ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถกลางวันบางคันเปิดไฟหน้าทำไมครับ  (อ่าน 25388 ครั้ง)

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
ขับรถกลางวันบางคันเปิดไฟหน้าทำไมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 21:06:30 »
เจอหลายรุ่นหลายยี่ห้อต่างจังหวัด

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
Re: ขับรถกลางวันบางคันเปิดไฟหน้าทำไมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 21:12:55 »
ยังดีกว่ากลางคืนไม่เปิดไฟ5555   น่าจะเป็นพวกไฟหน้าออโต้แล้วติดฟิลม์ดำมากเลยทำให้ไฟหน้าทำงาน

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
Re: ขับรถกลางวันบางคันเปิดไฟหน้าทำไมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 21:18:42 »
เจอหลายรุ่นหลายยี่ห้อต่างจังหวัด

เปิดก็ปลอดภัยดีออก มองจากกระจกข้างเห็นขัดเจน รถสวนก็เห็นชัด กะระยะได้ง่าย

ถ้าคันที่ไม่มีเดย์ไลท์  เปิดก็ไม่เสียหายนะ

(ความเห็นส่วนตัว ยังหาผลเสียไม่เจอ)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 21:19:04 »
ผมว่ากลางวันก็ควรเปิดไฟหน้า โดยเฉพาะถนนตามต่างจังหวัดและถนนเส้นรอง

และอย่าห่วงเรื่องสิ้นเปลือง ห่วงความปลอดภัยที่มากกว่าดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 06:16:51 โดย Life is a Highway »

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 21:20:03 »
ผมเปิดไฟหน้าในจุดที่แสงน้อย ในป่า ทางผ่านร่มเงาไม้ใหญ่ ฝนตก
ถ้าทางปกติ แสงปกติ เปิดไฟหรี่ไว้ตลอดเวลาที่ขับรถ

ตรรกกะแบบนี้ สมเหตสมผล หรือขัดใจคุณไหมครับ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 21:25:24 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 21:43:47 »
ถ้าตามต่างจังหวัด มันเป็นโครงการรณรงค์เปิดไฟหน้าตอนกลางวัน เป็นของกรมทางหลวง เพิ่มระยะการมองเห็นจาก670ม.เป็น1,400ม. (รถคันอื่นจะได้มองเห็นรถเรา)รณรงค์มาได้สักพักแล้วครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 21:48:17 »
ไม่ได้ตั้งใจเปิด รถเป็นไฟหน้าออโต้ เจอร่ม มันก็เปิดไฟให้แล้ว

ออฟไลน์ xcalibur

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 21:51:17 »
เค้าว่าเปิดไฟหน้ากลางวันบ่อยๆ จะทำให้โคมเสื่อมเร็ว/เหลืองเร็วนี่จริงมั้ยครับ

ออฟไลน์ tonkomson

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 22:08:45 »
ไฟออโต้ บางรุ่นเจอร่มไม้ หรือเงาตึกก็เปิดอัตโนมัติแล้วครับ

ถ้ารถติดฟิล์มมืดๆไฟหน้าเปิดไวเกินไป ก็เปลี่ยนฝาครอบเซ็นเซอร์ให้เป็นแบบใสก็พอช่วยได้นิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 22:17:22 »
ลองอ่านข่าวข้างล่างนี้ดูครับ อันนี้คือข่าวที่ลงในเว็บของ สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) 

ถ้าหน่วยงานระดับ สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ รวมถึง สภาวิศวกร ได้รณรงค์ให้เปิดไฟหน้าเวลากลางวัน แสดงว่าได้ศึกษาในเรื่องนี้มาแล้วว่ามีประโยชน์จริง

หากใครไปเจอรถยนต์ที่เค้าเปิดไฟหน้าเวลากลางวันตามที่เค้ารณรงค์เพื่อความปลอดภัย ก็อย่าไปหมั่นไส้หรือรำคาญอะไรเค้าเลยครับ เพราะจริงๆเปิดไฟหน้าเวลากลางวัน แสงก็ไม่ได้แยงตาอะไร เหมือนเราเห็นมอเตอร์ไซด์เปิดไฟหน้าเวลากลางวัน แต่เรารู้ว่ามันเป็นกฎหมายให้มอเตอร์ไซด์เปิดไฟหน้า เราเลยไม่รู้สึกรำคาญมอเตอร์ไซด์

รถยนต์ก็เช่นกัน ในเมื่อ สสส และ สภาวิศวกร ได้ศึกษามาว่าช่วยลดอุบัติเหตุ และรณรงค์ให้ทำ เราก็มองในแง่ดีว่าคันที่เปิดไฟตามที่รณรงค์เค้ามีเจตนาที่ดีครับ

==================================

" นายพรหมมินทร์  กัณธิยะ  ผู้อำนวยการสำนักงานเครือข่ายลดอุบัติเหตุ (สคอ.) สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ  (สสส.) เปิดเผยถึง "โครงการเปิดไฟหน้ารถ ช่วยลดอุบัติภัย" ที่สภาวิศวกรร่วมกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง อาทิ กระทรวงคมนาคม   สสส. และเครือข่ายลดอุบัติเหตุ  จัดรณรงค์ตั้งแต่ช่วงปีใหม่ที่ผ่านมาเพื่อลดอุบัติเหตุทางรถยนต์ด้วยการเปิดไฟหน้ารถตอนกลางวัน... "
https://www.thaihealth.or.th/Content/35132-เปิดไฟหน้ารถช่วงกลางวัน%20ลดอุบัติเหตุ.html

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 22:20:32 »
ก็​ไม่เห็น​เป็นไร​นี่ครับ​หลาย​ประเทศ​บังคับ​เปิด​ตลอด​ด้วยซ้ำำ​ ก็​เหมือน​รถที่มี​ DRL คันไม่มี​ก็​เปิดไฟ​ไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 22:34:12 »
ถ้าจะถามคำถามนี้ต้องย้อนกลับไปสมัย จักรยานยนต์ ว่าทำไมต้องรณรงค์เปิดไฟใส่หมวก

จะเจอเหตผลเดียวกันครับ

หลายคนก็บอกช่วย หลายคนก็บอกไม่ช่วย ตั้งแต่จักร์ยานยนต์แล้วหล่ะครับ

อย่าคิดมากขนาดนั้น
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 22:36:15 »
รถผมมี DRL ขับกลางวันก็เปิด ไฟหน้าครับ เปิดให้คนเดินถนน+เปิดให้รถที่ใช้ถนนร่วมกับเราเห็นครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 22:46:57 »
เปิดไฟหน้าตอนกลางวันผมพอเข้าใจและไม่ได้มีปัญหาแต่ประการใด

แต่เปิด "ไฟสูง" ตอนกลางวันและขับช้าแช่ขวา เพื่ออะไรก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ
หลบซ้ายให้แซงก็ไม่แซงไปให้จบๆ หรือว่าอยู่บ้านแล้วเหงา อยากให้คนอื่นได้รับรู้ว่าผมชอบขับช้าแช่ขวา
ล่อคนมากด Like ด้วยการมาเปิดไฟสูงดันท้ายจะได้เปิดสงครามกันไป

>:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 23:15:18 »
ไฟออโต้ บางรุ่นเจอร่มไม้ หรือเงาตึกก็เปิดอัตโนมัติแล้วครับ

ถ้ารถติดฟิล์มมืดๆไฟหน้าเปิดไวเกินไป ก็เปลี่ยนฝาครอบเซ็นเซอร์ให้เป็นแบบใสก็พอช่วยได้นิดหน่อยครับ
ผมก็เจอรุ่นอื่นที่ไม่เปิด ออโต้กันนะครับเช่นcity almera อะไรประมาณนี้ครับ   รีโว่ฟอร์จูนนี่พอเข้าใจอยู่ว่าเปิดอัตโนมัติครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 23:25:08 »
ลองอ่านข่าวข้างล่างนี้ดูครับ อันนี้คือข่าวที่ลงในเว็บของ สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.)

ถ้าหน่วยงานระดับ สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ รวมถึง สภาวิศวกร ได้รณรงค์ให้เปิดไฟหน้าเวลากลางวัน แสดงว่าได้ศึกษาในเรื่องนี้มาแล้วว่ามีประโยชน์จริง

หากใครไปเจอรถยนต์ที่เค้าเปิดไฟหน้าเวลากลางวันตามที่เค้ารณรงค์เพื่อความปลอดภัย ก็อย่าไปหมั่นไส้หรือรำคาญอะไรเค้าเลยครับ เพราะจริงๆเปิดไฟหน้าเวลากลางวัน แสงก็ไม่ได้แยงตาอะไร เหมือนเราเห็นมอเตอร์ไซด์เปิดไฟหน้าเวลากลางวัน แต่เรารู้ว่ามันเป็นกฎหมายให้มอเตอร์ไซด์เปิดไฟหน้า เราเลยไม่รู้สึกรำคาญมอเตอร์ไซด์

รถยนต์ก็เช่นกัน ในเมื่อ สสส และ สภาวิศวกร ได้ศึกษามาว่าช่วยลดอุบัติเหตุ และรณรงค์ให้ทำ เราก็มองในแง่ดีว่าคันที่เปิดไฟตามที่รณรงค์เค้ามีเจตนาที่ดีครับ

==================================

" นายพรหมมินทร์  กัณธิยะ  ผู้อำนวยการสำนักงานเครือข่ายลดอุบัติเหตุ (สคอ.) สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ  (สสส.) เปิดเผยถึง "โครงการเปิดไฟหน้ารถ ช่วยลดอุบัติภัย" ที่สภาวิศวกรร่วมกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง อาทิ กระทรวงคมนาคม   สสส. และเครือข่ายลดอุบัติเหตุ  จัดรณรงค์ตั้งแต่ช่วงปีใหม่ที่ผ่านมาเพื่อลดอุบัติเหตุทางรถยนต์ด้วยการเปิดไฟหน้ารถตอนกลางวัน... "
https://www.thaihealth.or.th/Content/35132-เปิดไฟหน้ารถช่วงกลางวัน%20ลดอุบัติเหตุ.html
ขอบคุณครับ สำหรับข่าวสารเพิ่งรู้ว่าเค้ารณรงค์ให้เปิดด้วยครับ

ออฟไลน์ Arnan_td

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 00:29:09 »
รถผมไฟ ออโต้ เคยเจอพวกตามมากวน พอบอกไฟออโต้ พวกบอกว่ามีที่ไหนไฟเปิดเอง ผมนี่ ไปไม่เป็น

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 00:36:34 »
เค้าว่าเปิดไฟหน้ากลางวันบ่อยๆ จะทำให้โคมเสื่อมเร็ว/เหลืองเร็วนี่จริงมั้ยครับ

ก็มีส่วนให้ไฟเสื่อมเร็วขึ้นครับ รวมถึงไดชาร์จทำงานหนักขึ้น แบ็ตเตอรี่ด้วย อาจเสื่อมเร็วขึ้นบ้าง

ออฟไลน์ muff

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 01:25:09 »
หาข่าวอ่านได้ครับ เค้ารณรงค์ให้เปิดไฟหน้าเพื่อลดอุบัติเหตุมาเกือบปีแล้วนะครับ เห็นหลายป้ายอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 02:19:41 »
บ้านเราแดดเปรี้ยงมาก  คงต้องเปิดไฟหรี้ช่วงเวลาฟ้าครึ้มไม่แดดหรือฝนตกถนนมืดนี้ถึงจะคุ้มค่ากว่านะครับ เพราะเม่าที่สังเกตุช่วงเวลากลางสันฟ้าสว่างปกติ  การเปิดไฟหน้าหรือdaylight มันดูไม่แตกต่างกันเลยนะครับ     
ผลที่ออกมาจะไปทางเปลืองไฟและหลอดขาดเร็วมากกว่า

ออฟไลน์ BOBBY_7

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 07:17:51 »
เปิดไฟหน้ากลางวัน ทำให้เพิ่มการมองเห็นของรถคันอื่น

เปิดไฟหน้ากลางวันของเพื่อนร่วมทาง ผมชอบทำให้มองเห็นรถรอบตัวได้ชัดเจน

ต่างจากไฟซีนอนบางรุ่น กลางคืน อันนั้นรบกวนการขับขี่มากกว่า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 07:29:56 »
ลดอุบัติเหตุครับ

จุดประสงค์หลักๆเหมือนกับ DRL คือตามนี้ครับ

https://en.wikipedia.org/wiki/Daytime_running_lamp

Their job isn't to help the driver see the road but to help other road users see the vehicle

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 07:41:12 »
ไหหน้ารถไม่ได้ทำหน้าที่แค่ส่องสว่างให้คนขับมองเห็นทางเท่านั้น
แต่มันยังช่วยให้ผู้อื่นมองเห็นรถคันนั้นได้ง่ายขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 08:08:22 »
ถ้าเจอตอนเช้าเลย น่าจะลืมปิดเพราะขับรถแต่เช้ามืด
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ superest

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 08:14:03 »
เปิด ก็ ถูกต้อง แล้ว ครับ เพื่อให้ เพื่อนร่วมทาง สังเกต รถเราได้ง่ายขึ้น. ถือว่า มีสำนึกต่อส่วนรวม ที่ดี ครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 08:22:29 »
ผมก็เปิดไฟหรี่ไว้ตลอด ติดมาจาก Swift ตัวเก่า ถ้าไม่เปิดพอติดไฟแดงเครื่องมันจะสั่น 555+
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Redback

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 08:25:26 »
เปิดก็ดีแล้วครับ ช่วยมองเห็นจากรถคันอื่นชัดเจนขึ้น ดีกว่าบางคันเวลาโพล้เพล้แล้วยังไม่เปิดไฟ มองยากมากๆครับ
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 09:03:39 »
ไฟหน้า drl  bmw รุ่นแรกที่มี drl จะโดนทักว่าเปิดไฟหน้าทำไมตลอด เพราะ วงแหวนในโคมเป็นสีส้ม
revo  cx5 รุ่นแรก ford ranger  บางรุ่นไฟ drl บางรุ่นก็เป็นสีส้มเหมือนกับเปิดไฟหรี่

ฉะนั้นตอนกลางวันไฟหน้าจะเป็นสีอะไรก็ตาม เปิดไว้ก็ไม่ผิดปลอดภัยเพิ่มระยะการมองเห็นในแก่ผู้ใช้ถนนครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 09:28:40 »
ผมว่าขึ้นทางด่วนก็มีข้อความบอกนะครับ ขับช้า เปิดไฟหน้า ไม่แช่ขวา ประมาณนี้

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 10:00:32 »
รถผมฟ้าครึ้มหน่อยก้อไฟมาละครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt