ผู้เขียน หัวข้อ: การปิดโรงงานที่อังกฤษของ Honda จะให้ผลดีหรือผลเสียต่อเมืองไทยครับ  (อ่าน 9767 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
http://www.headlightmag.com/news-honda-may-shut-uk-car-plant/

อยากขอความคิดเห็นครับ ว่าคิดอย่างไรกันครับ

และคิดว่าจะมีผลดีหรือเสียต่อไทยครับ ;)

ออฟไลน์ Altima

ไม่มีผล

เพราะว่าจะไปเปิดโรงงานที่ญี่ปุ่นแทน

ออฟไลน์ Hurricane_sonic

• Jr. Member
  • **
ถ้าเคยนำเข้าจากไทย ก็จะไม่นำเข้าแล้ว

มั้งนะ

ออฟไลน์ SM.

ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ

ออฟไลน์ delete

โรงงานที่ swindon อังกิด เป็นโรงงานที่ผลิตเครื่องยนต์ดีเซล (ที่ญี่ปุ่นไม่แน่ใจว่ามีการผลิตเครื่องดีเซลไหม)
ของฮอนด้าทุกรุ่น (มั้ง)

เท่ากับว่า ต้องย้ายฐานการผลิตไปที่ไหนแทน หรืออาจจะลดการผลิตเครื่องดีเซลไปเลย

รวมไปถึงอะไหล่บางตัว ลองไล่ดูดีๆจะมีที่ผลิตที่อังกฤษด้วย

และซิวิค ใช้อะไหล่ส่วนใหญ่มาจากอังกฤษ (มีผลกับไทยไหม ก็น่าจะมีเพราะตามเงื่อนไขการประกอบรถในประเทศ บังคับใช้อะไหล่ในประเทศแค่ 40% ที่เหลือคือนำเข้า ขึ้นอยู่ว่าจะได้อะไหล่จากที่ไหน)

ออฟไลน์ NoName__???

ไม่มีผลกับประเทศไทย ยังไง Honda ก็ประกอบแย่ + ลดต้นทุนเหมือนเดิม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่าไม่มีผลกับตลาด แต่มีผลกับบริษัทรถเอง คงเป็นผลมาจากเรื่อง brexit ครับ