ผู้เขียน หัวข้อ: CHR vs Altis  (อ่าน 16442 ครั้ง)

ออฟไลน์ pasit1999

• Newbie
  • *
CHR vs Altis
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 09:52:33 »
ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ จากสองรุ่นข้างบนอ่ะครับ ชอบรถช่วงล่างดี ขับสนุก ควรออก chr ตอนนี้หรือรอ all new altis ดีคับ เพราะว่าเบาะข้างหลังแม่น่าจะนั่งแล้วอ้วก ถ้ารอ altis จะขับดีเท่า chr มั้ยครับ หรือถ้ามีรุ่นแนะนำตามสเปคอีกก็บอกมาได้นะครับ งบล้านนึงบวกลบ สองแสนครับ รถที่ยังไม่ออกก้อได้นะครับ ออกประมาณ กรกฎา ครับ

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
Re: CHR vs Altis
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 10:06:45 »
อัลติสใหม่ แพลตฟอร์ม TNGA เหมือนกันอะครับ

CH-R บอกคุณแม่นั่งหลังแล้วจะอ้วก ถ้ามีคนนั่งหลังบ่อยๆ รอไปอัลติสดีกว่าครับ

ถ้าเอาช่วงล่างดีขับสนุก ตอนนี้น่าจะมี mazda 3 ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 10:10:45 โดย Neshz »

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 10:08:50 »
รอ Altis TNGA ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 10:14:33 »
New Altis ใช้ช่วงล่าง TNGA เหมือนกัน ถ้าไม่รีบก็รอก่อนครับ เพราะพื้นที่เบาะหลัง C-HR มันทึบ กระจกหลังก็เล็ก คนมีอายุหน่อยน่าจะไม่ชอบ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 10:16:52 »
หรืจะรอ Compact SUV ของ Toyota ไหมครับ
เดาล้วนๆว่าจะออกซัก 2020 กลางปีถึงปลายปี

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 10:35:29 »
รอ Altis TNGA ครับ
ตามนี้เลยครับ  :-*

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 10:48:57 »
Altis tnga  toyota  เคลมว่า พื้นที่วางขากว้างสุดในคลาสครับ
ผมว่าน่าจะขับดีนะครับ อย่างน้อยๆก็ดีกว่าเดิมแน่นอนน่าจะแน่นๆขึ้นครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 10:56:30 »
รออัลติสไหมครับ CHR ถ้าคนนั่งหลังถ้าเมาคือเมาเลย แต่ถ้าไม่เมาโดยเฉพาะสายนอน ไปๆมาๆชอบกันมาก ไม่ต้องหาอะไรบังแดดแล้ว นอนพิงหลับสบาย 555
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 14:34:55 »
รออัลติสไหมครับ CHR ถ้าคนนั่งหลังถ้าเมาคือเมาเลย แต่ถ้าไม่เมาโดยเฉพาะสายนอน ไปๆมาๆชอบกันมาก ไม่ต้องหาอะไรบังแดดแล้ว นอนพิงหลับสบาย 555

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 15:54:32 »
SUBARU XV ราคาในเงื่อนไข สมรรถนะดี ช่วงล่างดี
ข้อเสีย ค่าบริการเช็คระยะ อะไหล่แพง ช้ารอนาน
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 16:21:34 »
altis ใหม่เป็นtnga เหมือน chr แต่รถเตี้ยกว่า และเป็นทรงซีดาน

น่าจะขับดีกว่า chr อีกนะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 17:56:57 »
CHR น่าจะทำเป็น coupe' ไปเลยนะครับ 😄 ข้างหลังไม่เหมาะกับการนั่งเลย ขนาดผมตัวไม่ใหญ่ยังรู้สึกอึดอัดเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 06:23:13 »
ถ้ารอได้ผมว่าควรรอเพื่อเปรียบเทียบกับ Altis ครับ

CHR น่าจะทำเป็น coupe' ไปเลยนะครับ 😄 ข้างหลังไม่เหมาะกับการนั่งเลย ขนาดผมตัวไม่ใหญ่ยังรู้สึกอึดอัดเลย

ตอนนี้ก็เป็นทรง Coupe ไม่ใช่หรือครับ  :o

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 07:40:17 »
ถ้ารอได้ผมว่าควรรอเพื่อเปรียบเทียบกับ Altis ครับ

ตอนนี้ก็เป็นทรง Coupe ไม่ใช่หรือครับ  :o

หมายถึงทำเป็น 2ประตูนะครับ เน้นเบาะคู่หน้าไปเลยครับ 😁

ออฟไลน์ Beats

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 16:55:37 »

คนนั่งตัวไม่ใหญ่แต่ยังรู้สึกอึดอัด คงเพราะว่าหน้าต่างเล็ก กับภายในครึ่งบนเป็นวัสดุสีเทาดำเข้ม เพราะเนื้อที่จริงๆมันไม่ได้แคบอะไร แม่ผมเขาบอกว่า ถ้าเปลี่ยนให้ข้างในเป็นสีขาวสีครีมคงจะดูโปร่งขึ้นอีกเยอะ

จขกท ยังไม่รีบใช้รถ ตั้งกรกฎา น่ารอดูข้อมูล Altis ครับ ผมก็รออยู่ ช่วงล่าง TNGA กับเกียร์ตัวใหม่ Direct Shift-CVT น่าสนใจมากเลยครับ เห็นว่าจะมาไตรมาส 3 ซึ่ง กว่าจะกค.ข้อมูลคงค่อยๆทยอยออกมาเพิ่มเรื่อยๆ
ก็ไม่รู้ว่าใน motor show โตโยต้าจะเอามาให้เราได้เห็นกันก่อนบ้างไหม

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 17:35:54 »

คนนั่งตัวไม่ใหญ่แต่ยังรู้สึกอึดอัด คงเพราะว่าหน้าต่างเล็ก กับภายในครึ่งบนเป็นวัสดุสีเทาดำเข้ม เพราะเนื้อที่จริงๆมันไม่ได้แคบอะไร แม่ผมเขาบอกว่า ถ้าเปลี่ยนให้ข้างในเป็นสีขาวสีครีมคงจะดูโปร่งขึ้นอีกเยอะ

จขกท ยังไม่รีบใช้รถ ตั้งกรกฎา น่ารอดูข้อมูล Altis ครับ ผมก็รออยู่ ช่วงล่าง TNGA กับเกียร์ตัวใหม่ Direct Shift-CVT น่าสนใจมากเลยครับ เห็นว่าจะมาไตรมาส 3 ซึ่ง กว่าจะกค.ข้อมูลคงค่อยๆทยอยออกมาเพิ่มเรื่อยๆ
ก็ไม่รู้ว่าใน motor show โตโยต้าจะเอามาให้เราได้เห็นกันก่อนบ้างไหม

ถูกต้องตามลยนี้เครับ ภายในสีมืดๆ ขอบหน้าต่างสูงและช่องหน้าต่างประตูบานหลังเล็ก ทำให้รู้สึกอึดอัดมาก ผมเเค่แซวว่าทำเป็นรถ coupe' ขอบคุณครับที่มาช่วยอธิบาย

ออฟไลน์ TORA

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 19:45:47 »
Altis tnga  toyota  เคลมว่า พื้นที่วางขากว้างสุดในคลาสครับ
ผมว่าน่าจะขับดีนะครับ อย่างน้อยๆก็ดีกว่าเดิมแน่นอนน่าจะแน่นๆขึ้นครับ
หมายถึงด้านหน้าหรือด้านหลังที่กว้างอะครับ
เพราะดูจากเวปเมืองนอก มันฐานล้อสั้นลง
พื้นที่ด้านหลัง เล็กพอๆกับ Mazda3 ตัวปัจจุบัน
เลยอะครับ(BM)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 11:55:36 »
แม้จะโครงสร้าง TNGA เหมือนกัน แต่ก็คือโครงสร้างตัวถัง ความแข็งแรง และการบิดตัวเวลาเข้าโค้งครับ
แม้จะบอกว่า New Altis ใหม่เป็นรถซีดาน ยอมเตี้ยกว่า CHR แต่แต่แต่ อย่าลืมนะครับ ว่าช่วงล่างหลังเป็นคานบิด ไม่ใช้อิสระแบบ CHR
จากรีวิวที่เมืองนอก ก็ไม่มีใครประทับใจช่วงล่าง Altis แบบ CHR  เพราะมันนิ่มๆ เฉื่อยๆ สไตล์เดิม บางสื่อชอบช่างล่าง civic HB มากกว่าอีก
ดังนั้น ตอนนี้ ผมถือหางว่า CHR น่าจะช่วงล่างขับดีกว่า Altis ใหม่ จนกว่าจะได้ลองขับ

และคิดว่ายังไง Mazda 3 ใหม่ ก็น่าจะขับดีกว่า Altis ใหม่ ที่เป็นช่วงล่างหลัง คานบิดเหมือนกัน

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 12:05:08 »
แม้จะโครงสร้าง TNGA เหมือนกัน แต่ก็คือโครงสร้างตัวถัง ความแข็งแรง และการบิดตัวเวลาเข้าโค้งครับ
แม้จะบอกว่า New Altis ใหม่เป็นรถซีดาน ยอมเตี้ยกว่า CHR แต่แต่แต่ อย่าลืมนะครับ ว่าช่วงล่างหลังเป็นคานบิด ไม่ใช้อิสระแบบ CHR
จากรีวิวที่เมืองนอก ก็ไม่มีใครประทับใจช่วงล่าง Altis แบบ CHR  เพราะมันนิ่มๆ เฉื่อยๆ สไตล์เดิม บางสื่อชอบช่างล่าง civic HB มากกว่าอีก
ดังนั้น ตอนนี้ ผมถือหางว่า CHR น่าจะช่วงล่างขับดีกว่า Altis ใหม่ จนกว่าจะได้ลองขับ

และคิดว่ายังไง Mazda 3 ใหม่ ก็น่าจะขับดีกว่า Altis ใหม่ ที่เป็นช่วงล่างหลัง คานบิดเหมือนกัน

sedan ตัวใหม้ไม่ได้เป็นอิสระ 4 ล้อหรอครับ เห็นตัว hatch ได้เหมือน C-HR
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 23:21:56 »

sedan ตัวใหม้ไม่ได้เป็นอิสระ 4 ล้อหรอครับ เห็นตัว hatch ได้เหมือน C-HR

อยากทราบลิ้งข้อมูลที่บอกว่าเป็นคานบิดครับ

ไปลองหาในเวบโตโยต้ายุโรป ที่มีโฉม Prestige ที่จะมาไทย ลองจิ้มๆดูเสปก suspension หลังก็เป็น double wishbone เหมือนกับของ CHR

https://www.toyota-europe.com/new-cars/corolla-sedan/build?path=summary/65bfd91d-f2a8-4cbb-bdbc-3834b400492a/037e315d-553f-4a73-a99b-c43ac44ef886&financeOption=cash

Corolla Sedan 4-door 1.8 l Petrol Hybrid e-CVT Hybrid Mid

Suspension
Front suspension MACPHERSON STRUT
Rear suspension DOUBLE WISHBONE
Stabiliser bar front (mm)25.4 mm
Stabiliser bar rear (mm)23.2 mm

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 23:46:42 »
หมายถึงด้านหน้าหรือด้านหลังที่กว้างอะครับ
เพราะดูจากเวปเมืองนอก มันฐานล้อสั้นลง
พื้นที่ด้านหลัง เล็กพอๆกับ Mazda3 ตัวปัจจุบัน
เลยอะครับ(BM)

อันนี้หมายถึงตัว hatchback รึเปล่าครับ ที่ฐานล้อสั้นลง

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 07:58:53 »
ถ้าเน้นคนนั่งหลังรถที่ด้านหลังสไลด์ลงอย่าง chr ไม่น่าจะเหมาะครับ ลองดู new altis หรือว่า Camry ตัวล่างก็ได้ ผมคิดว่าคนนั่งหลังน่าจะ OK กว่าสำหรับคนแก่ๆจะชอบรถกว้างๆด้วยครับ จะให้ดีที่สุดน่าจะลอง Test Drive เอาคุณแม่ไปด้วยขอให้แฮปปี้กับรถใหม่ครับ