ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถกลางวันบางคันเปิดไฟหน้าทำไมครับ  (อ่าน 25383 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chitchai

• Jr. Member
  • **
Re: ขับรถกลางวันบางคันเปิดไฟหน้าทำไมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 10:10:27 »
อาจจะผ่านบริเวณฝนตกมาแล้วลืมปิดครับ

ออฟไลน์ Champman20

• Jr. Member
  • **
Re: ขับรถกลางวันบางคันเปิดไฟหน้าทำไมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 10:17:47 »
ยังดีกว่ากลางคืนไม่เปิดไฟ5555   น่าจะเป็นพวกไฟหน้าออโต้แล้วติดฟิลม์ดำมากเลยทำให้ไฟหน้าทำงาน

จริงครับ มันดีกว่าพวกกลางคืนไม่เปิดไฟมาก.โดยเฉพาะพวกที่ตอนกลางคืน ตั้งใจเปิดแต่ไฟหรี่+ตัดหมอก คิดว่าไฟเค้าสวย สว่างมากพอ.

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 10:23:14 »
ก็ไม่ได้มีผลเสียอะไรนะครับ จะได้มองเห็นง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 11:05:39 »
เหมือนเคยเห็นบทวิจัยที่เมืองนอกว่ามันทำให้มองเห็นชัดขึ้น ลดอุบัติเหตุได้ บ้านเขาบางฤดูกาลกลางวันอาจจะมืดด้วย แต่เท่าที่ผมเห็นของบ้านเรามันก็ทำให้เห็นรถที่มาชัดขึ้นนะครับ หลอดไฟคงไม่ได้อายุสั้นลงมากเท่าไหร่ คิดว่าเปิดไว้ก็ไม่เสียหาย DRL ก็ดี แต่ถ้าไม่มีก็คงไม่ถึงกับจะไปติดเพิ่มครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 11:41:05 »
ลองอ่านข่าวข้างล่างนี้ดูครับ อันนี้คือข่าวที่ลงในเว็บของ สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.)

ถ้าหน่วยงานระดับ สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ รวมถึง สภาวิศวกร ได้รณรงค์ให้เปิดไฟหน้าเวลากลางวัน แสดงว่าได้ศึกษาในเรื่องนี้มาแล้วว่ามีประโยชน์จริง

หากใครไปเจอรถยนต์ที่เค้าเปิดไฟหน้าเวลากลางวันตามที่เค้ารณรงค์เพื่อความปลอดภัย ก็อย่าไปหมั่นไส้หรือรำคาญอะไรเค้าเลยครับ เพราะจริงๆเปิดไฟหน้าเวลากลางวัน แสงก็ไม่ได้แยงตาอะไร เหมือนเราเห็นมอเตอร์ไซด์เปิดไฟหน้าเวลากลางวัน แต่เรารู้ว่ามันเป็นกฎหมายให้มอเตอร์ไซด์เปิดไฟหน้า เราเลยไม่รู้สึกรำคาญมอเตอร์ไซด์

รถยนต์ก็เช่นกัน ในเมื่อ สสส และ สภาวิศวกร ได้ศึกษามาว่าช่วยลดอุบัติเหตุ และรณรงค์ให้ทำ เราก็มองในแง่ดีว่าคันที่เปิดไฟตามที่รณรงค์เค้ามีเจตนาที่ดีครับ

==================================

" นายพรหมมินทร์  กัณธิยะ  ผู้อำนวยการสำนักงานเครือข่ายลดอุบัติเหตุ (สคอ.) สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ  (สสส.) เปิดเผยถึง "โครงการเปิดไฟหน้ารถ ช่วยลดอุบัติภัย" ที่สภาวิศวกรร่วมกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง อาทิ กระทรวงคมนาคม   สสส. และเครือข่ายลดอุบัติเหตุ  จัดรณรงค์ตั้งแต่ช่วงปีใหม่ที่ผ่านมาเพื่อลดอุบัติเหตุทางรถยนต์ด้วยการเปิดไฟหน้ารถตอนกลางวัน... "
https://www.thaihealth.or.th/Content/35132-เปิดไฟหน้ารถช่วงกลางวัน%20ลดอุบัติเหตุ.html

ตามนั้นเลยครับ เพราะมันจะเป็นจุดสังเกตที่ง่ายสำหรับการมองผ่านกระจกมองหลัง
รวมถึงรถที่อยู่ในเลนตรงข้าม  เหมือนรถมอไซค์ที่ตอนนี้เปิดตลอดตั้งแต่โรงงาน
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 13:55:57 »
มันดีนะครับ ยิ่งแดดเเรงๆ ถนนจ้าๆ รถบางคันสีขาวหรือบลอน วิ่งมาไกลๆแทบมองไม่เห็น

เปิดก็ดีครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 15:44:19 »
รถผมไม่มีเดไลท์ ผมก็เปิดไฟหรี่นะครับ
รู้สึกว่ามันปลอดภัยดี ยิ่งวันฝุ่นเยอะๆเมฆเยอะๆ

ออฟไลน์ pradungsak dragster

• Newbie
  • *
  • กรุงเทพ..รถอะไรๆๆก็ไปถึง.....อุอุอุ...
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 16:19:51 »
เค้าว่าเปิดไฟหน้ากลางวันบ่อยๆ จะทำให้โคมเสื่อมเร็ว/เหลืองเร็วนี่จริงมั้ยครับ
..........อะไรที่โดนใช้บ่อยๆๆ...ย่อมสึกหรอย่อมบานๆย่อมดำๆ..ม่วงๆ.ย่อมย้อยๆ...เเน่นอนครับ...เออเหลืองๆด้วยครับ..5555.....
1997 Honda Nova rs-Yamaha Y80
1999 Yamaha TZM -Yamaha RXZ
2000 Kawasaki VICTOR M-Kawasaki KR SE
2002 Nissan CEFIRO A31-Toyota D4D
2010 Nissan TIIDA
2010 Nissan MARCH
2012 Nissan TEANA
2018 Kawasaki Serpico SE-Kawasaki KR SE
2035 Nissan GTR R35 old model 2015
2040 Porsche 911 TURBO

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 22:56:46 »
ไม่ได้มีกฎหมายข้อไหนห้ามนะครับ ผมว่าเปิดไฟหน้าวิ่งช่วยเพิ่มทัศนวิสัยให้เพื่อนร่วมทางมองเห็นได้ชัดเจนขึ้นด้วยดีซะอีก ผมเคยขับรถแล้วเปิดไฟหน้าวิ่งในเวลากลางวัน ถนนระหว่างจังหวัด  รถช้าที่วิ่งเลนขวาอยู่หลบให้ตลอดทางนะครับ ไม่ต้องเปิดไฟสูงขอทางเลย มั่นใจว่าแสงก็ไม่ได้แยงตาหรือสะท้อนแน่นอน

ยุโรปออกเป็นกฎหมายให้รถเปิดไฟหน้าในเวลากลางวันเลยนะครับ แต่อันนั้นอาจจะเนื่องจากสภาพอากาศและเรื่องของความมืดความสว่างที่บางเดือนกลางวันยาวนานกว่ากลางคืน หรือกลางคืนยาวนานกว่ากลางวัน เหตุผลหลักๆก็เรื่องความปลอดภัยต่อเพื่อนร่วมทางครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 23:58:30 »
เหมือนเคยอ่านเจอว่าคนอื่นจะมองเห็นรถเราในระยะประมาณ 800 เมตร แต่ถ้าเปิดไฟหน้า หรือไฟ DRL จะสามารถมองเห็นได้ไกลกว่ามากครับ จำไม่ได้ว่า 1.2 KM หรือ 2 KM และสามารถระบุระยะห่างของรถเราได้ดีขึ้นอีกด้วย นั่นแปลว่าได้เรื่องความปลอดภัยนั่นเองครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2019, 07:27:26 »
ไฟ auto มั้งครับ บางทีแสงน้อยไป ไฟก็ติดขึ้นมาเอง

หลายๆ ประเทศ บังคับให้เปิดตลอดเวลาด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2019, 14:41:02 »
ก็ยังดีครับ ดีกว่าไม่ได้เปิดตอนกลางคืนเยอะครับ

บางวันเจอเยอะมาก กลางคืนไม่เปิดไฟกัน ในเมืองยังพอทนเพราะยังพอมีแสงจากแหล่งอื่น แต่เคยเจอตอนใกล้ๆมืดมากๆ เกือบๆทุ่มนึงที่ตจว. พี่เล่นไม่เปิดไฟ แซงขึ้นมา จ๊ะเอ๋ ผมนี่ร้อง เหี้ยมมมมมเลยครับ  >:(

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 14:20:24 »
เปิดไฟหน้าตอนกลางวันผมพอเข้าใจและไม่ได้มีปัญหาแต่ประการใด

แต่เปิด "ไฟสูง" ตอนกลางวันและขับช้าแช่ขวา เพื่ออะไรก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ
หลบซ้ายให้แซงก็ไม่แซงไปให้จบๆ หรือว่าอยู่บ้านแล้วเหงา อยากให้คนอื่นได้รับรู้ว่าผมชอบขับช้าแช่ขวา
ล่อคนมากด Like ด้วยการมาเปิดไฟสูงดันท้ายจะได้เปิดสงครามกันไป

>:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(
ใช่ครับ บางคันเปิดไฟหน้าก็โอเคนะ แต่บางคันนี้เปิดไฟสูงมาเลย เป็นแสงขาวๆ ผมสายตาแพ้แสงพวกนี้อยู่แล้วจึงเปิดสงครามไฟสูงใส่กลับไปเลยฮะ อย่างน้อยเขาจะได้รู้ตัวว่าไฟสูงไปนะ