที่เจอ ผมไม่เคยเจอค่าติดตั้ง แต่เขาอาจจะรวมหรือกำไรมากับผ้าเบรคแล้ว(คิดว่างั้น) แต่ราคาเท่าที่เคยเปลี่ยนมาเลย(ซึ่งไม่คิดค่าติดตั้งเพิ่ม)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 10:06:39 »
จากใจคนใช้ Bendix General CT มาเหมือนกัน เลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะครับ ใส่ของศูนย์ยังดีกว่า
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 10:09:19 »
Nexzter Mu spec ครับผม จบๆเลย ไม่แพง

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 10:24:50 »
1000 - 1200
ผ้าเบรค compact กล่องทอง

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 10:25:53 »
งบน้อย Girling ราคาหลักร้อย
นุ่มดี

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 10:29:59 »
จากใจคนใช้ Bendix General CT มาเหมือนกัน เลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะครับ ใส่ของศูนย์ยังดีกว่า
+1 เลยครับ เคยใช้ใน wish นึกว่าเบรคมีปัญหา ทั้งเบรคแข็ง ไหล ดัง พอเปลี่ยนไปใช้ของศูนย์ทุกอย่างจบ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 10:30:34 »
อู่แท็กซี่ใช้ Rokbul กล่องเขียว 550-600ครับ เงียบนุ่มคล้ายเดิม

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 14:29:21 »
ผ้าเบรก brembo ครัช ไม่แน่ใจว่าเจ้าไหนทำ OEM ให้
ได้มา 990 ไม่รวมค่าติดตั้ง

แต่มีผงมากกว่าปกตินิดนึงนะครัช บางท่านอาจจะไม่ชอบ แต่คุณภาพ ใช้อยู่ก็ปกติดี
ปอลิง ผมไม่เจียร์จานด้วย ใช้วิธี รันอินผ้าเบรก เอา

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 15:19:20 »
อู่แท็กซี่ใช้ Rokbul กล่องเขียว 550-600ครับ เงียบนุ่มคล้ายเดิม

ยี่ห้อนี้ก็ใช้ดีครับ เบรคนุ่มคล้ายๆของเดิม
ข้อเสียหมดเร็วไปหน่อย แต่เฉลื่ยก็ราวๆ 4-5 หมื่นโลครับ ขับนิ่มๆก็ได้เกินกว่านั้น

ผมซี้อที่บางไผ่อ่อนนุช คู่ละ 400 ใส่กับอัลติสหน้าหมูครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 00:46:35 »
trw  d tec ผมว่าดีพอๆกับ mu spec แต่หน้าไม่ทิ่มเท่า ร้อนได้พอๆกันเลย ราคาประมาณ 1000 จากที่ลองมา 2 ชุดห้นาหลังนะ แต่ตอนนี้กำลังจะกลับไปใช้ prospec แล้ว

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 00:10:19 »
ใช้ Nexzter MuSpec มา 2 ชุดครับ เบรคดีกว่าผ้าเบรคศูนย์มากมาย ยิ่งจะเห็นชัดเจนมากในความเร็วเกิน 120 เบรคดูดหนึบติดเท้ามาก ส่วนความเร็วต่ำกว่า 120 ก็เบรคดีกว่าชัดเจนเช่นกัน

สิ่งที่ผู้ใช้จะต้องทำใจยอมรับคือ Nexzter Mu spec ผ้าเบรคแข็ง มีเสียงบ้าง ผ้าเบรคมีฝุ่นเยอะกว่าเบรคเดิมศูนย์ และผ้าเบรคหมดไวมาก คือไม่ถึงครึ่งอายุของผ้าเบรค 0 ครับ รวมถึงอาการกินจานที่ค่อนข้างชัดครับ เปลี่ยนผ้าเบรคทุกครั้ง ต้องเจียจานทุกครั้ง อันนี้คือสิ่งที่ผมเจอนะครับ

และปัญหาล่าสุด (ชุดแรกไม่เจอ เจอในชุดที่ 2) ผมเจอผ้าเบรคร้าวครับ และเสี่ยงหลุดออกจากเพลทได้เลย จากรูปนี่คือ ใช้มา 8000 กม. กำลังส่งขอเคลมครับ ซึ่งโดยรวมอย่างอื่นผมทนได้และคิดว่าน่าจะจบที่ตัวนี้เพราะเบรคดีเหลือเกิน แต่พอเจอเรื่องผ้าเบรคหลุดนี่ เริ่มคิดหนักละครับ

Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 05:24:42 »
งบน้อย Girling ราคาหลักร้อย
นุ่มดี

แนะนำยี่ห้อนี้อีกเสียงครับ เหมือนเคยค้นข้อมูลว่าเป็นของบริษัท TRW เป็นผู้ผลิต
ผมใช้กับ Civic FD ก็เบรคได้นุ่มเท้าดี ที่สังเกตเห็นคือตัวกล่องที่บรรจุป้าเบรคมานั้น
มีเอกสารพวก Instruction เป็นภาษาต่างๆ มาด้วย ดูจะเป็นมาตรฐานทางฝั่ง
ตะวันตกดี คุณภาพเกินราคาครับ